[Funland] Tốt nghiệp lớp 1

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Khỏi cần BPH thì éo ai tổ chức hoạt động gì cho các con mà đòi tham gia với đóng tiền hả cụ?
Ôi mấy cụ mợ khệnh khạng đó ko tham gia hph thôi chứ sao giải tán hph đc. Kiểu ko tham gia nhưng hội hè thì vẫn xí chỗ chứ. Thằng em có con học c2 mấy năm lớp ko in nổi cái áo đồng phục do mấy ph phản đối. Vãi linh hồn

phuongan

Xe điện
Hội phụ huynh 1 trường cấp 3 ở hà nội chi tiêu 1 năm hết 140 triệu
140tr đó thu trên tổng số bao nhiêu học sinh vậy cụ? Công lập ở HN bây giờ từ cấp 1-3, toàn 50-60hs/lớp. Vậy tính ra 1 kỳ lớp kia thu có tầm 500k/hs tiền quỹ, cả năm là 1tr/hs chi cho đủ thứ từ: tiền điện điều hòa, photo tài liệu, lễ tết, hoạt động tập thể cho các tuổi teen nào 20/10; Noel, 8/3, cuối năm..
Theo cụ thu quỹ 500k/ hs/ 1 học kỳ, ở HN hiện tại là ít hay nhiều?

Chỉnh sửa cuối:

LongLH

Xe điện

Chào các bác, câu chuyện là F1 nhà e năm nay lên lớp 2.
Bình thường đi học có 1 nhóm lớp zalo và nay các vị hội trưởng lập thêm 1 nhóm nữa kho có GVCN trong đó để thảo luận riêng những vấn đề khác. Nhà em và tất cả phụ huynh các được add vào để bình chọn cho việc phong bì cho hiệu trưởng để xin giáo viên chủ nhiệm mong muốn cho năm học lớp 2. Hiện tại 50% phụ huynh đã "đồng ý" và chưa ai chọn "không đồng ý".
Cá nhân em thì thực sự không hiểu ý nghĩa của việc này nên cũng muốn bình chọn "không đồng ý".
Tiện em mở cái thớt tham khảo các bác, các vị phụ huynh đi trước xem có ai đã từng như vậy chưa và hậu quả/ lợi ích nó ra sao với ???!
Đây là chuyện của cá nhân nhà em: con em năm lớp 1 đã chọn cô rồi- con học trái tuyến/ mất rất nhiều tiền để xin vào-nhà trường cũng bằng cách nào đó xếp con em vào lớp mà đa số gia đình có điều kiện. Chưa vào năm học, bằng cách nào đó mà bộ khung BPH và các bố mẹ trong lớp đã "tự phát" có buổi họp riêng để "chạy" cô. Năm sau thì sau buổi tổng kết tiễn cô ở nhà hàng xong là các bố mẹ lại họp để chọn cô tiếp. Lợi chưa thấy đâu chỉ thấy các lớp khác sĩ số chưa bao giờ quá 40 mà lớp con em, lớp 1,2 lúc nào cũng 56 cháu, cứ có cháu chuyển đi là có cháu khác chiến đấu để vào ngay- vì tiếng lớp tốt mà. Về trình độ cô em không bàn nhưng lớp đông quá chỉ giữ trật tự thôi đã khó rồi, cô bị áp lực nhiều nên xử lý nhiều lúc không đúng mực và không quan tâm được hết các con. Rồi còn nhiều chuyện nữa nên khi thấy mô hình giáo dục công lập không phù hợp với con, nên em đã chuyển con sang học tư.

dracula_bg

Xe điện
nhiều cụ cứ bảo giáo viên nào cũng đạt chuẩn, cũng như nhau. nhưng đấy là vấn đề chuyên môn, kiến thức, chứ cái tâm và cái tầm của mỗi gv khác nhau nhiều lắm. đặc biệt là bọn nhỏ đầu cấp 1, có nhiều giáo viên tâm lý tình cảm nó khác, con em hồi lớp 3 đổi vào giáo viên già khó tính làm nó đi học bị áp lực, sợ luôn cả việc đi học, hôm bào mà sang lớp chơi đc với cô giáo cũ lớp 2 một tí thì về nhà vui vẻ bi bô kể chuyện ngay. nên tâm lý muốn giữ giáo viên dạy tiếp nếu giáo ciên tốt ko phải là ít.
mà em nói thẳng luôn là kể cả các cụ đi làm cty tư nhân thì vẫn có một số thành phần cocc, thế nên ko có môi trường làm việc nào có mặt bằng về trình độ đâu.

Láu

Xe điện
140tr đó thu trên tổng số bao nhiêu học sinh vậy cụ? Công lập ở HN bây giờ từ cấp 1-3, toàn 50-60hs/lớp. Vậy tính ra 1 kỳ lớp kia thu có tầm 500k/hs tiền quỹ, cả năm là 1tr/hs chi cho đủ thứ từ: tiền điện điều hòa, photo tài liệu, lễ tết, hoạt động tập thể cho các tuổi teen nào 20/10; Noel, 8/3, cuối năm..
140tr /50 hs là 2,8 tr /1 học sinh đấy cụ.

7vienngocrong

Xe tăng
Khá giống với lớp thằng út nhà em, tự nhiên cuối năm 1 vài PH đòi phong bì hiệu trưởng để chọn cô. Giả sử là có cô tốt và cô ko đc tốt bằng đi, giờ tất cả các lớp đều chạy thì cuối cùng vẫn có lớp mất tiền mà vẫn bị dính cô ko tốt, mà toàn đi đêm thì biết đc lớp nào bỏ nhiều tiền hơn. Nên PH lớp e hầu hết là phản đối ko có chạy cô tốt gì hết, vừa mất tiền vừa béo ai đó
Con e 2 đứa 1 đứa lớp 9 1 đứa lớp 6. nhóm zalo của PH chưa từng đề cập vụ chạy cô cho lớp bao giờ. Cấp 1 thì cô nào chuyên dạy lớp 1 sẽ nhận khối 1, cô chuyên lớp 5 sẽ nhận khối 5. E gái chồng e chuyên dạy lớp 5 thôi. Còn hàng xóm thì chuyên trị lớp 1. Việc ai người ấy quen tay nhà trường sẽ k vì PH mà thay đổi đâu.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ hẹp lắm. Bọn C3 nhiều hoạt động nên tốn kém phết kiểu đêm văn nghệ, hội chợ, liên hoan, sinh nhật trên lớp, phần thưởng hsg, giải cấp trường cấp quận. Mỗi dịp cũng dăm chục triệu. Con cụ học mấy môn phụ hay bộ phận hành chính thì cũng cân đối từ đó. Chưa kể trường công muốn giữ gv giỏi thì cũng cần tiếp sức.

Cứ muốn con cái học giỏi, nhiều hoạt động bổ ích và đóng vài trăm k học phí trường công thì không đâu có. Gv giỏi trường công bỏ hết sang trường tư. Còn học trường tư mỗi tháng chục củ trở lên thì khỏi cần cũng đc.
Nắng quá à cụ.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
500k đến 700k một học kỳ. Em thấy mọi người đều nói như thế ở các trường.
Chứ trên 3 triệu 1 năm là nhiều. Quan trọng là chi như thế nào và nhà nào cũng có điều kiện để đóng đâu. Ngoài ra còn nhiều khoản thu khác nữa.
Bới ra thì lắm chuyện.
Nó cũng như con học vin và học trường công
Tranh luận không hồi kết

Láu

Xe điện
Thế khoảng 1,5tr 1 kỳ, cũng ngang ngửa tiền quỹ lớp bọn c1, c2 nhà e. Ban PH nào tiêu hoang thì phụ huynh phải đóng nhiều, ngược lại thì lại tốt. Vụ quỹ lớp nói chung cũng phức tạp lắm, vì ko phải kinh tế nhà nào cũng như nhau ạ

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Thế khoảng 1,5tr 1 kỳ, cũng ngang ngửa tiền quỹ lớp bọn c1, c2 nhà e. Ban PH nào tiêu hoang thì phụ huynh phải đóng nhiều, ngược lại thì lại tốt. Vụ quỹ lớp nói chung cũng phức tạp lắm, vì ko phải kinh tế nhà nào cũng như nhau ạ
Ở quê không có quỹ gì sất. Dân phố về mà khoe đóng quỹ lớp tiền triệu các anh ở quê vả rụng răng

LongLH

Xe điện
Lớp con em 16 bạn, tiền quỹ lớp năm nay đóng cả năm là 3,5 triệu. Nhà em ủng hộ 5 triệu, một số nhà khác ủng hộ nữa tổng hơn 80 triệu. Đến hôm qua còn lại hơn 3 triệu. Hội trưởng xin ý kiến cho các con đi ăn một bữa cho hết, thiếu bác ấy bù. Em thì bỏ hẹn khách về sớm cùng bác ấy chở các con đi ăn. Ai cũng vui. Lớp con em đi chơi 2 lần/ 2 ngày một đêm thì tính tiền đóng riêng không liên quan đến quỹ trên.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Hóng khoe đóng tiền quỹ lớp của phụ huynh cho F1

toyennha

Xe lăn
Ai giỏi, ai không cũng vậy à. Quan trọng là có "tâm" và nên mỗi năm 1 người chủ nhiệm 1 gv mỗi tính cách. Trẻ tiếp xúc giao tiếp nhiều người sẽ ko bị sự ảnh hưởng và áp đặt . bị ông,bà bô áp đặt đủ rồi. Cho bọn trẻ con tự lựa chọn . và ông,bà bố áp đặt + hướng và nương theo tính cách và suy nghĩ của trẻ nhỏ

ubisapro

Xe trâu
Từ hồi F1 nhà em học cấp 1 (khoảng 2005) thì mỗi lớp 1, 2, .. đã 1 cô rồi, để chuyên môn hóa cụ ạ, vì mỗi lớp sẽ đồi hỏi kỹ năng quản lý, giáo dục ... con trẻ khác nhau!
Vâng. Ý e là lớp A, B, C hay A0, A1 … thì theo dọc đó lên là có các cô phụ trách. Như nhóc nhà em học A0; ko có biến cố gì thì có thể biết luôn các cô dạy từ lớp 1 đến lớp 5. Thường cố định như vậy.

hxduong

Xe lăn
Khá giống với lớp thằng út nhà em, tự nhiên cuối năm 1 vài PH đòi phong bì hiệu trưởng để chọn cô. Giả sử là có cô tốt và cô ko đc tốt bằng đi, giờ tất cả các lớp đều chạy thì cuối cùng vẫn có lớp mất tiền mà vẫn bị dính cô ko tốt, mà toàn đi đêm thì biết đc lớp nào bỏ nhiều tiền hơn. Nên PH lớp e hầu hết là phản đối ko có chạy cô tốt gì hết, vừa mất tiền vừa béo ai đó
Chả khác gì oánh đề anh nhể :D

lamthanhngoc

Xe tải
Em mà làm hội trưởng đầu tiên em yêu cầu giải tán hội này đầu tiên
Việc đó a không phải lo.
Mình thực hiện rồi.
Bởi vì với mình. Cái hội đó nó không có giá trị.
Mình vẫn nói thế này: Nếu nó giỏi, không cần lo sợ ai chèn ép nó cả. Nếu nó học dốt, thì cũng chẳng cần phải ai đì nó cả. Tự nó đì nó thôi.
Thẳng lưng, ngẩng cao. Đừng le ve làm gì. Anh không theo nó suốt cả cuộc đời này đâu.
Tùy từng trường và tùy từng người, có nơi thì hội này chủ yếu để đi thu quỹ hộ nhà trường nhưng có nơi họ lại tập trung vào quyền lợi của bọn nhỏ, khi nhà trường tăng học phí, tiền ăn thì họ sẽ ra mặt, họ cũng đứng tổ chức các hoạt động kết nối bọn trẻ con.
Nếu giải tán thì lấy ai tổ chức sinh nhật, đi chơi cho các cháu trong khi ở thành phố bố mẹ đa số bận rộn và lười đưa con đi chơi?
Nếu bạn tách khỏi hph thì người thiệt thòi là con bạn vì có thể cháu nó sẽ bị bạn bè xa cách, nó sẽ tủi thân và ảnh hưởng tâm lý.
Bởi vậy tốt hay xấu là do con người hết. Cũng như cô giáo, có người dạy nhiệt tình nhưng không bao giờ nhận tiền, nhưng có người thì phụ huynh phải tân tình quan tâm cô thì cô mới quan tâm cháu ( kể cả cháu nó có học giỏi thì cô cũng kệ nhé). Mình không theo con cả cuộc đời nhưng mình phải theo con những năm đầu đời, thậm chí đến 18 tuổi.