Thảo luận Trạm sạc ôtô điện của Vinfast sẽ không phục vụ xe của hãng khác, các cụ nghĩ thế nào?

An Nguyen 1

Xe tăng
Cái này gọi là tiên hạ thủ vi cường.
Nhưng sợ vài bữa anh mua được pê trô li mếch chủ bán xăng chi xe Vin phét thì con quây tàu em xếp xó

caisua

Xe lăn
Em nghĩ các cây xăng ko phải của hãng đấy cũng ko nên phục vụ hãng này, nhỡ đâu bị sao thì sợ lắm

bau67

Xe container
Đoạn đầu vì là thị trường bé nên chắc đô thị sẽ có hạ tầng và nhiều người dùng xe điện vì cái ưu điểm của nó. Còn miền núi chắc vẫn dùng động cơ nổ dài dài thôi cụ. Nước khác cũng thế
Xe điện thuộc dạng đắt tiền, vậy bỏ tiền mua cái xe chỉ để chạy loanh quanh trong phố thì quá chán ! :)

xecub49

Xe điện
Cụ so sánh chán bỏ mẹ, sạc cái oto nó giống sạc cái điện thoại à? :)). Mà ngay cả các điểm sạc điện thoại ở công cộng như tttm, sân bay...họ cũng để nhiều loai chân sạc khác nhau để cho khách hàng dùng.
Vậy họ thu phí của các hãng khác sao lại sai? Họ là doanh nghiệp chứ có phải làm từ thiện đâu. Nếu ko muốn mất phí thì mua xe của họ. Đơn giản.

Vậy họ thu phí của các hãng khác sao lại sai? Họ là doanh nghiệp chứ có phải làm từ thiện đâu. Nếu ko muốn mất phí thì mua xe của họ. Đơn giản.
Làm gì có chuyện mua xe của họ ko mất phí sạc :D ... tốn điện phết đấy cụ

Xe điện thuộc dạng đắt tiền, vậy bỏ tiền mua cái xe chỉ để chạy loanh quanh trong phố thì quá chán ! :)
Vâng nó là thực tế cụ ạ. Khi thị trường chưa đủ lớn thì ko đầu tư được trạm khắp nơi đâu

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nói sai ở chỗ nào? Cụ nhét chữ vào mồm người khác à?

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Chắc vĩnh phát sẽ là hãng liên quan đến xe cộ đầu tiên của VN bỏ hẳn xe xăng chuyển sang xe điện.
Cứ nhìn giá mấy cái xe xăng đang xuống hàng ngày sẽ nhận thấy tốc độ chuyển đổi sẽ rất nhanh, có khi ngay trong năm nay thôi!
Thậm chí ko hề thấy 1 tí update cải tiến. Em cho rằng họ sẽ sớm bỏ mẫu

Điện sắp tới nguồn cung dồi dào, kinh doanh điện cũng lãi phết đấy cụ ;))
Vâng cụ, ở bên TQ nếu có đất thì mở trạm sạc cũng bắt đầu có thu nhập. Lại được chính phủ trợ giá, ổn phết

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng theo vòng đời 1 mẫu xe là 6 năm thì giữa năm sau họ sẽ ra mắt bản nâng cấp ( facelift). Hiện tại vẫn chưa thấy thông tin gì.

Thậm chí ko hề thấy 1 tí update cải tiến. Em cho rằng họ sẽ sớm bỏ mẫu

Hieumos

Xe container
Với xe máy điện, các cụ có thể đến các trạm sạc để đổi Pin theo chính sách của hãng xe và tiếp tục hành trình.

Với ô tô điện, em vẫn chưa hình dung ra được mô hình trạm sạc điện.

Ô tô điện cần thời gian để sạc, nếu vậy diện tích của các trạm sạc phải lớn hơn diện tích cây xăng nhiều, đủ để khoảng 10 ô tô đỗ cùng lúc trong vòng vài tiếng sạc điện. Ngoài ra còn có hạ tầng phụ trợ như siêu thị, chỗ ăn nghỉ phục vụ các thượng đế ngồi chờ sạc.

Ví dụ chạy xe từ Hà Nội đến Vinh là phải đi lòng vòng kiếm chỗ sạc điện, khó chả khác kiếm chỗ đỗ xe quanh hồ con rùa giữa lòng thủ đô.

wave-tau

Xe container
Nói chung nếu chính phủ ko định hướng bắt dùng chung 1 loại chuẩn sạc hay đầu cắm chả thằng nào thích dùng chung đâu.
Hãng to nó mất công nghiên cứu công nghệ vô tình các thằng nhỏ hơn được hưởng.
Chuẩn kết nối đt với máy tính cũng thế, usb c ko đủ mạnh thằng apple đi 1 mình 1 đường. :D

f320

[Tịch thu bằng lái]
Với xe máy điện, các cụ có thể đến các trạm sạc để đổi Pin theo chính sách của hãng xe và tiếp tục hành trình.

Với ô tô điện, em vẫn chưa hình dung ra được mô hình trạm sạc điện.

Ô tô điện cần thời gian để sạc, nếu vậy diện tích của các trạm sạc phải lớn hơn diện tích cây xăng nhiều, đủ để khoảng 10 ô tô đỗ cùng lúc trong vòng vài tiếng sạc điện. Ngoài ra còn có hạ tầng phụ trợ như siêu thị, chỗ ăn nghỉ phục vụ các thượng đế ngồi chờ sạc.

Ví dụ chạy xe từ Hà Nội đến Vinh là phải đi lòng vòng kiếm chỗ sạc điện, khó chả khác kiếm chỗ đỗ xe quanh hồ con rùa giữa lòng thủ đô.
Cụ hỏi cụ Dũng Ốc ấy ợ, thấy cụ ấy bảo là nhỏ gọn kiểu cây rút tiền atm thôii. Em chưa hình dung ra nên ko dám chém.

Cái trạm sạc nó không khác mấy cái ATM của bank, có chăng nó cần thêm chút không gian rộng hơn để đậu được cái xe bên cạnh.
Cách đây 15 năm cũng chỉ bank nào rút được cây của bank đó, để bắt buộc tất cả các bank đều phải bỏ tiền ra đầu tư. Rồi dần dần mới rút lẫn được của nhau.
Vin nó không làm thế, thì các ông khác thấy xài chùa được thì ông đếch nào chịu đầu tư??? Lực 1 mình Vin không phủ được hết cho tất cả các hãng dùng.
Nhất là ông tàu khựa, có sẵn cây sạc thì xe nó lại ngập cmn đường.

Mr Chun

Xe tăng
Em vẫn trung thành với xe xăng, ít là 10 năm nữa

E thấy mấy con xe ô tô điện của nhà Vin nom xấu mù, chắc trong ruột lại toàn hàng Tàu? :D
Chắc. Cụ có bằng chứng gì ko. Hay cũng chủ đoán b

Hieumos

Xe container
Cụ hỏi cụ Dũng Ốc ấy ợ, thấy cụ ấy bảo là nhỏ gọn kiểu cây rút tiền atm thôii. Em chưa hình dung ra nên ko dám chém.
Nhỏ gọn đến mấy thì cũng phải đỗ xe trong vài tiếng, thế thì có khác gì phải xây bãi đỗ xe đâu.