[Funland] Tranh luận cực hay giữa chủ tịch Quốc hội và Bộ trưởng Tài chính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn, bác nói chuẩn.
Tư duy nô lệ không phải một sớm một chiều mà hết được.
Xác nhận với cụ chuyện này, đặc biệt trong lĩnh vực em làm rất hay phải tiếp xúc với nước trong và nước ngoài. Thực tế đáng buồn và phải cần rất nhiều sớm nhiều chiều mới có thể thay đổi! Haizz.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử các cụ thuê 2 ô sin phụ trách đi chợ và nấu cơm, nội quy đi chợ nấu cơm cũng do 2 ô sin tự viết và thống nhất với nhau. Một ngày đẹp trời các cụ đưa tiền để 2 ô sin thực hiện công việc, nhưng bọn chúng cú cãi qua cãi lại và không chịu làm việc. Vậy các cụ nhịn đói xem chúng cãi nhau, khen cãi giỏi…hay các cụ đuổi việc chúng luôn và thuê người khác?
Em thì cho rằng Osin biết chắc chắn là chủ nhà ko dám đuổi hoặc ko có quyền đuổi khi đã kí hợp đồng nên mới vậy. Chứ nếu chủ nhà có thực quyền thì Osin sẽ ko bao giờ dám hành xử bố đời như vậy, mất việc ngay và luôn.

TaiNon1974

Xe buýt
Đúng ah, CP đã bàn chán rồi, theo như BTTC nói thì lúc đầu chưa đồng thuận, sau đồng thuận thì có 2 lần gửi sang TVQH hỏi theo đúng qđ của Luật ban hành vbqppl.
Trước khi họp, đã có 2 tổ rà soát, đối chiếu của cả CP (bên thực thi) và cả QH (bên ra luật) đều ko đề cập nội dung này, có nghĩa là ko vướng. Vậy cụ CTQH nói sai à?

trungthu2020

Xe điện
Trước khi họp, đã có 2 tổ rà soát, đối chiếu của cả CP (bên thực thi) và cả QH (bên ra luật) đều ko đề cập nội dung này, có nghĩa là ko vướng. Vậy cụ CTQH nói sai à?
Theo lời BTTC nói là trình nhiều quá mệt nên ko đề cập nữa chứ ko phải là đồng ý, cụ ah
Link: https://thanhnien.vn/bo-truong-tai-chinh-toi-trinh-3-lan-met-qua-khong-noi-nua-chu-khong-phai-dong-y-185231106115055764.htm

TaiNon1974

Xe buýt

trungthu2020

Xe điện
Đó là ông Phớc nói ngoài thôi. 2 tổ này do PTTg và P.CTQH làm tổ trưởng chứ có phải riêng BTC đâu.
BT tư pháp cũng nói Bộ tp, CP, Btc có ý kiến khác với UbtvQH. Ko hiểu cuối cùng dư lào

Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
BT tư pháp cũng nói Bộ tp, CP, Btc có ý kiến khác với UbtvQH. Ko hiểu cuối cùng dư lào
Thì cụ CTQH có nói rõ là trong cái list nội dung rà soát để đề nghị QH xử lý trong kỳ họp này không có đấy thôi. Hay các cụ rà soát cũng thấy mệt nên ko đưa vào?

trungthu2020

Xe điện
Thì cụ CTQH có nói rõ là trong cái list nội dung rà soát để đề nghị QH xử lý trong kỳ họp này không có đấy thôi. Hay các cụ rà soát cũng thấy mệt nên ko đưa vào?
Hi, cái đó thì em chịu.
Nếu mà thống nhất thế thì đã chả có thớt này, cụ hỉ?

trungthu2020

Xe điện
Cụ hâm à. Cụ P nói ba lần rồi nên lần này, tức là ngay kỳ này tôi không nói nữa, không nêu, không kiến nghị Vấn Đề Này vì tôi.... chán rồi.
Chả nhẽ lại nói thế thì.......... thật quá

patuana76

Xe container
Theo kiểu lập luận của anh Mạnh về việc "biết bơi":
Đề cập thì chắc chắn vướng, không có nghĩa không đề cập thì là không vướng.

TaiNon1974

Xe buýt
Cụ hâm à. Cụ P nói ba lần rồi nên lần này, tức là ngay kỳ này tôi không nói nữa, không nêu, không kiến nghị Vấn Đề Này vì tôi.... chán rồi.
Ui không đc. Cụ Giáp khi kể về thay đổi chiến thuật đánh trận ĐBP có câu rất hay khen cấp dưới là " kiên trì chân lý ", thấy vướng thì phải kêu, được thì thôi.

wanderersg

Xe tăng
Luật vn có cái rất đá nhau, đá nhau giữa các bộ ngành và đá nhau ở câu cú ngữ cảnh và cách hiểu của từng cơ quan bộ ngành vạn dụng luật.
có đi vào thụce tế mới thấy ,suot ngày phải ra thong tu nghị định để chỉnh sửa .

con dơi 141

Xe tăng
Vấn đề đang tranh luận này đánh trực tiếp vào Luật đầu tư công.

Theo quy định của Luật đầu tư công, thì dự án đầu tư phải nằm trong kế hoạch đầu tư công trung hạn thì mới được bố trí vốn hàng năm. Điều này nhằm mục đích quản lý vốn, không để đầu tư vô tội vạ mà không bố trí được nguồn tiền. Tuy nhiên lại gây cản trở đối với các dự án rất nhỏ, bức thiết.

Không nằm trong kế hoạch đầu tư công trung hạn -> không thể bố trí kế hoạch đầu tư công hàng năm của các bộ, ngành, địa phương -> nằm chờ dài không thể làm gì được.

Do vậy theo em nên quy định lại hạn mức đối với dự án nhóm nào thì mới phải thực hiện theo kế hoạch đầu tư công trung hạn. Các dự án nhỏ nhỏ, cần thiết nên gom thành một tỉ lệ % nào đấy nằm trong kế hoạch trung hạn mà không cần ghi tên rõ cụ thể. Việc sử dụng, cân đối số vốn này do bộ, ngành, địa phương linh động tự thực hiện.

Thế thì sẽ giải quyết được nhiều vấn đề. Kể cả việc sửa chữa trụ sở như nội dung thớt là dự án đầu tư công cũng được. Nhưng các bộ, ngành, địa phương có thể chủ động lập dự án. Chứ ai biết cái gì hỏng, trụ sở nào cần sửa chữa mà dự đoán trước cho vào kế hoạch đầu tư công trung hạn như hiện nay được.
Việc này cũng giải quyết được vấn đề chi phí cho các bước chuẩn bị đầu tư, khảo sát lập chủ trương đầu tư.
Cụ nói đúng. Nên có quy định hạn mức cho mỗi khoản chi nhỏ và tổng mức cho các khoản đó theo tỉ lệ %

TaiNon1974

Xe buýt
Luật vn có cái rất đá nhau, đá nhau giữa các bộ ngành và đá nhau ở câu cú ngữ cảnh và cách hiểu của từng cơ quan bộ ngành vạn dụng luật.
có đi vào thụce tế mới thấy ,suot ngày phải ra thong tu nghị định để chỉnh sửa .
Việc này là bình thường. Case tranh tụng này cũng lòi ra nhiều ĐBQH cũng lơ tơ mơ.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
/QUOTE]
Tư bản nó đuuổi việc, chỉ cần làm chỗ a Vượng thôi đã tèo rồi. Nó thuê anh làm, a xây dựng luật, anh phải giải quyết đến bao giờ dc. ở đây vướng do anh, anh lại chán, vậy anh ngồi ghế đấy làm gì nhỉ? kkkkk

pooka

Xe container
Tóm lại là cô đọng trong mấy điều dưới đây, em nhớ đọc đc ở đâu đó của 1 nước thuộc khối XHCN (hình như Tiệp Khắc hay Bulgari thì phải):
Ai cũng có việc làm nhưng không ai làm việc.
Ai cũng không làm việc nhưng ai cũng có lương.
Ai cũng có lương nhưng không ai đủ sống.
Ai cũng không đủ sống nhưng ai cũng sống.
Ai cũng sống nhưng không ai hài lòng.
Ai cũng không hài lòng nhưng ai cũng giơ tay “đồng ý"
Ai cũng đồng ý nhưng chả ai hiểu đồng ý cái gì
Ai cũng chả hiểu gì nhưng ai nói cũng hay
Ai cũng nói hay nhưng ai làm cũng dở :))
Hiện nay những điều này vẫn đúng với viên chức khối hành chính sự nghiệp.

Trạng thái
Thớt đang đóng