[Funland] Trẻ cậy cha. Già cậy con

Xe gia đình

Xe điện
Cụ nói thế sai rồi, họ vẫn sống nhiều đời nay vẫn thế .
Lại là ngạn ngữ Tây lông: ""Nếu bạn bắn vào quá khứ bằng súng lục thì tương lai sẽ bắn vào bạn bằng đại bác"" :)

Anita Emi

Xe điện
Điều kiện sống tốt đẹp là đứa trẻ được sống trong một môi trường thiên nhiên trong lành, được ăn những đồ ăn ngon, giàu dinh dưỡng, được mặc những bộ quần áo đẹp và được sống trong tình yêu thương chan chứa. Ngoài cái tình yêu thương chan chứa kia ra, thì những thứ khác không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của bố mẹ chúng :D

Ví dụ như với các trường chuyên bây giờ, nếu các cụ cho rằng học trường chuyên lớp chọn sẽ là cơ hội tốt nhất để các con được học tập và tiếp thu kiến thức, các cụ dành tiền bạc, dành thời gian để giúp con thi đỗ vào các trường đó nhưng các con có đỗ vào các trường đó không không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của cha mẹ. Nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, trong đó các thiết chế xã hội đóng vai trò quan trọng nhất.
Ngoài môi trường thiên nhiên trong lành là thứ không phụ thuộc vào cha mẹ (thật ra là cũng có đấy, như em thì đã di chuyển cả gia đình đến chỗ có thiên nhiên trong lành), còn thì đồ ăn ngon giàu dinh dưỡng, quần áo đẹp và tình yêu thương chan chứa đều là những thứ phụ thuộc vào năng lực của cha mẹ. Em không hiểu cụ nghĩ gì mà lại cho rằng không phụ thuộc :).

Con em đỗ vào trường chuyên hay không thì lại hoàn toàn chỉ phụ thuộc vào năng lực của con và sự chăm sóc của em, chả có thiết chế xã hội nào ảnh hưởng ở đây ạ. Cùng lắm thì bị rơi mấy suất quan hệ cho con các quan chức, nhưng phần lớn các em học sinh giỏi ở đó sẽ không thừa nhận rằng họ vào đó nhờ thiết chế xã hội đâu :))

Thôi quan điểm của em với cụ khác nhau nhiều quá, tranh luận thêm mất thời gian cho cả hai mà lại thành mất vui nhỉ. Em dừng ở đây và chúc cụ tuần mới vui vẻ :D

Đá sỏi

Xe buýt
Ngoài môi trường thiên nhiên trong lành là thứ không phụ thuộc vào cha mẹ (thật ra là cũng có đấy, như em thì đã di chuyển cả gia đình đến chỗ có thiên nhiên trong lành), còn thì đồ ăn ngon giàu dinh dưỡng, quần áo đẹp và tình yêu thương chan chứa đều là những thứ phụ thuộc vào năng lực của cha mẹ. Em không hiểu cụ nghĩ gì mà lại cho rằng không phụ thuộc :).

Con em đỗ vào trường chuyên hay không thì lại hoàn toàn chỉ phụ thuộc vào năng lực của con và sự chăm sóc của em, chả có thiết chế xã hội nào ảnh hưởng ở đây ạ. Cùng lắm thì bị rơi mấy suất quan hệ cho con các quan chức, nhưng phần lớn các em học sinh giỏi ở đó sẽ không thừa nhận rằng họ vào đó nhờ thiết chế xã hội đâu :))

Thôi quan điểm của em với cụ khác nhau nhiều quá, tranh luận thêm mất thời gian cho cả hai mà lại thành mất vui nhỉ. Em dừng ở đây và chúc cụ tuần mới vui vẻ :D
Cám ơn cụ nhiều. Em cũng chúc cụ một tuần mới vui vẻ :D

xebetong

Xe container
Nhiều ng nhìn cái bảng giá nhà dưỡng lão ở VN mà choáng cụ ạ, nhưng mà mình có vào đó sống suốt tuổi già đâu, lúc nào ko tự chăm lo đc thì hãy vào, nằm 1-2 tuần 1-2 tháng rồi die :D
Làm gì có cửa vứt mứt vào trại như thế :)

Grayson

Xe buýt
Em cũng xin kể 1 chuyện có thật ở chỗ em , chỉ ít người biết thôi . Cụ già nhà đó bị kiểu như già quá không biết gì nữa. bị các con thuê xe đưa tuốt bên củ chi , gần ngôi chùa nào đó , mà ác cái là để cụ 1 mình giữa đồng trống nửa đêm rồi bỏ về hết , sáng ra người ta phát hiện cụ mới đem vào chùa . Được vài hôm các con của cụ ấy chắc hối hận , khóc lóc lên rước mẹ về . Chuyện có thật ko phải em bịa
Đấy, nên đừng có kỳ vọng lắm rồi thất vọng nhiều!

Grayson

Xe buýt
Em đồng ý quan điểm của mợ. Còn khỏe thì kể cả sống một mình cũng chẳng sao, sáng tập thể dục rồi đi cafe đọc báo, đến bữa thích thì nấu ăn không thì thích ăn gì gọi ship về nhà, dọn dẹp nhà cửa thích thì làm, lười thì tuần gọi dịch vụ 2-3 buổi, tối lại lượn trà chanh chém gió với bạn già... :))
Lúc nào lụ khụ quá rồi thì vào viện dưỡng lão thuê điều dưỡng đàng hoàng, dịch vụ mà không tốt là cụ lên phây cụ làm ầm lên chả sợ quá :))
Việc gì mà cứ phải phụ thuộc con cái, chờ nó quan tâm nhỉ, nhất là khi mình nhìn con vợ nó thấy ngứa mắt vì xưa chúng nó lấy nhau mình đã không ủng hộ =))
E có bà cô họ năm nay gần 70 rồi, 2 con gái 1 ở nước ngoài, 1 đi lấy ck, ở 1mình căn hộ chung cư, chả thấy bà ấy kêu ca gì, ngày nào cũng đi khiêu vũ váy nọ váy kia, FB suốt ngày, bạn bè tụ tập suốt.,.. túm lại chủ động tạo niềm vui cho mình thôi, con cái nào mà suốt ngày đến hầu suốt ngày được, thằng con rể thì khó tính, kẹt xỉ, lắp điều hòa cho con còn tính lên tính xuống nát nước., có muốn cho bả đến ở cùng cũng chả trụ dc 1 tuần!

Hanoithu

Xe tải
Vào viện dưỡng lão là phương án cuối cùng. Lúc trẻ cần kiếm tiền, rèn luyện sức khoẻ. Già mang tiền tích cóp ra tiêu. Giờ đầy các loại máy móc trợ giúp con người như máy giặt, robot hút bụi lau nhà...Khi còn khoẻ, tự chăm sóc. Ốm nữa thì thuê osin chăm tại nhà. Ở gần nhưng ko ở cùng con. Con mình muốn chăm mình nhưng còn con dâu, con rể. Mà con mình đi làm vất vả về lại còn hầu mình thì mệt quá, lấy đâu thời gian quan tâm chăm sóc cháu mình. Bởi vậy, tích tiền để chủ động dưỡng già là rất quan trọng. Ngoài ra, lúc trẻ đừng hút thuốc, bia rượu nhậu nhẹt, lười tập tành rồi về già đau ốm khổ con.

congthuong

Xe điện
em cũng muốn nghe lời cụ pain lắm lắm nhưng chót nhận chén rượu nhạt của cụ rồi mà không trả lời, e là thất lễ. Em xin trả lễ cụ, và xin phép cụ bỏ qua nếu em đã vô tình thô lỗ xem đây cũng là câu trả lời cụ Anita Emi.

Điều kiện sống tốt đẹp là đứa trẻ được sống trong một môi trường thiên nhiên trong lành, được ăn những đồ ăn ngon, giàu dinh dưỡng, được mặc những bộ quần áo đẹp và được sống trong tình yêu thương chan chứa. Ngoài cái tình yêu thương chan chứa kia ra, thì những thứ khác không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của bố mẹ chúng :D Em lấy mốc 1986 là có lý do của nó nhưng thôi... em không muốn nhắc lại những kỷ niệm xa xưa, em nêu một ví dụ không có thực với nhiều cụ nhưng đã xảy ra với em, chưa xa và rất thật: vì một lý do nào đó lượng sữa trẻ em bị sụt giảm và biến mất trên các kệ hàng, thì dù có nhiều tiền đến mấy, quan hệ rộng bao nhiêu thì các cụ cũng sẽ rất khó khăn để có thể mang sữa về cho đứa con bé bỏng.
Cơ hội trưởng thành tức là cơ hội được học tập và tiếp thu các nguồn tri thức của nhân loại. Đó là hệ thống các trường học và hệ giá trị mà xã hội đề cao. Nói có vẻ cao siêu như vậy nhưng thực ra nó bình dị lắm. Ví dụ như với các trường chuyên bây giờ, nếu các cụ cho rằng học trường chuyên lớp chọn sẽ là cơ hội tốt nhất để các con được học tập và tiếp thu kiến thức, các cụ dành tiền bạc, dành thời gian để giúp con thi đỗ vào các trường đó nhưng các con có đỗ vào các trường đó không không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của cha mẹ. Nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, trong đó các thiết chế xã hội đóng vai trò quan trọng nhất.
Cụ lấy 1 ví dụ ảnh hưởng rất nhỏ , ở 1 khoảnh khắc rất nhỏ, 1 thời điểm hiếm hoi của XH để minh chứng cho vấn đề toàn bộ quá trình phát triển của trẻ từ bé tới lớn là do xã hội thì không hợp lý rồi. XH chỉ chiếm 1 tỉ lệ rất nhỏ thôi cụ nhé, không nên lấy cái nhỏ để che cái to đùng.

Ta hãy cứ lấy mốc trung bình của 1 XH mà xét thôi. Để con sống trên hay dưới mức trung bình là do cha mẹ chứ chả do XH nào cả. Ngay ở thời này, vẫn có trẻ thiếu sữa, trẻ không được đi học, trẻ ăn xin... thì cũng do xã hội sao ?

Chỉnh sửa cuối:

Grayson

Xe buýt
em cũng muốn nghe lời cụ pain lắm lắm nhưng chót nhận chén rượu nhạt của cụ rồi mà không trả lời, e là thất lễ. Em xin trả lễ cụ, và xin phép cụ bỏ qua nếu em đã vô tình thô lỗ xem đây cũng là câu trả lời cụ Anita Emi.

Điều kiện sống tốt đẹp là đứa trẻ được sống trong một môi trường thiên nhiên trong lành, được ăn những đồ ăn ngon, giàu dinh dưỡng, được mặc những bộ quần áo đẹp và được sống trong tình yêu thương chan chứa. Ngoài cái tình yêu thương chan chứa kia ra, thì những thứ khác không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của bố mẹ chúng :D Em lấy mốc 1986 là có lý do của nó nhưng thôi... em không muốn nhắc lại những kỷ niệm xa xưa, em nêu một ví dụ không có thực với nhiều cụ nhưng đã xảy ra với em, chưa xa và rất thật: vì một lý do nào đó lượng sữa trẻ em bị sụt giảm và biến mất trên các kệ hàng, thì dù có nhiều tiền đến mấy, quan hệ rộng bao nhiêu thì các cụ cũng sẽ rất khó khăn để có thể mang sữa về cho đứa con bé bỏng.
Cơ hội trưởng thành tức là cơ hội được học tập và tiếp thu các nguồn tri thức của nhân loại. Đó là hệ thống các trường học và hệ giá trị mà xã hội đề cao. Nói có vẻ cao siêu như vậy nhưng thực ra nó bình dị lắm. Ví dụ như với các trường chuyên bây giờ, nếu các cụ cho rằng học trường chuyên lớp chọn sẽ là cơ hội tốt nhất để các con được học tập và tiếp thu kiến thức, các cụ dành tiền bạc, dành thời gian để giúp con thi đỗ vào các trường đó nhưng các con có đỗ vào các trường đó không không phụ thuộc vào năng lực hay khả năng nuôi dưỡng của cha mẹ. Nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, trong đó các thiết chế xã hội đóng vai trò quan trọng nhất.
Mệt đầu, kiếm xèng cho con đi du học Âu, Mỹ tha hồ không khí trong lành, môi trường văn minh, tôn trọng cá nhân mỗi người!
Bm dốt ngoại ngữ thời trau dồi t Anh tốt vào, du lịch Âu Mỹ vài lần/ năm, rảnh ghé sang ở vs con vài tháng, thấy buồn thì biến về VN tìm thú vui khác, sao cứ phải nằm xó nhà kêu ca than vãn cầu xin bố thí tình thương!

Muốn con được ăn ngon mặc đẹp thì đi mà kiếm $, chứ xh nào lo giùm thế, lẫn à?

Chỉnh sửa cuối:

haivu603122

Xe tải
"Ở các nước phát triển, bố mẹ chỉ nuôi dưỡng con đến năm 18 tuổi. Sau đó, những đứa trẻ tự bươn ra ngoài kiếm sống. Ngược lại, cha mẹ về già cũng chọn viện dưỡng lão sống.
Tôi thấy đây là sự văn mình, chúng ta nên học hỏi. Bản thân các bậc làm cha làm mẹ, thay vì tằn tiện chi tiêu, gom góp mua nhà, mua xe… cho con. Họ nên để dành tiền đó dưỡng già hoặc để dành lo cho mình."
Cccm nghĩ sao về vấn đề này

sweetlemon13

Xe đạp
Mệt đầu, kiếm xèng cho con đi du học Âu, Mỹ tha hồ không khí trong lành, môi trường văn minh, tôn trọng cá nhân mỗi người!
Bm dốt ngoại ngữ thời trau dồi t Anh tốt vào, du lịch Âu Mỹ vài năm/ lần, rảnh ghé sang ở vs con vài tháng, thấy buồn thì biến về VN tìm thú vui khác, sao cứ phải nằm xó nhà kêu ca than vãn cầu xin bố thí tình thương!
Hay. Nhưng làm nào kiếm được từng đó tiền cũng mệt đầu phết bác ạ hihi :)):)):))

Grayson

Xe buýt
Hay. Nhưng làm nào kiếm được từng đó tiền cũng mệt đầu phết bác ạ hihi :)):)):))
Thực ra đi du lịch nn cũng chả tốn kém như mn nghĩ, miễn là biết giới hạn khả năng ăn chơi của mình trong tầm kiểm soát,ít xèng thì đừng có đú suốt ngày KS 5 sao vs tour trực thăng ngắm cảnh là dc :))
Còn nói chung sướng khổ là do mình tự tạo ra, $ ko phải là tất cả, nhưng ko có $ thì ko ai cả ngày uống nước lã cầm hơi mà triết lý suông dc cả!
Còn về chủ đề thớt thì mỗi người đều phải tự có ý thức tích lũy $ phòng thân chứ ko phải đẻ đái sòn sòn để mong sau này có đứa bưng bô miễn phí cho mình:))

sweetlemon13

Xe đạp
Thực ra đi du lịch nn cũng chả tốn kém như mn nghĩ, miễn là biết giới hạn khả năng ăn chơi của mình trong tầm kiểm soát,ít xèng thì đừng có đú suốt ngày KS 5 sao vs tour trực thăng ngắm cảnh là dc :))
Còn nói chung sướng khổ là do mình tự tạo ra, $ ko phải là tất cả, nhưng ko có $ thì ko ai cả ngày uống nước lã cầm hơi mà triết lý suông dc cả!
Còn về chủ đề thớt thì mỗi người đều phải tự có ý thức tích lũy $ phòng thân chứ ko phải đẻ đái sòn sòn để mong sau này có đứa bưng bô miễn phí cho mình:))
Vầng, giờ đẻ ra chỉ thấy bưng bô cho nó thôi chứ chưa nghĩ tới việc nó bưng bô cho mình >:)

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Kg hiểu biết viết bài như đúng hết rồi, đúng là 6 điểm làm nhà báo

Grayson

Xe buýt
Vầng, giờ đẻ ra chỉ thấy bưng bô cho nó thôi chứ chưa nghĩ tới việc nó bưng bô cho mình >:)
Đẻ ra thì phải chấp nhận thôi, đổ bô cho con nhiều khi cũng là cái thú của 1 số phụ huynh, miễn đừng bắt nó sau này cả ngày ở nhà bưng bô lại trả nợ cho huề vốn là dc
>:)

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Qua loạt còm của cccm, em tạm hiểu là có hai quan điểm đều đúng, đều đẹp.

Có các cụ mợ thì quan điểm rằng giờ ko nên trông chờ chữ "Hiếu" của con cháu, chủ động về mọi mặt rồi, thì chữ "Hiếu" nó cũng ko còn nặng nề, quan trọng nữa. Ý này em và em nghĩ đa phần cccm ở đây đều tán thành. Mong muốn, quan điểm này đặt từ địa vị làm cha mẹ.

Còn một quan điểm chiều hướng khác đó là chữ "Hiếu" là quan trọng, một quy chuẩn đạo đức, văn hoá Á Đông. E cho nó cũng đúng, ko nên coi là cổ hủ, văn hoá rất qtrong, những nét đó đều là cao đẹp, đc các nền văn hoá khác coi là nét đặc trưng. Phương Tây họ cũng coi trọng nét đẹp thờ cúng ông bà tổ tiên, phụ dưỡng cha mẹ của văn hoá Á Đông nó là đặc trưng, ko nên "xét lại" đúng sai về khía cạnh văn hoá nếu nó đẹp. Vc mình, là một người Việt, thì nên bảo tồn những giá trị truyền thống đẹp đẽ. Việc thờ cúng ông bà tổ tiên, uống nước nhớ nguồn nó là đặc trưng, ko thể mai một được. Chỉ biến thể cho phù hợp thời đại mà thôi. Đây lại là mong muốn, phấn đấu từ góc nhìn của những người con.

congthuong

Xe điện
Bm dốt ngoại ngữ thời trau dồi t Anh tốt vào, du lịch Âu Mỹ vài lần/ năm, rảnh ghé sang ở vs con vài tháng, thấy buồn thì biến về VN tìm thú vui khác, sao cứ phải nằm xó nhà kêu ca than vãn cầu xin bố thí tình thương!

Muốn con được ăn ngon mặc đẹp thì đi mà kiếm $, chứ xh nào lo giùm thế, lẫn à?
Giờ nhiều cụ sắp già cũng tiên tiến lắm rồi, lập nhóm du lịch cùng nhau, câu lạc bộ thơ, hát hò, khiêu vũ....

Tự làm cho cuộc đời có ý nghĩa hơn, thay vì dựa hoàn toàn tinh thần vào con cháu. Lúc nào thích vui với con cháu thì vui, còn các cụ cũng có cuộc sống riêng tư, phong phú.

Giờ các tour du lịch cho các cụ ăn nên làm ra lắm. Em cứ thấy cụ nào năng đi du lịch, là tinh thần rất thoải mái, khỏe mạnh hơn, cởi mở hơn... con cháu cũng vui lây...

Chỉnh sửa cuối: