[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

thudoll88

Xe tăng
Mềnh đọc sơ qua thì thấy thế này:

Cô giáo giao đặt bánh chỗ A--> học sinh mua bánh chỗ B ---> cô giáo tức giận vì học sinh không nghe lời nên đuổi ra khỏi lớp --> học sinh đứng ngoài khóc lóc lăn lộn dưới đất làm mất thể diện của lớp và cô giáo --> cô giáo bảo đứng dậy học sinh không nghe còn ( giả vờ co giật??) --> cô giáo tức quá mới lôi dậy kéo vào lớp. Hình ảnh cuối bị quay clip thành ra cô giáo túm cổ học sinh kéo lê vào lớp chỉ vì cái bánh??

Hành vi " túm cổ lôi vào lớp " nó là hệ quả của một chuỗi sự kiện, và nguyên nhân chính của hàng vi kia là học sinh " ăn vạ " khiến cô giáo bực mình chứ không phải là vì chuyện cái bánh.

Cô giáo ứng xử thì không hay rồi nhưng học sinh kia cũng là nguồn cơn của sự việc nên trên ( 1. Không nghe lời cô giáo mua bánh chỗ khác. 2. Lăn lộn ăn vạ khóc lóc trước cửa lớp như đứa trẻ con khiến cô giáo mất mặt). Tóm lại là 50/50.
Cụ dựa vào đâu bảo cháu nó giả vờ co giật??!

son.nguyen.1979

Xe tăng
THPT Đa Phúc.
- Giả định mỗi lớp mua 1 bánh để tổ chức sinh nhật cho các em có ngày sinh trong mỗi tháng.
- Giả định tất cả các lớp đều mua bánh của Hương Tám.
- THPT Đa Phúc cả 3 khối có ~ 45 lớp.

Số bánh (giả định) Hương Tám bán được, sẽ là:
45 lớp x 12 tháng = 540 cái bánh/năm.
Mua bánh trung thu, 1 năm 1 lần thôi cụ ạ. Mua bánh tổ chức sinh nhật họa chăng chỉ ở các trường mẫu giáo. Mà trường cũng chả bao giờ tổ chức riêng cho từng bé đâu. Gộp vào tổ chức chung 2 lần/ tháng hết.

vnistockvn

Xe buýt
Nhớ ngày nào....

Em đứng giữa giảng đường hôm nay
Mà niềm vui trong lòng dâng đầy
Từ một cô gái ngoại ô thành phố
Bao tháng bao năm em hằng ước mơ
Được cùng chị cùng em
Bay tới những chân trời khoa học bao la
......................................................................

temuchin

Xe tải
Xét về diễn biến tâm lý thì bé hẳn lại sợ thầy sợ cô, sợ bố sợ mẹ, đến 1 tuổi nhất định nào đó (cấp 3) thì trời không sợ, đất không sợ, sợ mỗi người yêu. Sau đó càng có tuổi lại càng biết sợ.
Tầm tuổi này tâm lý nổi loạn nhưng do giáo dục từ bé là cam chịu nên hay lấy cái chết ra để giải thoát!

Gionam72

Xe lăn
Bài bỏ học rồi giàu nhất lớp nghe quen quen. Thôi cụ nên về cho con cụ nghỉ học ở nhà luôn đi cho nhanh giàu. Học làm giề =))
Thớt kể chuyện đêm khuya đâu mà em sáng tác ra làm gì.
Với lại nó bị đuổi học chứ có bỏ học đâu.
Đang nói về vấn đề bật thầy nên bị đuổi học.

Thành Thị 1

Xe điện
THPT Đa Phúc.
- Giả định mỗi lớp mua 1 bánh để tổ chức sinh nhật cho các em có ngày sinh trong mỗi tháng.

45 lớp x 09 tháng = 405 cái bánh/năm.
thiếu nhiều yếu tố quá cháu, và thông thường người ta đưa 1 biến alpha và để tính toán những cái trái quy luật, và biến beta để tính hệ số tương quan. Lắp thêm vào cho nó khó hiểu và để đỡ các cụ dốt toán vặn vẹo cháu ah.

phuongmit

Xe cút kít
THPT Đa Phúc.

45 lớp x 09 tháng = 405 cái bánh/năm.
Sai ngay từ đầu rồi. Đây là bánh trung thu, nót sanh nhựt. Và nếu có sanh nhựt thì hầu hết các lớp cũng sẽ gom và tổ chức theo quý chứ k theo tháng. Thêm thông tin cho Việt kiều tại Japan

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cái bánh trong vụ việc lần này (ngày 30/09) là bánh sinh nhật, không phải bánh Trung Thu. Sau khi sinh hoạt lớp thứ Bảy, 12D4 sẽ tổ chức sinh nhật cho các bạn có ngày sinh trong tháng Chín (đó là thông lệ của nhiều lớp học THPT Đa Phúc).

Lưu ý: Trung Thu đã kết thúc vào ngày 29/09.
1. Sự việc xảy ra vào ngày 29/9 ( đúng vào thứ 6 trung thu)

2. Các nhân chứng kể lại là mua bánh tổ chức trung thu chứ không có sinh nhật sinh nhẽo gì ở đây. Cụ lấy thông tin mua bánh sinh nhật ở đâu đấy?

TU160M2

Xe tăng
À tui muốn hỏi trường để cho con xin học vào đó thôi.
Nếu đúng là có trường công lập mà phụ huynh dân thường được coi trọng thế thì phải cố gắng cho con mình vào môi trường đó.
Cụ có ý kiến gì khác nữa không để trao đổi thêm?
Vì ngôi trường trong bài này là một trường công lập nên việc tìm hiểu cách thức các trường công lập vận hành giống và khác nhau là chuyện tự nhiên thôi.
Cụ biết thông tin thì hỗ trợ thêm nhé
Nếu hỏi cho con thì không ai đi hỏi và nhắc lại như thế.
Dù sao đây cũng là câu trả lời của cụ, nó có đủ sức chứng minh hay không để các cụ khác đánh giá, em thấy không có điểm gì chứng minh được cả.

phuongmit

Xe cút kít
Bác đọc lại các bài báo ạ, Trung Thu đã kết thúc vào ngày 29/09 (rằm tháng Tám), cái bánh này là bánh sinh nhật của ngày hôm sau (30/09).
Link ở #1 là trung thu, báo khác viết là sinh nhật. Vậy chưa có cơ sở để biết là bánh gì. Tiếp nữa là clip dc đưa lên vào 29 hay 30 nó cũng có thể là trung thu vì clip có thể quay từ trc chứ k phát live

Brothers

Xe hơi
Thớt kể chuyện đêm khuya đâu mà em sáng tác ra làm gì.
Với lại nó bị đuổi học chứ có bỏ học đâu.
Đang nói về vấn đề bật thầy nên bị đuổi học.
Kể cả có thật hay ko thì cũng ko nên lan truyền những câu chuyện kiểu tnay ra cụ ạ. Nó ko hay ho gì cả.

Dân miền núi TM

Xe điện
Cũng hợp lý, nhưng đây coi là hoạt động ngoại khoá, ép vào căng quá hoá rồ
Trường con em hạn chế mang đồ ăn ngoài vào đấy cụ. Nhiều khi thương bọn nó đói vì tuổi ăn tuổi lớn nhưng cũng thông cảm vì trường cũng dính vài vụ.
Trung thu thì lại thấy xe rào với món hội chợ. :))

fanmu12345

Xe điện
Nói chung câu chuyện nếu như em đọc như báo vừa đăng nội dung sau cuộc họp (có thể đã được làm nhẹ) thì nó cũng không có gì to tát.
1. Lớp tổ chức SN giao bạn mua bánh nhưng bạn mua nơi khác nơi cô đã chỉ định (đoạn này bạn này sai).
2. Cô giáo bực vì mua bánh không đúng chỗ yêu cầu bạn ra khỏi lớp. Có dọa hạ hạnh kiểm (Đoạn này cô giáo sai)
3. Bạn này khóc, quỳ (cô giáo không yêu cầu) sau đó cô giáo mất kiểm soát nói nặng lời và lôi bạn vào lớp (Đoạn này cả 2 cô trò sai và hoàn toàn mất kiểm soát).
4. Ai đó đã quay đưa lên mạng và cơn lên đồng bắt đầu.
.....
Như vậy là câu chuyện không lớn và hoàn toàn không có yếu tố bạo hành nếu nội dung câu chuyện chỉ có thế. Chi tiết lưu tâm thường bí thư bao giờ cũng phải có sự đồng ý của cô giáo nên khó có sự không hài lòng trước đó. Nó chỉ là phút thiếu kiềm chế của cả 2 bên bị truyền thông lợi dụng và những người ghét ngành giáo dục nhảy vào ném gạch ăn hôi. Trong mắt em đến giờ câu chuyện chỉ có thế.
[/QUOTE]

Trong vụ việc này cô giáo sai nhiều hơn. Tỷ lệ sai là 8: 2

Gionam72

Xe lăn
Kể cả có thật hay ko thì cũng ko nên lan truyền những câu chuyện kiểu tnay ra cụ ạ. Nó ko hay ho gì cả.
Đâu có lan truyền. Cụ đọc lại câu chuyện lúc đó đi. Cụ kia bảo là bật lại cô. Thì em mới kể câu chuyện của thằng bạn c3 của em. Vì bật lại thầy nên mới bị đuổi học. Sau thầy lại xin cho nó nhưng vẫn bị đuổi đó thôi.
Câu giờ nó giầu nhất lớp chỉ là câu vuốt đuôi. Nó không thể hiện chủ đề trong còm đó.
Chính cụ là người đào nó lên. Chính cụ mới là người tuyên truyền về bảo con bỏ học đi.

con dơi 141

Xe tăng
Em nghĩ học sinh và phụ huynh lúc thoả thuận chịu sức ép của kẻ cầm quyền, cũng có thể học sinh à uôm gật gù đối phó qua quít, nhưng chả nhẽ vậy gv chấp đứa chưa thành niên?? Kể ra nó xúi cả tổ, 1/2 lớp làm trái ý cô thì lại khác, đây có 1 cá nhân, cô thiếu gì cách xử khác??
Cụ quên một vấn đề là không có lời kể, lời chứng hay video cho thấy cô xô ngã hay ép học sinh quỳ , chỉ có clip cô nhấc, lôi dậy chứ ko nói kéo lê. Sao cụ nghĩ chỉ trái ý mỗi cô mà ko nghĩ trái quyết định chung cả lớp. Xưa em làm cán bộ, em biết nếu muốn thì ăn quỹ dễ lắm. Nên em chẳng thèm cầm quỹ bao giờ, chỉ tìm deal ngon cho tập thể tự chọn thôi.

FORWD

Xe tải
Các cháu học sinh khác nói gì ạ, hay là mợ cũng chỉ hỏng hớt qua mấy thông tin ngắn ngủi. Cụ có tâm thì cụ tìm hiểu thêm để các cụ mợ khác được biết, chứ nói thế này khác gì gắp lửa bỏ tay người.
Cơ chế nó thế là thế nào vậy mợ?
Ông người dơi này kiểu bắt nạt trên mạng: Thấy người yếu thế là dồn ép, thấy người cùng phe thì hùa theo, thấy người phản biện mình đúng thì xoa dịu
Sự việc nó rõ ràng như vậy rồi, nên điều công bằng sẽ được làm rõ rất nhanh.
Trường hợp như này, ít BGH nào dám bao che cho GV lắm, nên em tin là câu trả lời sẽ rất rõ ràng.
Rất là ngây thơ, cảm tính.
Mợ nói cơ chế nó thế! em đang hiểu về vấn đề này. Cơ chế, nó chỉ về một bộ máy cụ thể nào đó, chứ không phải về cá nhân giữa hai cô trò nữa.
Cơ chế nó tạo ra môi trường, môi trường tạo ra con người. 2 cô trò này nằm trong cái môi trường đó.