[Funland] Triều Tiên có nghèo như thế giới nghĩ

nghiasup

Xe hơi
Em cũng xem googlemap, cũng trượt tay 1 chút xuống seoul, nếu nhìn bản đồ cũng kết luận là nghèo thật cụ ạ. Đất đai cằn cỗi nền nông nghiệp không đủ dùng cho nội địa, nền công nghiệp nặng từng rực sáng ở nửa sau của thế kỉ trước (thập niên 60, 70 thì Triều Tiên và Nhật Bản là 2 cường quốc công nghiệp duy nhất của châu á) thì lại tham gia vào cuộc đua phát triển vũ khí hạt nhân để rồi thành kẻ xấu trong mắt phương tây, cấm vận toàn diện. Ngoại thương là con số 0 tròn trĩnh thì phát triển kiểu gì, lấy đâu ra ngoại tệ để mua những nhu yếu phẩm quốc dân, thành tựu công nghiệp nặng cũng nằm im đấy chỉ sản xuất tên lửa... Không có cái lí do nào để Triều Tiên phát triển được( phát triển theo ý em là đời sống, mức sống trung bình của người dân, phần trăm tầng lớp trung lưu trong xã hội) trừ khi được dỡ bỏ cấm vận, chuyển đổi sang kinh tế thị trường, ngoại thương quốc tế!
So Hàn Quốc với Triều Tiên thì hơi ko công bằng cụ ạ.

Em nghĩ giờ cụ zoom in, zoom out Thủ đô của Triều Tiên với của mình, nông thôn của họ với mình thì sẽ có so sánh bớt thiên lệch hơn đấy.

Còn đất nước họ xác định tự sản, tự tiêu, tự chủ mọi thứ, thì mọi thông số về GDP này nọ nó ko có nhiều ý nghĩa nữa.

Đất nước không có du lịch, không có đời sống kinh tế về đêm và tất nhiên thiếu năng lượng thì việc so sánh ban đêm đèn ở đâu sáng hơn cũng ko có ý nghĩa nữa. Ví dụ sang quê mình, em nhớ 15 năm trước thôi, tầm 8h tối là hầu hết đường phố Đà Nẵng tắt đèn, nhà đóng cửa đi ngủ rồi, lúc đấy mà có ông google up ảnh thì chắc cũng ko sáng hơn Triều Tiên bây giờ đâu.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Triều Tiên không nghèo, nhưng dân Triều Tiên chắc chắn nghèo, vô sản thì chắc chắn nghèo. Khỏi cãi.

Chun SUV

Xe buýt
Nhìn nhận của cụ thật vi diệu. Nhưng em chấp nhận làm thành phần chậm tiến của thế giới. Em lao động chân tay nên phải ăn thịt. Thể chất yếu nên cần phương tiện 4 bánh hỗ trợ còn tối giản thì em trước dùng điện thoại nhiều nút giờ chuyển sang ai phôn 1 nút.
Bụng phệ lòi ra, tim nhanh, hơi thở ngắn, quá bữa đôi tiếng thì kêu đói om lên, hạ đường huyết, thể lực chạy không nổi 1km… Thì cũng có vi diệu gì đâu cụ.

caisua

Xe lăn
Thực tế là Triều Tiên đã đi trước thế giới
Thế giới kêu gọi giảm tiêu dùng năng lượng, tắt đèn điện vào ngày Trái Đất, nhưng TT ngày nào cũng làm việc đó.
Bọn giàu có châu Âu có trend dùng xe đạp, ko dùng ô tô, thì người TT dùng xe đạp liên tục hàng trăm năm nay
Người Nhật hô hào sống tối giản, hạn chế tiêu dùng lãng phí, thì người TT đã thực hành việc đó lâu lắm rồi
Đoàn quốc tế sang thăm phải đi theo lộ trình nghiêm ngặt để cấp điện 10p trước khi đoàn tới và cắt điện ngay sau khi đoàn đi khuất

Dream Thai

Xe điện
Triều Tiên là minh chứng cho câu nói Không sợ nghèo, chỉ sợ không công bằng. Có công bằng là ai nấy vui vẻ thoải mái hạnh phúc, khổ tí cũng được.
Chắc cũng như ta ngày xưa, tem phiếu theo vị trí, làm gì có công bằng tuyệt đối đâu cụ :(

Marda49

Xe buýt
Thấy các cụ có vẻ chê Triều Tiên nhỉ?? Lại còn bảo như mình năm 80!
Năm 80 VN có cái nhà nào cao 30 tầng?? Đây TT có hàng loạt.
Năm 80 nào VN tự sản xuất được xe tăng, pháo cỡ lớn??
Năm 80 nào Vn sản xuất được tên lưa, phóng được vệ tinh??
Lại chê Triều Tiên đói khổ nhưng đi khen cái thằng Bhutan sống hạnh phúc nhất thế giới!??
Triều Tiên chắc chắn không giàu nhưng họ không nghèo đói như phương Tây rêu rao.
Ngày nay các thông tin rất dễ tìm kiếm nên đừng để dắt mũi nữa. Cứ hay rêu rao là nó tập trung vào thủ đô cho đẹp nhưng thử lên Google mở 3D ra mà xem, các thành phố khác kể cả nông thông thì cũng rất ngăn nắp chỉn chu.
Triều Tiên không phải là hình mẫu cho ai đó, nhưng mà với sự bao vây cấm vận họ vẫn xây dựng được 1 đất nước đẹp đẽ gấp mấy lần cái thằng Haiiti sát nách nước Mỹ.!

vihali

Xe container
Chính ra thế lại hay, đỡ ô nhiễm, giàu nghèo rồi nhày cũng 3 bữa cơm tối ôm vợ ngủ kỹ là hạnh phúc nhất rồi
Nước nào mà chả trả qua thời kì như vậy cụ? Xong rồi ai cũng muốn hơn, tức là cái trạng thái cụ mong nó ko bền.

Marda49

Xe buýt
Nước nào mà chả trả qua thời kì như vậy cụ? Xong rồi ai cũng muốn hơn, tức là cái trạng thái cụ mong nó ko bền.
Ở đây chả khen lấy khen để nước Bhutan sống hạnh phúc nhất thế giới, tối giản nhất hòa nhập với thiên nhiên đấy thôi!

Anita Emi

Xe điện
Ở đây chả khen lấy khen để nước Bhutan sống hạnh phúc nhất thế giới, tối giản nhất hòa nhập với thiên nhiên đấy thôi!
Những người khen Bhutan thì chắc cũng khen Triều Tiên, những người chê Triều thì sẽ chê cả Bhu, em nghĩ vậy :))

Marda49

Xe buýt
Những người khen Bhutan thì chắc cũng khen Triều Tiên, những người chê Triều thì sẽ chê cả Bhu, em nghĩ vậy :))
Ở đây từng có thớt đó mà! Muốn VN sống như Bhutan, lại còn khen Bhutan họ có quan điểm hạnh phúc khác, lại nói đừng nên nhìn nhận vật chất trần tục nữa!

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Thấy các cụ có vẻ chê Triều Tiên nhỉ?? Lại còn bảo như mình năm 80!
Năm 80 VN có cái nhà nào cao 30 tầng?? Đây TT có hàng loạt.
Năm 80 nào VN tự sản xuất được xe tăng, pháo cỡ lớn??
Năm 80 nào Vn sản xuất được tên lưa, phóng được vệ tinh??
Lại chê Triều Tiên đói khổ nhưng đi khen cái thằng Bhutan sống hạnh phúc nhất thế giới!??
Triều Tiên chắc chắn không giàu nhưng họ không nghèo đói như phương Tây rêu rao.
Ngày nay các thông tin rất dễ tìm kiếm nên đừng để dắt mũi nữa. Cứ hay rêu rao là nó tập trung vào thủ đô cho đẹp nhưng thử lên Google mở 3D ra mà xem, các thành phố khác kể cả nông thông thì cũng rất ngăn nắp chỉn chu.
Triều Tiên không phải là hình mẫu cho ai đó, nhưng mà với sự bao vây cấm vận họ vẫn xây dựng được 1 đất nước đẹp đẽ gấp mấy lần cái thằng Haiiti sát nách nước Mỹ.!
Chuẩn quá cụ ơi

Anita Emi

Xe điện
Ở đây từng có thớt đó mà! Muốn VN sống như Bhutan, lại còn khen Bhutan họ có quan điểm hạnh phúc khác, lại nói đừng nên nhìn nhận vật chất trần tục nữa!
Thì thớt nào chả có hai luồng ý kiến người khen kẻ chê, cụ nào khen Bhu bên thớt đó thì sẽ vào đây tiếp tục khen Triều :))

Marda49

Xe buýt
Thì thớt nào chả có hai luồng ý kiến người khen kẻ chê, cụ nào khen Bhu bên thớt đó thì sẽ vào đây tiếp tục khen Triều :))
Thực ra mấy cụ chê Triều Tiên mạnh nhất lại là khen Bhutan nhiều nhất.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cùng bị bọn thực dân đế quốc bao vây cấm vận, trong khi Cuba thì nhà cửa mục nát sập liên tục

thì TT liên tục xây mới chung cư mới, cấp miễn phí cho các hộ gia đình

Đông Gioăng

Xe tăng
Ngày 27/07/1953, hai bên Triều Tiên và Hàn Quốc ký hiệp định ngừng bắn, tuyên bố cuộc chiến bất phân thắng bại.. Mỗi bên đều lùi quân đội 2 km sau vĩ tuyến 38, tạo thành khu phi quân sự rộng 4 km dọc theo vĩ tuyến 38. Khu phi quân sự bán đảo Triều Tiên được thành lập từ đó.

Vậy là Triều Tiên dân họ được sống Hòa Bình từ năm 1953 nhỉ, từ đó đâu có sảy ra Chiến tranh gì đâu. Có khi đây mới là cái dân cần. Nếu Triều Tiên có chiếm cả Trung Quốc đi chăng nữa mà 100-200 năm Chiến tranh và hy sinh đổ máu thì dân cũng chẳng đc lợi gì.
Em.nhớ có câu chiện dư vầy:
Tỉ phú nọ đi nghỉ. Gần rì dọt nơi anh ở thấy có tay Lã Vọng ngồi câu từ sáng tới tối. A mới mon men hỏi anh câu cả ngày thế không đi làm à? Tay Lã Vọng kia mới bảo: anh đi làm để làm gì
- để có tiền, để giàu có, để thành 1 tỉ phú
- làm tỉ phú để làm gì?
- để lúc về già được vui thú điền viên, đi câu cá...
Nói đến đây anh tị phú tự dưng im bặt,

Ở 1 góc nhìn khác, người điên dõ dàng là hạnh phúc hơn người tỉnh hehe