Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

Be Grace

Xe điện
Tối đi lượn quanh quận 10 đi, sẽ thấy thôi, đơn giản quá. Tôi thiếu tiền quá nên cần bạn mua vé mời vào Sg hay sao?
Loại như mợ thì có tư cách gì đâu? Nói thật nghe giọng mợ, nhìn avata của mợ tôi thấy giống mấy em chuyên show hàng quá wc lắm. Ngoài đời tôi bình thường, được cái gặp người như thế nào thì tôi như thế thôi. Số điện thoại tôi đăng trên này đấy, có gì mà không ai biết đâu. Loại như mợ nếu cho tôi, tôi cũng không thèm cho nó bẩn ...
mượn lời của thớt " Do you know Who I am " ... tôi xin nói với cụ 1 câu " Nếu muốn chuyện đó với tôi thì cụ cũng phải xếp hàng chờ ah " .....thảo luận ko bằng 1 con đàn bà ..tức quá ..ấm ức quá ..quay sang nói người ta thế này thế kia ..xin lỗi cụ .tôi sẽ nhờ Mod can thiệp vào những lời lẽ vô văn hóa cụ xúc phạm tôi như trên nhá .còn tôi thế nào ..loại như cụ thì là no way để biết ah .

Một số cụ mợ sa đà tranh luận, mất cả khôn, bắt đầu xúc phạm, miệt thị.
Em rất tiếc khi phải dùng thẻ ngay ngày đầu năm mới, nhưng chắc chắn phải thế để sự việc không đi quá đà

vudinhquang

Xe container
Hôm tới em vô trỏng phôn Mợ đi ăn ốc nhá! Hơn tháng trước em vô SG ngồi với cụ Connhaphuho.Zui ơi là zui!
ở sg em toàn gọi là quán Ốc ...chứ ko gọi quán hải sản ..mặc dù tất cà những gì nó bán đa số là hải sản ah :) :)

cụ cho tôi địa chỉ mấy quán hủ tíu vỉa hè nào bán 15 với 10K với ..tôi cám ơn cụ lắm lắm luôn đấy ah ..nhưng nhớ là cho người ăn đấy nhé .....nhà tôi ngay khu Q10 cụ nói đấy ..mà tôi tìm đỏ con mắt mà chỗ nào bán 15 với 10K 1 tô ..tôi mời cụ vào SG ..tôi trả tiền vé oki???
.OF cũng 5 .7 loại người ..loại như cụ thì ko đủ tuổi gặp bố mẹ tôi ..chứ tôi thì dư tư cách để gap cụ ..nhưng còn phải suy nghĩ xem cụ có đáng hay ko? hay chỉ làm bẩn mồm .bẩn mắt tôi .xin lỗi cụ ..trên OF này có ai biết cụ ngoài đời thế nào ko ah ? hay dự lên đay ko ai biết mình nên chém vãi luyện thế
Cái này mợ Be không đúng rồi
Năm 2010 em vào Quận 5 ăn Hủ tíu gõ 7k/tô: suýt ngã người vì rẻ
Sáng sau tìm hẳn một quán hủ tíu ngồi ăn: thanh toán 2 tô 16k =D>

Mấy hôm trước ở trong ấy em cũng ăn sáng ở Quận 10 và đúng là 15k/tô nhá, có điều hơi ít, sức em 1 tô hơi ít mà 2 tô thì lại hơi nhiều ;)
Để điều em nói có sức thuyết phục, em cho mợ xem 2 ảnh này:

Bà lão bán Hủ tíu ngay trước cái Nhà nghỉ em ở, giá như cụ SoDepCatTuong nói: 150k/ngày

Địa chỉ thì là đối diện với cái nhà này

Mợ xem sang năm trả xiền vé em nhá, em vào mời mợ đi ăn Hủ tíu

Chỉnh sửa cuối:

113-0F

Xe tải
Em tưởng các lãnh đạo bận đi Dìn Phàn Sáng hết rồi k có ai coi quán để tranh luận, xúc phạm nhau như vậy mà k xử lý ngay. Hoan hô 2 lãnh đạo hungalpha và 2snguyen có mặt kịp thời

ynhi2208

Xe điện
Em tưởng các lãnh đạo bận đi Dìn Phàn Sáng hết rồi k có ai coi quán để tranh luận, xúc phạm nhau như vậy mà k xử lý ngay. Hoan hô 2 lãnh đạo hungalpha và 2snguyen có mặt kịp thời
Cụ là 113 không có ý kiến gì mà lại còn chờ lãnh đạo à :P

AN_NHIEN

Xe buýt
E mới vào SG đầu tháng 12/2011, ăn hủ tiếu Nam Vang gì đó có 7k/tô, bé tẹo tèo teo, ở quận 10 ạ.
Cafe vỉa hè cạnh VietnamDesigner House có 8k/ly, và đặc trưng là em thấy rất nhiều đá!

lắc lư

Xe tải
Một số cụ mợ sa đà tranh luận, mất cả khôn, bắt đầu xúc phạm, miệt thị.
Em rất tiếc khi phải dùng thẻ ngay ngày đầu năm mới, nhưng chắc chắn phải thế để sự việc không đi quá đà
Em thấy cụ xì lốp trước mà không xì lốp sau. Cụ xì thì xì cho nó cân chứ ạ.
Các cụ xúc phạm nhau quá. Năm mới mất cả vui.
To: Cụ số đẹp: Cụ tranh luận với mợ làm gì, cho dù cụ có đúng vẫn mang tiếng "đờn bà" mệt lắm cụ ạ.

Thịnh An

Xe tải
Đố các cụ ở nội thành HN có quán nào phở bò 15k mà vẫn to, ngon bình thường không ạ ? e đồ ít cụ biết lắm mặc dù các cụ sống ở HN hàng chục năm nay, vậy nên đừng cụ nào cãi sống cãi chết là không có nhá :)) [-X

Em thấy cụ xì lốp trước mà không xì lốp sau. Cụ xì thì xì cho nó cân chứ ạ.
Các cụ xúc phạm nhau quá. Năm mới mất cả vui.
To: Cụ số đẹp: Cụ tranh luận với mợ làm gì, cho dù cụ có đúng vẫn mang tiếng "đờn bà" mệt lắm cụ ạ.
Em đã xử lý theo 3 nguyên tắc:
1- Người có sai phạm sẽ bị xử lý
2- Lỗi đến đâu xử đến đó
3- Nếu nương nhẹ được thì nương nhẹ

Cả cụ Số Đẹp và mợ Be đều được hưởng khoản 3 vì hôm nay là năm mới ạ

binbin68

Xe hơi
Đố các cụ ở nội thành HN có quán nào phở bò 15k mà vẫn to, ngon bình thường không ạ ? e đồ ít cụ biết lắm mặc dù các cụ sống ở HN hàng chục năm nay, vậy nên đừng cụ nào cãi sống cãi chết là không có nhá :)) [-X
Ngay gần nhà em nhé (cũng gần nhà cụ vudinhquang thì phải). Một quán đối diện bia vỉa hè Hàng Bún/Quán Thánh Một quán ở góc Hàng Bún/Nguyễn Trường Tộ và một quán là sữa chua, nếp cẩm bán phở sánh góc Nguyễn Trường Tộ/Hàng Than.

AN_NHIEN

Xe buýt
E thấy nhiều người nói SG ăn uống mua sắm đắt, nhiều người lại nói SG ăn uống mua sắm rẻ, em thì thấy tùy nơi, tùy địa điểm, tùy cả việc mình có tìm được nơi rẻ hay không thôi. Rẻ cơ mà ngon,nhiều, chất lượng mới khó.
Mặc dù thức ăn SG rẻ thật đấy,nhất là mấy quán vỉa hè, có 7k một tô giật cả mình sợ nghe nhầm, cơ mà nó bé bé thôi, còn chỗ nào cỡ 15k cũng là tương đối rồi đấy ạ, cafe thì có nơi 8k/ly, nơi 12k/ly, và lần nào cũng kèm thêm ly trà, tuy nhiên thì cafe lúc nào cũng nhiều, và nhiều đá viên.

Tuy nhiên, thích chỗ đắt thì cũng có nơi đắt tương đối đấy ạ, sáng ly cafe 8k, tối vào nơi cũng lấp lánh một tí mất 70k/ly cafe b-(

AN_NHIEN

Xe buýt
Cơm rẻ thì cơm gà xối mỡ ạ, rất nhiều ở Q.10, Q.3, CMT8, là nơi em hay đi bộ ngắm phố xá thôi ạ, cơm với đùi gà xối mỡ, toàn gà với cơm, cũng vừa rẻ vừa no, còn ngon thì tùy khẩu vị ạ, nước dùng là nước sâm có 4k/ly , cơ mà cái món nước sâm này e không thích, nhưng nhiều người thích.

Muốn lịch sự hơn, ngon hơn thì em hay vào Cơm tấm Cali ạ, cả chuỗi hệ thống cơm tấm Cali, cũng khoảng 45-50k/đĩa.

Còn thích lịch sự hơn tiếp khách thì cơm bắc Tuấn và Tú, ở Nguyễn Thiện Thuật thì phải, cơm ngon lắm ạ, khách vào tự mở cửa như vào nhà mình, một hôm ăn ở đây em thấy cả bạn Ca sĩ Ngọc Anh vào ăn cùng với một bác giai, nhưng mà cơm ở đây cũng đắt so với rẻ, và rẻ so với rất đắt ạ! He he.

Có lần em ăn hải sản ở khu vực Thanh Đa, quán rộng bình dân, có 180k/kg cua, cơ mà tối hôm sau ra một quán khác ngoài phố thì cua đấy nhưng 480k/kg ạ!

Còn một số địa điểm trong SG, đắt rẻ đều có hết ạ.

AN_NHIEN

Xe buýt
Trải nghiệm giữa Cả Đô và Hai Lúa, thì trải nghiệm ở Hai Lúa em cũng chỉ có thời gian ngắn hạn thôi ợ, nhưng cũng thấy được một số đặc trưng khác nhau và giống nhau.
Bảo là ở SG người tốt lắm,thật thà lắm cơ mà chắc số em làm sao í, em gặp trường hợp bác xe ôm, tiện thể xe ôm cạnh khách sạn em ở, nên em gọi luôn để đi và về cho tiện, em mặc cả 60k, cơ mà đến nơi bác ấy bảo em phải trả 100k, vì bác ấy đi nhầm đường nên xa hơn, đường xá thì em không biết, bác ấy đi nhầm đi sai đi thiếu là do bác ấy, thế cơ mà nhất định đòi 100k, thôi lạ nước lạ cái em trả 100k cho lành và cắt luôn chiều về, từ đó trở đi chả bao giờ nhìn mặt bác xe ôm ngay cạnh khách sạn, mà lần nào vào em cũng thấy bác ấy ngồi ở đấy!
Cũng từ đó lần nào đường ngắn đường dài em bắt taxi cho lành, ra đầu phố mua trái cây em đi bộ cho tiện!

Vinh Nguyễn

Xe điện
@So Dep & Bé Be: em can 2 cụ mợ bằng cái phi 200 lít luôn, tranh luận cho vui ở quán cafe cho vui ai lại mang bực mình vào người.
Tranh luận để tìm ra ưu & nhược điểm của SG, HN (2 đô thị lớn nhất VN mà cũng là đại diện cho 2 miền Nam, Bắc) để cta kế thừa truyền thống tốt đẹp của dân Việt và loại dần những điều ko hay để chúng ta có CS thoả mái hơn thì cuộc đời sẽ đẹp hơn bao nhiêu.....
@ Thịnh An: Rượu vào thì lời mới ra chứ hả :))(b)
@An Nhiên: SG là nơi phồn hoa đô hội, nên thượng vàng hạ cám, cái gì cũng có cụ ạ. Đắt hay rẻ cũng tuỳ người, miễn sao hợp với mình thì chén thui, phải hông cụ:P
@Cụ Vudinhquang: ở SG nói đi ăn Ốc mặc định là Quán Hải Sản cụ ạ, mà cũng rẻ chứ ko đắt lắm đâu. Cụ vào SG mà tìm đc Ốc đồng thì cũng đỏ 2 con mắt luôn ý
@All: mong mọi người tranh luận trên tinh thần cầu tiến chứ đừng mạt sát cá nhân ko hay tí nào!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vudinhquang

Xe container
Em yêu cả HN và SG. Cơ mà em phản đối cái kiểu chụp ảnh dìm hàng ở miền này đem so sánh với ảnh đẹp ở miền khác.(Ví dụ như ảnh phản ánh Công an trong thớt này chẳng hạn, và nhiều trường hợp khác nữa...)

@So Dep & Bé Be: em can 2 cụ mợ bằng cái phi 200 lít luôn, tranh luận cho vui ở quán cafe cho vui ai lại mang bực mình vào người.
Tranh luận để tìm ra ưu & nhược điểm của SG, HN (2 đô thị lớn nhất VN mà cũng là đại diện cho 2 miền Nam, Bắc) để cta kế thừa truyền thống tốt đẹp của dân Việt và loại dần những điều ko hay để chúng ta có CS thoả mái hơn thì cuộc đời sẽ đẹp hơn bao nhiêu.....
@ Thịnh An: Rượu vào thì lời mới ra chứ hả :))(b)
@An Nhiên: SG là nơi phồn hoa đô hội, nên thượng vàng hạ cám, cái gì cũng có cụ ạ. Đắt hay rẻ cũng tuỳ người, miễn sao hợp với mình thì chén thui, phải hông cụ:P
@All: mong mọi người tranh luận trên tinh thần cầu tiến chứ đừng mạt sát cá nhân ko hay tí nào!

Chỉnh sửa cuối:

AquariusW

Xe buýt
ok ..là đa số em biết ..bạn bè em biết ..họ hàng hang hốc nhà em biết ....ở SG bắt gặp 1 người nói giọng Bắc thì quá ư bình thường ..ra HN bắt gặp người giọng miền Nam hơi hiếm ..có chăng như 1 số cụ hay đi masage hay gội đầu ..bia tay vịn thì đúng là 1 số em nói giọng miền trong thật ( Miền Tây ) :)) ..ko bít cụ Quăng có trong số đó ko ah .. em Fun tí :)) đừng mắng em ........
Em không biết mợ tiếp xúc nhiều đến đâu, em đồng ý với cụ Quăng là "đa số mà mợ biết". nhưng mợ nhận xét thế này em thấy là mợ chưa biết rõ về những người từ SG ra Bắc làm việc. Em làm việc với nhiều người từ SG ra HN làm ăn, giống như cụ Quăng nhận xét, từ rất nhiều nhóm ngành nghề khác, đàng hoàng và có tri thức, chứ kg nằm trong nhóm massage gội đầu mợ nhé.

Về cái vụ N với L ấy, nói thật ở HN vẫn có một số khu vực người dân nói ngọng như vậy, điển hình là ngay giữa quận Đống Đa, khu vực phường (làng) Khương Thượng, đa số dân gốc ở đây nói ngọng l và n. Hoặc qua cầu sang Đông Anh, nhiều người ngọng, thậm chí cả viết cũng vẫn sai. Còn lại thì Hà Nội nói không chuẩn R, nói tất là D, ai để ý rèn luyện thì mới phát âm chuẩn được.

Ngoài ra, em góp ý với mợ cũng nên bình tĩnh khi tranh luận, nói thật cái từ 'understand?' của mợ í, có nhiều hàm ý lắm, trong một số ngữ cảnh nhất định, từ đó có ý coi thường người khác đấy ạ. Mợ bảo mợ làm cho nước ngoài, nên em tin mợ cực hiểu việc này. Em rất ấn tượng với mợ từ cái thớt gì về người HN vào SG làm việc và comment của mợ ở một số thớt khác, em thấy mợ nóng tính quá. Hình như mợ còn đang có bầu thì phải, nhẹ tính thôi cho con sau này dễ tính mợ ạ ( nếu em nhớ nhầm thì xin lỗi mợ).

maple_leaf

Xe điện
Hơn 10 năm về trước em ra HN chơi, thấy cái gì cũng quá rẻ so với SG (nói tiếng miền Nam bị chặt chém rồi vẫn thấy rẻ hơn), bây giờ thì mắc hơn nhiều rồi. Mà giá cả mắc hơn là sự thiệt thòi cho các bác đấy chứ hãnh diện gì, các bác phải chi nhiều hơn (phục vụ kém hơn) trong khi thu nhập chắc gì cao hơn trong SG.

AN_NHIEN

Xe buýt
Em nghĩ là chả ai hãnh diện gì việc mình phải mua đắt cả, tiêu chí giờ là vừa Rẻ vừa Đẹp vừa Tốt vừa Bền! Mí cả nhiều cụ nói mợ Be nhỉ, tính mợ ấy xưa nay vẫn thế, sau dấu chấm không bao giờ viết hoa! :D

Hơn 10 năm về trước em ra HN chơi, thấy cái gì cũng quá rẻ so với SG (nói tiếng miền Nam bị chặt chém rồi vẫn thấy rẻ hơn), bây giờ thì mắc hơn nhiều rồi. Mà giá cả mắc hơn là sự thiệt thòi cho các bác đấy chứ hãnh diện gì, các bác phải chi nhiều hơn (phục vụ kém hơn) trong khi thu nhập chắc gì cao hơn trong SG.