Toyota Fortuner V ăn xăng 18-20 lít/100km , ai tin?

junyong

Xe buýt
Em chạy 10l/100km đấy, cụ dám cá với em không :)) có đợt chạy ngoan ngoãn và chuẩn thì chỉ có 9,5l/100km thoai :D Toàn mấy ông không biết gì mới nói em nó chén 14 15l đường trường :-" Có mấy cụ và em cũng gắn bó với con này ngót nghét 2 năm rồi nên nhận xét chuẩn nhất vì sử dụng nó hằng ngày. Còn cơ quan em cũng mới lấy 1 chú For.V và định mức là 18l/100km đường hỗn hợp, thấy lái xe cười phe phé, em cũng k biết vì sao :-? chắc xăng cộ cũng ổn nên ku cậu cười chăng vì thực sự em For này phải chạy qua 5000km thì máy móc với xăng cộ nó mới chuẩn, chứ hồi 5000km đầu mới lấy xe thấy hãi phết, trong thành phố nó uống 16 17l/100km trong phố X_X
Cụ kết thì cứ yên tâm mà múc! Bên cơ quan em định mức Fortuner V 18l/100km ( đi trong phố thôi, Ft-V chưa đến tuổi ra đường to) mà tranh nhau lái kia kìa!
Chủ thớt yên tâm nhé!

khanhtung12345

Xe hơi
Em chờ mãi hôm nay mới hết bình xăng đầu tiên để báo cáo cho chính xác:
- Mới lái loại này được 355km
- Báo vàng đổ 55 lít, đầy ứ tràn cả ra ngoài 1 ít, nội thành chạy hết 3 vạch = 236km, vạch cuối chạy khoảng 130km nữa thì báo vàng
Tạm tóm tắt là lội thành đường đông không quá 18 lít/100km, đường trường đẹp chỉ tối đa 10 -11 lít
Lưu ý các cụ em thuộc dạng chân to do quen chạy số sàn 8 năm rồi. Quen xe chắc ít hơn nữa

hoangmanhtu

Xe tải
Website
www.iva-vietnam.com
em ạ các cụ con này lái già chạy nó cũng ngốn trên 14 lít , nói chung ở phân cấp con này, thì nó thuộc dạng lúc nào cũng khát

xdaexec

Xe hơi
Em có ý kiến là: kêu gọi các CỤ trên diễn đàn "OTOFUN", CỤ nào đang chạy, sắp chạy và đã chạy xe Fortuner, chúng ta hãy thành lập hội "For-tu-ner CLUB" để Anh-Chị-Em trao đổi, học tập, kinh nghiệm về đi xe và độ xe được không?
Em: nick "XDAEXEC biển số xe 29A - 344.58".

junyong

Xe buýt
- Báo vàng đổ 55 lít, đầy ứ tràn cả ra ngoài 1 ít, nội thành chạy hết 3 vạch = 236km, vạch cuối chạy khoảng 130km nữa thì báo vàng
Tạm tóm tắt là lội thành đường đông không quá 18 lít/100km, đường trường đẹp chỉ tối đa 10 -11 lít
Lưu ý các cụ em thuộc dạng chân to do quen chạy số sàn 8 năm rồi. Quen xe chắc ít hơn nữa
Cụ chạy 1 thời gian nữa quen xe, tròn máy đỡ được không ít đâu!

khanhtung12345

Xe hơi
Cụ chạy 1 thời gian nữa quen xe, tròn máy đỡ được không ít đâu!
em nhất trí với cụ về khoản quen xe, vì nhiều khi em cứ nương chân ga để giữ tua <1500, lại thấy ì, số cũng không lên, thành ra tốn hơn là đạp thốc hẳn lên. Còn khoản tròn méo thì có lẽ là đã tròn rồi cụ ạ ( chủ cũ đã chạy hơn 1 vạn)

tainon

Xe điện
Em đã thử chạy và đổ xăng bằng tiền túi nên thấy con này ăn khá ít cỡ 11-12 lít có đi cả đường đèo dốc đi chân ga nhẹ nhàng, nếu chạy toàn đường bằng có thì có khi còn ít nữa, mỗi tội là nó hơi ì thì phải, máu tốc độ thì đi không phê thử đạp kịch cả sàn tua lên hết cỡ mà thấy có vẻ không được dính lưng ghế cho lắm mãi mới lên được hơn 100. Em khen nhất cái xe này là trang bị vừa phải đơn giản, số tự động nhưng số chậm với khóa vi sai thì chuyển bằng cơ, máy cũng đơn giản không có turbo, có số chậm, hai cầu toàn thời gian nên lúc nào cũng là 2 cầu khỏi phải cài. Đi đường núi hoặc lầy lội có thể chạy thay Uaz được chứ Santafe nó không có số chậm lên dốc vừa đứng vừa trơn chắc chắn là khó hơn nên chạy offroad chắc chắn không ngon bằng. Nhiều chỗ đường nó không phải là dốc chỉ có 10 độ như đi tập lái xe mà nó phải đến 20 độ nên một cái xe 2 cầu mà không có số chậm thì coi như không. Giá cũng không phải là đắt, cùng công dụng như thế mua Prado thì đắt gần gấp đôi, mua Land thì đắt gấp 2 lần rưỡi, ồn một tí đi bớt sướng một tí nhưng tiết kiệm cả đống tiền. Dạo này em thấy các cơ quan trang bị con này hơi bị nhiều em nghĩ do trông dáng nó lịch sự đứng đắn, tóm lại là nhìn rất giống cái oto trong tiềm thức của mọi người.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

RAVA

Xe ba gác
Em đã thử chạy và đổ xăng bằng tiền túi nên thấy con này ăn khá ít cỡ 11-12 lít có đi cả đường đèo dốc đi chân ga nhẹ nhàng, nếu chạy toàn đường bằng có thì có khi còn ít nữa, mỗi tội là nó hơi ì thì phải, máu tốc độ thì đi không phê thử đạp kịch cả sàn tua lên hết cỡ mà thấy có vẻ không được dính lưng ghế cho lắm mãi mới lên được hơn 100. Em khen nhất cái xe này là trang bị vừa phải đơn giản, số tự động nhưng số chậm với khóa vi sai thì chuyển bằng cơ, máy cũng đơn giản không có turbo, có số chậm, hai cầu toàn thời gian nên lúc nào cũng là 2 cầu khỏi phải cài. Đi đường núi hoặc lầy lội có thể chạy thay Uaz được chứ Santafe nó không có số chậm lên dốc vừa đứng vừa trơn chắc chắn là khó hơn nên chạy offroad chắc chắn không ngon bằng.
-Sao em này lại là 2 cầu toàn thời gian được nhỉ, bình thường em SUV này chạy bằng cầu sau, khi nào bác gài cầu bằng hộp số phụ thì em nó mới thành 4WD, còn SantaFe là crossover là AWD thì làm sao leo trèo bằng FT được!~X(

tainon

Xe điện
-Sao em này lại là 2 cầu toàn thời gian được nhỉ, bình thường em SUV này chạy bằng cầu sau, khi nào bác gài cầu bằng hộp số phụ thì em nó mới thành 4WD, còn SantaFe là crossover là AWD thì làm sao leo trèo bằng FT được!~X(
Lúc đầu em cũng nghĩ như bác nhưng em hỏi lại bác tài chuyên nghiệp thì bảo là con này nó chạy 2 cầu cả ngày lẫn đêm. Cần số phụ của nó có 4H-4HL với 4LL thôi thì phải, con nào tách được cầu trước nó phải có thêm nấc 2H nữa.

raklei

Xe điện
à con này dẫn động 4 bánh toàn thời gian thì nó ăn uống nhiều cũng phải.
các cụ mua mà để đi trong phố thì phải lưu ý cái này.

maybayfun

Xe buýt
Em có ý kiến là: kêu gọi các CỤ trên diễn đàn "OTOFUN", CỤ nào đang chạy, sắp chạy và đã chạy xe Fortuner, chúng ta hãy thành lập hội "For-tu-ner CLUB" để Anh-Chị-Em trao đổi, học tập, kinh nghiệm về đi xe và độ xe được không?
Em: nick "XDAEXEC biển số xe 29A - 344.58".
Em: nick "maybayfun" For.V - 30X-2669, thành lập hội đê hề hề có gì anh em tụ tập trao đổi kinh nghiệm về cái con của nợ này mà các cụ ý hay chê :)) con xe của em em lắp thêm 1 số đồ rồi nhưng ưng ý nhất mỗi cái bộ cảm biến áp suất lốp chính hãng và thay con đèn Xenon Philips HID H11 là ưng nhất vì nó hưu dụng. Còn trang trí cho em này thì em cũng lắp 1 đồng đồ nhập từ Thái về nhưng đúng là k nên lắp vì chả để làm gì vì lúc mới mua xe thì máu lắp nhưng giờ thì thấy có cũng đc mà k có cũng chả sao :))

maybayfun

Xe buýt
em ạ các cụ con này lái già chạy nó cũng ngốn trên 14 lít , nói chung ở phân cấp con này, thì nó thuộc dạng lúc nào cũng khát
tài già của bác chạy chuẩn thế còn gì, đường thành phố 14l là ngon roài :)) (em tài non mới đc 8 năm mà cũng chỉ chạy đc tầm 14l trong thành phố :D)

Chúc mừng cụ gia nhập gia đình Fortuner :)) em này nhà mình phải qua hết 5000km đầu tiên thì mới đỡ thấy sốc cụ ạ :D đợt đầu lấy nó về nó ngốn em 16 17l đấy ạ X_x lúc đấy đang cảm giác mới lấy xe nên sướng nên lúc nào cũng đạp hết cỡ xem nó thế nào đây mà :))

Em đã thử chạy và đổ xăng bằng tiền túi nên thấy con này ăn khá ít cỡ 11-12 lít có đi cả đường đèo dốc đi chân ga nhẹ nhàng, nếu chạy toàn đường bằng có thì có khi còn ít nữa, mỗi tội là nó hơi ì thì phải, máu tốc độ thì đi không phê thử đạp kịch cả sàn tua lên hết cỡ mà thấy có vẻ không được dính lưng ghế cho lắm mãi mới lên được hơn 100. Em khen nhất cái xe này là trang bị vừa phải đơn giản, số tự động nhưng số chậm với khóa vi sai thì chuyển bằng cơ, máy cũng đơn giản không có turbo, có số chậm, hai cầu toàn thời gian nên lúc nào cũng là 2 cầu khỏi phải cài. Đi đường núi hoặc lầy lội có thể chạy thay Uaz được chứ Santafe nó không có số chậm lên dốc vừa đứng vừa trơn chắc chắn là khó hơn nên chạy offroad chắc chắn không ngon bằng. Nhiều chỗ đường nó không phải là dốc chỉ có 10 độ như đi tập lái xe mà nó phải đến 20 độ nên một cái xe 2 cầu mà không có số chậm thì coi như không. Giá cũng không phải là đắt, cùng công dụng như thế mua Prado thì đắt gần gấp đôi, mua Land thì đắt gấp 2 lần rưỡi, ồn một tí đi bớt sướng một tí nhưng tiết kiệm cả đống tiền. Dạo này em thấy các cơ quan trang bị con này hơi bị nhiều em nghĩ do trông dáng nó lịch sự đứng đắn, tóm lại là nhìn rất giống cái oto trong tiềm thức của mọi người.
chạy bình thường thì có 1 cầu thôi ạ, khi nào cài 4H nó mới chạy 2 cầu cụ ạ, còn cái khóa vi sai thì em cũng đã thử nghịch qua rồi :)) hôm đấy về quê em cho nó phi xuống ruộng ướt ướt rồi cài thử chạy 2 cầu xem nó thế nào :)) phế phết :D Còn 1 hôm về quê ông bẹn đường lầy lội ( toàn đất thịt nhá :D) em tự tin hơn hẳn, cài 4L rồi bấm khóa thế là cứ từ từ bò về tới đầu làng còn ông bẹn chạy Santa Fe đứng khóc :)) kể ra cũng bõ tức vì lúc phi ở pháp vân nó cứ trêu em vì nó cậy máy nó có turbo nên em k đuổi theo nó được b-( cảm giác lúc đấy hả hê vãi chưởng :))

maybayfun

Xe buýt
Fortuner 2012 ặc ặc nó mà trang bị thêm cái cân bằng điện tử và hộp số tự động 5 cấp nữa thì cái xe này chả có gì phải nghĩ :D Bản nâng cấp này nhìn cái đèn hậu xấu hơn bản hiện tại :( còn phần đầu em thấy quá ok :D Em dự em này giá khoảng 1tỷ2 liệu có hợp lý không nhỉ :-?

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2011/12/toyota-fortuner-moi-co-mat-tai-viet-nam-vao-2012/

Toyota Fortuner với các đường nét không quá nổi bật.
Kích thước giữ nguyên so với bản hiện tại.
Cụm đèn hậu kiểu mới.
Nội thất không có nhiều thay đổi.
Hộp số tự động 4 cấp.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Con này công nhận dáng đẹp. Chỉ cần máy khỏe lên một tí là quá ổn.

xdaexec

Xe hơi
tài già của bác chạy chuẩn thế còn gì, đường thành phố 14l là ngon roài :)) (em tài non mới đc 8 năm mà cũng chỉ chạy đc tầm 14l trong thành phố :D)

Chúc mừng cụ gia nhập gia đình Fortuner :)) em này nhà mình phải qua hết 5000km đầu tiên thì mới đỡ thấy sốc cụ ạ :D đợt đầu lấy nó về nó ngốn em 16 17l đấy ạ X_x lúc đấy đang cảm giác mới lấy xe nên sướng nên lúc nào cũng đạp hết cỡ xem nó thế nào đây mà :))

chạy bình thường thì có 1 cầu thôi ạ, khi nào cài 4H nó mới chạy 2 cầu cụ ạ, còn cái khóa vi sai thì em cũng đã thử nghịch qua rồi :)) hôm đấy về quê em cho nó phi xuống ruộng ướt ướt rồi cài thử chạy 2 cầu xem nó thế nào :)) phế phết :D Còn 1 hôm về quê ông bẹn đường lầy lội ( toàn đất thịt nhá :D) em tự tin hơn hẳn, cài 4L rồi bấm khóa thế là cứ từ từ bò về tới đầu làng còn ông bẹn chạy Santa Fe đứng khóc :)) kể ra cũng bõ tức vì lúc phi ở pháp vân nó cứ trêu em vì nó cậy máy nó có turbo nên em k đuổi theo nó được b-( cảm giác lúc đấy hả hê vãi chưởng :))
Cái phần em bôi đỏ, em nghĩ là CỤ nhầm. Fortuner lúc nào cũng chạy 2 cầu, để 4H là chạy tốc độ cao...(đây cũng là một phần gây tốn xăng hơn so với xe chạy một cầu) phân bổ cầu trước là 40% - cầu sau là 60% và nó có bộ vi sai hạn chế trượt cảm ứng mô me xoắn (Torsen LSD).

xdaexec

Xe hơi
Em: nick "maybayfun" For.V - 30X-2669, thành lập hội đê hề hề có gì anh em tụ tập trao đổi kinh nghiệm về cái con của nợ này mà các cụ ý hay chê :)) con xe của em em lắp thêm 1 số đồ rồi nhưng ưng ý nhất mỗi cái bộ cảm biến áp suất lốp chính hãng và thay con đèn Xenon Philips HID H11 là ưng nhất vì nó hưu dụng. Còn trang trí cho em này thì em cũng lắp 1 đồng đồ nhập từ Thái về nhưng đúng là k nên lắp vì chả để làm gì vì lúc mới mua xe thì máu lắp nhưng giờ thì thấy có cũng đc mà k có cũng chả sao :))
Chào CỤ "maybayfun" đã ủng hộ ý tưởng của em. Em cũng đang lăn tăn vụ cảm biến áp suất lốp và đèn Xenon, CỤ có kinh nghiệm gì cho em biết với nhé, em mới mua xe được khoảng 4 tháng thôi.

Kính mới các CỤ tiếp tục xướng tên ạ.

maybayfun

Xe buýt
Chào CỤ "maybayfun" đã ủng hộ ý tưởng của em. Em cũng đang lăn tăn vụ cảm biến áp suất lốp và đèn Xenon, CỤ có kinh nghiệm gì cho em biết với nhé, em mới mua xe được khoảng 4 tháng thôi.

Kính mới các CỤ tiếp tục xướng tên ạ.
Đèn thì cụ thay cho em bộ Xenon Philips HID H11 là chuẩn nhất vì nó vừa chân luôn so với đèn cũ. Trước bộ này em mua ở 11 Hàng Muối, giá 4tr8, 2 năm rồi mà đèn vẫn ngon :D. Còn bộ cảm biến áp suất lốp hm lấy xe em phi vào hãng lắp nên có vẻ hỡi đắt :D dưng mà có nó cảm thấy yên tâm hơn hẳn và đặc biệt là lốp xe luôn trong tình trạng đúng thông số của nhà sản xuất, đỡ tốn xăng hơn đấy cụ ạ. Còn em nhớ ngày xưa có cụ nào thay giảm xóc con này xong thấy bảo ngon hơn hẳn nhưng em chưa tìm được bài đấy ở đâu cả. Có cụ nào biết cụ ý k ý nhỉ để em học hỏi ý kiến cái.

maybayfun

Xe buýt
Cái phần em bôi đỏ, em nghĩ là CỤ nhầm. Fortuner lúc nào cũng chạy 2 cầu, để 4H là chạy tốc độ cao...(đây cũng là một phần gây tốn xăng hơn so với xe chạy một cầu) phân bổ cầu trước là 40% - cầu sau là 60% và nó có bộ vi sai hạn chế trượt cảm ứng mô me xoắn (Torsen LSD).
Ớ, em thấy nó quay tít thò lò bánh sau hôm em test xe dưới ruộng còn bánh trước k xi nhê gì cả :( hi em chuyển hang HL thì bánh trước mới xoáy theo :D còn nói thật cái khóa vi sai này em mới sử dụng được đúng 2 lần, 1 lần test xe dưới ruộng ở quê và 1 hôm về quê thằng bạn nên chưa cảm nhận rõ đc nó cho lắm :( Cụ hô hào đi, em thấy có ít nhất 10 cụ nói là đã gắn bó với em nó rồi :D Off cái đê mấy cụ For` ơi :D

xdaexec

Xe hơi
Đèn thì cụ thay cho em bộ Xenon Philips HID H11 là chuẩn nhất vì nó vừa chân luôn so với đèn cũ. Trước bộ này em mua ở 11 Hàng Muối, giá 4tr8, 2 năm rồi mà đèn vẫn ngon :D. Còn bộ cảm biến áp suất lốp hm lấy xe em phi vào hãng lắp nên có vẻ hỡi đắt :D dưng mà có nó cảm thấy yên tâm hơn hẳn và đặc biệt là lốp xe luôn trong tình trạng đúng thông số của nhà sản xuất, đỡ tốn xăng hơn đấy cụ ạ. Còn em nhớ ngày xưa có cụ nào thay giảm xóc con này xong thấy bảo ngon hơn hẳn nhưng em chưa tìm được bài đấy ở đâu cả. Có cụ nào biết cụ ý k ý nhỉ để em học hỏi ý kiến cái.
Cảm ơn CỤ đã chỉ dẫn, hôm nào em cũng làm một bộ Xenon Philips HID H11 như của CỤ. Còn về TPMS chính hãng em thấy đắt quá, mà nó lại hiện thị quay vòng từng bánh một, chỗ CỤ "Nam vũ" bán đúng bộ như trong hãng, lại có 5 cảm biến-giá 4.300.000đ http://namvu.com.vn/products.asp?menu_id=pk&action=viewgroup&group_id=95.

"Còn em nhớ ngày xưa có cụ nào thay giảm xóc con này xong thấy bảo ngon hơn hẳn nhưng em chưa tìm được bài đấy ở đâu cả", CỤ tham khảo thông tin tại đây http://4x4.vn/?brand=27&model=62&series=0&mod=product&task=search. Em cũng đang lăn tăn vụ này, thay hết khoảng 1.300 obama mà thay xong không biết đi như thế nào, vì ít CỤ review quá.

Chỉnh sửa cuối:

shumakher

Xe hơi
em cần xiền muốn bán em Fortuner V chạy đươc 35050km có bác nào cân thi alo cho em nhé sory vi em ko đăng đc ỏ box khác số cầm tay 0912491899