[Funland] Triều Tiên có nghèo như thế giới nghĩ

TieuFu

Xe container
Thông tin tới chúng ta toàn kiểu một chiều, em cũng nghĩ là giờ Triều Tiên họ cũng phát triển, không phải nghèo đói gì đâu các cụ ạ. Cũng giống như đến tận bây giờ giờ có nhiều bạn nước ngoài vẫn còn nghĩ VN là nước nghèo đói, lạc hậu sau chiến tranh nữa là
Với cụ nghĩ thì thông tin là một chiều, và cụ đêck có khả năng lọc thông tin. Với các cụ thấy tận mắt thì chả phải nghĩ cuj ạ ! Cụ cứ xem GDP đầu người thì ra mức độ giàu có thôi, mà cũng GDP như nhau thì ông phát triển tập trung vào sx, thương mại nó hơn ông tập trung vào quốc phòng, quân sự. Riêng chi tiền nuôi quân, chi tiền cho trang bị vũ khí, duy trì vũ khí có khi đớp mất 30% GDP rồi !

Vinsa35

Xe hơi
Phóng sự của VTV nhé
Dân TT vẫn sống ổn, các cụ ở nơi xa xôi không cần phải lo nhé
Như kiểu đóng phim nhể
Người dân nào cũng là 1 diễn viên khi dc lệnh.
Nhìn dân Triểu đón a ủn khi a vi hành là biết, khóc rưng rức hơn cha chết. Cán bộ đi theo thì ko ông nào trên tay ko có quyển sổ và cái bút, ko lúc nào dc nhìn vào cụ Ủn mà chỉ có nhìn vào quyển sổ và ghi chép lời vàng í ngọc. Hĩc hic

Gia Bảo Anh

Xe buýt
một đất nước bí hiểm cụ chủ nhỉ ???

Hoang Giang91

Xe tăng
Video thực tế về Bình Nhưỡng dân quay thật đây. Thiếu điện buổi tối như 1 thị trấn
Chủ kênh là người Indonesia không biết công tác gì ở Bình Nhưỡng mà cầm cam đi lại khắp nơi
Xem clip thì thấy vùng ven ta không có biển QC cháo phở, cafe, 1000 năm TL thì cũng thế thôi, mà chế độ báo cấp thì QC cái gì ngoài pano cổ động

rachfan

Xe điện
E đọc thấy mấy còm sau này quá xa với có tít rồi
Triều tiên đóng kín, tin tức trực tiếp quá ít, bàn đi bàn lại cũng chỉ đến thế thôi. Nên sau vài trang là các cụ rẽ sang hướng khác.

Hay chuyển sang bàn chủ đề này: văn nghệ Triều tiên

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Như kiểu đóng phim nhể
Người dân nào cũng là 1 diễn viên khi dc lệnh.
Nhìn dân Triểu đón a ủn khi a vi hành là biết, khóc rưng rức hơn cha chết. Cán bộ đi theo thì ko ông nào trên tay ko có quyển sổ và cái bút, ko lúc nào dc nhìn vào cụ Ủn mà chỉ có nhìn vào quyển sổ và ghi chép lời vàng í ngọc. Hĩc hic
Em thì nghĩ nên phân công đội làm phóng sự này cùng gia đình sang TT làm phóng viên thường trú vài năm chắc ổn.

pass

Xe buýt
Bảo rẻ như rau thì không có đâu
Làm gì có rau nào bán 400k 1 cân
Rẻ nhất 16000 won = 294k vnd được có 750g
Còn cái sâm mà tour du lịch hay dẫn vào là hồng sâm, nó cô đặc bằng công thức nên đắt gấp 10 lần sâm tươi là đúng giá
Thu nhập cao hơn 7-8 lần, tính ra cũng chỉ ngang cân khoai bên mình thôi cụ

lookyoung

Xe tăng
-Liên tục tranh luận sang vấn đề khác
-Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com

langtoilangtoi

Xe điện

Anita Emi

Xe điện

Hooks

Xe tăng
Triều quản lý xã hội kinh khủng thật.
Em nhìn mấy topic ảnh các cụ post các hình ảnh Tây lông chụp Việt Nam ta thời bao cấp khó khăn. Hầu hết là những khuôn mặt người lớn, trẻ em gầy gò, đen thui, nhà cửa lụp xụp, đồng ruộng manh mún... Những hình ảnh không đẹp cho mấy.
Nhưng nó cũng chứng tỏ một điều, Việt Nam vẫn để người làm truyền thông nước ngoài đi lại thoải mái trên lãnh thổ. Và chụp/đăng những bức hình hiện thực xã hội. Trong bức hình dù đầy nét khốn cùng vẫn toát lên sự tự nhiên, những con người sống động.
Còn Triều Tiên, trăm bức hình như 1. Toàn những gương mặt sáng sủa, quần áo lịch sự ở thủ đô Bình Nhưỡng. Không có bức hình nào chụp những khung cảnh nông thôn tự do. Em thì em không tin có xã hội nào mà tất cả đều sắc màu tươi sáng như thế, kể cả là ở những đất nước giàu có nhất. Đâu đó vẫn có những người, những cảnh u ám.
Thế nên bản thân em luôn cho rằng, sự thật qua những bức hình có kiểm duyệt không phải là tất cả. Còn muôn vàn những điều thể hiện đằng sau các bức hình xinh đẹp ấy.
Tất nhiên đói chết thì không. Nhưng đẹp như tuyên truyền thì chắc là không có.
Việt Nam trợ cấp/ đổi/bán rẻ gạo hàng năm cho Triều cũng không phải là chuyện gì cần dấu diếm, phỏng ạ.
Nhà cháu nghĩ cũng thế thôi cụ ạ. Thời kỳ bao cấp thì người nước ngoài nào đi lại mà chẳng có "hướng dẫn viên", "phiên dịch viên" đi kèm. Cấm quay phim chụp ảnh cũng có luôn. Nó thuộc thời kỳ chiến tranh lạnh, chiến tranh thông tin tuyên truyền, nên việc hạn chế sự bôi bác là điều đương nhiên thôi. Cụ cứ tìm lại các bài viết về "xứ ơ kìa" từ 1995 đổ về trước xem lời lẽ có giống y như TT bây giờ không?

Mà giờ vẫn đầy người tin "xứ ơ kìa" vẫn trong tình trạng nghèo đói, lạc hậu, thiếu thông tin, ko internet... bị đàn áp bóc lột... cơ mà. Huống hồ là BTT. Họ tin cái họ muốn tin, vậy thôi!

DungPhuong0712

Xe tải
Làm được hạt nhân, tự chủ kinh tế thì chả nghèo

namnabonbon

Xe tải
Trước hồi bé em có xem một phim của TT mà em không nhớ tên. Kể về một chiến sĩ TT võ công thâm hậu sang Nam Hàn cứu đồng đội là điệp viên với tài liệu mật.
Hình như là :” lịnh 027” thì phải.

connguatrungsinh

Xe đạp
Làm được hạt nhân, tự chủ kinh tế thì chả nghèo
Tiên Quân nó vậy mà Anh, nói chung giờ cũng khó mở thì kinh tế lên thì Người dân lại sáng mắt sáng lòng lật Cha truyền con nối.
Ko mở thì mãi mãi tuổi 20, lương thực thiếu xây tượng ngắm chơi, bắn tên lửa ăn chocopie!

vietpq75hanes

Xe container
Thành phố Hamhung Triều Tiên
Cuộc sống thanh bình, không khí trong lành, con người nhân ái thân thiện, giàu có mà làm gì, nhiều tiền để làm gì ?
Nhưng mà cứ phải viện trợ mãi cũng oải, người dân bị bưng bít thông tin gần như ko biết gì thế giới bên ngoài, quyền con người bị hạn chế quá nhiều.....Một chế độ quản lý xã hội kiểu này đi ngược lại sự phát triển của nhân loại.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Tiên Quân nó vậy mà Anh, nói chung giờ cũng khó mở thì kinh tế lên thì Người dân lại sáng mắt sáng lòng lật Cha truyền con nối.
Ko mở thì mãi mãi tuổi 20, lương thực thiếu xây tượng ngắm chơi, bắn tên lửa ăn chocopie!
Sao cụ cứ mặc định là mở cửa thì dân lật cq nhể? Dâm chủ là dân làm loạn vô thiên vô pháp, đốt lốp đốt trụ sở cq à? Mà ai cho mở, lần trước TT đã ký kết và dỡ bỏ lò hn rồi nhưng mấy anh mẽo lật kèo yêu sách cho vào thanh tra các kiểu, định diễn lại bài Irac với cả Libi, trong khi nghĩa vụ cung cấp dầu ăn lương thực thì nuốt lời. TT họ không ngu như mấy anh tây á, Nam-tư và giờ là Ạc- mê- ni.

hoangminh1992

Xe tải
Triều tiên đóng kín, tin tức trực tiếp quá ít, bàn đi bàn lại cũng chỉ đến thế thôi. Nên sau vài trang là các cụ rẽ sang hướng khác.

Hay chuyển sang bàn chủ đề này: văn nghệ Triều tiên

View attachment 8613744
Hay quá cụ, về văn nghệ,ca hát, đàn sáo thì dân tộc TT có tố chất và năng khiếu cực kỳ tốt
Tí tuổi đã điêu luyện rồi

connguatrungsinh

Xe đạp
Sao cụ cứ mặc định là mở cửa thì dân lật cq nhể? Dâm chủ là dân làm loạn vô thiên vô pháp, đốt lốp đốt trụ sở cq à? Mà ai cho mở, lần trước TT đã ký kết và dỡ bỏ lò hn rồi nhưng mấy anh mẽo lật kèo yêu sách cho vào thanh tra các kiểu, định diễn lại bài Irac với cả Libi, trong khi nghĩa vụ cung cấp dầu ăn lương thực thì nuốt lời. TT họ không ngu như mấy anh tây á, Nam-tư và giờ là Ạc- mê- ni.
Vậy thì giờ sao, ko cho mở ko muốn mở rứa thì thôi cứ vậy đi! Ngu hay khôn gì thì sao giờ, mãi mãi tuổi 20 àh? Thôi em dừng chém gió ai khôn ai dại ai ngu ai vì Dân thì chịu!