Trải nghiệm hệ thống cân bằng điện tử (VSC.ESP..)

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy chính bác tạo các chủ đề ở đây mà có vẻ bác chưa một lần giải thích vsc nó hoạt động thế nào. Có mỗi lần bác trích từ trang web của Toy, nhưng lại dùng Gú Gờ để dịch đọc lại rất buồn cười!
Đây là phần kỹ thuật của OFF, nếu thấy quan tâm đến vsc thì chắc bác nên đọc, tìm hiểu rồi đưa ra đây thảo luận có vẻ sẽ hay hơn là tạo rất nhiều topics với mục đích "chọc, ngoáy" như thế này (mà lại còn phải đổi nick nữa?)!
Còn chắc em lại khẳng định với bác một lần nữa là cái xe vừa đăng ký xong của em không phải là cái Toy. Với cái xe này tụi em đã mở các topics rủ nhau offline khắp nơi rồi. Chắc em không phải nhắc lại lần thứ 3 với bác là em chưa bao giờ cảm thấy phải đi làm thuê cho người nước ngoài, bác lại đừng như với nhiều người khác gán em là sâu hay gì gì đó... của Toy!
Chắc em cũng nên xin lỗi các bác đang làm trong các liên doanh, viết như vậy chỉ vì em thấy đáng lẽ đêm ngày phải lo cho công việc của người ngoài thì mình lo cho nhà mình vẫn hơn. Còn em cũng chẳng phản đối gì liên doanh cả, họ vẫn là các đối tác của tụi em. Hôm nay em vừa tiếp đại diện của một cty đến từ Anh Quốc, còn chiều mai em sẽ đi tham dự hội thảo do một cty khác của Đức mời...

Mà em cũng xin lỗi bác chủ topic, vì không biết cái nick mới này cũng của bác mà đã trót viết ở trên rồi, chứ những topic pick khác thì em chưa đọc cái nào cả. Nhưng em cũng xin dừng ở đây!

Chỉnh sửa cuối:

beamnhi

Xe buýt
ông tây (chuyên chém gió với nói láo này- beamnhi) cũng khuyên mọi người như em.
"Nicole Nason, lãnh đạo của NHTSA, đánh giá ESC là một trong những hệ thống an toàn tiến bộ nhất. Chương trìnhđánh giá tính năng an toàn trên xe của châu Âu (Euro NCAP) đưa thông điệp mạnh mẽ khuyên mọi người nên mua những chiếc xe được trang vị hệ thống kiểm soát cân bằng."
Ơ hay, em nói sai gì mà bác bảo em chuyên chém gió với nói láo? Bác không chỉ ra được thì phải xin lỗi đấy x-( Tưởng cụ hiểu biết, ai dè toàn đem ví dụ vớ vẫn! Không đi vào vấn đề chia sẽ mà toàn buộc mọi người theo ý mình. Đếch thèm trao đổi với cụ nữa cho xong chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

PLD

Xe buýt
Ơ hay, em nói sai gì mà bác bảo em chuyên chém gió với nói láo? Bác không chỉ ra được thì phải xin lỗi đấy x-( Tưởng cụ hiểu biết, ai dè toàn đem ví dụ vớ vẫn! Không đi vào vấn đề chia sẽ mà toàn buộc mọi người theo ý mình. Đếch thèm trao đổi với cụ nữa cho xong chuyện.
em có nói cụ chém gió và nói láo đâu mà là cụ bảo thằng tây chém gió và nói láo đấy chứ, dẫn chứng e đem từ thớt tác dụng cần thiết sang
Thằng tây nó có nhiều thí nghiệm xe ko có VSC cẩn thận, thì cụ lại bảo nó chém gió đây
"Còn nói không có VSC vào cua nó văng hay cán vạch thì là chém gió."
Sau khi cụ xem xong cụ bảo thằng tây đây.
"Cái clip thằng lái cái xe không có VSC mà lạng như say rượu và cán vạch khi ôm cua là láo,"
Thôi dù sao nếu có làm cụ mếch lòng thì cũng gửi lời xin lỗi tới cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

PLD

Xe buýt
em lại mời các cụ nêu những tình huống nguy hiểm mà bản thân đã từng gặp à.

Isu_zu

Tháo bánh
em lại mời các cụ nêu những tình huống nguy hiểm mà bản thân đã từng gặp à.
Tình huống nguy hiểm thì e gặp nhiều, nhưng chả thấy VSC nháy bao giờ...chỉ hiện mỗi lúc khởi động rồi thôi. Mỗi cái đèn báo áp suất vỏ là cứ 6 tháng hiện 1 lần!=))

beamnhi

Xe buýt
em có nói cụ chém gió và nói láo đâu mà là cụ bảo thằng tây chém gió và nói láo đấy chứ, dẫn chứng e đem từ thớt tác dụng cần thiết sang
Thằng tây nó có nhiều thí nghiệm xe ko có VSC cẩn thận, thì cụ lại bảo nó chém gió đây
"Còn nói không có VSC vào cua nó văng hay cán vạch thì là chém gió."
Sau khi cụ xem xong cụ bảo thằng tây đây.
"Cái clip thằng lái cái xe không có VSC mà lạng như say rượu và cán vạch khi ôm cua là láo,"
Thôi dù sao nếu có làm cụ mếch lòng thì cũng gửi lời xin lỗi tới cụ nhé.
Ra là thế. Cũng tại cụ viết không rõ ràng (chuyên chém gió và nói láo - beamnhi). Bỏ qua nhé ! :D

Còn chuyện em nói cái Clip lạng cán vạch thì em nghĩ nhiều cụ cũng nghĩ như em. Không xe nào lại vào cua như thế cả.

lexus_bk

Xe điện
cái này ít khi cần đến, nhưng lúc nó hoạt động chính là lúc cứu các cụ khỏi lên nóc tủ, cái này rất quan trọng

Isu_zu

Tháo bánh
cái này ít khi cần đến, nhưng lúc nó hoạt động chính là lúc cứu các cụ khỏi lên nóc tủ, cái này rất quan trọng
Cái này cũng chỉ là tương đối thôi. Một cái Matiz lắp đủ ABS, BA, EBD, ESP cũng chưa chắc an toàn hơn cái Altis ko có ESP. Mà nếu thực sự ESP cứu được người khỏi lên nóc tủ, thì tất cả các xe ô tô đều phải có. Cá nhân e thấy nó vẫn chỉ là option. ABS quan trọng hơn nhiều, và hầu như xe nào cũng phải có!

beamnhi

Xe buýt
Cái này cũng chỉ là tương đối thôi. Một cái Matiz lắp đủ ABS, BA, EBD, ESP cũng chưa chắc an toàn hơn cái Altis ko có ESP. Mà nếu thực sự ESP cứu được người khỏi lên nóc tủ, thì tất cả các xe ô tô đều phải có. Cá nhân e thấy nó vẫn chỉ là option. ABS quan trọng hơn nhiều, và hầu như xe nào cũng phải có!
Đồng ý với cụ. Em thấy ABS và EBD là quan trọng và cần thiết, dù rằng VSC cũng quan trọng. Em đọc ở 1 diễn đàn nước ngoài thấy họ cũng cho rằng VSC chỉ là 1 tiện ích (ad-on)

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Xe em có cái thằng này mà chưa bao giờ thấy nó kích hoạt hay có động thái gì để biết nó đang hoạt đông cả các cụ ợ :D Thỉnh thoảng em cũng vào cua, đổ đẻo tầm 60-65km/h ;)) phê phết xe lệch đi, người lệch đi mà cũng chả thấy nó sáng hay nhấp nháy gì :D Mấy lần em định thử với tốc độ lớn hơn nhưng trình em chỉ đc đến thế :D

beamnhi

Xe buýt
Xe em có cái thằng này mà chưa bao giờ thấy nó kích hoạt hay có động thái gì để biết nó đang hoạt đông cả các cụ ợ :D Thỉnh thoảng em cũng vào cua, đổ đẻo tầm 60-65km/h ;)) phê phết xe lệch đi, người lệch đi mà cũng chả thấy nó sáng hay nhấp nháy gì :D Mấy lần em định thử với tốc độ lớn hơn nhưng trình em chỉ đc đến thế :D
Xe lệch người lệch sao nó hoạt động được cụ ơi! Phải là sắp trượt ra khỏi đường, sắp lật kia :))

Link tham khảo: http://www.toyota.com/safety/star-safety-system/vehicle-stability-control.html

Chỉnh sửa cuối:

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com

beamnhi

Xe buýt
Vâng, vậy là thằng này và thằng túi khí là những option mà ai cũng mong muốn có nhưng ko ai mong muốn có dịp dùng cụ nhỉ :D
Em thấy 2 cái này khác nhau chứ cụ :) Cái túi khí thì phải sao với ABS và EBD. Mà em vẫn thấy tác dụng của cái VSC sao nó hao hao giống với cái EBD nhỉ :-/

ceracera

Xe buýt
Em thấy 2 cái này khác nhau chứ cụ :) Cái túi khí thì phải sao với ABS và EBD. Mà em vẫn thấy tác dụng của cái VSC sao nó hao hao giống với cái EBD nhỉ :-/
VSC và EBD khác nhau nhé, một thằng cân bằng điện tử một thằng phân bổ lực phanh.Trong VSC có EBD, nhưng trong EBD thì ko thể nói là có VSC nhá.

WHITE TIGER

Xe container
cụ nào có cảm nhận chính xác và nói lên sự cần thiết em vod liền

Linh mô tả từng hệ thống trong xe.Còn cảm nhận thì chỉ cần lấy xe đánh võng 20 lần rồi xuống sờ phanh sau và phanh trước

[video=youtube;GXnqXBAD3yE]http://www.youtube.com/watch?v=GXnqXBAD3yE&feature=related [/video]

Cai banh xe

Xe buýt
Muốn có VSC thì phải có ABS trước ạ!!!

international

Xe buýt
ESP cũng cứu em mấy pha rồi chứ nếu ko chảy máu thì cũng phải cãi nhau với bọn bảo hiểm mệt để sửa xe. Có điều đa số người mua Toyota có thói quen tiêu dùng qua rỉ tai và số đông chứ ko biết đến các đặc điểm công nghệ và cũng ko có thời gian (và trình độ) để lọ mọ vào OF nghiên cứu trước khi xuống tiền đâu ạ.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ nào vẫn còn cố thủ là VSC hay ESP không cần thì xem clip này,mổ xẻ nó và giải thích tại sao nó mất lái.Chứ các clip thử nghiệm thì bị nói tay lái lụa,nó dàn dựng.Nó chạy trong phố mà còn mất lái đấy,cụ nào cố thủ vào giải thích đê

http://dantri.com.vn/c111/s111-635544/o-to-drift-bat-dac-di-do-bi-mat-lai.htm

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ nào vẫn còn cố thủ là VSC hay ESP không cần thì xem clip này,mổ xẻ nó và giải thích tại sao nó mất lái.Chứ các clip thử nghiệm thì bị nói tay lái lụa,nó dàn dựng.Nó chạy trong phố mà còn mất lái đấy,cụ nào cố thủ vào giải thích đê

http://dantri.com.vn/c111/s111-635544/o-to-drift-bat-dac-di-do-bi-mat-lai.htm
Vụ này dã man phết nhỉ? Tay lx cũng liều thật :(
--------PHÂN TÍCH TÍ--------
Tình huống này theo em dù lái xe đã đánh lái về bên phụ để đưa xe trở lại làn đường nhưng mít xe thì vẫn hướng theo phương song song với trục đường - nghĩa là thẳng về phía trước nên mít lanh tranh đòi chạy trước đầu dẫn tới dù lái xe đã oánh lái tít mù nhưng xe thì văng mít và thành một cú return 180 độ :D

Nếu có VDC/ESP thì theo em nó sẽ phanh bánh sau bên phụ để hạn chế việc mít đòi chòi lên trước đầu :)