[Funland] Triều Tiên có nghèo như thế giới nghĩ

Rivers

Xe container
Hội Bắc củ sâm này quy hoạch nhà cửa đường xá nhìn gọn gàng nhỉ.

vandatAT

Xe container
Dân ko được dùng internet, mạng mẽo là khổ rồi (được cho dùng tí thông tin kiểm duyệt, định hướng )

LongLH

Xe điện
Họ cho thế giới nhìn thấy cái họ muốn cho thấy thôi, còn thực tế thì chưa biết thế nào đâu nhỉ
Năm 2001 em sang đấy-tàu chở gạo viện trợ- thì cũng được đại lý đưa đi thăm một số nơi. Chỉ có điều từ cảng đi ra là lên xe bịt kín mít không được quan sát đường xá dân tình trên đường gì cả, đến điểm tham quan thì mới được xuống-lúc đó như được cởi bịt mắt. Còn mấy thanh niên gác cầu tàu bọn em thương vất cho mấy gói mì tôm thì họ ra hiệu cho mình là đem ra chỗ khuất vất vào đấy rồi họ mới nhìn trước ngó sau không có ai nhìn thấy mới dám lấy. Nhưng chắc đến bây giờ thì cũng khác nhiều rồi.

LongLH

Xe điện
Cụ nào khen chắc khen cho vui chứ có cho em sống kiểu xã hội ổn định, ko ô nhiễm, đường xá sạch đẹp như thế em cũng chịu. Em lại khoái kiểu ồn ào, phố xá nhộn nhịp kiểu mình và Thái Lan. Tuy nhiên nếu ở mình cải thiện được hệ thống giao thông công cộng, vỉa hè rộng hơn và trong thành phố lớn có thêm nhiều khoảng xanh thì nhất.
Em hỏi mẹ em và các bác bạn bè mẹ em, cũng như những người họ hàng ( sinh trong khoảng 1943-1950) khi mọi người hay kể chuyện ngày xưa bình yên thời bao cấp: các bác và mẹ có muốn quay lại sống ở thời tươi đẹp đó không. Mọi người bảo kể vậy thôi chứ có điên mới quay lại.

lanhchuachaplin

Xe điện
em thấy google map nó miễn phí mà. Cụ lên đấy nhìn thủ đô của một nước nghèo đói, bị cấm vận đủ thứ hơn 30 năm nay nó trông thế nào, rồi tự rút ra kết luận cho mình.

View attachment 8593317
nhìn kĩ vào các khu dân cư, nhà cửa rất ngăn nắp trông hay thật, ko lộn xộn như mình

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Thực tế là Triều Tiên đã đi trước thế giới
Thế giới kêu gọi giảm tiêu dùng năng lượng, tắt đèn điện vào ngày Trái Đất, nhưng TT ngày nào cũng làm việc đó.
Bọn giàu có châu Âu có trend dùng xe đạp, ko dùng ô tô, thì người TT dùng xe đạp liên tục hàng trăm năm nay
Người Nhật hô hào sống tối giản, hạn chế tiêu dùng lãng phí, thì người TT đã thực hành việc đó lâu lắm rồi
1. Thực tế ko có điện để dùng.
2. Thực tế ko có tiền mua xe xịn hơn
3. Thực tế ko có nên buộc tối giản

ducdaide

Xe tải
Triều Tiên là minh chứng cho câu nói Không sợ nghèo, chỉ sợ không công bằng. Có công bằng là ai nấy vui vẻ thoải mái hạnh phúc, khổ tí cũng được.
Chắc cái nghèo này là do cơ chế kinh tế tập chung bao cấp của họ thôi, chứ mở ra tự do kinh tế theo kiểu quản lý nhà nước như Việt Nam hay Trung Quốc thì họ chắc cũng phát triển mạnh đấy.... chẳng hiểu tại sao nữa

Minhnd

Xe điện
Cứ xem người TT không cần ra nước ngoài du lịch, học tập, làm việc là ta biết họ rất hạnh phúc với cuộc sống trong nước rồi. :D

Laminar

Xe hơi
Chắc cái nghèo này là do cơ chế kinh tế tập chung bao cấp của họ thôi, chứ mở ra tự do kinh tế theo kiểu quản lý nhà nước như Việt Nam hay Trung Quốc thì họ chắc cũng phát triển mạnh đấy.... chẳng hiểu tại sao nữa
Em nghĩ chắc do họ theo hệ tư tưởng Juche nên muốn tự cung tự cấp hết ạ.

Nói vậy thôi chứ khi nào hết lương thực thì lại lôi tên lửa ra phóng thử thế là Nam hàn lại tức tốc gửi viện trợ lương thực :)

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào em có bất kỳ sản phẩm nào của TT trên kệ bình dân em sẽ quan tâm.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Em đang xem lại bộ phim hot nhất những năm đầu thập kỷ 70: "Trên từng cây số" chiếu trên Truyền hình HN (kênh 2), không hiểu dân Triều Tiên hiện tại họ đang xem những bộ phim gì, điện ảnh Triều Tiên đã sản xuất những bộ phim nào. Có cụ nào biết chia sẻ em với.

LongLH

Xe điện
Em đang xem lại bộ phim hot nhất những năm đầu thập kỷ 70: "Trên từng cây số" chiếu trên Truyền hình HN (kênh 2), không hiểu dân Triều Tiên hiện tại họ đang xem những bộ phim gì, điện ảnh Triều Tiên đã sản xuất những bộ phim nào. Có cụ nào biết chia sẻ em với.
Trước hồi bé em có xem một phim của TT mà em không nhớ tên. Kể về một chiến sĩ TT võ công thâm hậu sang Nam Hàn cứu đồng đội là điệp viên với tài liệu mật.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Tinh thần tự chủ của TT là rất cao
Một dòng xe bus 2 tầng do TT sản xuất

honghaibinh

Xe đạp
Họ cũng giống mình thập niên 80 thôi. Những gì to đẹp các cụ nhìn thấy đều của nhà nước.

Chauthanh11

Xe điện
Trước hồi bé em có xem một phim của TT mà em không nhớ tên. Kể về một chiến sĩ TT võ công thâm hậu sang Nam Hàn cứu đồng đội là điệp viên với tài liệu mật.
Hình như là phim Lệnh 207 , không phải 1 người mà là 1 toán đặc công TT xâm nhập vào Hàn