Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

malata

Xe buýt
Em nghĩ các Cụ, Mợ ko nên tranh luận gắt gao quá về 1 vấn đề chung chung, ở đâu cũng có cái hay cái dở, ý thức con người do gia đình giáo dục chứ chẳng phải do vùng miền tác động, người Hn có năm, bảy thành phần, người Sg cũng năm, bảy thành phần. Người Hn vô ý thức chửi bậy, người SG cũng chả kém có khi vô ý thưc và chửi bậy nhiều hơn mà chúng ta chưa biết. Em nghĩ sống ở đâu cũng vậy đều dưới bầu trời VN, mình thấy ở đâu phù hợp thì mình sống, chứ chẳng vênh vang gì mà chối bỏ nguồn gốc rồi qua ra phê phán nơi này dở, ko hay bằng nơi tôi đang sống. Các Cụ các Mợ có thể ném đá em nhưng em thấy rằng gia đình em đang sống ở SG cũng vì cuộc sống mưu sinh thôi, giống như người xưa nói " Tha hương cầu thực" mặc dù em vẫn có điều kiện, nếu thích vẫn quay ra HN sống và làm việc. Người lớn thì dễ nhưng con trẻ chúng nó còn phải đi học nó ko thể chuyển đổi như chúng ta chuyển đổi chỗ làm đc. Hay tại chúng em sắp già nên lẩn thẩn nhưng dự tính cho kế hoạch xa là khi con cái lớn và tự lo đc cs chúng em sẽ tái hồi HN vì ở đấy em có nhiều kỷ niệm của tuổi thơ. Em yêu cả SG lẫn HN vì nó nuôi dưỡng và chấp nhận được mình.

vudinhquang

Xe container
cái "đen đen" hình như là ở Hà nội mà cụ, hơn nữa, có như vậy, cũng chỉ là chụp hình, chứ không bẻ hoa mang về nhà.
Sài Gòn cụ ạ!Nơi cụ khen hết lời mà không có nhận ra?

Chỉnh sửa cuối:

Vinh Nguyễn

Xe điện
Ơ thế ạ
Em cứ nghĩ hủ tíu gõ nghĩa là hủ tíu bán rong, có những xe đẩy đi bán, vừa bán vừa dùng một thứ âm thanh gì đó để chào mờt. Em thường thấy có 1 người đi trước cầm 2 thanh gỗ gõ Sựt tắc, sựt tắc, sựt sựt tắc... vui tai phết :))

Còn đã vào một cái quán bán hủ tíu thì đó không phải là hủ tíu gõ nữa
Vậy làm sao để phân biệt hủ tíu nào là gõ, hủ tíu nào không gõ hả cụ. Cụ giúp em khai sáng với :D
Hủ tíu gõ là những người Miền Trung, chính xác là Quãng Ngãi vào bán chủ yếu là buổi tối từ khoảng 18h-3h sáng hôm sau anh à.
Ban ngày ko có HT gõ chỉ tối mới có anh nhé
Ban ngày chủ yếu người ta bán ở vỉa hè và quán ăn ta vẫn hay gọi là Nhà Hàng anh ơi
Còn hủ tíu Nam Vang gồm có Tim, gan, cật....đặc biệt nước lèo có thịt bằm xuất xứ từ Câmpuchi nên gọi là HT Nam Vang (một tên gọi cũ của Nông Phênh, Thủ Đô CPC ).
Nước lèo ko có thịt bằm xuất xứ từ Mỹ Tho anh nhé (hôm buổi trưa ae mình đi CT đó anh nhớ chưa?)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Be Grace

Xe điện
Be hiếu thắng quá đi! he he. Trang trước Be nói SG ít ra HN ,Chỉ massage thoai, khi mọi người chứng minh được là nhiều thì Be lại chuyển sang chuyện Sinh sống! Nếu tranh luận tiếp thì sẽ rất dài và chắc chắn Be sẽ lại chuyển sang tranh luận sinh sống bao lâu.................... He he
em ko hiếu thắng .em chỉ muốn nói để ai đó hiểu hơn những gì chưa hiểu .làm việc thì tất nhiên chuyện đi công tác hoặc bị điều đi nơi khác làm việc là chuyện rất bt .Nhưng như người HN vào SG làm việc và định cư luôn thì ngược lại SG ra HN định cư và sinh sống luôn tầm như 20 năm trở lên là cực ít .có thể bài trước đây em nói thiếu ý .bây giờ em xin bổ sung í này vào ah .

Vinh Nguyễn

Xe điện
Thớt này em thấy chủ sang chủ ăn nhậu của anh Đô và anh Lúa em nghĩ sẽ hay hơn, chứ bắt lỗi nhau như này thì người mình xấu nhắm:P

ngaydoclap

Xe container
Đồng bào với nhau cả, bắc trung nam tốt xấu gì thì cũng nằm gọn trong cái nhà một nóc cả thôi.

Be Grace

Xe điện
Họ nói tiếng Việt còn không xong, nói gì tiếng tây.
Tiếng việt đây:
Du kích=du k ứt,
Bò nhúng giấm= bò nhúng gi ắm (chỉ vì cách PA như vậy mà khi mấy ảnh gọi món này em không dám ăn.
Muốn làm kinh tế vườn thì phải xác định đâu là vốn=muốn làm kinh giường thì phải xác định được đâu là dzốn (rốn??)
Tiếng anh đây:
Nhạc pop= nhạc Bóp
young=dzăng
you=dziu
Do (làm)=đ..ụ,
Did=đ...t (như có cụ đã nói)
Did not=đ..t nột (đ...t nốt)

Môt số quán ăn trong đó dùng giấy cuộn làm giấy ăn , trong khi đó ở Hn làm giấy toilet, bát đĩa ăn xong bỏ luôn trên nền toilet, em tự hỏi không biết tại sao lại không thể phân biệt rạch ròi cái kỳ nạp và kỳ xả của con người
em thề trong sg em chưa nghe 1 ai nói tiếng Anh như cụ này .em ko biết cụ suy nghĩ thế nào .chứ cụ nói thế thì chỉ càng làm thêm trò cười cho tất cả cụ mợ nào ở đây nói được tiếng Anh .Chẳng có thể loại nào phát âm như cụ viết hết .cụ làm quá hay lại muốn tỏ ra nguy hiểm nữa vậy??
đúng là cụ cố tình miệt thị .chẳng ai nói như cụ diễn tả cả
kích mà thành k..ứt thì đúng là ......éo đỡ được ..cụ cứ làm như trong sg người ta mù chữ ko được đi học .2 cái âm hoàn toàn khác nhau thế ..kích = kít thì nghe còn ngửi được .
nhạc pop = nhạc Bóp thì những ai ko biết tiếng anh thì đọc như thế là đúng .dân biết tiếng anh ko ai đọc thế cả ..B và P khi đi học .thầy giáo bắt để tờ giấy ngay miệng và bắt phát âm đúng .chữ B thì nói mạnh hơn ..chữ P thì nói nhẹ hơn ..cho tờ giấy bay ít và bay nhiều .cụ nghĩ sao vậy ??
you = du .. ở HN thì mới đọc you=dziu ..I love you = I love dziu ..trong SG đọc I love you = I love du
Do = Đu ..never có dấu nặng ..
Did = Đí..t
Did not = Đí..t nót ...mịe ..cụ cố tình dìm hàng vãi lều đấy cụ ah ..thích thì vào SG nói tiếng Anh độ nhá .

Về giấy cuộn vệ sinh làm giấy ăn ..có khi nó còn sạch hơn cái loại giấy hình vuông mà hơi ko được trắng tinh cho lắm đấy cụ ah

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Sài Gòn cụ ạ!Nơi cụ khen hết lời mà không có nhận ra?
nói thêm với cụ cho vui thôi, cụ xem kỹ lại cái hình xem nó ở đâu nhé. Ở sài gòn, người ta không mặc áo len kín cổ, áo rét giữa ban ngày để ngắm hoa đâu cụ ạ!
Mà ở đâu cũng vậy, mình đừng làm thế, cũng như đừng để người nhà mình làm thế là OK rồi

Be Grace

Xe điện
Nói ngọng N,L thì không chỉ người HN mà một số tỉnh miền bắc cũng nói ngọng, nhưng mức độ thì rất thấp. Cơ quan tôi có 300 người thì chỉ có 1 người nói ngọng N,L, ở quê tôi trong một xã cũng chỉ có vài người lẫn N,L, tỷ lệ chỉ khoảng 0,3-0,5% dân nói ngọng 2 âm này. Ai nói ngọng như vậy thường bị mọi người chê cười, nay còn đưa thành chiến dịch chỉnh sửa.
Trong nam thì 99% nói sai, thế mà chẳng ai biết để sửa.
Sai ít nhưng đã biết để sửa, sai nhiều nhưng không biết để sửa, hai cái ấy khác nhau lắm.
hohoho đọc bài này của cụ lại làm em nhớ đến bài phát biểu của ông giám đốc xí nghiệp xe buýt quá " chỉ có 1% người dân phàn nàn và ko hài lòng về xe buýt " hahahaahah

Be Grace

Xe điện
Đọc là Dziệt nam chứ còn gì
cái này thì cụ đúng ..đọc là Diệt Nam hay Dziet Nam ..vì họ nói V = D mà ..nhưng có cụ CR Vic thì bảo người SG đọc Việt Nam thành Diệc Lam ..Dịt Lam ...hohohoho thế mới hài

Hủ tíu gõ là những người Miền Trung, chính xác là Quãng Ngãi vào bán chủ yếu là buổi tối từ khoảng 18h-3h sáng hôm sau anh à.
Ban ngày ko có HT gõ chỉ tối mới có anh nhé

Ban ngày chủ yếu người ta bán ở vỉa hè và quán ăn ta vẫn hay gọi là Nhà Hàng anh ơi
Còn hủ tíu Nam Vang gồm có Tim, gan, cật....đặc biệt nước lèo có thịt bằm xuất xứ từ Câmpuchi nên gọi là HT Nam Vang (một tên gọi cũ của Nông Phênh, Thủ Đô CPC ).
Nước lèo ko có thịt bằm xuất xứ từ Mỹ Tho anh nhé (hôm buổi trưa ae mình đi CT đó anh nhớ chưa?)
Ra thế, giờ thì anh hiểu Hủ tíu gõ là gì và như thế nào rồi
Lại còn phân biệt được Hủ tíu Nam Vang và Hủ tíu Mỹ Tho nữa chứ :))

Be Grace

Xe điện
Vậy thì em cũng vô SG và chứng kiến rồi cụ ạ.Tiếc rằng em chỉ chụp cái đẹp, cái xấu đập vào mắt coi như em mù!Mấy bạn SG cứ cảnh báo cướp giật, móc túi đầy ra.Đi cùng bạn SG,em cầm điện thoại nghe mà bạn SG cứ nhắc em nghe ĐT phải nghe tai phải. Em thì quen cầm Đt thay trái nên cứ phải vòng sang bên tai phải mỏi cả tay ý!

Còn bên thớt hoa hôm qua em thấy 1 phụ nữ trẻ (ở Hội hoa SG) trèo rào theo tư thế song phi sợ tóa!

Mà HN dư lày cụ ra làm gì! Phí!
em cảnh báo ở bài trước rồi .SG móc túi với giật Đt kinh lém ..nhất là nơi đông người .

CR-Vic

Xe container
cái này thì cụ đúng ..đọc là Diệt Nam hay Dziet Nam ..vì họ nói V = D mà ..nhưng có cụ CR Vic thì bảo người SG đọc Việt Nam thành Diệc Lam ..Dịt Lam ...hohohoho thế mới hài
Mợ nói người Bắc (thậm chí nói hẳn là Hà Nội luôn) là hay nói ngọng L và N. Điều này có thể đúng vì dân tứ xử về Hà Nội làm ăn và sinh sống, chưa kể một số vùng chữ L và N bị sử dụng chéo có tính truyền thống. Nhưng mợ không biết là trong Sài Gòn cũng ngọng L và N khá nhiều (đặc biệt là dân gốc Hoa) vậy đọc là Diệc Lam hay Dịt Lam vẫn có chứ chả có gì mà phải hố hố hố với cả hài hước cả.

Nhắc nhỏ mợ một câu là dân làm thuê cho Tây ở OF này hơi nhiều, và nhiều người trong số đó là dân Ngoại Ngữ chính hiệu có ăn học ở Cambridge và Oxford đàng hoàng để hiểu tiếng Anh là như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

bach82

Xe hơi
hix...........e cũng bôn ba trong a hai 5năm,h cũng ra với a cả Đô,đến giờ e cũng ko giải thích nổi sao e pải ra ngoài lày,e ngu quá,cụ lào như e chia sẻ cùng e với,thớt sau e mag cả hầm rượu ông cụ nhà e ngâm mời các cụ ợ!

Vinh Nguyễn

Xe điện
Ra thế, giờ thì anh hiểu Hủ tíu gõ là gì và như thế nào rồi
Lại còn phân biệt được Hủ tíu Nam Vang và Hủ tíu Mỹ Tho nữa chứ :))
Ăn là nghề của em mừ, ặc ặc
Nhắc chi anh ơi em thèm tô HT khô qué. Ôi em thèm!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Cho em nói 1 câu rất thật:

Một số cụ, mợ vẫn khoái chấp nhất nhau từng câu từng từ đấy à? chưa thoát khỏi cái văn hoá LÀNG TÔI à???

Be Grace

Xe điện
Mợ nói người Bắc (thậm chí nói hẳn là Hà Nội luôn) là hay nói ngọng L và N. Điều này có thể đúng vì dân tứ xử về Hà Nội làm ăn và sinh sống, chưa kể một số vùng chữ L và N bị sử dụng chéo có tính truyền thống. Nhưng mợ không biết là trong Sài Gòn cũng ngọng L và N khá nhiều (đặc biệt là dân gốc Hoa) vậy đọc là Diệc Lam hay Dịt Lam vẫn có chứ chả có gì mà phải hố hố hố với cả hài hước cả.

Nhắc nhỏ mợ một câu là dân làm thuê cho Tây ở OF này hơi nhiều, và nhiều người trong số đó là dân Ngoại Ngữ chính hiệu có ăn học ở Cambridge và Oxford đàng hoàng để hiểu tiếng Anh là như thế nào.
cụ mang người Hoa vào cộng chung với người Việt ?????????????? oki ..cụ thật là tài ba .em xin lỗi cụ ..em sai ..vì em quên SG cũng có người Hoa nói tiếng Việt .xin lỗi cụ nhé :))
Vâng .chính vì những người ăn học ở Cambridge và Oxford đàng hoàng nên họ mới chẳng bao giờ dám thốt ra những từ phiên âm cực chuối như 1 số cụ đang hoang tưởng trên đây ah ...tôi lại phải đi sửa lại từng từ phiên âm cho các cụ hoang tưởng ấy đọc ..nhưng e rằng bệnh khó chữa ...hy vọng cụ cũng nằm trong số ăn học ở " Cambridge và Oxford " kia ...cho bố mẹ cụ được nhờ tài năng của cụ ..cụ giỏi quá ..em ngưỡng mộ cụ ..bố mẹ cụ thật có phước .

Chỉnh sửa cuối:

xe ngua go

Xe buýt
hix...........e cũng bôn ba trong a hai 5năm,h cũng ra với a cả Đô,đến giờ e cũng ko giải thích nổi sao e pải ra ngoài lày,e ngu quá,cụ lào như e chia sẻ cùng e với,thớt sau e mag cả hầm rượu ông cụ nhà e ngâm mời các cụ ợ!
Kụ đi theo tiếng gọi nơi hoang dã thì còn hix làm gì, khú khú