[Funland] Tốt nghiệp lớp 1

hdlovems

Xe tải
Em 2 con đã học qua c1 cả công và tư, mỗi năm 1 cô cụ nhé. Các cô chuyên từng khối sẽ nắm vững nghiệp vụ khối đó tốt hơn là ôm nhiều khối.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Tùy từng trường và tùy từng người, có nơi thì hội này chủ yếu để đi thu quỹ hộ nhà trường nhưng có nơi họ lại tập trung vào quyền lợi của bọn nhỏ, khi nhà trường tăng học phí, tiền ăn thì họ sẽ ra mặt, họ cũng đứng tổ chức các hoạt động kết nối bọn trẻ con.
Nếu giải tán thì lấy ai tổ chức sinh nhật, đi chơi cho các cháu trong khi ở thành phố bố mẹ đa số bận rộn và lười đưa con đi chơi?
Nếu bạn tách khỏi hph thì người thiệt thòi là con bạn vì có thể cháu nó sẽ bị bạn bè xa cách, nó sẽ tủi thân và ảnh hưởng tâm lý.
Bởi vậy tốt hay xấu là do con người hết. Cũng như cô giáo, có người dạy nhiệt tình nhưng không bao giờ nhận tiền, nhưng có người thì phụ huynh phải tân tình quan tâm cô thì cô mới quan tâm cháu ( kể cả cháu nó có học giỏi thì cô cũng kệ nhé). Mình không theo con cả cuộc đời nhưng mình phải theo con những năm đầu đời, thậm chí đến 18 tuổi.
Á dù. Ở quê không có hội này thì sao.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Vào đây mới biết các mẹ lắm mồm thật

lamthanhngoc

Xe tải
Á dù. Ở quê không có hội này thì sao.
ỏ quê cũng có nhé, hỏi đứa em nó bảo nhưng toàn bàn chuyện nộp quỹ phụ huynh, quỹ cho nhà trường chứ không có các hoạt động cho các bạn nhỏ nhiều như ở thành phố. Còn cấp 3 thì bọn nhỏ sẽ tự có nhóm không cần bố mẹ luôn.
HPH này thể hiện rõ rệt vai trò tốt/xấu khi ở thành phố lớn cụ ơi

hieukon

Xe container

Chào các bác, câu chuyện là F1 nhà e năm nay lên lớp 2.
Bình thường đi học có 1 nhóm lớp zalo và nay các vị hội trưởng lập thêm 1 nhóm nữa kho có GVCN trong đó để thảo luận riêng những vấn đề khác. Nhà em và tất cả phụ huynh các được add vào để bình chọn cho việc phong bì cho hiệu trưởng để xin giáo viên chủ nhiệm mong muốn cho năm học lớp 2. Hiện tại 50% phụ huynh đã "đồng ý" và chưa ai chọn "không đồng ý".
Cá nhân em thì thực sự không hiểu ý nghĩa của việc này nên cũng muốn bình chọn "không đồng ý".
Tiện em mở cái thớt tham khảo các bác, các vị phụ huynh đi trước xem có ai đã từng như vậy chưa và hậu quả/ lợi ích nó ra sao với ???!
giống bài lớp e thế, mẫu giáo ạ
cũng vote bình chọn để 2 cô mầm non theo con lên lớp lớn....:D
nói chung là toàn dí cho phụ huynh đề xuất

hanobaby

Xe tăng

Chào các bác, câu chuyện là F1 nhà e năm nay lên lớp 2.
Bình thường đi học có 1 nhóm lớp zalo và nay các vị hội trưởng lập thêm 1 nhóm nữa kho có GVCN trong đó để thảo luận riêng những vấn đề khác. Nhà em và tất cả phụ huynh các được add vào để bình chọn cho việc phong bì cho hiệu trưởng để xin giáo viên chủ nhiệm mong muốn cho năm học lớp 2. Hiện tại 50% phụ huynh đã "đồng ý" và chưa ai chọn "không đồng ý".
Cá nhân em thì thực sự không hiểu ý nghĩa của việc này nên cũng muốn bình chọn "không đồng ý".
Tiện em mở cái thớt tham khảo các bác, các vị phụ huynh đi trước xem có ai đã từng như vậy chưa và hậu quả/ lợi ích nó ra sao với ???!
Chắc F1 nhà cụ học trường công. Theo em cụ nên cho F1 chuyển vào trường quốc tế hay trường tư thì khỏi phải lăn tăn.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đây là chuyện của cá nhân nhà em: con em năm lớp 1 đã chọn cô rồi- con học trái tuyến/ mất rất nhiều tiền để xin vào-nhà trường cũng bằng cách nào đó xếp con em vào lớp mà đa số gia đình có điều kiện. Chưa vào năm học, bằng cách nào đó mà bộ khung BPH và các bố mẹ trong lớp đã "tự phát" có buổi họp riêng để "chạy" cô. Năm sau thì sau buổi tổng kết tiễn cô ở nhà hàng xong là các bố mẹ lại họp để chọn cô tiếp. Lợi chưa thấy đâu chỉ thấy các lớp khác sĩ số chưa bao giờ quá 40 mà lớp con em, lớp 1,2 lúc nào cũng 56 cháu, cứ có cháu chuyển đi là có cháu khác chiến đấu để vào ngay- vì tiếng lớp tốt mà. Về trình độ cô em không bàn nhưng lớp đông quá chỉ giữ trật tự thôi đã khó rồi, cô bị áp lực nhiều nên xử lý nhiều lúc không đúng mực và không quan tâm được hết các con. Rồi còn nhiều chuyện nữa nên khi thấy mô hình giáo dục công lập không phù hợp với con, nên em đã chuyển con sang học tư.
Đúng tình trạng như con nhà em đây rồi.
Ban PH đang cho biểu quyết để xin cô đây, có vẻ khoảng 70% PH đồng ý thì họ sẽ làm việc này.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
ỏ quê cũng có nhé, hỏi đứa em nó bảo nhưng toàn bàn chuyện nộp quỹ phụ huynh, quỹ cho nhà trường chứ không có các hoạt động cho các bạn nhỏ nhiều như ở thành phố. Còn cấp 3 thì bọn nhỏ sẽ tự có nhóm không cần bố mẹ luôn.
HPH này thể hiện rõ rệt vai trò tốt/xấu khi ở thành phố lớn cụ ơi
Quê em chả thấy, mà hồi những năm 90 chả có hội MẸ CHA học sinh như bây giờ mà các cụ vẫn học ầm ầm. Mỗi năm 2 lần họp phụ huynh, thỉnh thoảng ngứa ta, ngứa chân đấm đá vài phát thì phụ huynh được gặp giáo viên chủ nhiệm

charged_pt

Xe tăng
Quê em chả thấy, mà hồi những năm 90 chả có hội MẸ CHA học sinh như bây giờ mà các cụ vẫn học ầm ầm. Mỗi năm 2 lần họp phụ huynh, thỉnh thoảng ngứa ta, ngứa chân đấm đá vài phát thì phụ huynh được gặp giáo viên chủ nhiệm
Giáo viên có những tình cảm đặc biệt mà học sinh như em ko thể nào quên được. Em hồi c1 đến học thêm nhà cô đá bóng xong đấm cả thằng con cô chủ nhiệm mà cô vẫn đánh thêm nó 😄
Mà đến học thêm ko phải bố mẹ dí đi mà cô bắt mấy đứa lười học nhất lớp đến để chỉ thêm môn Văn.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Giáo viên có những tình cảm đặc biệt mà học sinh như em ko thể nào quên được. Em hồi c1 đến học thêm nhà cô đá bóng xong đấm cả thằng con cô chủ nhiệm mà cô vẫn đánh thêm nó 😄
Mà đến học thêm ko phải bố mẹ dí đi mà cô bắt mấy đứa lười học nhất lớp đến để chỉ thêm môn Văn.
Đúng thế cụ. Lớp cấp 2 em cô dậy thêm Toán chỉ nhận một số học sinh dậy thêm thôi chứ không nhận cả lớp như bây giờ

LongLH

Xe điện
Em học cấp 3 : 92-95, thì vẫn có hội. Chỉ là chẳng phải đóng gì, hay đóng thì em không biết. Em ấn tượng có hội này vì: hết kì 1 lớp 10, bọn em muốn đi Bích Động chơi một hôm, lớp tự đi. Xin trường thì trường bảo phụ huynh phải đồng ý và có giấy xác nhận của hội trưởng HPH lớp. Về nhà bạn nói với bác hội trưởng thì bác bảo trường có giấy đồng ý thì bác mới đồng ý. Thế là bọn em làm giả giấy của bác hội trưởng rồi đem lên trường lấy giấy đồng ý của trường, trường bảo giữ giấy này luôn thì bọn em xin mượn lại lý do để đi thuê xe thì họ mới cho thuê. Sau đó đem giấy của trường về xin quả giấy xịn của bác hội trưởng rồi nộp lại.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em học cấp 3 : 92-95, thì vẫn có hội. Chỉ là chẳng phải đóng gì, hay đóng thì em không biết. Em ấn tượng có hội này vì: hết kì 1 lớp 10, bọn em muốn đi Bích Động chơi một hôm, lớp tự đi. Xin trường thì trường bảo phụ huynh phải đồng ý và có giấy xác nhận của hội trưởng HPH lớp. Về nhà bạn nói với bác hội trưởng thì bác bảo trường có giấy đồng ý thì bác mới đồng ý. Thế là bọn em làm giả giấy của bác hội trưởng rồi đem lên trường lấy giấy đồng ý của trường, trường bảo giữ giấy này luôn thì bọn em xin mượn lại lý do để đi thuê xe thì họ mới cho thuê. Sau đó đem giấy của trường về xin quả giấy xịn của bác hội trưởng rồi nộp lại.
Lúc đó trường em học chả có, chỉ nhớ mỗi năm phụ huynh lên gặp cô giáo chủ nhiệm vài lần vì đấm đá, hút thuốc lá, đốt pháo...

kysingheo

Xe buýt
Thế 1 cô mà "bị" nhiều lớp chọn thì Hiệu trưởng xử lý thế nào các cụ nhể?

jazzzzz

Xe lăn
Về hỏi vợ thôi, đưa lên OF làm gì

charged_pt

Xe tăng
Nhiều bác cho rằng vấn đề tế nhị ko nên đưa lên mạng, e thì thấy việc xin cô, xin thầy như này là vấn nạn gd. Nếu nó tốt thì không việc gì phải giấu cả, nếu xấu thì đưa lên mổ xẻ để những PH trong tương lai có con trẻ đi học tránh được.
Ngay từ đầu em ko chê trách ban PH, họ làm được những việc mà PH khác ko làm được/ ko dám làm. Nhưng việc nào ra việc đấy, em sẽ có ý kiến với ban PH là em k đồng ý với việc xin cô. Em sẽ cập nhật thêm các bác ah.

jazzzzz

Xe lăn
Nhiều bác cho rằng vấn đề tế nhị ko nên đưa lên mạng, e thì thấy việc xin cô, xin thầy như này là vấn nạn gd. Nếu nó tốt thì không việc gì phải giấu cả, nếu xấu thì đưa lên mổ xẻ để những PH trong tương lai có con trẻ đi học tránh được.
Ngay từ đầu em ko chê trách ban PH, họ làm được những việc mà PH khác ko làm được/ ko dám làm. Nhưng việc nào ra việc đấy, em sẽ có ý kiến với ban PH là em k đồng ý với việc xin cô. Em sẽ cập nhật thêm các bác ah.
Cụ có đưa vấn đề này ra thảo luận với các PH khác trong lớp k? Hay lên đây đê xả bức xúc.

bây chừ ở vn kiếm ng ko đại học mới lạ chứ đại học thì quá bình thường :)) nên lớp 1 phải thi đúng rồi. trẻ thì cận loạn vẹo cột sống ngu ngu ngơ ngơ dập khuôn máy móc nói đụt thì giãy nảy :(