[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

khanghuy

Xe tải
Em vừa kiểm tra các bác bị hạn chế đăng, viết bài trong thớt. Các bác bị hạn chế đăng, viết bài trong thớt, hầu hết đều có bài viết sử dụng ngôn ngữ không phù hợp hoặc vi phạm quy định của Diễn đàn.

Chỉ có bác khanghuy sau khi kiểm tra không có bài viết nào sử dụng ngôn ngữ không phù hợp, hoặc vi phạm quy định của Diễn đàn. Chỉ có hai bài viết bị xóa vì quote bài viết vi phạm.

Em đã bỏ hạn chế đăng viết bài của bác khanghuy trong thớt. Thay mặt BĐH xin lỗi bác vì sự bất cẩn trên và sẽ nhắc nhở các thành viên BĐH cẩn trọng hơn khi xử lý. Trân trọng kính bác!
Em cám ơn Chã đã rất mình bạch và công tâm!

beomap2

Xe container
Chuẩn ạ. Bảo vệ con mình và chả hơi đâu làm thức nhắm cho ahm
Đấy là trường hợp đứa con sai, còn cô sai thì cần có nhiều lực lượng ủng hộ con, tránh cho con bị áp bức trực tiếp, đấy là chủ ý của ông bố

honglong1

Xe điện
Ko, đấy là nó tự thấy bản thân nó không sai nên nó ko xin lỗi cho xong việc.
Ví dụ thầy cho bài lúc 9h tối, hôm sau nó ko làm bài hoặc làm ko đủ, thầy mắng nó thì nó sẽ bảo là vì thầy cho muộn quá nên em ko có thời gian làm vì em có kế hoạch cho việc khác rồi (kể cả KH đi chơi).
Thầy giáo nó bảo em là, con nhà chị cứng ko đc mà mềm cũng ko đc, em mắng nó mà nó cãi một hồi thế nào em lại thấy là em sai :(
Vì thầy nói khéo thôi, không lẽ thầy lại bảo em xin lỗi e không đủ kiến thức dạy con chị.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Haha, trăm sự nhờ thầy ở nhà tôi không dạy được cháu. Em cũng mong giáo viên cứng với con em lắm.
Ngày xưa nghề giáo đã được xã hội coi trọng lắm, học trò thường lễ phép với thày cô lắm mà các cụ vẫn còn nói ví von: Nhất quỷ - nhì ma - thứ 3 học trò mà cụ :))

TorienT

Xe container
Nhà em giống cụ chỉ mong thầy cô nghiêm khắc với con.
Con em cả 2 đứa chưa thấy giáo viên nào nghiêm nổi với chúng nó. Chúng nó nghịch nhưng không hư, học cũng ổn ổn, vẫn cư xử (giả vờ) đúng mực và không vượt qua giới hạn nên chỉ làm thầy cô đau đầu chứ không ghét :( Toàn gọi điện mách bố mẹ.

Civic TN

Xe lăn
Em nghĩ thế cũng được cho các cháu chừa. Đến mình ở nhà còn ung thủ với chúng nó về việc ăn mặc, giờ giấc học hành rồi.
Em thì chỉ mong trường con em có hình phạt như vậy đó.
Một tổ chức phải có luật lệ, có thưởng và có phạt nó mới ra đc tổ chức. Chỉ cần công khai và có truyền thông tới các cháu là đc.
Phạt nghiêm thì e ko có ý kiến ạ, nhưng phạt nhiều quá cụ ạ, con e ở ngoại trú muốn đi học thêm mà ko có thời gian: buổi sáng học chính khóa, chiều 14h-16h30 phạt lao động, 16h30 - 18h tập dân vũ :((
Ở đây e muốn hỏi việc phạt như thế có quy địnhj nào điều chỉnh ko thôi, vì các lớp khác GVCN ko phạt :
Trường nào mà tốt thế cụ.
1 trường nội trú thuộc Ủy ban dân tộc cụ ạ

cuong1903

Xe tăng
Các cụ mợ cho e hỏi nhờ chút: trường hợp HS vi phạm quy định như đi muộn, mặc đồng phục sai (QĐ quần đen, trường ko bán quần, mặc quần xanh đen) thì GVCN phạt HS bằng hình thức lao động (tưới cây, lau dọn lớp học, bàn ghế, dọn NVS...) thì có trong quy định của ngành GD ko? (e hỏi vì lớp con nhà e có bạn mới đc 1 tháng bị phạt LĐ 36 buổi, con nhà e bị 8 buổi =)) )
Với vai trò phụ huynh. Em sẽ hỏi luôn cô/nhà trường.

TorienT

Xe container
Đấy là trường hợp đứa con sai, còn cô sai thì cần có nhiều lực lượng ủng hộ con, tránh cho con bị áp bức trực tiếp, đấy là chủ ý của ông bố
Trong trường hợp này nếu em là bố cháu em sẽ đánh giá con em sai nhiều hơn cô giáo. Nếu nội dung câu chuyện như em đọc.
1. Nó mắc lỗi khởi phát. Hành vi mua bánh chỗ khác.
2. Nó đẩy câu chuyện đi xa bằng hành vi cực đoan.
.....
Nếu em là bố cháu em sẽ làm việc với cô giáo, nhà trường để làm nhẹ vụ việc, xin lỗi cô giáo vì đã ảnh hưởng đến cô, phân tích cho con mình bản chất sự việc (tìm hiểu xem nó dựng kịch bản chơi cô - Nếu có em đập ngay) và từ chối mọi con kền kền báo chí định khơi chuyện kiếm ăn.
P/s: Hồi đi làm em học được nguyên tắc khi xảy ra sự cố vấn đề là giảm thiểu (loại bỏ) thiệt hại và rút kinh nghiệm để không xảy ra sự cố lần sau chứ không phải đổ lỗi hay xả giận.

Smile1102

Xe container
Vì thầy nói khéo thôi, không lẽ thầy lại bảo em xin lỗi e không đủ kiến thức dạy con chị.
Ko ạ, thầy khá chân thành, con em cũng hơi lười tuy nhiên vẫn đi học, làm bài học bài đầy đủ, chỉ là thầy thấy nó đáng phải tốt hơn như vậy nếu nó cố gắng. Nó cũng ko phải hỗn láo gì. Tội lớn nhất là nó phất phơ và ai cũng thấy tiếc vì nó ko cố gắng để bứt phá.
Ps: em cứ tạm tin thế, chứ thầy cứ nói khéo thì em cũng mệt lắm hehe.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Trường cấp 3 con em quy định mỗi HS có 100 điểm đạo đức 1 năm, vi phạm bị trừ dần, thí dụ mặc đồng phục sai trừ 1 điểm, nghỉ học không phép trừ 3 điểm, hút thuốc trừ 5 điểm.

Điểm đạo đức dưới 50 thì ở lại lớp, dưới 30 thì đuổi học.

TorienT

Xe container
Phạt nghiêm thì e ko có ý kiến ạ, nhưng phạt nhiều quá cụ ạ, con e ở ngoại trú muốn đi học thêm mà ko có thời gian: buổi sáng học chính khóa, chiều 14h-16h30 phạt lao động, 16h30 - 18h tập dân vũ :((
Ở đây e muốn hỏi việc phạt như thế có quy địnhj nào điều chỉnh ko thôi, vì các lớp khác GVCN ko phạt :

Tốt quá, cụ phân tích cho cháu là việc vi phạm dẫn đến bị kỉ luật đã làm ảnh hưởng đến hoạt động khác của nó ntn. Bài học này còn quan trọng hơn Toán Văn Anh.

Civic TN

Xe lăn
E đã hỏi cô nhưng cô trả lời là để rèn HS ạ, e cũng chấp hành thôi, con e hiện cũng ko ý kiến gì, chỉ kêu mệt. Tuy nhiên e thấy GVCN hơi lạm dụng hình thức phạt LĐ

just for fun

Xe lăn
Tối qua con em hỏi em vụ này. Em bảo là nếu không phải bệnh lí thì đấy là hành vi của con nít 3 tuổi chứ không phải 18 tuổi và hoàn toàn không chấp nhận được. Nếu con làm thế bố sẽ lôi về nhà đập con trước.
F1.2 nhà cháu lớp 8, cháu hỏi nếu rơi vào trường hợp như chị kia con làm sao, nó bảo con bỏ bánh ra con ăn :(

fanmu12345

Xe điện

Cô giáo phân trần vớ vẫn

Không thấy cô giáo giải thích về việc đe họa khủng bố HS bằng cách hạ hạnh kiểm và trả về Ban giám hiệu

Chính việc đe dọa này đã làm HS hoảng sợ

Civic TN

Xe lăn
Tốt quá, cụ phân tích cho cháu là việc vi phạm dẫn đến bị kỉ luật đã làm ảnh hưởng đến hoạt động khác của nó ntn. Bài học này còn quan trọng hơn Toán Văn Anh.
Việc phạt e vui vẻ, con e cũng ko phản ứng gì, chỉ là nhiều quá ko có thời gian cho hoạt động khác, e sợ cháu sẽ nản dẫn đến suy nghĩ tiêu cực về việc đến trường, ko còn Mỗi ngay đến trường là 1 ngày vui nữa thôi

honglong1

Xe điện
Ko ạ, thầy khá chân thành, con em cũng hơi lười tuy nhiên vẫn đi học, làm bài học bài đầy đủ, chỉ là thầy thấy nó đáng phải tốt hơn như vậy nếu nó cố gắng. Nó cũng ko phải hỗn láo gì. Tội lớn nhất là nó phất phơ và ai cũng thấy tiếc vì nó ko cố gắng để bứt phá.
Ps: em cứ tạm tin thế, chứ thầy cứ nói khéo thì em cũng mệt lắm hehe.
Con e cũng giống thế, tuy nhiên ít nói hơn. Có chăng đã phải trả giá vì năm nay không vào được khoa mong muốn (thiếu ít điểm thôi) nên nếu cố gắng hơn 1 chút với quan niệm núi cao còn có núi cao hơn thì chắc là cũng đạt kỳ vọng.

TorienT

Xe container
Việc phạt e vui vẻ, con e cũng ko phản ứng gì, chỉ là nhiều quá ko có thời gian cho hoạt động khác, e sợ cháu sẽ nản dẫn đến suy nghĩ tiêu cực về việc đến trường, ko còn Mỗi ngay đến trường là 1 ngày vui nữa thôi
Đúng thế còn gì cụ, làm gì có chuyện bị kỉ luật mà vui. Muốn vui thì đừng bị kỉ luật nữa (không vi phạm hoặc vi phạm mà thoát :D )

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Nội quy, quy định của nhà trường hay các văn bản quy phạm pháp luật về việc phạt học sinh đứng úp mặt vào tường, phạt lao động, …. thì em nghĩ không có đâu, chỉ đánh giá xếp loại hạnh kiểm khi học sinh vi phạm không tuân thủ nội quy của nhà trường thôi cụ ah. Vấn đề là sự chia sẻ, hợp tác giữa gia đình và giáo viên trước vấn đề này thôi, nó phụ thuộc vào quan điểm và nhận thức của mỗi người chứ phải người hay này lọ họ nâng tầm sự việc coi đó là nhục hình, làm mất thể diện/danh dự của con cái họ, làm đơn gửi các nơi là giáo viên cũng mệt luôn đấy cụ ah!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

XPQ

Xe cút kít
Tối qua con em hỏi em vụ này. Em bảo là nếu không phải bệnh lí thì đấy là hành vi của con nít 3 tuổi chứ không phải 18 tuổi và hoàn toàn không chấp nhận được. Nếu con làm thế bố sẽ lôi về nhà đập con trước.

Theo như những đe doạ của giáo viên mà clip và ghi âm đưa ra, giáo viên đã khủng bố tinh thần cô bé bằng những nguy cơ như hạ hạnh kiểm, đuổi khỏi lớp...chừng đó đủ để một đứa trẻ hiền lành và có ý thức trách nhiệm bị khủng hoảng tinh thần. Cái này không liên quan đến bệnh lý.