Trải nghiệm hệ thống cân bằng điện tử (VSC.ESP..)

HA SONG DANH

Xe hơi
Cụ nói sai nữa rồi. EBD là EBD, BA là BA chứ sao lại giống nhau được. Hầu hết xe TOY LD (kể cả VIOS) hiện nay được trang bị: ABS + BA + EBD. Cụ nhầm nhọt rồi :D
cũng không hặn cụ à.
em giải thích rõ nhé:
ebd: nó ra sau ba .đều là hỗ trợ lực phanh điện tử. hỗ trợ của EBD tăng độ chính xác khi phanh và đều lên bánh xe tùy vào các trường hợp cho bánh trước nhiều lực hơn bánh sau. bánh bên fai nhiều hơn hay trái nhiều hơn khi xe phanh đột ngột.. khi xe không tải phanh.....hay khi xe có tải....C hính xác hơn khi phanh là ở chỗ đó cụ à.
Cong BA .HỖ TRỢ LỰC PHANH ĐIỆN TỰ nhưng sự hỗ trợ ít hơn .chỉ tập trung vào bàn đạp phanh khi đạp phanh không đủ lực.
- cÁC DÒNG XE: 1.CÓ ABS
2.CÓ ABS/BA
3.CÓ ABS/EBD
4.CÓ ABS /EBD/BẠ
5.DÒNG CAO CẤP. CÓ ABS/BA/ESPCOS XE CHỈ CÓ ABS/ESP
6..........EM CHỈ ĐI XE ĐẾN ESP CHƯA CÓ HƠN...:)

WHITE TIGER

Xe container
Em chạy xe Sprinter nên nhìn nhận nó như thế này.Cái EBD là phân bổ lực phanh điện tử,khi phanh nó hoạt động cùng ABS và ASR để tránh trơn trượt khi các cụ phanh trên đường không cùng mặt bằng giống nhau như 2 bánh bên lái trên đường nhựa còn 2 bánh bên phụ có đá dăm,đường đất hay vệ cỏ.Nếu 4 bánh trên cùng đường nhựa hay chỉ có 2 bánh bên lái thì cả ESP vẫn hoạt động để ổn định hướng lái.Còn cái hỗ trợ lực phanh khẩn cấp hoạt động khi các cụ đạp mạnh phanh hết mức khi đang chạy 80 thì như xe của em xe xuống đến dưới 40 nghe rõ luôn những tiếng khục khục khục khi phanh quá gấp.Còn khi các cụ chạy xe có cân bằng điện tử thì trước khi cua thì phanh lại cũng được,nhưng đã vào cua hoặc đang cua thì đừng đạp phanh thậm chí đạp thêm ga cho nó ổn định lại hướng xe.Nếu đạp phanh thì hệ thống cân bằng điện tử bị vô hiệu hóa bởi hệ thống EBD(phân bổ lực phanh điện tử)làm xe bị trượt đuôi khi cua

accord1992

Xe tăng
các bác nào xe mà có túi khí cũng nên tìm cách tháo ra cho đỡ mệt, lên xe nó cứ kêu tít tít bắt đeo dây an toàn nhức cả đầu, nếu nó nổ lại mất tiền thay thế, có khi còn làm vỡ cả mặt vẹo cả cổ nếu ngồi không đúng tư thế, dây an toàn cũng thế đeo vào vướng cả người giống đội mũ bảo hiểm vậy nóng hết cả đầu, mà xe đi trong phố toàn 20-30km/ngày thì dù có đâm trực diện đi chăng nữa thì 2 tay bám vào vô lăng cũng đủ chặt rồi cần gì mấy cái kia cho chết tiền.
hôm nào kụ ra quốc lộ thì nhớ lắp vào nhé.

HA SONG DANH

Xe hơi
Em chạy xe Sprinter nên nhìn nhận nó như thế này.Cái EBD là phân bổ lực phanh điện tử,khi phanh nó hoạt động cùng ABS và ASR để tránh trơn trượt khi các cụ phanh trên đường không cùng mặt bằng giống nhau như 2 bánh bên lái trên đường nhựa còn 2 bánh bên phụ có đá dăm,đường đất hay vệ cỏ.Nếu 4 bánh trên cùng đường nhựa hay chỉ có 2 bánh bên lái thì cả ESP vẫn hoạt động để ổn định hướng lái.Còn cái hỗ trợ lực phanh khẩn cấp hoạt động khi các cụ đạp mạnh phanh hết mức khi đang chạy 80 thì như xe của em xe xuống đến dưới 40 nghe rõ luôn những tiếng khục khục khục khi phanh quá gấp.Còn khi các cụ chạy xe có cân bằng điện tử thì trước khi cua thì phanh lại cũng được,nhưng đã vào cua hoặc đang cua thì đừng đạp phanh thậm chí đạp thêm ga cho nó ổn định lại hướng xe.Nếu đạp phanh thì hệ thống cân bằng điện tử bị vô hiệu hóa bởi hệ thống EBD(phân bổ lực phanh điện tử)làm xe bị trượt đuôi khi cua
bác tiger noi dung mot phần,
cái quan trọng là EBD KHÔNG THỂ CAN thiệp vào vào hệ thống của ESP CỤ À. ESP luôn đi cùng ABS .VÀ XE ĐÓ CÓ BA HAY EBD HAY KHÔNG TÙY VÀO DÒNG XE NHUNG CÓ EBD CHƯA CHẮC CÓ ESP. CÓ ESP CÓ THỂ CÓ EBD VÀ CÓ XE KHÔNG CẦN ,VÌ ESP LÀM VIỆC ĐỘC LẬP KHÔNG PHỤ THUỘC, ĐIỂM QUAN TRỌNG LÀ ESP PHẢI ĐI CÙNG ABS.
CỤ NÓI VỀ CHỨC NĂNG CỦA EBD EM ĐỒNG Ý LÀ CHUẬN. NHƯNG KHI VÀO CUA ESP KHÔNG BỊ LỆ THUỘC VÀO EBD( XE CÓ THÊM EBD KHI ĐÃ CÓ ESP ) NÊN KHÔNG THỂ VÔ HIỆU ESP KHI VÀO CUA HOẮC CỤ TẮT NÓ HẮC NỔ LỐP.
ESP CÓ THỂ LÀM GIẢM CÔNG SUẤT ĐỘNG CƠ TỰ ĐỘNG ,CÁI NAỲ EBD KHÔNG THỂ. CÓ THỂ EBD LẮP CÙNG ESP LÀM CHO HỆ THỐNG ESP PHANH CÂN BẰNG CHUẬN XÁC HƠN THÔI. BẠN THÂN ESP LÀ CAO CẤP VÀ CHUẬN XÁC RỒI.

HA SONG DANH

Xe hơi
em hôm nay đang công tác trên nhà máy xm tân quang ( cơ quan của bác huyndaii30) bằng sonata của công ty. Trước thì chỉ nghĩ thoáng rằng cái mặt ca lăng trước của xe nó nhăn nhúm nhàu nhĩ, vỏ thì uốn lượn như múi khế chỉ chắc cùng lắm 2 năm là chết chắc. Nay y rằng.
Ngồi vào xe em nhìn thoáng thấy có 6 túi khí, 02 cửa nóc (chả biết có tất cả là mấy túi khí và là xe nhập hay xe anh công do tế nhị em chả hỏi). Xe thấp ngồi rất bí và chật chội . Nội thất phần nhựa và vải trần, cạnh cửa thì rởm đúng chất xe hàn. Nhựa đen nâu bẩn bẩn dài dại, vải trần như pha nilon trung quốc, ghế da cũng xám dại, sau ghế miếng nhựa như hàng chợ lớn. Nói chung là thua xa độ tinh của tất cả các dòng toy ld, nó chỉ như hoặc hơn vios tx 1 chút. Xe đi 1 vạn 3 km mà ồn thôi rồi. Nhìn vô lăng chỗ bấm còi như cái miếng nhựa gá lỏng lẻo, khe hở nhìn rõ chi tiết phía dưới cạnh. Bác ca ngợi hoặc mang xonat ra so sánh với cam thì đúng là chưa đi hay chưa biết xe nhật!
Thế nên ngày càng vắng bóng trên đường là có lý do của nó thật! Cứ kể có vsc mà làm gì khi mà ngồi lên nội thất cứ như xe tàu ý! Chán toàn tập, mua 960t đúng là phí tiền![-X
em nói xe sonata y20 cụ à ,( chưa nói sonata mỹ nhé)không đi xe có chữ huyn dai - sonata
đó là xe anh công đặt hàng về bán cho dân ta và cắt nhiều óp sần rùi. Ghế da mauf nghi không màn hìng không áp suất lốp ,không esp.. Và không ....... Nhiều thứ

HA SONG DANH

Xe hơi
NHÀ EM CÓ MỘT CAM 3.5 ,CHÚ EM MỚI LẤY CÁI 2.5G. EM NÓI THẬT PÁC LEHONG .NHẬN XÉT LÀ MỌI NGƯỜI CHỨ KHÔNG RIÊNG EM.
CHỈ THUA CÁI LOGO .THI CÓ THỂ THUA TOÀN TOÀN 100% VÌ DAN TA KHÔNG ƯA XE HÀN VÌ XE NHẬT ĂN SÂU RỒI.
( em không can thiệp cuộc chiến son-cam nhé)

WHITE TIGER

Xe container
bác tiger noi dung mot phần,
cái quan trọng là EBD KHÔNG THỂ CAN thiệp vào vào hệ thống của ESP CỤ À. ESP luôn đi cùng ABS .VÀ XE ĐÓ CÓ BA HAY EBD HAY KHÔNG TÙY VÀO DÒNG XE NHUNG CÓ EBD CHƯA CHẮC CÓ ESP. CÓ ESP CÓ THỂ CÓ EBD VÀ CÓ XE KHÔNG CẦN ,VÌ ESP LÀM VIỆC ĐỘC LẬP KHÔNG PHỤ THUỘC, ĐIỂM QUAN TRỌNG LÀ ESP PHẢI ĐI CÙNG ABS.
CỤ NÓI VỀ CHỨC NĂNG CỦA EBD EM ĐỒNG Ý LÀ CHUẬN. NHƯNG KHI VÀO CUA ESP KHÔNG BỊ LỆ THUỘC VÀO EBD( XE CÓ THÊM EBD KHI ĐÃ CÓ ESP ) NÊN KHÔNG THỂ VÔ HIỆU ESP KHI VÀO CUA HOẮC CỤ TẮT NÓ HẮC NỔ LỐP.
ESP CÓ THỂ LÀM GIẢM CÔNG SUẤT ĐỘNG CƠ TỰ ĐỘNG ,CÁI NAỲ EBD KHÔNG THỂ. CÓ THỂ EBD LẮP CÙNG ESP LÀM CHO HỆ THỐNG ESP PHANH CÂN BẰNG CHUẬN XÁC HƠN THÔI. BẠN THÂN ESP LÀ CAO CẤP VÀ CHUẬN XÁC RỒI.

Đúng vậy.Nếu xe đang cua thì ESP đang hoạt động bằng cách sử dụng phanh chéo để bóp nhả.Nhưng nếu phanh khi vào cua ở những xe có thêm cả EBD thì xe sẽ phanh cả 4 bánh lại thì lúc đó xe rất dễ trượt đuôi xe vì EBD làm mất tác dụng của ESP.Nên ai đang đi những xe có ESP và EBD thì phanh trước khi cua,còn đã ôm cua thì không nên đạp phanh thậm chí còn phải đạp chút ga cho xe nó ổn định lại hướng

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
em có 3 con xe HÀN NÈ. các cụ không đi, khốnguwj djung nó cứ nói bừa
em lái 1 genis, 1 y20, 1sorento đều xe nhập lướt. không fai xe anh CÔNG nhé.
toyota liên doanh goi em bằng cụ so voi sonnata cua em. khong tin cho cac cu muon lai khong lay tien
em o HA NỘI.
NÓI BỪA QUÁ
Em chào cụ So ạ!=)) (em đi xe nhập, nhưng vẫn phải chào đấy ạ!).

adco

Xe điện
có bác đi altis mà lại chê đc sonata em thấy cũng giỏi, cho bác này ngồi lên RR chắc bác ấy chê tốt=))
Y chang cái ông đi fo tè mà cả ngày chê camry , ổng mà lên được sonata chắc chắn tầm lexus cũng khg có cửa >:/

HA SONG DANH

Xe hơi
Đúng vậy.Nếu xe đang cua thì ESP đang hoạt động bằng cách sử dụng phanh chéo để bóp nhả.Nhưng nếu phanh khi vào cua ở những xe có thêm cả EBD thì xe sẽ phanh cả 4 bánh lại thì lúc đó xe rất dễ trượt đuôi xe vì EBD làm mất tác dụng của ESP.Nên ai đang đi những xe có ESP và EBD thì phanh trước khi cua,còn đã ôm cua thì không nên đạp phanh thậm chí còn phải đạp chút ga cho xe nó ổn định lại hướng
\
vậy nên khi xe trang bị ESP THÌ KHÔNG TRANG BỊ ebd bác à. xe có ebd thì ít ỉ khi có esp

HA SONG DANH

Xe hơi
\
vậy nên khi xe trang bị ESP THÌ KHÔNG TRANG BỊ ebd bác à. xe có ebd thì ít ỉ khi có esp
CÒN NGUYEN TÁC KHI VÀO CUA LÀ CÓ THỂ CHUẬn BỊ RÀ PHANH( gặp tình huống xấu...). MỚM GA LÀ CÁCH CHỐNG TRƯỢT TỐT NHƯNG Ở MỨC Độ GA HỢP LÝ .MỚM GA VÀ CẮT CUA LÀ KHINH NGHIỆM VÀO CUA CỦA EM ...
( TÙY VÀO ĐƯỜNG CUA)

WHITE TIGER

Xe container
\
Hình như bác không biết hoặc bác cố tình không biết hoặc nữa là đá đểu thì phải

Cái xe khách 16 chỗ Sprinter 313 của em có ABS,ASR,EBD,ESP.Xe có ESP thì chắc chắn 9 phần 10 xe đó có EBD(phân bổ lực phanh điện tử).Còn nếu bác muốn khẳng định 1 cái gì đó bác nên dẫn chứng từ hãng là xe có hay không có hệ thống nào.Còn xe có ESP thì chắc chắn 9/10 có EBD.Xe có EBD thì chưa chắc đã có ESP

HA SONG DANH

Xe hơi
hình như bác không biết hoặc bác cố tình không biết hoặc nữa là đá đểu thì phải

cái xe khách 16 chỗ sprinter 313 của em có abs,asr,ebd,esp.xe có esp thì chắc chắn 9 phần 10 xe đó có ebd(phân bổ lực phanh điện tử).còn nếu bác muốn khẳng định 1 cái gì đó bác nên dẫn chứng từ hãng là xe có hay không có hệ thống nào.còn xe có esp thì chắc chắn 9/10 có ebd.xe có ebd thì chưa chắc đã có esp
ko đá đểu. Em có nói là có esp thì không có ebd đâu. Chỉ nói xe có và xe không có. đa ohaan không trang bị esp khi có ebd. Esp là nó tự lam nhiêm vu phân bộ lực phanh vào các bánh rồi . Phân bộ lực này hiểu khac kiểu ebd . Esp chi can đi kem abs. Còn nhung cac khac thi em không rõ.
Esp đã có thì không cân thêm ebd. Khi ebd nó tác đông ngược với esp khi phanh. Esp khi vào cua giúp phanh tốt hơn .chống trượt ngang.. Vang đuôi/// nếu có ebd khi vao cua nếu phanh lam xoay xe thì không nhà sx nào lắp nó cùng esp.nếu ebd hãm tác dụng khi vào cua của esp như cụ nói.
Esp chỉ cần trang bi cần và bắt buộc là abs. Có thêm ba. Nếu có thêm ebd thì không thể tác động lên xe làm bó xe khi vào cua....

HA SONG DANH

Xe hơi
hình như bác không biết hoặc bác cố tình không biết hoặc nữa là đá đểu thì phải

cái xe khách 16 chỗ sprinter 313 của em có abs,asr,ebd,esp.xe có esp thì chắc chắn 9 phần 10 xe đó có ebd(phân bổ lực phanh điện tử).còn nếu bác muốn khẳng định 1 cái gì đó bác nên dẫn chứng từ hãng là xe có hay không có hệ thống nào.còn xe có esp thì chắc chắn 9/10 có ebd.xe có ebd thì chưa chắc đã có esp
đúng ra .ebd..asr abs là một tổ hợp tạo nên esp. Nó là một hệ thống đồng nhất giúp việc lái xe an toàn khi phanh ,,khi vào cua..
Ebd không thể tác động ngược lên toàn bộ hệ thống.
Nếu như bác nói nó có tác động ngược ..thì xe có esp rồi không thê trang bị thêm ebd.
Nếu không tác đông ngược thì tất cả là 1. 1 hệ thóng phanh hoan hảo. ( nổ lốp và văng quá giới hạn thì bó tay...)

HA SONG DANH

Xe hơi
Và như vậy. Có 9/10 xe có esp và ebd.. Ba.... Là cụ đúng
nhu em nói..nó luôn là một hệ thống.
Ebd giúp xe có lực phanh đều ..không lệch .không nghiêng xe khi phanh.
Có lại xe trang bị esp thì chỉ có abs và ba đi kèm.. Tạo nên 1 hê thống .
Có xe có ebd.ba.abs tao nên 1 esp .....và thêm nhiều óp ssaafn nữa tạo ra xe cao cấp hơn . Lx 430 cua em chi có ba-ebd và abs tạo nên esp.
đây là dòng cao nhất em tưng lái.xe khác 9 chỗ tro lên em khong rõ.

WHITE TIGER

Xe container
đúng ra .ebd..asr abs là một tổ hợp tạo nên esp. Nó là một hệ thống đồng nhất giúp việc lái xe an toàn khi phanh ,,khi vào cua..
Ebd không thể tác động ngược lên toàn bộ hệ thống.
Nếu như bác nói nó có tác động ngược ..thì xe có esp rồi không thê trang bị thêm ebd.
Nếu không tác đông ngược thì tất cả là 1. 1 hệ thóng phanh hoan hảo. ( nổ lốp và văng quá giới hạn thì bó tay...)

Nếu bác chưa biết thì bác thử lái xe như thế này,chọn 1 đường cua gấp nhiều,chạy tốc độ trên 60km/h mà không đạp phanh.Sau đó cũng chạy đoạn đó nhưng chạy tốc độ đó vừa cua vừa đạp phanh để nghe xem có tiếng gì phía lốp sau.Thử bằng xe của Mer ấy để biết có tiếng gì phía sau khi đạp phanh vào cua.Còn nếu không biết tiếng gì thì hỏi hội OF mới đi Mùa Cang Chải 2 tuần trước khi ngồi sau nghe thấy tiếng gì khi xe cua nhanh và đạp phanh.Còn nếu chưa biết,chưa rõ thì cứ lái xe đi là biết chứ ngồi mà phán với đoán thì chả hiểu được vấn đề nó nằm ở đâu đâu.Với tôi trăm nghe không bằng 1 thấy,trăm thấy không bằng 1 sờ mà trăm sở chẳng bằng 1 lần sử dụng.Khi tôi đã viết ra cái gì thì đó là những cái tôi đã hiểu khi đã trải qua,đã gặp phải khi xử lý tình huống trên đường mà viết lại.Nếu chưa biết thì đừng phủ nhận những gì người khác đã trải qua,đừng đem các thông tin trên mạng ra phủ định những gì tôi đã thấy và cảm nhận.Còn nếu chưa biết thì tôi vẫn 1 câu nói:Cứ lái xe rồi sẽ biết

WHITE TIGER

Xe container
ABS,ASR,ESP chung 1 hệ thống để giúp xe cân bằng với kiểu phanh chéo,khi cua phải thì phanh bánh sau bên phải,nếu quá nhanh thì phanh bánh trước bên lái để cân bằng xe khi vào cua phải.Cua trái cũng như thế,với chế độ phanh chéo như thế thì chỉ có 2 bánh bị phanh lại còn 2 bánh không hề được phanh.Nhưng thằng EBD(phân bổ lực phanh điện tử)thì nó phanh cả 4 bánh nên nó tự nhiên làm mất tác dụng của phanh chéo.Hiểu vấn đề chưa,thế nên tôi mới nói trước khi cua thì đạp phanh,còn đã ôm cua đừng đạp phanh là như vậy