Thảo luận Trao đổi kinh nghiệm sử dụng xe Kia Sorento 2010 Limited Premium

Trạng thái
Thớt đang đóng

bloodfire

Xe hơi
Xe có chức năng auto lock, nhưng có 1 số xe của bác Hải chưa cài đặt. Sorento không có tính năng cụp gương khi lùi xe đâu bác. E hỏi bác Hải và xem trong sách hướng dẫn thì đều không thấy có.
Thế là xe của cụ giống của e rồi . Ko có cụp gương khi lùi đâu cụ ạ . Còn cái vụ auto lock cụ nói e mới để ý là xe của e cung ko đc . Mai đỡ mưa e cũng phải mang ra giải phóng cho mấy bác thợ chỉnh lại chứ nhiều lúc ko có auto lock cũng khó chịu quá . Thanks cụ đã chia sẻ

achco

Xe máy
Thế là xe của cụ giống của e rồi . Ko có cụp gương khi lùi đâu cụ ạ . Còn cái vụ auto lock cụ nói e mới để ý là xe của e cung ko đc . Mai đỡ mưa e cũng phải mang ra giải phóng cho mấy bác thợ chỉnh lại chứ nhiều lúc ko có auto lock cũng khó chịu quá . Thanks cụ đã chia sẻ
Bác đem vô hãng họ kết nối máy tính cài đặt auto lock ở 20km/h hoặc 40km/h, tốn chưa đến 5p hehehe.

bloodfire

Xe hơi
Bác đem vô hãng họ kết nối máy tính cài đặt auto lock ở 20km/h hoặc 40km/h, tốn chưa đến 5p hehehe.
OK. E cám ơn bác nhiều .
A mà xe của em máy Xằng 2.4 của a HẢI nhưng cũng bị giống xe của bác Phong lắm . Lúc muốn vuơt xe mà đạp ga đang từ khoảng 65-70km/h lên khoảng 80km/h cũng bị khựng lại 1 chút như kiểu mình đi MT về số rồi xe nó mới bứt lên .
Cái lỗi này có ảnh hưởng gì ko các Cụ?

achco

Xe máy
OK. E cám ơn bác nhiều .
A mà xe của em máy Xằng 2.4 của a HẢI nhưng cũng bị giống xe của bác Phong lắm . Lúc muốn vuơt xe mà đạp ga đang từ khoảng 65-70km/h lên khoảng 80km/h cũng bị khựng lại 1 chút như kiểu mình đi MT về số rồi xe nó mới bứt lên .
Không phải là lỗi đâu bác. Đó là do xe tự động giảm ga để sang số trong trường hợp bác vẫn giữ chân ga. Nếu chú ý kĩ sẽ thấy So AT 2.4 2wd tự động lên số ở khoảng 30km/h , 50km/h, 70km/h.
Do vậy khi muốn tăng tốc nhanh ở đường thẳng không bị khựng, bác nên nhấp chân ga ở trước khoảng tốc độ trên 1 chút để xe hiểu là bác muốn lên số nhanh.

Nếu bác đạp giữ ga liên tục thì xe sẽ ép máy trước, rpm sẽ tăng khá cao, rồi mới lên số khi đạt đủ tốc độ (kiểu này thích hợp khi bác lên dốc).

Đây cũng là 1 cách chạy tiết kiệm xăng cho xe tự động mà e học được qua buổi hướng dẫn kĩ thuật lái xe của Ford và kinh nghiệm 9000km với sorento. Nếu có gì sai sót thì các bác chỉnh giúp.

Chỉnh sửa cuối:

bloodfire

Xe hơi
Không phải là lỗi đâu bác. Đó là do xe tự động giảm ga để sang số trong trường hợp bác vẫn giữ chân ga. Nếu chú ý kĩ sẽ thấy So AT 2.4 2wd tự động lên số ở khoảng 30km/h , 50km/h, 70km/h.
Do vậy khi muốn tăng tốc nhanh ở đường thẳng không bị khựng, bác nên nhấp chân ga ở trước khoảng tốc độ trên 1 chút để xe hiểu là bác muốn lên số nhanh.

Nếu bác đạp giữ ga liên tục thì xe sẽ ép máy trước, rpm sẽ tăng khá cao, rồi mới lên số khi đạt đủ tốc độ (kiểu này thích hợp khi bác lên dốc).

Đây cũng là 1 cách chạy tiết kiệm xăng cho xe tự động mà e học được qua buổi hướng dẫn kĩ thuật lái xe của Ford và kinh nghiệm 9000km với sorento. Nếu có gì sai sót thì các bác chỉnh giúp.

Lại 1 lần nữa e cám ơn bác rất nhiều . E cũng mới chạy e SO nên chưa biết nhiều nên có gi mong bác chỉ bảo thêm .

tuanbac

Xe tăng
Các cụ giúp tôi với, sáng nay xe tôi có cảnh báo lốp non. Tuy nhiên sau khi bơm xong xe vẫn còn đèn vàng cảnh báo và hình cái xe với 4 lốp căng tròn. Như vậy là sao nhỉ? Cụ nào biết vụ này giúp tôi với nhé. Rất cám ơn.

Winstorm07

Xe container
Các bác đi xe của TH nếu kô có chức năng nhớ ghế thì thường kô có tự động cụp gương khi lùi đâu ạ.
Xe của chúng em bản Limited nhập khẩu thì đều có chức năng hết ạ.

@Bác Tuanbac: Vậy là bác cũng bị hiện tượng như của bác Xekutkit rồi, lốp non -> cảnh báo lốp -> bơm lốp -> vẫn kô hết cảnh báo.
Bác nên kiểm tra lại xem áp xuất lốp đã đủ chưa?? Lần trước bác Xekutkit tuy bơm nhưng vẫn thiếu nên nó vẫn báo ạ.
Tuy nhiên bác nói là nó vẫn hiện lên cảnh báo "4 lốp căng tròn" thì em hơi khó hiểu. Nó phải báo đúng vị trí lốp nào đang non thì mới đúng chứ ạ???!!!!! :-??:-??

Winstorm07

Xe container
Sáng nay bực mình cái điều hòa quá các Cụ ợ.

Chả biết tối qua thằng Ku nhà em nó nghịch cái gì mà sáng nay cứ chạy một lúc là nó tự động chuyển sang hít khí trời, đi một lúc thấy toàn mùi khói xe mới thấy là nó đang hít khí trời lại phải bật lại, được một lúc nó lại thế. Bực mình quá, có Cụ nào bị như em không ?
Cụ có để chức năng Auto kô mà nó lại tự động chuyển như thế???!!!!

Mấy hôm nay mưa liên tục cái gạt mưa sau của em chả hiểu thế nào nó lại kêu kèn kẹt ở chỗ cái trục quay ạ (kêu nhỏ thôi nếu để ý mới nghe thấy). Kêu cũng khó chịu lắm.
Em đã thử kéo cái cần ra cho nó gạt kô thì thấy tiếng kêu nó phát ra từ cái trục quay, có cụ nào bị như em kô???

Winstorm07

Xe container
OK. E cám ơn bác nhiều .
Đấy kô phải là lỗi mà nó giống như bác Achco đã giải thích đấy ạ.
Cái sự khựng lại rồi vọt lên 1 phát tạo sự phấn khích cực kỳ đấy bác ạ ;)
Xe của bác có cái nút ECO kô nhỉ???
Bản máy dầu chúng em có chức năng ECO, nếu tắt chức năng tiết kiệm nhiên liệu này đi, đạp thốc ga 1 phát xe nó khựng lại 1 chút rồi vút lên lao đi, cảm giác 2 bánh trước hơi giật 1 chút. Kích thích cao độ :D

Cuabien

Xe điện
Cụ có để chức năng Auto kô mà nó lại tự động chuyển như thế???!!!!

Mấy hôm nay mưa liên tục cái gạt mưa sau của em chả hiểu thế nào nó lại kêu kèn kẹt ở chỗ cái trục quay ạ (kêu nhỏ thôi nếu để ý mới nghe thấy). Kêu cũng khó chịu lắm.
Em đã thử kéo cái cần ra cho nó gạt kô thì thấy tiếng kêu nó phát ra từ cái trục quay, có cụ nào bị như em kô???
Em cũng đang bị như cụ, vừa phát hiện tối nay xong. Mai em tháo ra xem thử nếu có gì sẽ báo lại cụ bằng SMS nhá !

tuanbac

Xe tăng
Báo cáo Chủ tịch dúng là nó báo 4 lốp căng tròn cơ ,thế mới lạ.

Winstorm07

Xe container
Em cũng đang bị như cụ, vừa phát hiện tối nay xong. Mai em tháo ra xem thử nếu có gì sẽ báo lại cụ bằng SMS nhá !
Ơ hay nhể, bác Cua cũng bị giống em à =P~=P~=P~
Bác xem thế nào rồi hướng dẫn em khắc phục luôn với nhé

Báo cáo Chủ tịch dúng là nó báo 4 lốp căng tròn cơ ,thế mới lạ.
Lạ nhỉ bác nhỉ, thông thường cái biểu tượng đó nó mà hiện lên thì nó sẽ hiện bánh nào bị non hơi là sáng cả, còn các bánh khác bình thường mới là chuẩn.

bloodfire

Xe hơi
Đấy kô phải là lỗi mà nó giống như bác Achco đã giải thích đấy ạ.
Cái sự khựng lại rồi vọt lên 1 phát tạo sự phấn khích cực kỳ đấy bác ạ ;)
Xe của bác có cái nút ECO kô nhỉ???
Bản máy dầu chúng em có chức năng ECO, nếu tắt chức năng tiết kiệm nhiên liệu này đi, đạp thốc ga 1 phát xe nó khựng lại 1 chút rồi vút lên lao đi, cảm giác 2 bánh trước hơi giật 1 chút. Kích thích cao độ :D
Hihi,xe của e cũng có ECO nhưng e đâu có dùng .
Đúng là lúc nó tăng tốc lên đc khoảng 80km/h rồi thì phê lòi cụ ạ

frs

Xe hơi
Các bác đừng sửa làm gì. Xe tôi bị như vậy lâu rồi, nhưng phát hiện ra quy luật là do thời tiết lạnh quá. Mấy hôm nữa trời ấm là hết ngay mà.
@ Win: Lạnh và mưa quá nên chưa call bác được để lấy bao cao su. Bác cứ giữ hộ nhé.
Tks.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Em bực mình cái điều hòa quá, chiều này vẫn bị cái bệnh tự động hít khí zời các Cụ ợ (hay tại hôm trước em đem xe vào gara sơn lại vết xước thợ nó nghịch nhỉ). Mà mọi khi lúc tắt máy đang để điều hòa ở chế độ nào thì khi nổ máy điều hòa nó sẽ ở chế độ đó, hôm nay khi khởi động máy là nó chuyển về Auto thế mới bực chứ.

@ Cụ Uynh: Cụ ngâm cứu HDSD phần điều hòa hộ em xem có reset đc cái điều hòa không, cám ơn Cụ nhiều.

em tap lai

Xe máy
Nhóm bọn em đang có một chương trình nhân ái hướng tới đất nước Nhật Bản, đó là thu thập được 1000 tấm thiệp và 1000 con hạc giấy để ủng hộ tinh thần các bạn trên đất nước Nhật. Chương trình cụ thể đây ạ:
http://myvietnam.com.vn/cung-chung-suc/1000-thiep-1000-loi-chia-se-yeu-thuong-vi-nhan-dan-nhat-ban-hay-hanh-dong/msg4486/#msg4486
Với chương trình này Gấu và F1+F2 nhà các cụ thực hiện được dễ dàng mà quan trọng là các bé F1 + F2 sẽ thấy mình làm được một việc nhỏ nhưng vô cùng có ích. Theo em đây chính là cách để con em mình biết đến những công việc xã hội. Trân trọng kính mời các cụ và gia đình tham gia cùng MYVIETNAM %%-:-bd%%-.

Hôm nay em đã xem logo của hội So, em thấy ổn nhưng chỉ xin có ý kiến tẹo teo thôi là em hok thích cái bánh trước xe So trên logo cho lắm, nó làm giảm đi dáng vẻ hùng dũng của Sorento mà nhìn nó em chưa hình dung được dáng So zư thế là zư thế lào??? Em ném có viên sỏi bé tí thôi chứ em hok dám ném đá đâu các cụ nhá...;)
@ cụ Win: em nhớ là cụ có lập danh sách hội So rùi gửi cho mỗi mem một bản, không biết cụ đã gửi chưa ạ vì em check mail chưa thấy có :-w

Chỉnh sửa cuối:

yeubonbanh1979

Xe tải
Tả hỏa tá hỏa chăng hiểu chi cả>:/

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Em bực mình cái điều hòa quá, chiều này vẫn bị cái bệnh tự động hít khí zời các Cụ ợ (hay tại hôm trước em đem xe vào gara sơn lại vết xước thợ nó nghịch nhỉ). Mà mọi khi lúc tắt máy đang để điều hòa ở chế độ nào thì khi nổ máy điều hòa nó sẽ ở chế độ đó, hôm nay khi khởi động máy là nó chuyển về Auto thế mới bực chứ.

@ Cụ Uynh: Cụ ngâm cứu HDSD phần điều hòa hộ em xem có reset đc cái điều hòa không, cám ơn Cụ nhiều.
Ơrêca, tìm ra rồi các Cụ ợ.

Nguyên văn là thế này: Manual climate control system
1. Turn the ignition switch to the ON position.
2. Turn the mode selection knob to the defrost position ( ).
3. Press the air intake control button at least 5 times within 3 seconds.
The indicator light in the air intake control button will blink 3 times with 0.5 second of interval. It indicates that the defogging logic is canceled or returned to the rogrammed status. If the battery has been discharged or disconnected, it resets to the defog logic status.

Đại khái là: Khởi động máy - Chuyển về chế độ (mode) sấy kính - Bấm điều hòa khí trong xe ít nhất 5 lần trong vòng 3 giây. Nếu OK tức là các chế độ tự động đc hủy bỏ thì đèn đó sẽ nháy 3 phát trong nửa giây.

Thiết lập Auto thì dư lày:

Automatic climate control system
1. Turn the ignition switch to the ON position.
2. Select the defroster position pressing the defroster button ( ).
3. While pressing the air conditioning button (A/C), press the air intake control button at least 5 times within 3 seconds. The A/C display blinks 3 times with 0.5 second of interval. It indicates that the defogging logic is canceled or returned to the programmed status.
If the battery has been discharged or disconnected, it resets to the defog logic status.

toan1477

Xe điện
Để sử test chức năng này cụ Toàn phải gạt công tắc điều chỉnh gương sang trái hoặc phải, để nấc giữa nó không cụp đâu.
em đã gạt sang cả 2 phía mà chẳng thấy cụp gì cả
trước em xem trong thớt này thấy có cụ nào bảo xe TH có chức năng này cơ mà bây giờ lục lại khó quá chẳng biết trang nào

BÁC CHỦ TỊCH CÒN CÁI BAO CAO SU NÀO KO ĐỂ LẠI EM 1 CÁI EM ĐĂNG KÝ MUỘN NÊN CHẬM CHÂN BÁC CÓ LÒNG THƯƠNG ĐỂ LẠI CHO EM NHÉ THANK BÁC NHÌU

Chỉnh sửa cuối:

]-[ảiQuân

Xe buýt
Hôm qua mình hỏi 1 đơn vị bán xe ở chỗ mình, họ nói là xe này bây giờ không đăng kiểm đc.
Có phải vậy không các bác ? vì sao vậy ?

Trạng thái
Thớt đang đóng