[Funland] TP HCM đề nghị giáo viên không gọi học sinh trả bài đầu giờ

Smile1102

Xe container
Cái việc học đều đặn hàng ngày nó tốt hơn rất nhiều so với học giật cục. Việc ôn lại một chút kiến thức cũ trc khi vào buổi học cũng tốt. Em thề nếu ko có vụ kiểm tra đầu tiết thì có lẽ tới khi thi học kỳ em mới học mất :). Còn có kiểm tra đầu giờ nên em mới quýnh quáng coi qua trc khi đi học 😂

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
E xin có đôi chút đánh giá sự khác biệt giữa mục tiêu giáo dục Đông Tây:

- Tây: Giàu sẵn, nên tập trung nhiều vào mảng tài chính, duy trì bá quyền kinh tế.
Về mảng KHCN, tập trung ở cấp đại học, học rất kinh khủng (với tầng lớp elite). Số lượng không cần quá nhiều (do có thể bù đắp bằng cách nhập khẩu nhân tài từ Đông Âu, Đông Á). Chính vì không nặng nề về số lượng nên chỉ cần chú trọng chất lượng ở cấp đại học với 1 nhóm nhỏ elite, cấp phổ thông thì cho học sinh thoải mái hơn, nhờ đó nhiều khi tư duy kinh doanh năng động cũng dễ phát triển hơn.

- Đông: Nghèo, đang giai đoạn vươn lên, cần tập trung vào KHCN để tạo nền tảng phát triển.
Chính vì không có khả năng nhập khẩu nhân tài nên phong cách đào tạo phải chú trọng cả chất lượng và số lượng.
Muốn có số lượng thì phải ép học sinh cày cuốc điên cuồng từ thời phổ thông, từ đó lên cấp đại học sẽ có đủ số lượng sinh viên có nền tảng KHTN tốt để học các ngành kỹ thuật (và chấp nhận được chảy máu chất xám sang mấy thằng Tây mà không lo nước mình hết người).

Tư duy và mục tiêu khác nhau như thế nên nếu học thì học mấy nước Nga, Trung, Hàn, Nhật. Đừng học mấy thằng tư bản tài chính. Đã nghèo thì đừng đua đòi học theo con nhà đại gia.
Đổi mới giáo dục của chúng ta đã thành công rực rỡ khi sản sinh ra một thế hệ trẻ với phương châm sống là "Việc nhẹ lương cao". Nhìn cái đám đa cấp với các khóa học "Làm giầu không khó" mà thấy nản. Nhìn thế hệ trẻ như đám đa cấp. lừa đảo vay tiền trên app, lừa chốt đơn nhận quà, gọi điện đòi nợ thuê, lừa chơi fomo, lừa bán BĐS... không biết cái xã hội này sẽ đi về đâu với lớp trẻ như vậy.
Đất nước mới chớm thoát nghèo đã có tư tưởng học đòi như tây, ảo tưởng và ngáo nặng.

NNS

Xe ngựa
mịe, học sinh giỏi nó hơi bị thích đc gọi lên, đc điểm tốt, đc các bạn thán phục trước bài khó mà nó giải đc, bọn học dốt thì ngược lại, sợ bị kiểm tra, sợ làm bài tập, sợ học.....
thế nên cái bọn thấy "căng thẳng" khi kiểm tra bài đầu giờ hay cuối giờ dĩ nhiên phản đối rồi, giờ đc chiều, éo kiểm tra nữa, cuối năm chả có chữ éo nào trong đầu đâu, lúc đó lại loe mồm ra khóc "thầy cô không sát sao dạy con tôi học, ko dạy trên lớp chỉ dạy chỗ học thêm? con ngồi "nhầm lớp" bao năm ko ai nói với tôi câu nào? đầu năm tôi đã bảo "trăm sự nhờ cô với nhà trường dồi mà con tôi dốt vậy là sao? trường công đâu sao ko có chỗ cho con tôi????" =))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
mịe, học sinh giỏi nó hơi bị thích đc gọi lên, đc điểm tốt, đc các bạn thán phục trước bài khó mà nó giải đc, bọn học dốt thì ngược lại, sợ bị kiểm tra, sợ làm bài tập, sợ học.....
thế nên cái bọn thấy "căng thẳng" khi kiểm tra bài đầu giờ hay cuối giờ dĩ nhiên phản đối rồi, giờ đc chiều, éo kiểm tra nữa, cuối năm chả có chữ éo nào trong đầu đâu, lúc đó lại loe mồm ra khóc "thầy cô không sát sao dạy con tôi học, ko dạy trên lớp chỉ dạy chỗ học thêm? con ngồi "nhầm lớp" bao năm ko ai nói với tôi câu nào? đầu năm tôi đã bảo "trăm sự nhờ cô với nhà trường dồi mà con tôi dốt vậy là sao? trường công đâu sao ko có chỗ cho con tôi????" =))
=)) =))=))=))=))=))
Đã nói đúng lại còn nói to.

• Vodka
Reactions: NNS

Marda49

Xe buýt
Gặp em chắc em cho họp phụ huynh, phụ huynh nào đồng ý không cần kiểm tra bài cũ thì cho đăng ký lớp không cần kiểm tra, phụ huynh nào đồng ý nên kiểm tra bài cũ thì đăng kí cho con mình vào học lớp đó. Em nghĩ mấy bọn adua vậy thôi, chứ cho đăng kí thì nó cho con nó vào lớp có kiểm tra hết.
Có phải ai cũng đủ năng lực và trình độ bày cho con học đâu. Và tuyệt đại đa số học sinh thì không có tính thần tự giác và tự học. Cha mẹ không quan sát, không có kiến thức thì thấy con nó đang ngồi học bài đó nhưng nó học hay chơi còn chả biết nữa là.

emperortan

Xe hơi
Đừng có nói lảm nhảm nữa bạn ơi! Nhà tui ở Miền Nam gộc đây! Có những môn bắt buộc phải học thuộc lòng thì phải học thuộc. Đặc biệt cấp 1, cấp 2 học văn có những đoạn thơ , bài thơ phải học thuộc lòng là phải thuộc. Không nói nhiều.! Học thuộc lòng và học như vẹt khác nhau hoàn toàn đừng có đánh đồng.
Ônh nội tui học thời Pháp, ba me tui học thời VNCH nói rằng ( ý nói mấy đứa con tui) sao giờ lười học dị mà sao không thấy thầy cô la rầy gì cả( chuyện là tui mấy lần nhờ đi họp phụ huynh). Còn nói là phải thời tụi tao thì học sinh chỉ có no đòn, nói ngày đó trò học bài kinh khủng khiếp luôn, không sai không sót 1 từ. Ông nội tui cũng cho biết học trường Tây thì mấy ông Doctor ổng dò bài mà đọc sai 1 chữ thì lấy cây thước bảng phang thẳng tay. Mà hồi đó được bây giờ gọi là giáo dục khai phóng đó nhen!
Giáo dục Tây thời nó tạo nền tảng cũng dã man lắm, thầy ra thầy, trò ra trò. Roi vọt đủ cả chứ không có chuyện "khai phóng" đâu. Tất nhiên e không ủng hộ đến mức dùng roi vọt. He he.

Marda49

Xe buýt
Giáo dục Tây thời nó tạo nền tảng cũng dã man lắm, thầy ra thầy, trò ra trò. Roi vọt đủ cả chứ không có chuyện "khai phóng" đâu. Tất nhiên e không ủng hộ đến mức dùng roi vọt. He he.
Ông nội tui với ba ma tui nói thời đó sợ ông Thầy hơn cha mẹ, thấy ông Thầy đi từ đầu xa là phải khoanh tay "em thưa thầy" và cúi mặt xuống đất không dám nhìn thẳng mặt ông Thầy. Thầy mà thấy trò làm bậy ngoài đường là cũng tới thẳng tay dạy dỗ ( véo tai...). Ở nhà có chuyện gì ba mẹ nói không nghe thì chỉ cần nói tao lên méc thầy mày là sợ vãi ra quần luôn.

emperortan

Xe hơi

Tiếp tục vòng quay luẩn quẩn.
Xã hội hóa --> Số trường tăng, số lượng tuyển của mỗi trường cũng tăng --> khó kiểm soát chất lượng ở ngay cả những trường top, từ đó làm mất giá trị tấm bằng đại học; các trường làm kinh tế, đòi nâng lương giảng viên --> tăng học phí, nhà nước không gánh nổi do quá nhiều trường nên học phí bắt sinh viên gánh hết ---> học sinh nghèo nhưng học khá, giỏi sẽ không có khả năng học --> đất nước ngày càng thiếu hụt nhân tài và thừa những thành phần có điều kiện, học dốt nhưng lại vẫn được tuyển vào các trường làng nhàng để kiếm cái gọi là là bằng đại học.

Em thì nghĩ ngành giáo dục cần sự kiểm soát và hỗ trợ đặc biệt của NN chứ để thả như giáo dục đại học gần đây thì hệ lụy rất lớn. Giảm số trường xuống để có thể hỗ trợ kinh phí tốt hơn giúp các em học sinh khó khăn tiếp cận được giáo dục đào tạo, kiểm soát chặt chất lượng cả đầu vào và đầu ra của các trường. Không thể 3 môn 10 điểm mà cũng đỗ đại học được. Thà quay lại chế độ đại học tinh hoa thì hơn, mình thanh lọc học sinh dựa trên kiến thức, khác hoàn toàn việc thanh lọc dựa trên gia cảnh như tầng lớp elite của Tây. Tây nó đầu vào dễ đầu ra khó vì nó cứ thế thu tiền người học, còn Ta thì phải khó cả 2 đầu để giảm bớt chi phí cho Nhà nước và nhân dân.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Chỗ tôi,trên 50% các cháu tốp 5 các khối học (có thể đỗ bất kỳ đại học nào trong nước) đến từ gia đình nghèo, ko có điều kiện học tập. Ví dụ cách đây 2 năm, một cháu vì nhà nghèo, ở trong bản xa trường 12 km ko có điều kiện ở trọ nên năm lớp 10 định bỏ học. Cô chủ nhiệm cùng bạn bè động viên và xin các thày cô dạy thêm ko thu tiền học. Cháu đã đỗ thủ khoa khối B của trường và đỗ YHN với khoa cao điểm nhất.
Ý chí đó cụ.

phuongan

Xe điện
Phụ huynh lớp con nhà em đây cụ ạ, được gv giỏi của trường dạy rồi còn lăn ra ăn vạ vì cô cho nhiều bài tập quá! Sao bài kiểm tra ở lớp của con tôi lại điểm thấp thế, ở trung tâm (chỗ học thêm) con tôi kiểm tra toàn được 8,9,10!!!! Làm giáo viên của con những người ngày cũng đến khổ, đổi được phụ huynh chắc trường đổi lâu rồi, chả nhẽ lại bảo thôi giỏi vậy thì ob lôi con về nhà mà tự dạy!

emperortan

Xe hơi
Phụ huynh lớp con nhà em đây cụ ạ, được gv giỏi của trường dạy rồi còn lăn ra ăn vạ vì cô cho nhiều bài tập quá! Sao bài kiểm tra ở lớp của con tôi lại điểm thấp thế, ở trung tâm (chỗ học thêm) con tôi kiểm tra toàn được 8,9,10!!!! Làm giáo viên của con những người ngày cũng đến khổ, đổi được phụ huynh chắc trường đổi lâu rồi, chả nhẽ lại bảo thôi giỏi vậy thì ob lôi con về nhà mà tự dạy!
Vừa kêu cho nhiều bài tập lại vừa kêu sao con điểm thấp á? Nếu cùng 1 người thì em đến lạy!

TorienT

Xe container
Em quy từ gia đình em.
1. Học là việc khó khăn, nhọc nhằn, đơn độc không có niềm vui trong học tập. Rất hiếm người thấy vui khi học - Em xác định việc này cho F1 nhà em từ cấp 2.
2. Áp lực trong học tập là chuyện bình thường, bục vinh quang chỉ vài giây nhưng sau đó là mồ hôi, nước mắt. Muốn nếm trải vinh quang thì phải trả giá, hết chuyện. Em cũng xác định từ khi F1 bắt đầu các cuộc thi đầu tiên.
3. Đời người có 1 lần duy nhất có người bỏ tiền cho ăn học miễn phí là khi còn nhỏ, hãy cố tận dụng. Học là quyền lợi, chi trả học phí là trách nhiệm nên F1 thích bỏ quyền lợi thì dễ thôi, nhưng đó là đường một chiều.
.....
P/s: Nếu trình độ vượt lên tiêu chuẩn thì kiểm tra có là gì đâu, hãy vượt lên tiêu chuẩn đi.

NNS

Xe ngựa
nhà em thì ngược lại, điểm ở lớp nó em chả thèm hỏi đến bao giờ, nhắn thông báo qua app em cũng liếc qua chả thèm coi, dĩ nhiên hôm nào đc độ 8 điểm thì mới nhắc qua "dạo này con có vẻ đi xuống đới" cho nó đỡ chệch đường tàu mà thôi, nó cũng chả buồn khoe luôn :))
còn ngược lại, bài vở, điểm test với comment của thầy cô giáo dậy thêm em mới hóng, vì căn bản trường con em nó học thì nói chung với mục tiêu chung là học chính khóa thì ko phải lo, mỗi tội muốn theo đuổi những mục tiêu khác thì cần đầu tư, học thêm ngoài, chứ cũng chả học thêm thầy cô trường dạy bao giờ, bạn bè học chung lớp ở trường chúng nó ganh đua nhau phết, nên cũng có mặt tích cực, cùng chạy đua vũ trang chứ ko dám chểnh mảng.

sony_2010

Xe điện
Kiểm tra bài cũ là nỗi kinh hoàng thời học sinh thế hệ 8x 9x. Em ủng hộ bỏ :)) :)) :))

Nói chung, kiểm tra bài đầu giờ thì các bố các mẹ nói là áp lực cho con trẻ, không kiểm tra thì bảo dạy dỗ như vậy sao tiến bộ được và ... chửi. Khó mà chiều lòng thật

bearbie

Xe điện
emperortan" nói:
Bác
Bảo thay đổi cách kiểm tra chứ không phải cấm thì cụ bảo không thay đổi được đâu, giáo viên đã kiểm tra là y rằng bắt học vẹt tiêu cực. Cụ đã có thành kiến với đội ngũ GV VN như thế thì cụ gửi con cháu đi học ở VN làm gì? Nếu chất lượng GV đã tệ hại đến mức cụ không dám để họ kiểm tra bài con cụ thì theo e cụ nên tìm hướng khác cho con. Và đấy cũng ko liên quan đến vấn đề của thớt này.

e nói từ chửi ko phải chửi kiểu vô học mà là phê bình nhắc nhở thôi, gay gắt chút cũng được. Chứ ko phải tình trạng thợ dạy cho có, không quan tâm đến các em, sợ đụng chạm vì ngại phụ huynh.
Bác lại hiểu nhầm. Tui đang hài lòng với nền gd của nước nhà, đặc biệt của tphcm, so với thời điểm 5 năm trước. Cũng trường cấp 2 đó, cũng các thầy cô chưa được tốt cho lắm, nhưng rõ ràng đứa thứ 2 học vui vẻ và tự giác hơn đứa thứ nhất rất nhiều. Đứa thứ nhất lên cấp 3, nó làm bài tập tới 10, 11g đêm, và cũng vui vẻ hơn rất nhiều. Tui hài lòng và ủng hộ ông gđ sở gd TPHCM 100%, sao lại bảo tui phải tìm đường khác cho con nhỉ? có lẽ nếu bác người bắc nào rơi vào tphcm thì phải dọn gấp trở ra bắc mới đúng chứ?

Bác nào bên trên lấy ví dụ phải học thơ. Tui hoàn toàn ủng hộ việc học thuộc các bài thơ. Và học xong thì sẽ có lịch kiểm tra chính xác nha các bác. Tức là ngày đó được thông báo trước là phải thuộc bài thơ đó. Thầy cô muốn kiểm tra miệng hay viết gì cũng được. Ngoài thơ thì ngoại ngữ còn phải bắt chúng nó thuộc từ vựng. Tới tiết ngoại ngữ là sẽ kiểm tra các từ đã học lần trước. Nói chung là cái gì cần học thuộc lòng thì sẽ lấy điểm học thuộc lòng. Tụi hs còn khoái hơn, vì nhiều đứa viết văn dở thì sẽ lấy điểm học thuộc lòng kéo lại.

Ở đây là người ta kêu gọi bỏ việc kiểm tra miệng gần như MỖI NGÀY, mỗi môn, bất chợt, không biết trước, không thể dự đoán trước sẽ hỏi cái gì. Gần như chắc chắn là các bác phải học vẹt nguyên bài, tới mức thành cháo luôn mới trả lời được. Tui không tin vào việc học thuộc lòng tất cả mọi thứ mới giỏi. Mà văn học thời nay phần thơ khá ít, bác nào nghĩ cứ môn văn là phải học thuộc lòng chắc ít xem sgk cấp 2, 3.

Để tui chia hs ra làm 8 nhóm, theo các tiêu chí:
1. Lười học thuộc lòng/siêng học thuộc lòng
2. Giỏi/dở
3. Ba mẹ quan tâm/không quan tâm.

A. Nhóm SIÊNG: thì cho dù giỏi hay dở, kt miệng hay không đối với tụi nó vẫn như nhau.

B. Nhóm LƯỜI:
B1: tố chất GIỎI:
- không kt miệng ==> cuối kỳ điểm nó vẫn cao, và nó hạnh phúc
- kt miệng ==> điểm kt miệng thấp, cuối kỳ điểm cao. Kết quả điểm bị kéo tụt xuống và chúng khá đau khổ
Nhóm này mà gặp ba mẹ quan tâm thì chúng càng đau khổ hơn, ép chúng học thuộc lòng mỗi ngày.

B2: tố chất DỞ
B2.1: ba mẹ quan tâm:
Cho dù kt miệng hay không kt miệng thì ba mẹ thấy điểm chúng nó thấp là vẫn theo đôn đốc chúng học mỗi ngày.
B2.2: ba mẹ không quan tâm :
- có kt miệng : đúng là chúng nó sợ, phải học và điểm sẽ cao hơn, có lẽ nhớ bài nhiều hơn, lên lớp được.
- không kt miệng: đuối luôn, có thể ở lại lớp

Như vậy là kt miệng chỉ giúp ích cái nhóm hs lười, học dở, mà ba mẹ còn bỏ bê. Nếu lười, học dở nhưng có ba mẹ theo sát kèm cặp, bắt làm bài nhiều thì hiệu quả còn hơn kt miệng.

Để giúp đỡ những trẻ lười, học dở, ba mẹ bỏ bê này thì chúng ta đã trừng phạt những đứa giỏi hơn, khiến chúng đau khổ và điểm thấp hơn, có xứng đáng hay không?

Câu trả lời là TPHCM chọn việc để hs và ba mẹ tự chủ. Nếu ba mẹ nào thuộc nhóm bỏ bê con cái thì lên lớp 10 con thi rớt, phải học nghề, v.v... , tui thấy quá hợp lý. Ba mẹ nào muốn con vượt lên chính mình thì chịu khó đi theo nó từng bước, đừng bắt cả xã hội làm bảo mẫu cho con bạn, thay vai trò của bạn.

emperortan

Xe hơi
Nói chung, kiểm tra bài đầu giờ thì các bố các mẹ nói là áp lực cho con trẻ, không kiểm tra thì bảo dạy dỗ như vậy sao tiến bộ được và ... chửi. Khó mà chiều lòng thật
Việc bỏ kiểm tra bài đầu giờ chỉ là khởi đầu 1 xu hướng đáng sợ thôi cụ, bỏ xong năm sau sẽ đến bỏ kiểm tra 15 phút, rồi bỏ kiểm tra 1 tiết, bỏ thi học kỳ... để theo định hướng tới 1 nền giáo dục ""chơi mà học"", ""khai phóng"" kiểu phương Tây theo lời của các nhà cải cách (Tây nào thì không biết nhưng các nhà cải cách ăn tiền của Tây thì chắc chắn).

emperortan

Xe hơi
Bác nào bên trên lấy ví dụ phải học thơ. Tui hoàn toàn ủng hộ việc học thuộc các bài thơ. Và học xong thì sẽ có lịch kiểm tra chính xác nha các bác. Tức là ngày đó được thông báo trước là phải thuộc bài thơ đó. Thầy cô muốn kiểm tra miệng hay viết gì cũng được. Ngoài thơ thì ngoại ngữ còn phải bắt chúng nó thuộc từ vựng. Tới tiết ngoại ngữ là sẽ kiểm tra các từ đã học lần trước. Nói chung là cái gì cần học thuộc lòng thì sẽ lấy điểm học thuộc lòng. Tụi hs còn khoái hơn, vì nhiều đứa viết văn dở thì sẽ lấy điểm học thuộc lòng kéo lại.

Ở đây là người ta kêu gọi bỏ việc kiểm tra miệng gần như MỖI NGÀY, mỗi môn, bất chợt, không biết trước, không thể dự đoán trước sẽ hỏi cái gì. Gần như chắc chắn là các bác phải học vẹt nguyên bài, tới mức thành cháo luôn mới trả lời được. Tui không tin vào việc học thuộc lòng tất cả mọi thứ mới giỏi. Mà văn học thời nay phần thơ khá ít, bác nào nghĩ cứ môn văn là phải học thuộc lòng chắc ít xem sgk cấp 2, 3.
Ý cụ là cô phải công bố nội dung kiểm tra, cụ thể bài nào ấy hả? --> Thế hóa ra cụ ủng hộ việc học đối phó nội dung chỉ để phục vụ kiểm tra? Thế còn các nội dung không kiểm tra thì sao?. Lượng kiến thức trong 1 tiết trước đó không lớn đến mức mà cụ không ôn nổi. Và chẳng thầy cô nào bắt con học thuộc lòng 100% từng từ trong sách. Những cháu làm được thế thì auto 10 điểm rồi, nhưng nắm ý chính chắc chắn cũng đủ được 7,8 là ít. Hay cụ đòi con cụ lúc nào cũng phải 10 điểm như ng ta?

Việc kiểm tra MỖI NGày, ngược lại, là để giảm khối lượng học dồn cho các cháu, về nguyên tắc đây là cách giúp trẻ tích lũy kiến thức dần dần và nhẹ nhàng hơn nhiều cách học dồn cục của cụ. Việc hỏi không biết nội dung nào trong bài giúp trẻ phải nắm vững nội dung chính của cả bài chứ ko phải kiểu chỉ học đúng 1 nội dung để đối phó. Vấn đề là cách hỏi của thầy cô phải điều chỉnh để các cháu chỉ cần nắm ý chính cũng được điểm khá, vậy thôi.

Việc yêu cầu công bố nội dung kiểm tra không khác gì cụ thi IELTS mà yêu cầu trung tâm phải công bố chủ đề bài luận.

Còn tầm quan trọng của việc yêu cầu học sinh trả bài cũ thì Tây nó cũng phải công nhận, nó khuyến khích ôn lại TỪNG NGÀY vì nó giúp tăng hiệu quả ghi nhớ tốt nhất:
.

Chỉnh sửa cuối:
Ông nội tui với ba ma tui nói thời đó sợ ông Thầy hơn cha mẹ, thấy ông Thầy đi từ đầu xa là phải khoanh tay "em thưa thầy" và cúi mặt xuống đất không dám nhìn thẳng mặt ông Thầy. Thầy mà thấy trò làm bậy ngoài đường là cũng tới thẳng tay dạy dỗ ( véo tai...). Ở nhà có chuyện gì ba mẹ nói không nghe thì chỉ cần nói tao lên méc thầy mày là sợ vãi ra quần luôn.
bây giờ mà thầy dám roi vọt với hs thì thầy chết với bố mẹ nó là cái chắc

toxic82

Xe điện
Kiểm tra đầu giờ vui vãi ra hehe