[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

TorienT

Xe container
Thầy giáo, thầy thuốc, thầy cãi, thầy cúng được tách biệt với các nghề khác (đặc biệt là thầy giáo và thầy thuốc) tỏ hàm ý tôn trọng vì đối tượng của nghề (sản phẩm) trực tiếp là con người. Kiến thức, sức khỏe, luật pháp, tâm linh. Cá nhân em nghề thầy giáo và thầy thuốc đứng tách khỏi những nghề khác.

just for fun

Xe lăn
Tiếng Mỹ gọi là professional, vậy tiếng anh gọi là gì Cụ.
Tiếng Việt thì tạm dịch là giáo sư.
Tiếng Việt ko gọi là giáo sư đâu, từ này là một tính từ chỉ nói về chuyên môn gì đó. Ví dụ như thầy dùi, thì chuyên môn của thầy đó là dùi. Ý là làm việc đó chuyên nghiệp.

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Theo tôi thì cũng chính vì mình tôn hai nghề đó là nghề cao quý nên thêm chứ thầy vào.
Ko biết bên tây giáo viên bác sỹ ngoài teacher vs doctor thì họ có thêm từ gì vào để khi nói tôn thêm tính nhân văn như ta hay ko.
Chứ cứ giáo viên bác sỹ có khi ko bị lên án như giờ, vì ng nào chả là ng, nghề nào chả là nghề.
Mỗi ngành nghề nó có đặc thù riêng, còn teacher vs doctor tiếng Việt thì nghĩa trong từ điển; Giáo viên (thày/cô giáo)- Bác sĩ (hoặc Tiến sĩ) nhưng người này trước khi được đào tạo (GV), đều được cấp chứng chỉ hành nghề. Cụ hiểu đơn giản XH đã phân cộng!
XH chả ai gọi thợ là thày; thợ hàn (thày hàn), thày xe ôm (thày ôm), thày cơ khí (thày khí)..... cụ nào thích gọi thế nào thì tùy:D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cám ơn vì cụ đã cảm thông với suy nghĩ của em, nên cung kính không bằng tuân lệnh. Giờ cũng đx tới giờ cơm. Con gấu nhà em nó gấu lắm. Hôm nào em sẽ mở topic thỉnh ý kiến các cụ 'Làm thế nào nào để bật lại gấu'. Em mà có võ, nó toi với em lun.

Tuân lệnh cụ. Em xin ngừng và chúc cụ vui.
Thanks cụ. Tại cụ chưa biết 2 mợ kia nên mới thế thôi, xuynh lắm đấy nhưng hơi gấu :))

Batman

Xe điện
À, tiếng tây của em nó không tốt, Profesor mới là giáo sư, còn cái kia là tính từ, mang nghĩa chuyên nghiệp.
Tiếng Việt ko gọi là giáo sư đâu. từ này là một tính từ chỉ nói về chuyên môn gì đó. Ví dụ như thầy dùi, thì chuyên môn của thầy đó là dùi. Ý là làm việc đó chuyên nghiệp.

White Dragon

Xe tăng
Tin là cụ chỉ hóng và nghe kể lại rồi đưa luôn vào kết luận. Bởi vậy tranh luận với cụ thật là vô nghĩa khi các ý kiến của cụ chỉ là copy rồi xào nấu lại. Em tự mò FB thì không dám kết luận như bạn JD trong khi cụ tin ngay thì em hơi ngại.
:)) hãy tranh luận cụ thể ở từng luận điểm cụ ơi.

Ban đầu em nói rõ em tư duy dựa trên ý kiến chủ quan và các cơ sở/căn cứ khác (cơ sở/căn cứ gì thì em đã đưa ra). Việc cơ sở/căn cứ này đúng hoặc sai thì tùy quan điểm của từng người như kiểu người đứng đầu này thì bảo số 6, người đứng đầu kia thì bảo số 9 vậy. Em không bắt được cụ theo em và ngược lại. Đúng sai để mọi người tự cảm nhận và sau này sẽ rõ.
Còn sơ sở/căn cứ cái suy diễn (ám chỉ bạn bí thư giả vờ, rồi bạn bí thư bị các bạn ghét) của cụ là gì? Ngoài cái ý kiến chủ quan của cụ? Sao mãi cụ không đưa ra vậy?

Còn cái ví dụ “tự ngã ngất và xúm lại giúp đỡ…” nữa. Nó có phù hợp với tình huống ở trường Đa Phúc không?
Em phân tích rõ ở còm trên của em rồi đó

Tranh luận thì nên cụ thể , tránh trường hợp đuối lý thì sẽ nói tràn sang việc khác.
Kiểu như ‘cả vú lấp miệng em” ấy cụ. Chán lắm :))

lta500

Xe buýt
Hàng xóm nhà em , có con 3 năm học lớp cô này chủ nhiệm. Hôm qua bác ấy kể đi họp phụ huynh, có 1 phụ huynh phát biểu hơi dài dòng. cô giao gọi luôn bảo vệ vào mời ra ngoài. :)) không biết làm vậy có ổn không nhỉ.

Theo tôi thì cũng chính vì mình tôn hai nghề đó là nghề cao quý nên thêm chứ thầy vào.
Ko biết bên tây giáo viên bác sỹ ngoài teacher vs doctor thì họ có thêm từ gì vào để khi nói tôn thêm tính nhân văn như ta hay ko.
Chứ cứ giáo viên bác sỹ có khi ko bị lên án như giờ, vì ng nào chả là ng, nghề nào chả là nghề.
Có cụ. Tây nào khác em không biết, em chỉ nói tiếng Anh nhé.

Bác sỹ trong Tiếng Anh (Mỹ) luôn được gọi với tiền tố là Doctor,ví dụ Dr. Lamborghini. Và khi nói Dr. Lamborghini, thông thường người ta sẽ hiểu là Bác sỹ chứ không phải Tiến sỹ, Tiến sỹ thường sẽ tránh dùng Dr. vì sợ mọi người hiểu nhầm mình nhận là Bác sỹ.

Còn Teacher, giáo viên phổ thông, luôn được gọi với tiền tố Mr./Mrs./Miss./Ms. Cũng tương tự Bác sỹ, không nên nhầm những tiền tố này trong ngữ cảnh phụ huynh/học sinh tương tác với giáo viên và trong ngữ cảnh đời sống thông thường. PH/HS có thể gọi ông lão hàng xóm là Mr. Lastname, cũng có thể gọi là Mr. Firstname, hoặc chỉ gọi là Firstname. Nhưng PH/HS luôn gọi thầy cô giáo bằng Mr. Lastname.

Em nói dài dòng hơi khó hiểu, nhưng túm váy lại là trong tiếng Anh có sự tôn trọng nhất định dành cho 2 ngành Bác sỹ và Giáo viên.

just for fun

Xe lăn
Có cụ. Tây nào khác em không biết, em chỉ nói tiếng Anh nhé.

Bác sỹ trong Tiếng Anh (Mỹ) luôn được gọi với tiền tố là Doctor,ví dụ Dr. Lamborghini. Và khi nói Dr. Lamborghini, thông thường người ta sẽ hiểu là Bác sỹ chứ không phải Tiến sỹ, Tiến sỹ thường sẽ tránh dùng Dr. vì sợ mọi người hiểu nhầm mình nhận là Bác sỹ.

Còn Teacher, giáo viên phổ thông, luôn được gọi với tiền tố Mr./Mrs./Miss./Ms. Cũng tương tự Bác sỹ, không nên nhầm những tiền tố này trong ngữ cảnh phụ huynh/học sinh tương tác với giáo viên và trong ngữ cảnh đời sống thông thường. PH/HS có thể gọi ông lão hàng xóm là Mr. Lastname, cũng có thể gọi là Mr. Firstname, hoặc chỉ gọi là Firstname. Nhưng PH/HS luôn gọi thầy cô giáo bằng Mr. Lastname.

Em nói dài dòng hơi khó hiểu, nhưng túm váy lại là trong tiếng Anh có sự tôn trọng nhất định dành cho 2 ngành Bác sỹ và Giáo viên.
Tiếng Nhật họ cũng sẽ là Tên + Sensei

Yeuaibaygio

Xe container
Hàng xóm nhà em , có con 3 năm học lớp cô này chủ nhiệm. Hôm qua bác ấy kể đi họp phụ huynh, có 1 phụ huynh phát biểu hơi dài dòng. cô giao gọi luôn bảo vệ vào mời ra ngoài. :)) không biết làm vậy có ổn không nhỉ.
Phải xem nội dung phát biểu với thống nhất nguyên tắc trong buổi họp như nào mới ý kiến được. Cứ láng máng 1 chi tiết xong kết luận nguyên 1 vấn đề đâu có được.
Bác phụ huynh thấy không ổn thì gặp hiệu trưởng yêu cầu giải quyết.

lta500

Xe buýt
Phải xem nội dung phát biểu với thống nhất nguyên tắc trong buổi họp như nào mới ý kiến được. Cứ láng máng 1 chi tiết xong kết luận nguyên 1 vấn đề đâu có được.
Bác phụ huynh thấy không ổn thì gặp hiệu trưởng yêu cầu giải quyết.
À, theo em thì chỉ cần nhắc nhở là ko bàn nội dung bác phát biểu rồi mời ngồi chứ đâu cần gọi ngay bảo vệ. :D

con dơi 141

Xe tăng
:)) hãy tranh luận cụ thể ở từng luận điểm cụ ơi.

Ban đầu em nói rõ em tư duy dựa trên ý kiến chủ quan và các cơ sở/căn cứ khác (cơ sở/căn cứ gì thì em đã đưa ra). Việc cơ sở/căn cứ này đúng hoặc sai thì tùy quan điểm của từng người như kiểu người đứng đầu này thì bảo số 6, người đứng đầu kia thì bảo số 9 vậy. Em không bắt được cụ theo em và ngược lại. Đúng sai để mọi người tự cảm nhận và sau này sẽ rõ.
Còn sơ sở/căn cứ cái suy diễn (ám chỉ bạn bí thư giả vờ, rồi bạn bí thư bị các bạn ghét) của cụ là gì? Ngoài cái ý kiến chủ quan của cụ? Sao mãi cụ không đưa ra vậy?

Còn cái ví dụ “tự ngã ngất và xúm lại giúp đỡ…” nữa. Nó có phù hợp với tình huống ở trường Đa Phúc không?
Em phân tích rõ ở còm trên của em rồi đó

Tranh luận thì nên cụ thể , tránh trường hợp đuối lý thì sẽ nói tràn sang việc khác.
Kiểu như ‘cả vú lấp miệng em” ấy cụ. Chán lắm :))
Em nói rõ rồi còn gì. Căn cứ của cụ dựa trên nhận định của một bạn khác lướt FB. Riêng điểm này thì em thấy chẳng xứng đáng để bàn rồi. Cụ nói muôn vàn chữ thì nó vẫn là vô giá trị. Cụ có lý đâu mà đuối. :))

White Dragon

Xe tăng
Em nói rõ rồi còn gì. Căn cứ của cụ dựa trên nhận định của một bạn khác lướt FB. Riêng điểm này thì em thấy chẳng xứng đáng để bàn rồi. Cụ nói muôn vàn chữ thì nó vẫn là vô giá trị. Cụ có lý đâu mà đuối. :))
Đến đây thì em dừng theo như nhà văn Mark Twain đã từng nói. :))

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em học sinh phát tán video ghi lại hình ảnh cô giáo túm cổ áo, kéo lê nữ sinh tại Trường THPT Đa Phúc (Sóc Sơn, Hà Nội) có thể bị xem xét kỉ luật.

Tuyệt đối không dung túng cho hành vi sai trái

Đêm 29.9, một video được chia sẻ trên diễn đàn học sinh Hà Nội gây xôn xao, thu hút hàng chục nghìn lượt tương tác. Clip ghi lại hình ảnh cô N.T.P - giáo viên Trường THPT Đa Phúc (huyện Sóc Sơn, TP Hà Nội) - có hành vi túm cổ áo, kéo lê học sinh trước cửa lớp.

Điều bất ngờ hơn là nguyên nhân của sự việc xuất phát từ việc em học sinh mua bánh sinh nhật không đúng theo yêu cầu của cô chủ nhiệm. Cô giáo này đã bị đình chỉ công tác và đợi hình thức xử lí sau khi có kết luận chính thức của cơ quan chức năng.

Chiều 2.10, trao đổi với phóng viên Báo Lao Động, ông Nguyễn Duy Hiền - Hiệu trưởng Trường THPT Đa Phúc - khẳng định, việc làm của cô P là vi phạm đạo đức nhà giáo, không đúng chuẩn mực sư phạm, chắc chắn sẽ có hình thức kỷ luật nghiêm khắc.

Trên cương vị là người đứng đầu của nhà trường, ông Hiền cho biết, đã gọi điện và đến thăm hỏi, gửi lời xin lỗi đến gia đình của em N.T.K.C.

“Ít nhất 1 lần/ngày, tôi đều gọi điện hỏi thăm gia đình để giúp em C có thể yên tâm học tập, ổn định tâm lý. Cá nhân giáo viên, học sinh vi phạm sẽ bị xử lý theo đúng kết luận của cơ quan công an. Chúng tôi kiên quyết không bao che, dung túng bất kỳ ai” - ông Hiền nói.

Xem xét kỉ luật học sinh phát tán video

Về phía học sinh phát tán đoạn video lên mạng xã hội, ngày 2.10, trao đổi với phóng viên Báo Lao Động, ông Nguyễn Duy Hiền cho hay, nhà trường sẽ đợi kết luận của cơ quan công an và đưa ra hình thức kỷ luật thích đáng.

“Nếu kết luận của cơ quan Công an là vi phạm Luật An ninh mạng, nhà trường sẽ xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật” - thầy Hiền khẳng định.

Theo ông Hiền, việc phát tán video đã làm ảnh hưởng đến hình ảnh của nhà trường và tâm lý của rất nhiều học sinh. Ngay sáng 30.9, ông Hiền đã trực tiếp tới lớp 12D4 để phân tích cho học sinh hiểu tác hại của việc phát tán video.

“Nếu giả sử bạn học sinh trong video tâm lý không tốt và nghĩ dại dột, do đó, khi làm việc gì phải hết sức cân nhắc” - ông Hiền thuật lại lời căn dặn với học sinh và khẳng định, nhà trường chỉ cho phép học sinh sử dụng điện thoại vào mục đích học tập. Ngoài mục đích học tập chắc chắn sẽ vi phạm quy định và cần phải nhắc nhở, có hình thức xử lý phù hợp.

Bobbo

Xe điện
Vụ này vẫn rất hot. Em hóng thêm diễn biến mới

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
“Nếu kết luận của cơ quan Công an là vi phạm Luật An ninh mạng, nhà trường sẽ xử lý nghiêm theo quy định của pháp luật” - thầy Hiền khẳng định.

Theo ông Hiền, việc phát tán video đã làm ảnh hưởng đến hình ảnh của nhà trường và tâm lý của rất nhiều học sinh. Ngay sáng 30.9, ông Hiền đã trực tiếp tới lớp 12D4 để phân tích cho học sinh hiểu tác hại của việc phát tán video.
Nền giáo dục mà vẫn còn phát ngôn như này là hỏng rồi :( từ bao giờ 2 chữ "tiêu cực" luôn bị gắn liền với ngành giáo dục. Công tác đào tạo thì em không ý kiến, nhưng công tác quản lí thì có quá nhiều bất cập. Đến bao giờ mới bỏ được cái văn hóa đóng cửa bảo nhau.

TieuFu

Xe container
Thầy giáo, thầy thuốc, thầy cãi, thầy cúng được tách biệt với các nghề khác (đặc biệt là thầy giáo và thầy thuốc) tỏ hàm ý tôn trọng vì đối tượng của nghề (sản phẩm) trực tiếp là con người. Kiến thức, sức khỏe, luật pháp, tâm linh. Cá nhân em nghề thầy giáo và thầy thuốc đứng tách khỏi những nghề khác.
Thầy là dùng kiểu văn mồm thôi. Văn bản thì là giáo viên, hiệu trưởng, dược sỹ bác sỹ, luật sư, ... !