Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

songsinhvn

Xe đạp
Em đi học lái xe thì nhóm bọn em ban đầu được 1 thầy dạy là luôn để chân lên chân côn, sau 2 tuần lại bị thay thầy khác do thầy đầu có việc bận, thầy này lại dạy đừng có luôn để chân ở chân côn lúc nào cần thì mới để thôi cho đỡ mỏi, bọn em cứ loạn lên, mỗi thầy dạy 1 kiểu không biết thế nào mới đúng.
Hì bác thi có bằng chưa! theo em thì như thế này, trong sân tập lái chúng ta đi xe với tốc độ 5-10 (or 20km/h) thì thầy giáo bác dạy bác là đặt chân ở chân côn để đỡ chết máy. Còn bác mà ở ngoài bác đi như thế thì có ngày bác "mệt", vì ngoài đường chúng ta đi tốc độ nhanh, số má hợp lý nên kho lo khoản chết máy, lúc đó khi dừng thì tốc độ + quán tính của xe mà bác ngắt côn (bộ ly hợp ) thì xe lao với vận tốc nhanh hơn. ko tin bác hỏi mấy bác lái già ở đây xem. Hì, em cũng vừa mới có bằng xong, nhưng em học đi giã ngoại thì thầy giáo dậy em cũng ko bằng (em ko bốc 1 tý nào, vì khi tập em đi xe uazt, và đi ở những đường đồi trơn trượt. em ở miền núi mà). có gì ko fai bác bỏ quá.

vt_hoa

Xe tăng
Mới biết lái thì chân luôn để lên côn là đúng vì lúc đó phản xạ của cụ chưa tốt, ga, côn, phanh chưa hợp lý nên rất dễ chết máy. Lái quen rồi thì nên buông côn cho chân trái nghỉ ngơi, lúc cần còn thao tác được chứ cứ tỳ lên bàn đạp côn vừa mỏi chân, vừa hại côn, hại xe. Cụ cứ bay nhiều và chú ý rèn luyện phản xạ của 2 chân thì lái xe số sàn cũng nhàn chả kém gì tự động (không kể lúc tắc đường trong nội thành đâu nhé)

kasay

Xe tải
Em mới lấy bằng nên đọc nhưng kinh nghiệm của chủ thớt thấy rất hữu ích

Mời chủ thớt 1 chén

duongtat

[Tịch thu bằng lái]
hi hi .... cái này đúng là kinh nghiệm vàng đấy .... cháu lái mới cần học hỏi nhiều

donlilama

Xe buýt
Chào bác! Nhưng theo ngu ý của em thì quan trọng nhất phải là kỹ năng thành thạo, đi nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm xử lý tình huống (vì ko tình huống nào giống nhau cả), và điều tối kỵ khi lái xe là mất bình tĩnh và "ăn thua"

chongchuoi

Đi bộ
Bài viết của cụ chủ thớt hay lém, Em đọc một lèo hết luôn. Đề nghị cụ nghỉ tết rỗi rãi viết tiếp đê.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cả 2 thầy dạy đều chuản cụ ạ. Em thì lúc để chân côn lúc không. Đi mãi thành quen thoi cụ

Em đi học lái xe thì nhóm bọn em ban đầu được 1 thầy dạy là luôn để chân lên chân côn, sau 2 tuần lại bị thay thầy khác do thầy đầu có việc bận, thầy này lại dạy đừng có luôn để chân ở chân côn lúc nào cần thì mới để thôi cho đỡ mỏi, bọn em cứ loạn lên, mỗi thầy dạy 1 kiểu không biết thế nào mới đúng.

nhatvietauto

Đi bộ
Bài này khá hay...em mới lấy bằng nên cũng còn ngỡ ngàn lém.......

xemoilai

Xe đạp
Cái này chưa chuẩn lắm! ***, nhiều hôm e đã nhường rồi nhưng nó vẫn đè, tốt nhất là đi đúng đường để còn cửa mà tránh :))!
Dù sao cũng cảm ơn bác!Voted!(b)
Nói về nhường đường, xin hỏi các bác, khi chạy trên cao tốc em đi 100km/h, đúng tốc độ quy định tại làn ngoài cùng, vậy mà xe sau vẫn nháy đèn xin vượt, một số trường hợp nếu tạt vào làn trong mà an toàn em sẽ vào, còn khi đằng trước có xe đang chạy ở làn trong em không cho vượt, như vậy các bác thấy đã ok không?

anhtho

Xe ngựa
Nói về nhường đường, xin hỏi các bác, khi chạy trên cao tốc em đi 100km/h, đúng tốc độ quy định tại làn ngoài cùng, vậy mà xe sau vẫn nháy đèn xin vượt, một số trường hợp nếu tạt vào làn trong mà an toàn em sẽ vào, còn khi đằng trước có xe đang chạy ở làn trong em không cho vượt, như vậy các bác thấy đã ok không?
Hoàn toàn OK. Nếu cụ thấy điều kiện chưa an toàn, cụ không nên cho vượt (an toàn trên hết mà). Cụ có thể báo cho xe sau biết bằng cách xi nhan trái. Nhưng khi nào cho vượt được là cho vượt luôn, ko nên đì nhau gây ức chế. Với tốc độ toàn xấp xỉ trăm, ức chế nguy hiểm lắm.

vuthangbn

Xe hơi
Em thấy ý kiến của bác rất hay, nhưng hơi nặng về lý thuyết. Riêng kinh nghiệm của em thì cứ lùi nhiều khác quen và trong khi lùi phải nhìn trước và cả 3 gương, đôi khi còn phải xuống kính mà ngoái cổ về phía sau nữa mới chính xác va nhanh được.Nhìn nhiều thằng nó lùi cứ vèo vèo trên đường đông mà chả va chạm gì, ko hiểu nó có căn cứ lý thuyết ko hay do kinh nghiệm và liều ???:@)

Hungkieu

Đi bộ
Về viết bài kinh nghiệm của mình lên thôi. chắc hok lâu đâu mấy hôm nữa thôi. em viết xong bác nào thấy hay cũng cho em ly votka nhé.

tu.haq

Xe đạp
Em đọc kinh nghiệm các cụ thấy sáng ra nhiều lắm .
Nhưng về cái vấn đề chuyển số ở xe số sàn khi đi trong nội thành em vẫn không rõ lắm .
Ở thành phố thì cứ khoảng 50m lại đèn đỏ hoặc gặp chướng ngại vật phải phanh lại .
Em đi theo thế này .
Khi dừng hẳn lại em về số 1 . Sau vọt lên khoảng 10 m thì em lên số 2 . Cảm thấy có đường thì em vọt lên tốc khoảng 30 rồi lên số 3 và em cứ thế đi số 3 với tốc khoẳng 30-45km . Gặp chướng ngại vật thì em rà phanh về số 2 . Nếu đi tiếp được luôn thì em để số 2 vọt đợi khoẳng trống lên 3 . Nếu phải dừng thì em về luôn 1 . Không mấy khi em đi đến 4 ở thành phố . Nhiều lúc đường đông em phải bò số 2 rất nhiều .
Khi lên dốc mà có đà sẵn thì em chỉ về số 2 rồi vượt dốc . Nếu không có đà thì em về số 1.
Vậy các cụ tư vấn em đi vậy có được không ?

camuslexus

Xe đạp
:D bài cũ nhưng mới lái như em rất hữu ích, thanks cụ

dungts

Xe máy
Em lên xe là treo ngay chữ "Nhẫn" trước mặt cho lành. Vợ em dặn ra đường phải nhường, nhịn để đi đến nơi về với vợ, con.