[Funland] Triều Tiên có nghèo như thế giới nghĩ

nghiasup

Xe hơi
cụ nào sang du lịch rồi qyay chụp ảnh cho ae xem, e đảm bảo hét tranh cãi :D
em thấy google map nó miễn phí mà. Cụ lên đấy nhìn thủ đô của một nước nghèo đói, bị cấm vận đủ thứ hơn 30 năm nay nó trông thế nào, rồi tự rút ra kết luận cho mình.

conco1978

Xe điện
Giàu nghèo gì thì em ko biết nhưng trên các phương tiện thông tin đại chúng thì thấy dân họ rất hạnh phúc dưới sự lãnh đạo của họ Kim, như vậy là em thấy ok rồi, chắc họ dân của họ cũng chỉ cần như vậy là đủ

sudichat2002

Xì hơi lốp
Iem cũng không biết giàu nghèo thế nào, có điều xem ảnh vệ tinh thì buổi tối gần như toàn bộ đất nước, trừ thủ đô Bình Nhưỡng mờ mờ, tắt đèn đi ngủ sớm từ 7h tối, tối om luôn hết cả đất nước luôn ạ :))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bác gọi bác N.Korea Ginseng .. em đã từng mua của bác ấy. Sâm Khai Thàng xịn luôn,cầm ra hàng nhờ tán bột thì hàng thuốc xuýt xoa hỏi mua ở đâu. Nhìn củ thì bé nhưng chuẩn luôn.
Cảm ơn cụ Thỏ... Cụ thỏ giới thiệu thì an tâm roài!

Bemagauvn

Xe điện
Không sung sướng gì đâu các cụ ơi. Tầng lớp thế lực theo anh Kim tướng tá mà em nhìn bố nào cũng gầy mõ nhăn nhúm, suy dinh dưỡng lâu năm…
Đưa các cụ sang đấy kiểu trải nghiệm một tháng chắc quay về ra quán gọi ngay bát Phở hai trứng trần gầu nhiều, hành nhiều.
Xong về nhà bật máy lạnh mát dượi lên OF kể lể.
Ở bển vào OF chắc bị bế đi cải tạo ngay.
Thồi em xin các cụ!

zaiwaz123

Xe điện
Bật mí cho cụ 1 thứ về TT e đc a bạn tặng , rất tốt cho sk đó là Sâm , tốt hơn Sâm của Hàn
Xem tivi thấy đàn ngựa đón anh Tin cao to lực lưỡng lắm chắc cũng được ăn sâm thường xuyên.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế là Triều Tiên đã đi trước thế giới
Thế giới kêu gọi giảm tiêu dùng năng lượng, tắt đèn điện vào ngày Trái Đất, nhưng TT ngày nào cũng làm việc đó.
Bọn giàu có châu Âu có trend dùng xe đạp, ko dùng ô tô, thì người TT dùng xe đạp liên tục hàng trăm năm nay
Người Nhật hô hào sống tối giản, hạn chế tiêu dùng lãng phí, thì người TT đã thực hành việc đó lâu lắm rồi
Nhìn nhận của cụ thật vi diệu. Nhưng em chấp nhận làm thành phần chậm tiến của thế giới. Em lao động chân tay nên phải ăn thịt. Thể chất yếu nên cần phương tiện 4 bánh hỗ trợ còn tối giản thì em trước dùng điện thoại nhiều nút giờ chuyển sang ai phôn 1 nút.

Anita Emi

Xe điện
Không sung sướng gì đâu các cụ ơi. Tầng lớp thế lực theo anh Kim tướng tá mà em nhìn bố nào cũng gầy mõ nhăn nhúm, suy dinh dưỡng lâu năm…
Đưa các cụ sang đấy kiểu trải nghiệm một tháng chắc quay về ra quán gọi ngay bát Phở hai trứng trần gầu nhiều, hành nhiều.
Xong về nhà bật máy lạnh mát dượi lên OF kể lể.
Ở bển vào OF chắc bị bế đi cải tạo ngay.
Thồi em xin các cụ!
Cụ nói thế nào chứ em thấy nhiều cụ ở VN đang no cơm ấm cật xong xoay ra chạy bộ ăn kiêng giờ trông cũng nhăn nhúm suy dinh dưỡng có kém gì đâu...

Người ta chỉ đang ở sẵn vạch đích thôi.

XPQ

Xe cút kít
Triều Tiên chắc chắn không nghèo như thế giới nghĩ.
Vì Triều Tiên họ kiểm duyệt chặt chẽ các thông tin hình ảnh. Họ cũng chẳng báo cáo với thế giới rằng họ nghèo thế nào thì thế giới nghĩ nào thì nghĩ chứ làm sao nghĩ đúng được.
Đại đa số thế giới trừ một số bọn rách việc thì đều đương phấn đấu hy sanh cho cuộc sống của mình và gia đình, rất ít người để ý Triều Tiên là cái gì nên càng thiếu thông tin để xác định độ nghèo của cái nước này.

Laminar

Xe hơi
cụ nào sang du lịch rồi qyay chụp ảnh cho ae xem, e đảm bảo hét tranh cãi :D
Du lịch quay phim chụp ảnh cũng chỉ loanh quanh trong thủ đô nên dĩ nhiên chỉ thấy toàn cái đẹp ạ, với lại trước khi lên máy bay về nước phải đưa HDV kiểm tra toàn bộ hình ảnh nữa. Em hay coi tour bọn tàu sang du lịch Bắc Triều cách đây 3-4 năm (có up trên youtube khá nhiều) thì ngay thủ đô ngày thường ban đêm cũng chỉ chiếu sáng ở những tượng đài thôi, còn lại đường sá tối om.

Sứa.

Xe điện
Đêm ít sáng thì dễ ngủ hơn |-)

xangdaybinh

Xe máy
Các cụ cứ khen cuộc sống yên bình vậy chứ giờ Triều Tiên mở cửa cho vào sinh viên Việt Nam qua định cư tự do chắc không cụ nào đưa con cái sang học tập sinh sống đâu. Được cái lâu lâu lại nhận được quà quê là viện trợ gạo từ Việt Nam gửi qua.

Kinnnnn

Xe buýt
Họ cho thế giới nhìn thấy cái họ muốn cho thấy thôi, còn thực tế thì chưa biết thế nào đâu nhỉ

Hà Chí Anh

Xe đạp
GDP thì không tạo ra được, có chút nguồn thu từ bán khoáng sản, tài nguyên và nhận viện trợ thì phần lớn đầu tư cho quân đội(họ có chính sách ưu tiên quân đội) và tập trung đầu tư cơ sở hạ tầng tại thủ đô Bình nhưỡng cho du khách và quan khách nước ngoài đến họ thấy hào nhoáng, sầm uất thôi chứ về các tỉnh lẻ thì nhìn phố xá, làng quê vẫn xơ xác, tiêu điều lắm...và các đoàn khách du lịch thì được họ cho người dẫn đi tham quan tại một số nơi chỉ định và kiểu mẫu thôi...

namson229

Xe điện
Họ cho thế giới nhìn thấy cái họ muốn cho thấy thôi, còn thực tế thì chưa biết thế nào đâu nhỉ
đi du lịch quay, chụp phải xin phép, ko phải chỗ nào cũng dc quay, chụp đâu, chọn toàn những chỗ đẹp đẽ, kiểu mẫu.... mà máy ảnh có zoom xa là cũng ko dc phép mang vào; kinh tế ko phát triển, năng suất thấp... dân đói, ăn viện trợ suốt; hạ tầng ở bình nhưỡng dc liên xô giúp, quy hoạch, hệ thống tầu điện ngầm nữa. VN trước 1995 bị mỹ cấm vận, hàng hóa cũng khan hiếm; ko đa dạng

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
TT không phủ nhận là còn nghèo nhưng vẫn vững vàng không như
TT nghèo là chắc chắn.
Nếu các cụ đã từng trải qua cuộc sống thời Mỹ cấm vận VN thì rõ.
Có điều khác 1 tí là thời VN bị cấm vận mình phải dồn hết nhân lực vật lực để bình định Pôn Pốt nên cuộc sống khó khăn hơn TT hiện tại. Với mức GDP/ đầu người khoảng 600 USD thì Triều Tiên không đói, khổ bằng giai đoạn VN 1975 - 1995 đâu.
TT giáp TQ, giao thương dễ dàng, và liên tục được TQ hỗ trợ trong những lúc cam go nhất, lại giáp Nga đồng minh thân thiện, TT rất khôn khéo chưa bao giờ làm mất lòng 2 ông anh này.

namson229

Xe điện
TT không phủ nhận là còn nghèo nhưng vẫn vững vàng không như

TT giáp TQ, giao thương dễ dàng, và liên tục được TQ hỗ trợ trong những lúc cam go nhất, lại giáp Nga đồng minh thân thiện, TT rất khôn khéo chưa bao giờ làm mất lòng 2 ông anh này.
vừa rồi bán đạn pháo cho putin cũng kiếm dc kha khá