[Funland] Tổng hợp thông tin về việc trả lương hưu qua tài khoản ngân hàng

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có nhất thiết p mở tài khoản đâu. Cụ khai stk của cụ gửi P, tiền gửi về tk của cụ lĩnh thay cho ông, bà của cụ là được.
Được thì nói làm gì bác. Với lại tk của tôi không thuộc ngân hàng các đồng chí ấy yêu cầu.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
P em đang làm thế, e gửi zalo stk của mình cho nv bhxh phường, họ sẽ chuyển vào tk của e.
Vâng! Mỗi nơi mỗi khác. Còn tôi chưa rảnh để hỏi xem tại sao. Tuy nhiên nhà tôi thì chỉ còn ông,bà,xung quanh cũng nhiều người cao tuổi. Và các cụ vẫn luân phiên đi lĩnh hộ nhau,chả vấn đề vì cách có 500m.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ biết việc mình thôi nhỉ.
Có những cụ già chỉ nằm nhà, ko tự đi dc, người cao tuổi hàng xóm xung quanh cũng ko có ai hoặc họ cũng ko đi dc để mà nhờ, con cháu lên lĩnh hộ vài trăm k mỗi tháng rất khổ sở, mất bn thời gian, chưa kể gặp nhân viên phát tiền thì hách dịch đồng bóng. nhiều cụ ở vs con cháu cách P ko phải 500m mà hàng km.
Bác lại quy chụp rồi. Sao bảo tôi ( chỉ biết việc mình) bác có đọc tất cả các ý kiến trên này không? Tôi chỉ đưa vấn đề ra thôi. Còn sống mà hàng xóm không có ai lại trong trường hợp trả vào tài khoản thì cầm cái thẻ đấy ngắm trừ bữa???

manhanoi

Xe tăng
Khi mất, người nhà ra phường làm giấy báo tử thì họ sẽ liên thông với bên BHXH để cập nhật thông tin. BHXH sẽ đòi lại thân nhân số tiền đã chi lố chứ đâu có dễ lấy được tiền của BHXH cụ ơi. Trừ phi người đã mất ko còn ai thân thích hoặc người thân thích của cụ xác định sau này ko cần ra phường làm giấy tờ gì nữa. Ko có giấy báo tử thì cũng ko làm thủ tục ở nhà tang lễ thành phố được ý.
Vâng cụ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Hàng xóm nào lọ mọ lên P đi lĩnh hộ mấy trăm đồng bạc lẻ hàng tháng thế.
Con cháu ko biết đường nhận thay vào tk của mình chuyển cash cho ông bà à. Tự mình ko biết động não lên đây khóc lóc gì 🤭
Sống ko có hàng xóm chỉ có cái thẻ, thì hoặc là
1. neo đơn ko nơi nương tựa, chính quyền hoặc con cái sẽ lưu ý, vào viện dưỡng lão hoặc bảo trợ xã hội
2. giầu nứt ra, ăn uống cũng gọi grab food ngày đủ 3 lần
cả 2 trường hợp này đều ko giống đối tượng lĩnh trợ cấp xã hộ hàng tháng, có công hay khuyết tật
(em ko nói lương hưu, vấn đề cụ chủ và em đang quan tâm là Trợ Cấp XH)
Trong khi đó thì không chịu quyết định cho người lĩnh trợ cấp xã hôi qua tài khoản, bắt họ phải đi , mưa , nắng, xa xôi. Có ngày có giờ nhất định
Vấn đề ko phải là thích hay ko thích. Mà phải làm cho những người ở xa được thuận tiện
Ai bắt hay ko bắt, thử ko lĩnh 1 vài tháng, tháng sau đến xem.
Mấy cụ gàn dỏ, vừa đểu, chơi từ ngữ như đứa trẻ ranh 3 tuổi.
Chắc là từ nay ko di lĩnh tiền hộ được, mất cái tiền công đi lĩnh hộ , nên dở trò

HN_2012

Xe tăng
Em nói thật với cụ là em tuy lĩnh hưu 8 năm nay qua thẻ nhưng vẫn ủng hộ quan điểm của chủ thớt là đổi mới phải có sự dung hòa tính tới lợi ích và tâm tư của những người bị điều chỉnh. Đừng ép buộc và phải có sự lựa chọn, có lộ trình chứ không phải bằng 1 cái mệnh lệnh hc làm xáo trộn tất cả các thói quen của 1 tầng lớp người lớn tuổi hưởng lương hưu và chính sách như hiện nay. Việc làm này tiện cho cq quản lý nhưng lại phiền hà, thêm việc cho con cái các cụ khi bản thân nhiều cụ hưu trí còn sức khỏe lại đang có nhu cầu đi lĩnh lương bằng tiền mặt như cũ để được trò truyện với bạn hưu, được chủ động trong tài chính, không phụ thuộc con cái khi nào nó rảnh nó mới đi rút về cho. Hay đơn giản là phải mở mồm ra đề nghị nó đi rút về đưa mình, rồi nó lại hỏi: bm tiêu gì đã hết, hay: đây ông bà cầm tiền con mà tiêu trước đi...Việc mà người già rất dễ tự ái, đáng ra không có. Còn mấy cụ ta đây tiến bộ, nói năng phản cảm quy chụp em không chấp. Vì em biết thừa chắc gì các cụ ấy đã am hiểu về TC, NH hay cn thông tin, máy tính, văn bản PL, chính sách BHXH, BHYT, BHTN...hơn em. he he😅
Nhà em cũng ở cùng phường cụ, ông bà nhà em cũng lính lương hưu trực tiếp qua bưu điện trả thay vì trước đây từ cán bộ BHXH phường.
Vẫn đề cụ chủ thớt đưa ra là lĩnh trợ cấp an sinh xã hội, hiện tại trợ cấp ASXH vẫn đang là công chức mảng LĐ, TB&XH chi trả hàng tháng nay chuyển sang trả qua TK và bất cập là bắt buộc phải trả qua TK của Agribank, nhưng cũng phân biệt người có công (như ông già em là thương binh) thì đưa TK ngân hàng Vietinbank thì được, còn cháu em đối tượng bảo trợ xã hội (thiểu năng, khuyết tật ...) thì phải mở TK mới ở Agribank được. Theo như thông báo của phường thì Agribank chỉ là đơn vị cung cấp dịch vụ chi trả vậy thì họ chuyển đi ngân hàng nào cho người hưởng cũng được đâu nhất thiết phải có TK ở đó, vậy nên mới thấy bất cập và ép người dân.
Một số cụ nhầm việc cụ chủ thớt đề cập là chính sách ASXH, khác với chi trả lương hưu.
Trích cái thông báo của phường để các cụ rõ thêm

Cụ chụp ảnh, ghi tên nhân viên bắt buộc về Agribank đó gửi cho bộ phận 1 cửa của Sở LĐTBXH thành phố HN, hoặc chuyển động 24/7. Trừ khi là tài khoản ngân hàng nước ngoài hoặc NH Liên doanh thì chịu, chứ tài khoản các ngân hàng VN em nghĩ là được hết.
Chụp tờ khai UQ ghi TK Vietinbank họ không giải quyết nhắn sẽ gửi cho phòng TBXH quận và sở TBXH rồi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Hạn chế dùng tiền mặt, giảm thất thoát, lợi dụng chính sách, giảm chi phí trong chi trả.. Những cái bất tiện chỉ là lúc đầu và rất nhỏ so với lợi ích mang lại. Không biết cụ còn muốn gì?
xét cả một quá trình dài hạn thì em cho là hợp lý. cắt nhỏ ra từng đoạn và tính trên một số trường hợp đặc biệt thì có thể cũng có những khó khăn nhất định. những cái này con cháu dù có khó chịu nhưng phải tự khắc phục để mà cái lợi ích của cả xã hội nó đạt được cao
như nhà em, từ khi thay đổi cái việc trả tiền mặt, bà già nhà e ko còn được kiểu hàng tháng đi lĩnh tiền nữa nên cũng......bức xúc. thay đổi 1 thói quen cũng là khó chịu, nhưng e cho rằng ko nên ý kiến về cái riêng của mình.

TUCSON9389

Xe điện
Khi mất, người nhà ra phường làm giấy báo tử thì họ sẽ liên thông với bên BHXH để cập nhật thông tin. BHXH sẽ đòi lại thân nhân số tiền đã chi lố chứ đâu có dễ lấy được tiền của BHXH cụ ơi. Trừ phi người đã mất ko còn ai thân thích hoặc người thân thích của cụ xác định sau này ko cần ra phường làm giấy tờ gì nữa. Ko có giấy báo tử thì cũng ko làm thủ tục ở nhà tang lễ thành phố được ý.
cũng ko hẳn đúng như cụ nói, như ông nhà em thì hk và tiền lương hưu ở HN, nhưng người ở HD, mọi thủ tục vẫn bình thường khi cụ mất.

HN_2012

Xe tăng
Và các cụ vẫn luân phiên đi lĩnh hộ nhau,chả vấn đề vì cách có 500m.
Con cháu ko biết đường nhận thay vào tk của mình chuyển cash cho ông bà à. Tự mình ko biết động não lên đây khóc lóc gì 🤭
Cụ ấy bảo là các cụ luân phiên nhau lấy hộ cụ ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nhà em cũng ở cùng phường cụ, ông bà nhà em cũng lính lương hưu trực tiếp qua bưu điện trả thay vì trước đây từ cán bộ BHXH phường.
Vẫn đề cụ chủ thớt đưa ra là lĩnh trợ cấp an sinh xã hội, hiện tại trợ cấp ASXH vẫn đang là công chức mảng LĐ, TB&XH chi trả hàng tháng nay chuyển sang trả qua TK và bất cập là bắt buộc phải trả qua TK của Agribank, nhưng cũng phân biệt người có công (như ông già em là thương binh) thì đưa TK ngân hàng Vietinbank thì được, còn cháu em đối tượng bảo trợ xã hội (thiểu năng, khuyết tật ...) thì phải mở TK mới ở Agribank được. Theo như thông báo của phường thì Agribank chỉ là đơn vị cung cấp dịch vụ chi trả vậy thì họ chuyển đi ngân hàng nào cho người hưởng cũng được đâu nhất thiết phải có TK ở đó, vậy nên mới thấy bất cập và ép người dân.
Một số cụ nhầm việc cụ chủ thớt đề cập là chính sách ASXH, khác với chi trả lương hưu.
Trích cái thông báo của phường để các cụ rõ thêm
View attachment 8318720

Chụp tờ khai UQ ghi TK Vietinbank họ không giải quyết nhắn sẽ gửi cho phòng TBXH quận và sở TBXH rồi cụ.
Đây là trường hợp chua có TK cụ ơi
Giờ cụ bắt họ gọi 10 Bank đến cho cụ chọn à
Em và những người đẫ có TK Bank khác OK hết cụ nhá
Em nói TCXH chứ ko nói lương hưu, nhiều cụ nhập nhèm đánh lận con đen
BTW cụ chưa có TK lại đòi bank khác, thế cụ hẹn họ bao giờ có?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ chỉ biết việc mình thôi nhỉ.
Có những cụ già chỉ nằm nhà, ko tự đi dc, người cao tuổi hàng xóm xung quanh cũng ko có ai hoặc họ cũng ko đi dc để mà nhờ, con cháu lên lĩnh hộ vài trăm k mỗi tháng rất khổ sở, mất bn thời gian, chưa kể gặp nhân viên phát tiền thì hách dịch đồng bóng. nhiều cụ ở vs con cháu cách P ko phải 500m mà hàng km.
Cụ tính hộ em là từ chỗ em ở hiện nay là gần Thạch Bàn
Ra phường lĩnh tiền ở ô Chợ Dừa là bao KM?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Từ đầu thớt đến giờ mn đều nói về chuyện lĩnh tiền Trợ cấp XH 400k/tháng gì đó chứ đâu nói chuyện lương hiu mà vẫn có người lôi vào nhập nhèm nhỉ.
Em thấy nhiều cụ tự nhiên lôi chuyện ở quê, chờ lĩnh lương hưu để rủ nhau như đi hội
Thế còm vào đây nhằm mục đích gì?

Chỉnh sửa cuối:

HN_2012

Xe tăng
Đây là trường hợp chua có TK cụ ơi
Giờ cụ bắt họ gọi 10 Bank đến cho cụ chọn à
Em và những người đẫ có TK Bank khác OK hết cụ nhá
Em nói TCXH chứ ko nói lương hưu, nhiều cụ nhập nhèm đánh lận con đen
BTW cụ chưa có TK lại đòi bank khác, thế cụ hẹn họ bao giờ có?
Người UQ đã có TK ở ngân hàng rồi mà OK như cụ nói thì tôi nói làm gì. Cụ có đọc kỹ phần tôi viết ở trên không? có TK Vietinbank rồi cụ nhé nhưng đối tượng người có công thì được còn dối tượng trợ cấp XH thì không được chấp nhận TK khác ngoài Agribank.

HN_2012

Xe tăng
Mấy nhà hx các cụ đều trên 89-90 đi lại ko vững thì đi đứng luân phiên kiểu gì? Con cháu để làm mô à.
Người ta bảo đi được và thực tế đang như vậy còn cụ cứ nói theo cách suy luận của cụ thì khó lắm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ăn nói cho có văn hóa. Ai khóc? Chả biết bác giàu có cỡ nào mà ( mấy đồng bạc lẻ). Mà có giàu có mà văn hóa không có thì cũng thuộc dạng ăn bám thôi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Ko bạc lẻ thì bạc tỷ à.
Văn hóa để đâu khi ông bà cha mẹ đi lại khó khăn con cháu ko tự vác xác đi mà lĩnh hoặc nhận chuyển khoản lại nằm lăn ra vạ hàng xóm vs chính quyền thế 🤭
Mời bác đừng quote comment tôi nữa. Tôi không phù hợp với cái văn hóa và sự giàu có cũng như kiến thức của bác! Với bác thì chắc tiền nhiều rồi,nói hay lắm. Văn hóa đọc hiểu cũng giỏi. Nói tóm lại là tôi thua bác.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Người UQ đã có TK ở ngân hàng rồi mà OK như cụ nói thì tôi nói làm gì. Cụ có đọc kỹ phần tôi viết ở trên không? có TK Vietinbank rồi cụ nhé nhưng đối tượng người có công thì được còn dối tượng trợ cấp XH thì không được chấp nhận TK khác ngoài Agribank.
Thế thì do từng địa phương thôi ạ.
Cùng thành phố HN thì chỗ em khác chỗ cụ
Em lĩnh đối tượng TCXH, ko phải người có công
Em vừa gửi cho họ số tk VPBank và CCCD, ko thấy có phản hồi gi, yêu cầu thay đổi gì cả ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Đây là phường em ạ
AI chưa có TK thì lên phường làm
Còn ai đã có thì gửi
Em xin phép chỉ lấy tên các ngân hàng, thông tin cá nhân em bôi đen
Screenshot 2024-01-15 130145.png

Screenshot 2024-01-15 130739.png
Screenshot 2024-01-15 130659.png
Screenshot 2024-01-15 130532.png
Screenshot 2024-01-15 130446.png
Screenshot 2024-01-15 130347.png
Screenshot 2024-01-15 125936.png

TungThoc

Xe điện
Có đôi khi sự việc hết sức bình thường như kiểu hôm đó chỉ có đại diện của Agribank đang ngồi ở đó mở giúp tài khoản cho các cụ (các ngân hàng khác chưa đến hoặc bận không có mặt hôm đó), nhưng bị quy cho là chỉ được mỗi tài khoản ở Agri... thế là nhào vào mắng mỏ "lợi ích nhóm, bắt tay nhau chi định ngân hàng...".
Làm dâu trăm họ khó lắm.

poiuy

Xe ba gác
Nhiều cụ vẫn còn kêu lộ trình với lộ chiếc. Việc lĩnh tiền chi trả của NN qua TK đã được bắt đầu từ lâu, phải tầm 5 năm nay rồi, giờ đến lúc cần mở rộng ra 100% thì có gì là sớm đâu, lộ trình còn muốn phải đến bao giờ? Lương hưu hay trợ cấp hay tiền gì nữa thì đến lúc cũng phải chuyển sang không tiền mặt rồi, tăng năng suất lao động xã hội là ở những chỗ này chứ có phải cái gì xa lạ đâu? Một mặt cứ so sánh NSLĐ VN thấp hơn, một mặt cứ muốn cả đống người giải quyết 1 công việc mà chỉ cần ít người làm hơn hàng chục lần. Tốn nhiều người thế thì tăng làm sao?