[Funland] Trẻ nhác thể thao, già lại chăm tập.

Chembao

Xe container
Trẻ đang khỏe như voi thì cần gì tập, lúc già yếu mới cần phải tính toán chứ :D

beomap2

Xe container
Trẻ đang khỏe như voi thì cần gì tập, lúc già yếu mới cần phải tính toán chứ :D
Người trẻ chủ yếu là bận đi làm, nhà nhiều việc, không có thời gian tập, làm cũng đủ mệt rồi sức đâu mà tập nữa

alceste

Xe điện
Đúng đấy cụ. Nhiều người vừa chạy thấy mệt đã bỏ cuộc. Lúc mệt cứ chạy tiếp nhưng chậm lại, qua ngưỡng mệt bắt đầu ra mồ hôi lần 2 sẽ thấy rất dễ chịu. Nói chung môn chạy bền này phải có tí nghị lực lúc đầu.
Chạy chỉ mệt nhất là 1km đầu thôi, sau đã vào form rồi thì ngon. Có giáo trình tập chạy 21 buổi cho người bắt đầu, tăng dần đều mỗi lần 350m, em thấy rất hay. Hơn nữa, còn cách thở, cách duy trì pace sao cho bền. Mới chạy thì ko cần nhanh, chứ nhiều ông em thấy cũng húng lắm, mới chạy buổi đầu lên phải bấm ngay 9-9.5 km/h thì nhanh mệt và chóng bỏ cuộc là phải.
Em chạy khá thường xuyên, nếu ko Covid thì tuần 4 lần, mỗi lần 7-10km nhưng công nhận là 1km đầu tiên là mệt nhất. Chạy xong rồi thì cảm giác cứ gọi là phê.

vephiadong

Xe điện
Dành 30 phút trở lên mỗi ngày đi bộ chừng 2km, cardio full body...thì ai cũng làm được để duy trì sức khỏe - sẽ đat nhịp tim nghỉ ngơi trên 50, tuổi thể dục ít hơn tuổi thật 1-3 tuổi
Muốn khỏe hơn nũa phải dành thời gian ít nhất 1 giờ mỗi ngày, tăng cường độ, khối lượng tập luyện - sẽ đat nhịp tim nghỉ ngơi trên 40, tuổi thể dục ít hơn tuổi thật 5-7 tuổi, có người ít hơn tới 10 tuổi
Tập phải có phương pháp kết hợp ăn, ngủ, uống nước phù hợp mới bền
Chỉ sức khỏe mới là của mình, chẳng ai lo thay được

pooka

Xe container
Chạy chỉ mệt nhất là 1km đầu thôi, sau đã vào form rồi thì ngon. Có giáo trình tập chạy 21 buổi cho người bắt đầu, tăng dần đều mỗi lần 350m, em thấy rất hay. Hơn nữa, còn cách thở, cách duy trì pace sao cho bền. Mới chạy thì ko cần nhanh, chứ nhiều ông em thấy cũng húng lắm, mới chạy buổi đầu lên phải bấm ngay 9-9.5 km/h thì nhanh mệt và chóng bỏ cuộc là phải.
Em chạy khá thường xuyên, nếu ko Covid thì tuần 4 lần, mỗi lần 7-10km nhưng công nhận là 1km đầu tiên là mệt nhất. Chạy xong rồi thì cảm giác cứ gọi là phê.
Chuẩn cụ.
Đúng là khoảng 10-15 phút đầu tiên cảm giác mệt, thậm chí người thừa cân hoặc lâu không tập sẽ khó thở . Lúc này mà bỏ cuộc thì sẽ sinh ngại. Chạy chậm lại hoặc dừng lại đi bộ cho đỡ mệt rồi chạy tiếp. Đảm bảo sau khoảng 6 tháng đến 1 năm sẽ chạy được 10km liên tục mà không cần nghỉ.
Bàn về chạy bộ thì theo em thấy cần chú trọng hai vấn đề: tuần hoàn, hô hấp và xương khớp. Nhiều người tuần hoàn hô hấp tốt nhưng lại đau xương khớp do chấn thương vì chạy quá đà đốt cháy giai đoạn hoặc đi giày chạy không đúng chuẩn. Có người thì tim mạch và hô hấp không cho phép chạy dài được sớm mà phải qua thời gian dài mới quen.

quy la tien

Xe điện
Thì cũng như các cụ đã nói "Trẻ không chơi về già .....gương mẫu" thôi.
Đùa tý chứ tầm tuổi trên 50 như chúng tôi lúc bé đói kém gầy nhom, quê cũng như phố,lớn lên lo học hành làm ăn mấy ai có điều kiện và thói quen tập thể dục đâu, nay có tuổi béo hơn nên lo thể dục cũng không lạ, ai có đk thì thể thao (tenis,gofl...) không thì đi bộ, đạp xe; nhưng nhìn lũ trẻ giờ ít vận động thật!

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn

m0a04

Đi bộ
Srr các cụ, em nghĩ tất cả chỉ là lý do và ngụy biện giống y choang mấy ông nghiện hút thuốc lá thuốc lào :D

hungkienpham

Xe điện
Trẻ thì uống trà, già tập thể dục điều đó bình thường thôi bởi vì con người cứ thiếu cái gì thì tìm đến cái đó.

beomap2

Xe container
Srr các cụ, em nghĩ tất cả chỉ là lý do và ngụy biện giống y choang mấy ông nghiện hút thuốc lá thuốc lào :D
Lý do gì, ngụy biện gì? Sao cụ lại ví với ông nghiện thuốc lá, thuốc lào, chẳng hiểu cụ nói bản thân cụ hay nói tất cả mọi người, hay cứ vơ đũa cả nắm là thành ra nói đúng tất.

Chỉnh sửa cuối:

m0a04

Đi bộ
Lý do gì, ngụy biện gì? Sao cụ lại ví với ông nghiện thuốc lá, thuốc lào, chẳng hiểu cụ nói bản thân cụ hay nói tất cả mọi người, hay cứ vơ đũa cả nắm là thành ra nói đúng tất.
à ý em là các cụ cứ lý do vì đã 4x cơ thể rệu rã ko tập thể dục được.
Chả ai mới tập 1-2 buổi mà đã chạy bộ đc 2km, tất cả phải tuần tự tập từ nhẹ rồi nâng lên :D

xedithue

Xe tăng
Giờ nghĩ lại ngày trẻ phá sức các cụ nhỉ.
Thời 2x tập chống đẩy có khi cả đêm, 5-7 cái cả nổ cả xịt. Đến thời 3x có khi vẫn cố được đêm chống 2 phát chất lượng. Giai đoạn 4x là bắt đầu dở ra đậy vào. 5x là nhiều khi chỉ ngửi chứ ko ăn. 6x thì tập cơ Trym để khỏi tè vào chân. 7x thì thôi rồi, thở còn khó nói gì đến chống đây các cụ nhỉ🤪

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Có em… em còn nát hơn cụ
1x bé ko tính
2x nhậu, nên sk yếu. Học ĐH ngán nhất môn t dục
3x nhậu, làm ăn, bụng to… có thời 97kg thở còn mệt. Thuốc hút gần 20 năm, 1 ngày 1 bao. Ngồi bình thường tim 100, hút 1 điếu lên 115. Ko biết bơi
Năm em 38 xảy biến cố. Sau đó thì học bơi, theo gym, theo muay thai… bẵng cũng được 5-6 năm
Giờ: thuốc bỏ 3 năm
Tim bt 65-75
Xưa sợ nhất là đi khám định kỷ ở cq… giờ thấy bt… điện tâm đồ xong bs thường hỏi: anh là vdv ah
Covid ntn, mỗi tuần cũng tập ít nhất 4 buổi. Chăm thì + thêm 2 buổi chạy
Bọn bạn thân C3 nhìn cười ngất và nói hệt như cụ: trẻ méo tập, già tập bù ah
Cái đoạn 3x trở đi thì gần giống nhà cháu, sinh hoạt vô tổ chức và sau đó khắc phục. Nhưng qua đó mới thấy tập luyện không bao giờ muộn.

Nhà cháu thời cấp 3 với sinh viên rất chịu khó thể thao nên giai đoạn đi làm 10 năm vô tổ chức chỉ mất 6 tháng tập tành tử tế là lấy lại form. Vòng bụng từ gần 90 về 70, tim từ 90 về dưới 60. Tuy nhiên những thứ "được" từ thể thao ko giới hạn ở mấy thông số tim mạch với số đo tay chân bụng. Sức khoẻ tốt hơn thì chịu áp lực tốt hơn cả thể chất lẫn tinh thần, làm việc nặng hay áp lực nhiều ko xuống tinh thần nhanh như xưa. Chuyện kia cũng tốt hơn nhiều, và vì sức khoẻ tốt nên nhiều tư thế trước ko làm được giờ thoải mái. Đi đâu xa lái xe liên tục 3-4 hôm ko có cảm giác gì. Và thú vị nhất là rất ít ốm. 10 năm qua mới có 1 lần uống kháng sinh, viêm họng có 2 lần và ko có một lần nào bị bệnh gì khác, chả bù cho hồi xưa mỗi năm vài đợt ốm.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
à ý em là các cụ cứ lý do vì đã 4x cơ thể rệu rã ko tập thể dục được.
Chả ai mới tập 1-2 buổi mà đã chạy bộ đc 2km, tất cả phải tuần tự tập từ nhẹ rồi nâng lên :D
Cái gì cũng phải từ từ dần dần, các cụ nói dục tốc bất đạt mà cụ nhỉ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Dành 30 phút trở lên mỗi ngày đi bộ chừng 2km, cardio full body...thì ai cũng làm được để duy trì sức khỏe - sẽ đat nhịp tim nghỉ ngơi trên 50, tuổi thể dục ít hơn tuổi thật 1-3 tuổi
Muốn khỏe hơn nũa phải dành thời gian ít nhất 1 giờ mỗi ngày, tăng cường độ, khối lượng tập luyện - sẽ đat nhịp tim nghỉ ngơi trên 40, tuổi thể dục ít hơn tuổi thật 5-7 tuổi, có người ít hơn tới 10 tuổi
Tập phải có phương pháp kết hợp ăn, ngủ, uống nước phù hợp mới bền
Chỉ sức khỏe mới là của mình, chẳng ai lo thay được
Em 10 năm nay cứ ngày đạp xe khoảng chục km đến chỗ vắng vẻ đi bộ 30" xong lại đạp về :D , nhịp tim lúc nghỉ ngơi đúng như cụ nói tầm 5-60.

• Vodka
Reactions: rfs