[Funland] Tranh luận cực hay giữa chủ tịch Quốc hội và Bộ trưởng Tài chính

Trạng thái
Thớt đang đóng

legendcomeback

Xe tải
Cụ xem kỹ đê, ko phải vb trả lời mà vb trả lại vb CP hỏi vì lý do ko lquan đến Luật Ns. Thế nên btTC mới nói trình ubtvqh 2 lần mà đều ko ra đc QH (để ra NQ), cái nút thắt vẫn chưa đc gỡ thì vẫn vướng chứ sao
Cứ có vb là cụ cho là đã trả lời mà ko quan tâm nội dung là gì à?
Luật ban hành vb quy phạm pl qđ thẩm quyền giải thích Luật do UVTV QH
Video rõ ràng, tiếng nói trong trẻo mạnh lạc vậy mà cụ. Trả lời rõ ràng vấn đề rồi Luật ko sai, chính btc ra Thông tư tự trói mình thì về tự sửa Thông tư. Thế cụ còn đòi gì nữa. Ý của Btc sây xa có thể là muốn đầy quả bóng sửa văn bản cho QH nhưng Qh đâu có gà mờ. Ngôn ngữ đã rõ vậy rồi còn cố tình không hiểu

Ranfer

Xe buýt
Muốn hiểu đúng hiểu đủ thì bản thân người đọc, người tìm hiểu cần có nền tảng tri thức nhất định, ở nước nào cũng thế thôi, mỗi nước có đến vài chục bộ luật khác nhau, đa số mọi người sẽ hiểu sai , hiểu không đầy đủ.
Offer thì làm sao hiểu đúng hiểu đủ Luật ngân sách, Luật đầu tư công.
Cụ đùa. Em thấy OF có nhiều cụ làm nhà nước, phần lớn lâu năm, kiến thức uyên thâm, em nghĩ nhiều cụ còn tư vấn ra các văn bản QPPL . chính vì vậy em thích vào of (chỉ tội quảng cáo hơi nhiều) 😂

Xechaybangcom

Xe điện
Thường khi Bộ A soạn xong qua các phiên bản đều phải lấy ý kiến các Bộ liên quan chứ cụ. Đâu phải Bộ A cứ làm rồi đem ra CP bàn rồi qua QH thông qua đâu. Các vòng lấy ý kiến đó lâu ra phết. Việc cài cắm lợi ích có thể có vậy các Bộ khác bị ảnh hưởng đến các Luật hay NĐ của mình lại không có ý kiến hay bỏ qua ?
Về lý thuyết thì như vậy. Còn thực tế có ai ngó nghiêm túc ko thì lại khác.

trungthu2020

Xe điện
Video rõ ràng, tiếng nói trong trẻo mạnh lạc vậy mà cụ. Trả lời rõ ràng vấn đề rồi Luật ko sai, chính btc ra Thông tư tự trói mình thì về tự sửa Thông tư. Thế cụ còn đòi gì nữa. Ý của Btc sây xa có thể là muốn đầy quả bóng sửa văn bản cho QH nhưng Qh đâu có gà mờ. Ngôn ngữ đã rõ vậy rồi còn cố tình không hiểu
Cái người ta cần và e đang tranh luận với cụ cũng như các cụ of nhà m mở mấy tầng thớt qua nay là văn bản trả lời (NQ của QH), để sau này Tt. KT, xxx vào họ có cái mà chìa ra chứ ko thể giải trình tại ngày nọ ngày kia ông a, bà b nói là đc hay không đc. Bài học sb LT đấy, QH thông qua chủ trương rồi mà KTnn còn tuýt còi kia kìa.
Việc giải thích Luật là thẩm quyền của TVQH chứ ko phải đá bóng gì ở đây cả
Có nói trong thế chứ trong nữa cũng ko bằng 1 tờ a4 dấu tươi, cụ hiểu chửa mà bảo người khác cố tình ko hiểu?

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
Hiểu là trước khi đăng đàn để hỏi, chính phủ cũng đã mổ xẻ vấn đề này trong các phiên họp thường kì, mới có câu nói này của anh bt tư pháp. Có sự thống nhất tương đối họ mới đưa ra để hỏi.
Đúng ah, CP đã bàn chán rồi, theo như BTTC nói thì lúc đầu chưa đồng thuận, sau đồng thuận thì có 2 lần gửi sang TVQH hỏi theo đúng qđ của Luật ban hành vbqppl.

Napolong

Xe điện
Em xem TV hôm rồi còn có đoạn BT KHDT nói phân loại giá trị 15 tỷ nữa. CTQH nói theo tính chất đầu tư, chứ không theo giá trị.

zaiwaz123

Xe điện
Offer mà đc phép đầu tư thì tất nhiên sẽ tìm hiểu, còn ko có liên quan gì thì rảnh áng hay sao mà quan tâm. Vấn đề là những người có liên quan chịu trách nhiệm trực tiếp còn ko hiểu thì là có vấn đề.
Tôi cũng chưa hiểu offer tham gia là đối tượng gì, vai trò nào trong việc tuân thủ Luật ngân sách, Luật đầu tư công.

Chỉnh sửa cuối:

uây tầu

Xe tải
Giả sử các cụ thuê 2 ô sin phụ trách đi chợ và nấu cơm, nội quy đi chợ nấu cơm cũng do 2 ô sin tự viết và thống nhất với nhau. Một ngày đẹp trời các cụ đưa tiền để 2 ô sin thực hiện công việc, nhưng bọn chúng cú cãi qua cãi lại và không chịu làm việc. Vậy các cụ nhịn đói xem chúng cãi nhau, khen cãi giỏi…hay các cụ đuổi việc chúng luôn và thuê người khác?

Jamebonds

Xe container
"Luật đấu giá quy định đấu liên tục đến khi có người trúng nên thời gian đấu giá ba mỏ cát kéo dài gần 22 giờ"

bây h cán bộ chỉ làm đúng theo luật thôi, nên nếu Luật vướng mắc là tắc, o ai phá rào hết

nvk155

Xe điện
Hôm nay có tranh luận cực hay giữa CT QH và Bộ trưởng Tài chính liên quan đến Luật Đầu tư công.

Bộ trưởng đổ lỗi cho Luật Đầu tư công và yêu cầu Thường vụ Quốc hội có trách nhiệm giải thích Luật.

CT QH bảo là TV ko cần giải thích những vấn đề gì đã rõ. CT cũng bảo Bộ trưởng Tài chính đã nói là "từ nay không nêu lại vấn đề này", song hôm nay lại nhắc lại, Chủ tịch Quốc hội cho hay đã ba lần trả lại văn bản này cho Chính phủ.

Dù BT Tài chính có hơi bốc khi cho biết, đã nghiên cứu kỹ Luật Đầu tư công và Luật Ngân sách. Theo đó, Luật Đầu tư công 2014 "trói" tất cả dự án sửa chữa, nâng cấp mở rộng tài sản công không phân biệt giá trị dự án. Ông nói "không nêu vấn đề này nữa là do đã trình ba lần rồi, mệt quá nên không nói nữa, chứ không phải là đồng ý".

CTQH rất bình tĩnh yêu cầu Chủ nhiệm UB Tài chính - Ngân sách trả lời. Buổi chiều anh Mạnh trả lời thì hóa ra là do Bộ Tài chính. Chủ nhiệm Ủy ban Tài chính - Ngân sách Lê Quang Mạnh khẳng định việc vướng mắc khi sử dụng các khoản chi thường xuyên cho việc sửa chữa, mở rộng tài sản công bắt nguồn từ thông tư của Bộ Tài chính chứ không phải do luật Đầu tư công hay luật Ngân sách nhà nước như Bộ trưởng Bộ Tài chính nói.

Cuối cùng anh Mạnh có một ví dụ rất hay
"Logic ở đây, chúng ta thấy ví dụ, học sinh nam có hai loại: một loại biết bơi, một loại không biết bơi. Không thể suy ngược lại là tất cả những học sinh nào không biết bơi bắt buộc đều phải là học sinh nam",

Thế này ko hiểu các vụ chuyên ngành của Bộ nghĩ gì nhỉ.

Em thấy nhưng tranh luận thế này hết sức cần thiết. QH đang làm tốt vai trò giám sát của mình.

Có cái clip về tranh luận buổi sáng. Buoiir chiều anh Mạnh giải thích thì ở trong cái clip 3h lièn, ko có clip ngắn.

"Luật đấu giá quy định đấu liên tục đến khi có người trúng nên thời gian đấu giá ba mỏ cát kéo dài gần 22 giờ"

bây h cán bộ chỉ làm đúng theo luật thôi, nên nếu Luật vướng mắc là tắc, o ai phá rào hết
Thế ra thông tư sai. Luật sai, bẫy à. Ai ra thông tư này?
Cứ giải ngân là đi tù à? Tù hết à?

banmotnucuoi

Xe lăn
Chắc chắn cả luật cả thông tư đều không sai, nhưng nó ko thực tiễn. Khi làm rất khó làm thì CP mới phải hỏi, chứ nếu vướng ở thông tư sử phát một, vì thời hạn áp dụng của thông tư sau khi ký nó ngắn hơn.
Nhiều cụ cứ sa đà vào đúng sai làm gì. Đúng mà ko áp dụng được tức là sai

Kim Giang

Xe máy
Giờ phải hỏi KTNN BCA các anh hiểu thế nào :D , không lúc em bố trí cho "chi thường xuyên" sửa chữa mái nhà, sau các anh đến lại bảo em chi tiền từ ngân sách ra là đầu tư công rồi, đã đưa vào kế hoạch chưa mà chi thì ....mà trong danh mục chi thường xuyên theo luật Ngân sách NN cũng có mục sửa chữa thay thế đâu nhỉ, em thấy toàn chi an ninh quốc phòng sự nghiệp hoạt động
Ối giời hỏi mấy anh nhà nước làm thế nào trong tình huống cụ thể này mà các anh ấy trích dẫn cả đống văn bản rồi kết luận là “đề nghị doanh nghiệp thực hiện đúng quy định hiện hành” trong khi doanh nghiệp đọc hết văn bản vẫn ko hiểu làm thế nào?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay có tranh luận cực hay giữa CT QH và Bộ trưởng Tài chính liên quan đến Luật Đầu tư công.

Bộ trưởng đổ lỗi cho Luật Đầu tư công và yêu cầu Thường vụ Quốc hội có trách nhiệm giải thích Luật.

CT QH bảo là TV ko cần giải thích những vấn đề gì đã rõ. CT cũng bảo Bộ trưởng Tài chính đã nói là "từ nay không nêu lại vấn đề này", song hôm nay lại nhắc lại, Chủ tịch Quốc hội cho hay đã ba lần trả lại văn bản này cho Chính phủ.

Dù BT Tài chính có hơi bốc khi cho biết, đã nghiên cứu kỹ Luật Đầu tư công và Luật Ngân sách. Theo đó, Luật Đầu tư công 2014 "trói" tất cả dự án sửa chữa, nâng cấp mở rộng tài sản công không phân biệt giá trị dự án. Ông nói "không nêu vấn đề này nữa là do đã trình ba lần rồi, mệt quá nên không nói nữa, chứ không phải là đồng ý".

CTQH rất bình tĩnh yêu cầu Chủ nhiệm UB Tài chính - Ngân sách trả lời. Buổi chiều anh Mạnh trả lời thì hóa ra là do Bộ Tài chính. Chủ nhiệm Ủy ban Tài chính - Ngân sách Lê Quang Mạnh khẳng định việc vướng mắc khi sử dụng các khoản chi thường xuyên cho việc sửa chữa, mở rộng tài sản công bắt nguồn từ thông tư của Bộ Tài chính chứ không phải do luật Đầu tư công hay luật Ngân sách nhà nước như Bộ trưởng Bộ Tài chính nói.

Cuối cùng anh Mạnh có một ví dụ rất hay
"Logic ở đây, chúng ta thấy ví dụ, học sinh nam có hai loại: một loại biết bơi, một loại không biết bơi. Không thể suy ngược lại là tất cả những học sinh nào không biết bơi bắt buộc đều phải là học sinh nam",

Thế này ko hiểu các vụ chuyên ngành của Bộ nghĩ gì nhỉ.

Em thấy nhưng tranh luận thế này hết sức cần thiết. QH đang làm tốt vai trò giám sát của mình.

Có cái clip về tranh luận buổi sáng. Buoiir chiều anh Mạnh giải thích thì ở trong cái clip 3h lièn, ko có clip ngắn.

Hay gì mà hay? nó chỉ toát lên một điều là luật lệ quá rối rắm đến 2 ông Nghệ An còn đổ tội cho nhau trên nghị trường vì luật lệ khó hiểu và xung đột :) đến CTQH và BT BTC còn không thống nhất được cách hiểu thì làm sao dân hiểu được?

Hậu quả nhãn tiền: Reuters vừa tiết lộ Intel đã hủy kế hoạch đầu tư mở rộng tại Việt Nam vì họ tỏ ra lo ngại về sự ổn định của nguồn cung điện và tình trạng quan liêu quá mức.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
Chắc chắn cả luật cả thông tư đều không sai, nhưng nó ko thực tiễn. Khi làm rất khó làm thì CP mới phải hỏi, chứ nếu vướng ở thông tư sử phát một, vì thời hạn áp dụng của thông tư sau khi ký nó ngắn hơn.
Nhiều cụ cứ sa đà vào đúng sai làm gì. Đúng mà ko áp dụng được tức là sai
Nhìn đường đi, cách đề nghị giải quyết vấn đề là biết vướng ở Luật, thậm chí có nd ko đúng luôn nên CP mới đề nghị UBTV QH trình QH ra Nghị quyết. Chứ đơn thuần chỉ hd Luật thì UBTV ra vb là xong.
Cứ hô hào dám làm dám chịu trách nhiệm, và đây là bài test ở cấp cao đối với khẩu hiệu này

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ cũng có thể gửi góp ý dự thảo luật cho QH được, chẳng qua cụ cũng ko thèm ngó thôi ;))
Thi thoảng cũng góp ý đó cụ, cơ mà chuyên môn làng nhàng nên chỉ góp trong phạm vi có liên quan đến công việc cụ thể của mình thôi.

TN1805

Xe điện
Thủ Tướng cũng bị chấp vấn các cụ nhỉ. :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Hay gì mà hay? nó chỉ toát lên một điều là luật lệ quá rối rắm đến 2 ông Nghệ An còn đổ tội cho nhau trên nghị trường vì luật lệ khó hiểu và xung đột :) đến CTQH và BT BTC còn không thống nhất được cách hiểu thì làm sao dân hiểu được...
Tóm lại là cô đọng trong mấy điều dưới đây, em nhớ đọc đc ở đâu đó của 1 nước thuộc khối XHCN (hình như Tiệp Khắc hay Bulgari thì phải):
Ai cũng có việc làm nhưng không ai làm việc.
Ai cũng không làm việc nhưng ai cũng có lương.
Ai cũng có lương nhưng không ai đủ sống.
Ai cũng không đủ sống nhưng ai cũng sống.
Ai cũng sống nhưng không ai hài lòng.
Ai cũng không hài lòng nhưng ai cũng giơ tay “đồng ý"
Ai cũng đồng ý nhưng chả ai hiểu đồng ý cái gì
Ai cũng chả hiểu gì nhưng ai nói cũng hay
Ai cũng nói hay nhưng ai làm cũng dở :))

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là cô đọng trong mấy điều dưới đây, em nhớ đọc đc ở đâu đó của 1 nước thuộc khối XHCN (hình như Tiệp Khắc hay Bulgari thì phải):
Ai cũng có việc làm nhưng không ai làm việc.
Ai cũng không làm việc nhưng ai cũng có lương.
Ai cũng có lương nhưng không ai đủ sống.
Ai cũng không đủ sống nhưng ai cũng sống.
Ai cũng sống nhưng không ai hài lòng.
Ai cũng không hài lòng nhưng ai cũng giơ tay “đồng ý"
Ai cũng đồng ý nhưng chả ai hiểu đồng ý cái gì
Ai cũng chả hiểu gì nhưng ai nói cũng hay
Ai cũng nói hay nhưng ai làm cũng dở :))
À thì "mày giả vờ làm việc, tao giả vờ trả lương" thôi :D truyện hài Vova

Trạng thái
Thớt đang đóng