[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

bing-bing

Xe tăng
Cô đang máu ăn bánh mà trò chậm trễ. Chán thật :))

just for fun

Xe lăn
Nhìn hình ảnh vẽ vời trên bảng thì khả năng là trung thu, nhưng qua các bài báo thì khả năng là bánh gato, vậy cháu mạnh dạn dự đoán tổ chức kết hợp trung thu và sinh nhật tháng 9.
Xem cái lip 30s của báo lao động thì bạn hs nằm ra đất, cô ngồi xuống kiểm tra sức khoẻ học sinh, sau đó chắc cô nghĩ rằng bạn hs giả vờ thì cô đứng dậy, đồng thời cầm vào cổ áo kéo em hs dậy, vừa kéo vừa nói “cô đừng có mà … ko nghe rõ” sau đó thì em hs vẫn nằm ra phía trong cửa. Hoàn toàn ko có chuyện cô giáo kéo lê em học sinh dọc hành lang.

fanmu12345

Xe điện
Tiệm bánh Hương Tám (nơi cô giáo NTP đặt bánh) là tiệm bánh có khoảng cách gần nhất (tính từ cổng trường THPT Đa Phúc). Nếu học sinh mà vô trách nhiệm và lười, lại chạy đến tiệm bánh xa hơn, sẽ không logic.
Mợ giỏi soi face, xin mợ cho thêm thông tin về lý do HS khg đặt bánh tại tiệm bà Tám

Quan điểm chung của HS khi chứng kiến sự việc

Brothers

Xe hơi
Đâu có lan truyền. Cụ đọc lại câu chuyện lúc đó đi. Cụ kia bảo là bật lại cô. Thì em mới kể câu chuyện của thằng bạn c3 của em. Vì bật lại thầy nên mới bị đuổi học. Sau thầy lại xin cho nó nhưng vẫn bị đuổi đó thôi.
Câu giờ nó giầu nhất lớp chỉ là câu vuốt đuôi. Nó không thể hiện chủ đề trong còm đó.
Chính cụ là người đào nó lên. Chính cụ mới là người tuyên truyền về bảo con bỏ học đi.
Bỏ học rồi giàu nhất lớp vuốt chỗ nào cụ? Ko phải là sự lệch lạc ngay trong suy nghĩ à?

MuathuHN252

Xe cút kít
Nói chung câu chuyện nếu như em đọc như báo vừa đăng nội dung sau cuộc họp (có thể đã được làm nhẹ) thì nó cũng không có gì to tát.
1. Lớp tổ chức SN giao bạn mua bánh nhưng bạn mua nơi khác nơi cô đã chỉ định (đoạn này bạn này sai).
2. Cô giáo bực vì mua bánh không đúng chỗ yêu cầu bạn ra khỏi lớp. Có dọa hạ hạnh kiểm (Đoạn này cô giáo sai)
3. Bạn này khóc, quỳ (cô giáo không yêu cầu) sau đó cô giáo mất kiểm soát nói nặng lời và lôi bạn vào lớp (Đoạn này cả 2 cô trò sai và hoàn toàn mất kiểm soát).
4. Ai đó đã quay đưa lên mạng và cơn lên đồng bắt đầu.
.....
Như vậy là câu chuyện không lớn và hoàn toàn không có yếu tố bạo hành nếu nội dung câu chuyện chỉ có thế. Chi tiết lưu tâm thường bí thư bao giờ cũng phải có sự đồng ý của cô giáo nên khó có sự không hài lòng trước đó. Nó chỉ là phút thiếu kiềm chế của cả 2 bên bị truyền thông lợi dụng và những người ghét ngành giáo dục nhảy vào ném gạch ăn hôi. Trong mắt em đến giờ câu chuyện chỉ có thế.
[/QUOTE]
Đây là cái sườn nội dung chính. Theo em, để diễn biến đến mức phát sinh những clip bị cho là quá đáng, bạo lực kia thì ít nhiều phải có sai sót ở khâu ứng xử ko khéo từ 1 trong 2 hoặc cả 2 phía cô giáo và học sinh.
Chỉ đơn giản ntn thôi.
TH1: học sinh đi mua bánh về, không đúng địa điểm nhưng bạn ấy kèm 1 lời giải thích:
Kiểu "thưa cô, em định mua bánh ở cửa hàng ABC nhưng quầy đó hết bánh, hoặc... Nên em mua bánh ở cửa hàng XYZ ạ".
Hoặc chưa kịp nói gì mà cô giáo hỏi là tại sao lại ko mua bánh ở cửa hàng XYZ, nếu học sinh trả lời nhẹ nhàng, có lý do hợp lý.
Nếu vậy mà cô vẫn nổi điên lên rồi đuổi bạn ấy ra khỏi lớp thì cô sai rành rành ra.
Lúc này bạn ấy thấy bạn ấy oan ức, rằng mình tuy ko làm đúng y như việc cô giao nhưng đó là bất đắc dĩ, hoặc là có sai nhưng đã thành tâm xin lỗi cô. Thấy cô phạt mình nặng quá, nên tủi thân khóc....
TH2:
Cô giáo hỏi là:" sao em không mua bánh chỗ cửa hàng ABC, hàng ấy ngon nhất ở khu nhà mình", giả sử bạn học sinh trả lời: "em thích mua ở đâu là việc của em,..." lúc này cô mới bực ko phải ở việc mua bánh nữa mà là thái độ của HS khi dc yêu cầu giải thích về việc mua bánh. Cô đuổi hs ra, em hs có thể thấy oan thật hoặc là biết đâu cũng có thể vì điên cô giáo nên cố tình như clip?
....
Diễn biến 2 trường hợp e đưa ra, tính chất nó khác nhau lắm ạ. Nên để kl ai sai ai đúng, thôi thì cứ chờ kết luận. Cô giáo hay học sinh cũng là người, và luôn có ng này ng kia... Cha mẹ học sinh cũng vậy. Có ng đâu có nỡ đánh con nhưng cũng có ng bạo hành chính con đẻ của mình mà

phuongmit

Xe cút kít
Tuổi trẻ (báo giấy) chấp nhận được (vì in ra là không thay đổi được, nên biên tập phải cẩn thận).
Tuổi trẻ (online) là cái bác trích dẫn, là báo tào lao (viết sai có thể xoá viết lại)

Bác nên phân biệt.
Hihi báo tuổi trẻ online là 01 sản phẩm của báo tuổi trẻ giấy đó nha, cùng 1 tbt đấy, cháu xem có đúng khum

TamchieumoI

Xe buýt
Bánh Hương Tám không ngon, các bạn 12D4 nói là không thích ạ.
Trong file ghi âm, lúc cô giáo cao giọng đay nghiến cô học sinh kia thì cả lớp hình như không ai dám lên tiếng bảo vệ bạn hay vào hùa với cô hạch tội bạn bí thư. Im lặng không có gì ngoài tiếng cô…

fanmu12345

Xe điện
Bánh Hương Tám không ngon, các bạn 12D4 nói là không thích ạ.
Có khả năng tiệm bánh có mối quan hệ với các thầy cô trong trường. Hoặc cô giáo muốn lấy lòng 1 ai đó

Về lý, cô giáo là người chịu trách nhiệm khi có mặt trên lớp, nên cô giáo có thể chỉ định nơi mua bánh, để đảm bảo an toàn vệ sinh thực thẩm

Nhưng nếu bánh bà Tám không ngon, mà HS không dám phản ứng, thì rõ ràng cô giáo cũng rất gấu, rất quái nên HS sợ.

Có khả năng bí thư chiều lòng các bạn, nên đã mua bánh chỗ khác.

TamchieumoI

Xe buýt
Hihi báo tuổi trẻ online là 01 sản phẩm của báo tuổi trẻ giấy đó nha, cùng 1 tbt đấy, cháu xem có đúng khum
Cụ giáo sư này lại lái đi đâu thế? Bản online thì đầy trường hợp lên tin sau 10 phút lại rút lại báo nào chả thế…? Liên quan gì đến cùng TBT hay không cùng?

just for fun

Xe lăn
Trong file ghi âm, lúc cô giáo cao giọng đay nghiến cô học sinh kia thì cả lớp hình như không ai dám lên tiếng bảo vệ bạn hay vào hùa với cô hạch tội bạn bí thư. Im lặng không có gì ngoài tiếng cô…
Chuyện này cũng bình thường thôi, cô đang mắng đứa nào dám chen vào.

Gionam72

Xe lăn
Bỏ học rồi giàu nhất lớp vuốt chỗ nào cụ? Ko phải là sự lệch lạc ngay trong suy nghĩ à?
Nó không bỏ. Mà bị đuổi. Mặc dù đã được chính thầy mà nó bật đứng ra xin cho.

con dơi 141

Xe tăng
Sai ngay từ đầu rồi. Đây là bánh trung thu, nót sanh nhựt. Và nếu có sanh nhựt thì hầu hết các lớp cũng sẽ gom và tổ chức theo quý chứ k theo tháng. Thêm thông tin cho Việt kiều tại Japan
Em nghe trong bản ghi âm
- bánh pizza, cho lớp ăn đủ cũng đôi triệu. Ko phải bánh kem. Cô bị nhà bánh nói ko ra gì. Chắc bị chửi bom hàng.
- hôm đó là Trung thu Thứ 6, cô bảo mai thứ 7 mời PH
- ko phải lần đầu thống nhất rồi nhưng em này làm khác dặn dò.

Hóng xem nguyên nhân thực sự

ina

Xe Cứu Trợ

Conglam

Xe tải
Tuy nhiên, đến khi chuẩn bị tổ chức, cô giáo đã gọi cho phía cửa hàng mà cô chỉ định, nhưng phía bên đó cho biết, không có đơn hàng nào được đặt".
Theo nhân chứng này, khi mang bánh đến lớp, nữ sinh đã bị cô chủ nhiệm chửi mắng thậm tệ, đe doạ hạ hạnh kiểm để em không đủ điểm thi tốt nghiệp.
"Cô bảo bạn ấy rằng "cô cầm bánh và cút ra khỏi lớp...". Sau khi bị đuổi ra khỏi hành lang, bạn đã khóc suốt 2 tiếng đồng hồ. Cho dù khi cô giáo đến, bạn có ôm chân cô khóc xin lỗi nhưng cô vẫn buông lời cay nghiệt.

Tất nhiên cần xác mình thông tin từ nhiều phía để xd môi trường GD được trong sạch hơn...Chúng ta hãy chờ kết luận từ cơ quan chức năng .

Bản tin trưa nay ,đổi thành cô giáo dỗ HS khóc dưới nền nhà (vãi thật)

Aminakie

Xe hơi
E thấy thớt 2 hôm nay rồi, đọc lướt qua mà không quan tâm lắm. Nay đọc thấy các mợ, các cụ cãi nhau khí thế quá mới nghe thử cái clip ghi âm. Theo quan điểm cá nhân của e thì việc này chỉ là chuyện nhỏ, mâu thuẫn bộc phát giữa cô và trò, chỉ vậy thôi.

Cô giáo thì giọng điệu có vẻ dữ dằn, e đánh giá cô cũng thuộc dạng khó và dữ tính. Nóng giận mà mắng học sinh vậy là không được rồi. Tuy nhiên sai đến đâu thì sửa đến đấy thôi, mấy ông nội trên mạng cứ đụng tí là đòi đuổi việc người này, người kia… Đằng sau mỗi người là một gia đình, là một cuộc sống, đuổi việc người ta rồi người ta làm gì. Giờ có người đuổi việc các ông rồi bắt các ông làm nghề khác các ông chịu không, bắt đầu lại từ đầu có bao giờ dễ dàng, còn phải xem kĩ năng và ở lứa tuổi nào nữa. Lỗi này của cô giáo thì viết bản kiểm điểm rồi hạ thi đua là được rồi. Sau gặp mấy e học sinh lại chẳng đi nhẹ nói khẽ ngay.

Về em học sinh, em thấy khó hiểu vì ko làm đúng được như thống nhất. Có lẽ tâm lí hay lơ là, nên đôi khi không để ý kĩ lời dặn của người khác. Tâm lí là mình làm sai, nên khi bị cô la và đuổi ra ngoài thì có “phản ứng thái quá”. Khiến cả cô trò rơi vào tính huống khó xử và đẩy sự việc đi quá xa. Tình huống thực tế thì cứ đợi cô hạ hoả rồi xin lỗi thôi, chứ bé này thật sự kĩ năng sống khá yếu kém.

just for fun

Xe lăn
Bản tin trưa nay ,đổi thành cô giáo dỗ HS khóc dưới nền nhà (vãi thật)
Cháu xem clip thì thấy cô ngồi xuống nói gì đó và quan sát hs. Cháu đoán là bảo hs đứng lên nhưng bạn ấy ko chịu thì cô mới đứng dậy kéo áo. Vậy nên nếu nói cô giáo dỗ hs khóc cũng có cơ sở

fanmu12345

Xe điện
Vâng ạ, có thể bạn bí thư muốn các bạn trong lớp được ăn bánh ngon hơn (giá cả không thay đổi), một việc có ích cho tập thể lớp mà bị cô giáo mắng xối xả, nên cảm thấy oan ức.
Cô giáo sai từ lời nói đến cách hành xử.

Nhưng không hiểu cô giáo bảo HS thường xuyên làm trái lời cô, là nhựng việc làm gì.

Nếu thường xuyên làm trái lời cô, tại sao vẫn là bí thứ.