Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

Thịnh An

Xe tải
@ Thịnh An: Rượu vào thì lời mới ra chứ hả :))(b)
Ờ ờ, chỉ được cái nói đúng há :D cuối tuần sau nha, xuống HD gặp anh Hưng với Vinhnguyen uống nốt mấy chai Bầu đá Bình Định hehehe (b)

Thịnh An

Xe tải
Em yêu cả HN và SG. Cơ mà em phản đối cái kiểu chụp ảnh dìm hàng ở miền này đem so sánh với ảnh đẹp ở miền khác.(Ví dụ như ảnh phản ánh Công an trong thớt này chẳng hạn, và nhiều trường hợp khác nữa...)
Hôm nào đi HD chơi không ?

refresh.car

Xe đạp
các cụ đối chiếu kiểu này, bọn em từ sài gòn chẳng dám ra chơi hà nội nữa. Ra đó kẻo các bác lại cho đi tàu cánh ngầm thì ốm. Theo em chỉ nên so sánh thế này hay hơn
ở Hà nội: người ta đi xe hơi và uống bia ôm
ở sài gòn: Người ta đi xe ôm và uống bia hơi
Hè hè

Be Grace

Xe điện
Em thấy cụ xì lốp trước mà không xì lốp sau. Cụ xì thì xì cho nó cân chứ ạ.
Các cụ xúc phạm nhau quá. Năm mới mất cả vui.
To: Cụ số đẹp: Cụ tranh luận với mợ làm gì, cho dù cụ có đúng vẫn mang tiếng "đờn bà" mệt lắm cụ ạ.
Xin lỗi cụ chứ ..khi tranh luận thì hãy cứ xem em như thằng đàn ông cho nó nhanh ah

Be Grace

Xe điện
Em thấy cụ xì lốp trước mà không xì lốp sau. Cụ xì thì xì cho nó cân chứ ạ.
Các cụ xúc phạm nhau quá. Năm mới mất cả vui.
To: Cụ số đẹp: Cụ tranh luận với mợ làm gì, cho dù cụ có đúng vẫn mang tiếng "đờn bà" mệt lắm cụ ạ.
ủa cụ ơi .ý cụ nói là Mod ko công bằng ah .em có thảo luận với cụ Số Đẹp thì củng ko xúc phạm cụ ấy như cu6 ấy xúc phạm em nhé .cụ ấy tranh luận ko lại thì bới móc avatar của em trông như ..... và ví em như ...... .Mod xử lý thế là còn nhẹ rồi đấy ah .cái này mà đúng luật là xúc phạm nhân phẩm người khác vô căn cứ

Be Grace

Xe điện
Em không biết mợ tiếp xúc nhiều đến đâu, em đồng ý với cụ Quăng là "đa số mà mợ biết". nhưng mợ nhận xét thế này em thấy là mợ chưa biết rõ về những người từ SG ra Bắc làm việc. Em làm việc với nhiều người từ SG ra HN làm ăn, giống như cụ Quăng nhận xét, từ rất nhiều nhóm ngành nghề khác, đàng hoàng và có tri thức, chứ kg nằm trong nhóm massage gội đầu mợ nhé.

Về cái vụ N với L ấy, nói thật ở HN vẫn có một số khu vực người dân nói ngọng như vậy, điển hình là ngay giữa quận Đống Đa, khu vực phường (làng) Khương Thượng, đa số dân gốc ở đây nói ngọng l và n. Hoặc qua cầu sang Đông Anh, nhiều người ngọng, thậm chí cả viết cũng vẫn sai. Còn lại thì Hà Nội nói không chuẩn R, nói tất là D, ai để ý rèn luyện thì mới phát âm chuẩn được.

Ngoài ra, em góp ý với mợ cũng nên bình tĩnh khi tranh luận, nói thật cái từ 'understand?' của mợ í, có nhiều hàm ý lắm, trong một số ngữ cảnh nhất định, từ đó có ý coi thường người khác đấy ạ. Mợ bảo mợ làm cho nước ngoài, nên em tin mợ cực hiểu việc này. Em rất ấn tượng với mợ từ cái thớt gì về người HN vào SG làm việc và comment của mợ ở một số thớt khác, em thấy mợ nóng tính quá. Hình như mợ còn đang có bầu thì phải, nhẹ tính thôi cho con sau này dễ tính mợ ạ ( nếu em nhớ nhầm thì xin lỗi mợ).
làm việc thì ko có nghĩa ở lại luôn sinh sống ah ?? em thấy người SG ra Hn làm việc theo kiểu như công tác 1 vài năm ...vài 3 năm ..và đi đi về về ..chứ để định cư lâu dài ..sống luôn thì ít ..ý em là thế

Be Grace

Xe điện
Cái này mợ Be không đúng rồi
Năm 2010 em vào Quận 5 ăn Hủ tíu gõ 7k/tô: suýt ngã người vì rẻ
Sáng sau tìm hẳn một quán hủ tíu ngồi ăn: thanh toán 2 tô 16k =D>

Mấy hôm trước ở trong ấy em cũng ăn sáng ở Quận 10 và đúng là 15k/tô nhá, có điều hơi ít, sức em 1 tô hơi ít mà 2 tô thì lại hơi nhiều ;)
Để điều em nói có sức thuyết phục, em cho mợ xem 2 ảnh này:

Bà lão bán Hủ tíu ngay trước cái Nhà nghỉ em ở, giá như cụ SoDepCatTuong nói: 150k/ngày

Địa chỉ thì là đối diện với cái nhà này

Mợ xem sang năm trả xiền vé em nhá, em vào mời mợ đi ăn Hủ tíu
Anh Hưng ah .em ko hề cãi là " SG ko có hủ tíu 7k " .em xác nhận SG có hủ tíu 7K .đó là hủ tíu gõ .và SG đặc biệt hơn chỗ khác là vì cái này ??? em đang nói vỉa hè bình thường .các loại .ko tính hủ tíu gõ .thì chỗ nào bán 10 với 15K ??? em chịu luôn .năm sau anh vào sg mà anh dắt em đi ăn hủ tíu 10K với 15K .trừ hủ tíu gõ ra ..em mua vé anh về ..:)) ko cần đi xe xuyên việt cho mệt

Anh Hưng ah .em ko hề cãi là " SG ko có hủ tíu 7k " .em xác nhận SG có hủ tíu 7K .đó là hủ tíu gõ .và SG đặc biệt hơn chỗ khác là vì cái này ??? em đang nói vỉa hè bình thường .các loại .ko tính hủ tíu gõ .thì chỗ nào bán 10 với 15K ??? em chịu luôn .năm sau anh vào sg mà anh dắt em đi ăn hủ tíu 10K với 15K .trừ hủ tíu gõ ra ..em mua vé anh về ..:)) ko cần đi xe xuyên việt cho mệt
Be thua chắc rồi
Anh vừa nói bài trên, hủ tíu vỉa hè 15k và có hình minh hoạ, địa chỉ cũng có
Còn cái quán Hủ tíu 8k ở Quận 5 thì thú thực anh không nhớ đâu, nhưng mò 100 quán, làm gì chẳng ra cái quán 8k đó :))

Zaiconen

Xe hơi
Các bác cãi nhau chán rồi quay ra bỉ nhau mất mẹ nó cả fun, em thật.

Mà của đáng tội, đâu đâu cũng là con dân nước Việt mà cứ chê nhau vùng nọ miền kia. Các bác không nhớ điều đầu tiên trong 5 điều ông Cụ em răn dạy hồi xưa à?

Lần đầu tiên em vào SG là năm 98, kể từ đó tháng 1 lần em phải vào làm việc. Đặc biệt khoảng 2 năm nay tháng em phải vào 2 lần, ở tổng cộng khoảng chục ngày. Vì ở song song cả HN và SG nên em nghĩ đánh giá của em sẽ khách quan hơn những ai lâu lâu mới ra vào hoặc ở tịt tại 1 trong 2 thành phố.

1. Con người:
- Về mặt tình cảm: cái này em không đi sâu vì mỗi người có 1 cảm nhận riêng. Không thể lấy thước ra đo lòng người được.
- Cá tính, uy tín và sự sòng phẳng: bao năm qua em tiếp xúc với rất nhiều người nên em thấy như nhau cả thôi. Đâu cũng có người tốt người xấu, nên các bác nào chỉ biết trong phạm vi hạn hẹp cũng không nên bỉ người ở đâu thế nọ thế kia.
Bác nào bảo trong SG mọi người làm ăn quân tử hơn thì không đúng đâu nhé. Xét về tổng thể thì bằng phân ngang mứt nhau tất. :))
- Hiếu khách: công bằng mà nói thì trong SG hiếu khách và nhiệt tình hơn. Nói chung là ra về trong tiếng vỗ tay của khán giả, hehe.
Em sơ sơ thế, còn nhiều yếu tố để bàn nhưng phải ngồi ọp mới nói hết được :P.

2. Xét về mặt quản lý quy hoạch thành phố thì SG làm tốt và mạnh tay hơn. Các bác để ý các dự án hạ tầng cơ sở thì biết, dell có chiện chây ỳ.

3. Môi trường: SG sạch hơn HN nhiều. Đường xá khu vực trung tâm nội đô thì mức độ ô nhiễm, bụi bẩn ở ở HN nhiều hơn. Các bác cứ để ý ô tô xe máy trong kia rất sạch, sau 1 trận mưa không xi nhê gì. Ngoài này cái xe em rửa buổi sáng thì chiều tối bụi trắng xóa, mưa phát thì thôi cmn rồi nuôn.

4. Ý thức giao thông: về cơ bản, các phương tiện tham gia giao thông trong SG nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông hơn ngoài này. Em hiếm gặp kiểu đường còn chõ thì bố cứ lấn làn đấy như nhiều bác ngoài này.
Bác nào bảo xxx ở trỏng liêm khiết thì dell phải nhớ. Chẳng qua do vị trí đông người zòm thôi chứ góc khuất thì ếch nào cũng là thịt, bố nuốt tất. Em dính ở trỏng nhiều em biết chứ không phải chém.

5. Thủ tục hành chính: Em thấy không khác nhau lắm đâu, có chỗ rất nice nhưng có chỗ rất sh!t.

6. Sinh hoạt: em chủ yếu bàn về ăn uống :))
Khoảng 2 năm gần đây thì ăn uống, nhậu nhẹt ở HN giá cả leo thang khiếp. Các quán ngồi bệt hay xổm vỉa hè cũng không rẻ tí nào.
Ăn nhậu nhà hàng thì đắt là đương nhiên. Dưng nói chung phải có tí cam sành mới biết chỗ vừa ngon, đẹp mà lại phải chăng.

SG thì thượng vàng hạ cám gì cũng có. Em thấy có nhiều class phù hợp với túi tiền từng người. Kể cả ở quận nhất thì bác có thể ngồi cafe từ 6-8k/ly ở Thái Văn Lung, hay mắc hơn tí tí thì ở Nguyễn Bỉnh Khiêm, cho đến đắt dần đều từ Deli góc Pasteur - Lê Lợi hay Mojo Đồng Khởi.
Ăn rẻ thì từ suất cơm đĩa đến cơm Đồng Nhân, sang dần lên thì Riêu cá 3A (mới chuyển về 182 NGuyễn Văn Thủ), rồi Yến Ngư - LQĐ, Ngoc Sương - Sương Nguyệt Ánh, Nam Phan...
Nhậu rẻ thì Đồn Đất rồi Nguyễn Công Trứ, đắt dần thì Hoa Viên, Hoằng Long, Garden Beer 135 Đồng Khởi.
Bar Tây thì PNL, No.5, Phatty's cho đến Caraven hay Sheraton...

Tóm lại em thấy ăn chơi trong SG thì có nhiều sự lựa chọn hợp với túi tiền của từng người hơn, đáng đồng tiền bát gạo hơn. ;)
HN mấy cái khoản ăn chơi nhảy múa đắt vãi sh!t mà chất lượng nhởm nhắm. Em nói thế các bác đừng nghĩ là HN không có high class nhé. Có nhưng nó không mang tính đại chúng và quan trọng là không hợp với dáng iem.

Hình như em say, viết béo gì lắm thế nhở. :(

Tóm lại các bác đừng bỉ nhau hay phân biệt vùng miền nữa. Em thấy nơi nào cũng có nét đẹp và bản sắc riêng.

Mà cụ nào quên điều 1 trong 5 điều Ông Cụ em răn dạy thì em nhắc nhé: 1. Yêu Tổ quốc yêu đồng bào.

Virio

Xe tải
cụ có nói tiếng Anh không? em thấy trình tiếng Anh của dân sài gòn hơn Hà nội nhiều đấy!
Họ nói tiếng Việt còn không xong, nói gì tiếng tây.
Tiếng việt đây:
Du kích=du k ứt,
Bò nhúng giấm= bò nhúng gi ắm (chỉ vì cách PA như vậy mà khi mấy ảnh gọi món này em không dám ăn.
Muốn làm kinh tế vườn thì phải xác định đâu là vốn=muốn làm kinh giường thì phải xác định được đâu là dzốn (rốn??)
Tiếng anh đây:
Nhạc pop= nhạc Bóp
young=dzăng
you=dziu
Do (làm)=đ..ụ,
Did=đ...t (như có cụ đã nói)
Did not=đ..t nột (đ...t nốt)

Môt số quán ăn trong đó dùng giấy cuộn làm giấy ăn , trong khi đó ở Hn làm giấy toilet, bát đĩa ăn xong bỏ luôn trên nền toilet, em tự hỏi không biết tại sao lại không thể phân biệt rạch ròi cái kỳ nạp và kỳ xả của con người

Chỉnh sửa cuối:

Virio

Xe tải
Nói ngọng N,L thì không chỉ người HN mà một số tỉnh miền bắc cũng nói ngọng, nhưng mức độ thì rất thấp. Cơ quan tôi có 300 người thì chỉ có 1 người nói ngọng N,L, ở quê tôi trong một xã cũng chỉ có vài người lẫn N,L, tỷ lệ chỉ khoảng 0,3-0,5% dân nói ngọng 2 âm này. Ai nói ngọng như vậy thường bị mọi người chê cười, nay còn đưa thành chiến dịch chỉnh sửa.
Trong nam thì 99% nói sai, thế mà chẳng ai biết để sửa.
Sai ít nhưng đã biết để sửa, sai nhiều nhưng không biết để sửa, hai cái ấy khác nhau lắm.

Thịnh An

Xe tải
Họ nói tiếng Việt còn không xong, nói gì tiếng tây.
Tiếng việt đây:
Du kích=du k ứt,
Bò nhúng giấm= bò nhúng gi ắm (chỉ vì cách PA như vậy mà khi mấy ảnh gọi món này em không dám ăn.

Tiếng anh đây:
Nhạc pop= nhạc Bóp
young=dzăng
you=dziu
Do (làm)=đ..ụ,
Did=đ...t (như có cụ đã nói)
Did not=đ..t nột (đ...t nốt)

Môt số quán ăn trong đó dùng giấy cuộn làm giấy ăn , trong khi đó ở Hn làm giấy toilet, bát đĩa ăn xong bỏ luôn trên nền toilet, em tự hỏi không biết tại sao lại không thể phân biệt rạch ròi cái kỳ nạp và kỳ xả của con người
Cụ nên xóa bài này đi trước khi bị ăn thẻ nhé !

Virio

Xe tải
đọc bình thường ...đứa bé 3 tuổi ..mới biết chữ cũng đọc được 2 chữ Việt Nam bình thường ..chứ đừng nói đến dân SG mười mấy triệu người .chỉ có loại gì ...em ko dùng được định nghĩa nào thích hợp ..thì mới đi hỏi người VN biết đọc 2 chữ Viêt Nam hay ko thôi ah :)) :))
Đọc là Dziệt nam chứ còn gì

vudinhquang

Xe container
Be hiếu thắng quá đi! he he. Trang trước Be nói SG ít ra HN ,Chỉ massage thoai, khi mọi người chứng minh được là nhiều thì Be lại chuyển sang chuyện Sinh sống! Nếu tranh luận tiếp thì sẽ rất dài và chắc chắn Be sẽ lại chuyển sang tranh luận sinh sống bao lâu.................... He he
làm việc thì ko có nghĩa ở lại luôn sinh sống ah ?? em thấy người SG ra Hn làm việc theo kiểu như công tác 1 vài năm ...vài 3 năm ..và đi đi về về ..chứ để định cư lâu dài ..sống luôn thì ít ..ý em là thế

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Be thua chắc rồi
Anh vừa nói bài trên, hủ tíu vỉa hè 15k và có hình minh hoạ, địa chỉ cũng có
Còn cái quán Hủ tíu 8k ở Quận 5 thì thú thực anh không nhớ đâu, nhưng mò 100 quán, làm gì chẳng ra cái quán 8k đó :))
Cụ ăn phá chưa phân biệt giữa hũ tíu gõ với các loại hủ tíu khác rồi :D

Canon_s3is

Xe điện
Cụ ăn phá chưa phân biệt giữa hũ tíu gõ với các loại hủ tíu khác rồi :D
Hà Nội thì có phở gánh, các cụ nhỉ.
Cháu đọc hết bấy nhiêu trang, chỉ mong thấy ảnh của cụ 9, hoặc mong chuyển thành "thớt" đặc sản Nam - Bắc :P

AN_NHIEN

Xe buýt
Có lẽ đợt tới vào xì goòng, em sẽ thưởng thức mấy món vỉa hè, bình dân rồi xem giá cả nó là thế nào, địa điểm ra làm sao rồi em update tình hình cho các cụ, nghe chừng chuyển sang Ẩm thực Nam Bắc có vẻ vui hơn là cãi nhau! :D

malata

Xe buýt
Các bác cãi nhau chán rồi quay ra bỉ nhau mất mẹ nó cả fun, em thật.

Mà của đáng tội, đâu đâu cũng là con dân nước Việt mà cứ chê nhau vùng nọ miền kia. Các bác không nhớ điều đầu tiên trong 5 điều ông Cụ em răn dạy hồi xưa à?

Lần đầu tiên em vào SG là năm 98, kể từ đó tháng 1 lần em phải vào làm việc. Đặc biệt khoảng 2 năm nay tháng em phải vào 2 lần, ở tổng cộng khoảng chục ngày. Vì ở song song cả HN và SG nên em nghĩ đánh giá của em sẽ khách quan hơn những ai lâu lâu mới ra vào hoặc ở tịt tại 1 trong 2 thành phố.

1. Con người:
- Về mặt tình cảm: cái này em không đi sâu vì mỗi người có 1 cảm nhận riêng. Không thể lấy thước ra đo lòng người được.
- Cá tính, uy tín và sự sòng phẳng: bao năm qua em tiếp xúc với rất nhiều người nên em thấy như nhau cả thôi. Đâu cũng có người tốt người xấu, nên các bác nào chỉ biết trong phạm vi hạn hẹp cũng không nên bỉ người ở đâu thế nọ thế kia.
Bác nào bảo trong SG mọi người làm ăn quân tử hơn thì không đúng đâu nhé. Xét về tổng thể thì bằng phân ngang mứt nhau tất. :))
- Hiếu khách: công bằng mà nói thì trong SG hiếu khách và nhiệt tình hơn. Nói chung là ra về trong tiếng vỗ tay của khán giả, hehe.
Em sơ sơ thế, còn nhiều yếu tố để bàn nhưng phải ngồi ọp mới nói hết được :P.

2. Xét về mặt quản lý quy hoạch thành phố thì SG làm tốt và mạnh tay hơn. Các bác để ý các dự án hạ tầng cơ sở thì biết, dell có chiện chây ỳ.

3. Môi trường: SG sạch hơn HN nhiều. Đường xá khu vực trung tâm nội đô thì mức độ ô nhiễm, bụi bẩn ở ở HN nhiều hơn. Các bác cứ để ý ô tô xe máy trong kia rất sạch, sau 1 trận mưa không xi nhê gì. Ngoài này cái xe em rửa buổi sáng thì chiều tối bụi trắng xóa, mưa phát thì thôi cmn rồi nuôn.

4. Ý thức giao thông: về cơ bản, các phương tiện tham gia giao thông trong SG nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông hơn ngoài này. Em hiếm gặp kiểu đường còn chõ thì bố cứ lấn làn đấy như nhiều bác ngoài này.
Bác nào bảo xxx ở trỏng liêm khiết thì dell phải nhớ. Chẳng qua do vị trí đông người zòm thôi chứ góc khuất thì ếch nào cũng là thịt, bố nuốt tất. Em dính ở trỏng nhiều em biết chứ không phải chém.

5. Thủ tục hành chính: Em thấy không khác nhau lắm đâu, có chỗ rất nice nhưng có chỗ rất sh!t.

6. Sinh hoạt: em chủ yếu bàn về ăn uống :))
Khoảng 2 năm gần đây thì ăn uống, nhậu nhẹt ở HN giá cả leo thang khiếp. Các quán ngồi bệt hay xổm vỉa hè cũng không rẻ tí nào.
Ăn nhậu nhà hàng thì đắt là đương nhiên. Dưng nói chung phải có tí cam sành mới biết chỗ vừa ngon, đẹp mà lại phải chăng.

SG thì thượng vàng hạ cám gì cũng có. Em thấy có nhiều class phù hợp với túi tiền từng người. Kể cả ở quận nhất thì bác có thể ngồi cafe từ 6-8k/ly ở Thái Văn Lung, hay mắc hơn tí tí thì ở Nguyễn Bỉnh Khiêm, cho đến đắt dần đều từ Deli góc Pasteur - Lê Lợi hay Mojo Đồng Khởi.
Ăn rẻ thì từ suất cơm đĩa đến cơm Đồng Nhân, sang dần lên thì Riêu cá 3A (mới chuyển về 182 NGuyễn Văn Thủ), rồi Yến Ngư - LQĐ, Ngoc Sương - Sương Nguyệt Ánh, Nam Phan...
Nhậu rẻ thì Đồn Đất rồi Nguyễn Công Trứ, đắt dần thì Hoa Viên, Hoằng Long, Garden Beer 135 Đồng Khởi.
Bar Tây thì PNL, No.5, Phatty's cho đến Caraven hay Sheraton...

Tóm lại em thấy ăn chơi trong SG thì có nhiều sự lựa chọn hợp với túi tiền của từng người hơn, đáng đồng tiền bát gạo hơn. ;)
HN mấy cái khoản ăn chơi nhảy múa đắt vãi sh!t mà chất lượng nhởm nhắm. Em nói thế các bác đừng nghĩ là HN không có high class nhé. Có nhưng nó không mang tính đại chúng và quan trọng là không hợp với dáng iem.

Hình như em say, viết béo gì lắm thế nhở. :(

Tóm lại các bác đừng bỉ nhau hay phân biệt vùng miền nữa. Em thấy nơi nào cũng có nét đẹp và bản sắc riêng.

Mà cụ nào quên điều 1 trong 5 điều Ông Cụ em răn dạy thì em nhắc nhé: 1. Yêu Tổ quốc yêu đồng bào.
Vote Cụ, em sinh ra ở HN và lớn ở HN hơn 30 năm sau đó chuyển vào SG sống và làm việc, có cảm nhận giống Cụ ở đâu cũng có người tốt, người xấu, quán xá có chỗ đắt chỗ rẻ chứ ko hẳn HN đắt hơn SG, người SG hay hơn người HN, quan trọng mình thấy cái gì phù hợp thì mình dùng. Khu em ở chắc thuộc vùng ngoại thành của SG ( dù từ nhà em đi ra sân bay TSN có 3km) em thấy ko phải Hủ tiếu gõ mà họ bán có 8k, ra XH em là công chức nhà nước về nhà em làm osin nên hàng ngày đi chợ mua đồ ăn thấy khá rẻ so với mức thu nhập của mình. Ra HN nhà em ở Văn Miếu đi chợ thấy cũng có thứ đắt hơn SG nhưng cũng có thứ rẻ hơn. Em chỉ thấy nhà đất ở trong SG rẻ hơn HN vì SG mở rộng hơn cơ sở hạ tầng tốt hơn còn nếu so sánh giá nhà ở các khu trung tâm giữa HN và SG thì 2 nơi giá như nhau.