Trải nghiệm hệ thống cân bằng điện tử (VSC.ESP..)

beamnhi

Xe buýt
Sao mấy thằng tây nó ko biết yếu tố con người như em phuong tinh vi nhà mình nhỉ=)), đây cái quy định bắt buộc, xe LD nhà mình chắc loại từ vòng gửi xe :))
Tại vì xe ở Việt Nam VSC/ESP không bao giờ có cơ hội làm anh hùng cứu vỹ nhân nên dù có gắn cả chục cái tương tự VSC/ESP thì vẫn trượt, lăn, lật. Xe ở VN là do tài xế Việt chạy nên họ không gắn cho mấy bác giáo sư về VSC/ESP sợ mà không dám chạy ẩu =))

ceracera

Xe buýt
Tại vì xe ở Việt Nam VSC/ESP không bao giờ có cơ hội làm anh hùng cứu vỹ nhân nên dù có gắn cả chục cái tương tự VSC/ESP thì vẫn trượt, lăn, lật. Xe ở VN là do tài xế Việt chạy nên họ không gắn cho mấy bác giáo sư về VSC/ESP sợ mà không dám chạy ẩu =))
giỏi...giỏi hơn cả tây, tây phải bái phục làm sư cọ=))=))

ceracera

Xe buýt
Quay lại vấn đề "trải nghiệm" và "kỹ thuật" đi các cụ ơi, lạc đề hết cả rồi.
Hình như hỏi nhầm chỗ cụ à, bên box toi xe có đc trang bị hệ thống an toàn đó đâu mà có cảm nhận, Xe toi ld mà mất lái là tèo thôi.:))

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Chả có VSC mà người ta cứ mua ầm ầm nhỉ, chả cần cho người đi chọc ngoáy hãng khác! =))
Một đằng tiền thì bỏ nhiều hơn nhưng thiên hạ cứ lao vào mua, sản phẩm cứ ra cái nào là hot cái đó. Trong khi đó, có hãng xe khác xe nhiều núm bấm, vặn thuê đủ các thành phần đi khắp rêu rao quảng cáo, nói xấu các đàn anh nhưng chỉ vài ông tre trẻ mua. Có người chót mua thì phải lên diễn đàn loè gà để bán rồi thêm tiền để mua cái xe bản thân hôm qua vừa nói xấu. =))
Như vậy vấn đề là chất lượng sản phẩm của thương hiệu mới quan trọng chứ không phải dăm ba cái option đâu :))

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Hình như hỏi nhầm chỗ cụ à, bên box toi xe có đc trang bị hệ thống an toàn đó đâu mà có cảm nhận, Xe toi ld mà mất lái là tèo thôi.:))
Chả có VSC mà người ta cứ mua ầm ầm nhỉ, chả cần cho người đi chọc ngoáy hãng khác! =))
Một đằng tiền thì bỏ nhiều hơn nhưng thiên hạ cứ lao vào mua, sản phẩm cứ ra cái nào là hot cái đó. Trong khi đó, có hãng xe khác xe nhiều núm bấm, vặn thuê đủ các thành phần đi khắp rêu rao quảng cáo, nói xấu các đàn anh nhưng chỉ vài ông tre trẻ mua. Có người chót mua thì phải lên diễn đàn loè gà để bán rồi thêm tiền để mua cái xe bản thân hôm qua vừa nói xấu. =))
Như vậy vấn đề là chất lượng sản phẩm của thương hiệu mới quan trọng chứ không phải dăm ba cái option đâu :))
Thôi em xin các cụ :(

HA SONG DANH

Xe hơi
Em thấy chính bác tạo các chủ đề ở đây mà có vẻ bác chưa một lần giải thích vsc nó hoạt động thế nào. Có mỗi lần bác trích từ trang web của Toy, nhưng lại dùng Gú Gờ để dịch đọc lại rất buồn cười!
Đây là phần kỹ thuật của OFF, nếu thấy quan tâm đến vsc thì chắc bác nên đọc, tìm hiểu rồi đưa ra đây thảo luận có vẻ sẽ hay hơn là tạo rất nhiều topics với mục đích "chọc, ngoáy" như thế này (mà lại còn phải đổi nick nữa?)!
Còn chắc em lại khẳng định với bác một lần nữa là cái xe vừa đăng ký xong của em không phải là cái Toy. Với cái xe này tụi em đã mở các topics rủ nhau offline khắp nơi rồi. Chắc em không phải nhắc lại lần thứ 3 với bác là em chưa bao giờ cảm thấy phải đi làm thuê cho người nước ngoài, bác lại đừng như với nhiều người khác gán em là sâu hay gì gì đó... của Toy!
Chắc em cũng nên xin lỗi các bác đang làm trong các liên doanh, viết như vậy chỉ vì em thấy đáng lẽ đêm ngày phải lo cho công việc của người ngoài thì mình lo cho nhà mình vẫn hơn. Còn em cũng chẳng phản đối gì liên doanh cả, họ vẫn là các đối tác của tụi em. Hôm nay em vừa tiếp đại diện của một cty đến từ Anh Quốc, còn chiều mai em sẽ đi tham dự hội thảo do một cty khác của Đức mời...

Mà em cũng xin lỗi bác chủ topic, vì không biết cái nick mới này cũng của bác mà đã trót viết ở trên rồi, chứ những topic pick khác thì em chưa đọc cái nào cả. Nhưng em cũng xin dừng ở đây!
ông coopli biến cmnd ,nao ruot

HA SONG DANH

Xe hơi
Cái này cũng chỉ là tương đối thôi. Một cái Matiz lắp đủ ABS, BA, EBD, ESP cũng chưa chắc an toàn hơn cái Altis ko có ESP. Mà nếu thực sự ESP cứu được người khỏi lên nóc tủ, thì tất cả các xe ô tô đều phải có. Cá nhân e thấy nó vẫn chỉ là option. ABS quan trọng hơn nhiều, và hầu như xe nào cũng phải có!
mẹ nó chứ. altis ôm cua tay áo tầm 50km.h chi có xoay voàn tròn. nhung có ESP thì không sao.
nói thì fair có chuéng thực.
đi Hạ Long -Móng Cái. đi c200 ôm tay áo 60km/h vô tư. chú em đây đi ALTIS ôm 55km/h xoay 1 vòng và may có ABS nên cách vực 1,5m sự sống. nên nhớ fai thắt dây an toàn

HA SONG DANH

Xe hơi
Cái này cũng chỉ là tương đối thôi. Một cái Matiz lắp đủ ABS, BA, EBD, ESP cũng chưa chắc an toàn hơn cái Altis ko có ESP. Mà nếu thực sự ESP cứu được người khỏi lên nóc tủ, thì tất cả các xe ô tô đều phải có. Cá nhân e thấy nó vẫn chỉ là option. ABS quan trọng hơn nhiều, và hầu như xe nào cũng phải có!
nói thật .ISU ZU không hiểu cái gì là ESP VÀ ABS

HA SONG DANH

Xe hơi
em xin phép được lập thớt trải nghiệm vsc này, với mục đích xin đóng góp của các cụ đã đang sử dụng xe có gặp tình huống xe kích hoạt hệ thống nói trên.
Xe em cũng có chức năng đó nhưng chưa được gặp tình huống xe phản xạ ra sao, vậy cụ nào đã gặp thì nêu ý kiến ạ.
Nhiều cụ bảo cứ phải chạy nhanh như nước ngoài 100 200km mới cần
em thấy 40-50km hệ thống đã kích hoạt rồi
trại nghiệm nè;
về abs;
đi đường mòn hcm 120km/h có con chó chẩy qua đường lúc chập choảng tối, nhân phanh kịch sàn chân phanh rung như vào chỗ xóc. Chú em ngồi sau húc đầu vào ghế trước gãy tay trái.
Nhưng xe bẻ lái vô tư và thời gin phanh ngắn.
Esp:
đi se sonata y20.
Vào cua 80 ngay dốc ngã ba đồi.. Chỗ mấy anh xxx hay ăn cơm fia cuối dốc.khi em ôm cua thì giật mình vì bên lái là vực đầu xe cảm giác đi thắng vào cái vỉa chắn đường và vực
tay lái nhẻ bẫng như bị hụt đấy là cảm giác khi lái vào cua ..... Khi đó nếu ai từng gặp tình huống này sẽ hiểu thế nào là esp là rung giật vô lăng , cảm giác thật sự là vô lăng đang bẻ tay cầm lái của mình ..giật cục.......???????
đấy là esp . Thằng tây nó nghiên cứu và đưa vào tiêu chuẩn xe mỹ là đúng thôi...
Ai chưa gặp tình huống chớ nói bậy

tomhd

Xe buýt
Xe em có, mà chả bao giờ dùng..., nếu tháo ra bán được 1kusd mà ko ảnh hưởng đến máy móc, e bán luôn:D
Không mấy khi dùng nhưng lúc dùng thì là mạng sống đới cụ. Cụ vẫn chưa côi trọng em nó la sai lầm lớn đấy!

tomhd

Xe buýt
trại nghiệm nè;
về abs;
đi đường mòn hcm 120km/h có con chó chẩy qua đường lúc chập choảng tối, nhân phanh kịch sàn chân phanh rung như vào chỗ xóc. Chú em ngồi sau húc đầu vào ghế trước gãy tay trái.
Esp:
đi se sonata y20.
Vào cua 80 ngay dốc ngã ba đồi.. Chỗ mấy anh xxx hay ăn cơm fia cuối dốc.khi em ôm cua thì giật mình vì bên lái là vực đầu xe cảm giác đi thắng vào cái vỉa chắn đường và vực
tay lái nhẻ bẫng như bị hụt đấy là cảm giác khi lái vào cua ..... Khi đó nếu ai từng gặp tình huống này sẽ hiểu thế nào là esp là rung giật vô lăng , cảm giác thật sự là vô lăng đang bẻ tay cầm lái của mình ..giật cục.......???????
đấy là esp . Thằng tây nó nghiên cứu và đưa vào tiêu chuẩn xe mỹ là đúng thôi...
Cụ chuẩn. Votka cho cụ

HA SONG DANH

Xe hơi
em thấy 2 cái này khác nhau chứ cụ :) cái túi khí thì phải sao với abs và ebd. Mà em vẫn thấy tác dụng của cái vsc sao nó hao hao giống với cái ebd nhỉ :-/
edb là cái gì cụ??? Mà giống vdc????
Khi abs hoạt động là fai đạp phanh kich sàn khi đó chân phanh rung như vào chỗ xóc. để phụ cho abs khi đạp phanh không đủ lực thi có edb là hỗ trợ lực phanh
khi các pác đạp phanh đề máy thì chân phanh từ từ hút sâu thêm vào thì đó là xe có edb. Có abs thì có edb
có abs chưa chắc có esp.
Em là em chém các cụ khi nói esp không quan trọng.
Còn mua xe gì là việc của mọi người tùy vào túi tiền.
Esp là trang bị cao cấp cam 2.4 không có nhưng 3.5 lại có.......
Nổ lốp thì esp bỏ thùng rác...
Mọi thứ đều không qua được tính cận thận và cảm giác lái tốt của lái xe... Chúc các pác an toàn..

HA SONG DANH

Xe hơi
híc híc, cụ bị tai nạn xe máy ạ? Khủng khiếp quá. Kể từ khi em biết đi xe máy tới giờ thì số tai nạn cũng chỉ đểm trên đầu ngón tay của 1 bàn tay thôi ạ, chưa sang bàn tay thứ 2 - vì trộm vía em tính cũng cẩn thận. ấy thế mà hôm rồi vừa đi vừa nghĩ linh tinh với cả đường đi làm hàng ngày nên quá quen thuộc rồi, vèo 1 cái bị 1 ku đi ngược chiều tông cho phát đánh rầm :-s may mà không sao :-ss

cụ ơi, theo em thì vào cua > 60 mà cụ không phanh thì esp/vsc nó cũng chả làm gì đâu ợ ;))
esp làm việc kể cả 10km/h cụ nhé.
Cụ đổ đầu ăn vào trước 2 lốp và lên xe đạp ga nhé... Xe xoay nhẹ và vô lăng sẽ giật...thử đi cụ nhé

Isu_zu

Tháo bánh
nói thật .ISU ZU không hiểu cái gì là ESP VÀ ABS
Cụ có thể trải nghiệm nhiều hơn em, cũng tưởng cụ giỏi, nhưng khi nghe cụ nói là ESP làm việc ở tốc độ 10km/h thì e biết cụ hiểu ESP như thế nào...:))

beamnhi

Xe buýt
trại nghiệm nè;
về abs;
Esp:
đi se sonata y20.
Cụ hoàn toàn đúng, Cái sai của cụ là bốc đồng, vi phạm pháp luật. Chạy đường trường thì 120km/h, vào cua thì 80km/h. Các hệ thống an toàn đều hữu ích nhưng chắc rồi cụ sẽ thấy nó không có tác dụng nếu chạy như cụ.

Chỉnh sửa cuối:

beamnhi

Xe buýt
edb là cái gì cụ??? Mà giống vdc????
Khi abs hoạt động là fai đạp phanh kich sàn khi đó chân phanh rung như vào chỗ xóc. để phụ cho abs khi đạp phanh không đủ lực thi có edb là hỗ trợ lực phanh
khi các pác đạp phanh đề máy thì chân phanh từ từ hút sâu thêm vào thì đó là xe có edb. Có abs thì có edb
có abs chưa chắc có esp.
Em là em chém các cụ khi nói esp không quan trọng.
Còn mua xe gì là việc của mọi người tùy vào túi tiền.
Esp là trang bị cao cấp cam 2.4 không có nhưng 3.5 lại có.......
Nổ lốp thì esp bỏ thùng rác...
Mọi thứ đều không qua được tính cận thận và cảm giác lái tốt của lái xe... Chúc các pác an toàn..

Cụ này ẩn danh ở đâu vào chém kinh thật.

Em viết là EBD rồi cụ viết lại EDB rồi hỏi em là cái gì là sao?

Cụ kiến thức bao la quá nên mới nhầm cái BA với cái EBD (hay EDB theo cụ) như vậy! Cụ có chém thì cũng nên khiêm tốn 1 chút.