[Funland] Tổng hợp thông tin về việc trả lương hưu qua tài khoản ngân hàng

HN_2012

Xe tăng
Có việc này chẳng biết các cụ có thông cảm không. Làm lệnh chi tiền là phòng lao động thương binh huyện, thị xã, thành phố. Nếu chỉ mở tài khoản thống nhất của một ngân hàng (cho một phường hoặc xã) thì chuyện sẽ đơn giản, vì kế toán phòng lao động (chỉ có 01 người) chỉ làm 01 danh sách, một lệnh chi là xong. Nhưng nếu mỗi xã có vài trăm đến cả ngàn người hưởng chế độ mà mỗi người mở tài khoản ở một ngân hàng (tương đương mỗi tài khoản là một lệnh chi) thì kế toán phòng lao động chỉ có nước ngồi đó mà nhìn thôi chứ làm sao tải được công việc
Cái ví dụ cụ đưa ra chung 1 ngân hàng chỉ làm 1 danh sách 1 lệnh chi rồi phía sau cụ lại nói mỗi người mở 1 TK (mỗi TK 1 lệnh chi) thấy nó không khớp nhau. Theo tôi hiểu nếu 1000 đối tượng hưởng chính sách thì ở 1 ngân hàng thì cũng phải mở 1000 TK như 1000 đối tượng mở ở 10 ngân hàng, khác nhau chỉ ở chỗ danh sách ghi 1 ngân hàng và 10 ngân hàng mà thôi. Như công văn ở phường tôi đưa thì Agribank là đơn vị thực hiện việc chi trả nên chỉ cần đưa danh sách TK đối tượng ra là họ sẽ chuyển theo danh sách đó và việc nạp danh sách TK này thì 1000 TK là như nhau có chăng mất công hơn ở việc thay vì 1 ngân hàng thì là nhiều ngân hàng nhưng việc này cũng chỉ làm 1 lần thôi và như hiện nay nếu danh sách đã nhập chuẩn theo form thì khỏi cần phải điền tay, nên không đến nỗi quá phức tạp và mất thời gian như cụ nghĩ đâu.
Em xin nhắc lại quan điểm là không đồng ý cách làm ép mở thêm TK chỉ định của bất kỳ ngân hàng nào khi người được hưởng hoặc ủy quyền đã có TK ở ngân hàng.

hairyscary

Xe điện
Cái ví dụ cụ đưa ra chung 1 ngân hàng chỉ làm 1 danh sách 1 lệnh chi rồi phía sau cụ lại nói mỗi người mở 1 TK (mỗi TK 1 lệnh chi) thấy nó không khớp nhau. Theo tôi hiểu nếu 1000 đối tượng hưởng chính sách thì ở 1 ngân hàng thì cũng phải mở 1000 TK như 1000 đối tượng mở ở 10 ngân hàng, khác nhau chỉ ở chỗ danh sách ghi 1 ngân hàng và 10 ngân hàng mà thôi. Như công văn ở phường tôi đưa thì Agribank là đơn vị thực hiện việc chi trả nên chỉ cần đưa danh sách TK đối tượng ra là họ sẽ chuyển theo danh sách đó và việc nạp danh sách TK này thì 1000 TK là như nhau có chăng mất công hơn ở việc thay vì 1 ngân hàng thì là nhiều ngân hàng nhưng việc này cũng chỉ làm 1 lần thôi và như hiện nay nếu danh sách đã nhập chuẩn theo form thì khỏi cần phải điền tay, nên không đến nỗi quá phức tạp và mất thời gian như cụ nghĩ đâu.
Em xin nhắc lại quan điểm là không đồng ý cách làm ép mở thêm TK chỉ định của bất kỳ ngân hàng nào khi người được hưởng hoặc ủy quyền đã có TK ở ngân hàng.
Chủ TK chi gửi lệnh chi tới ngân hàng, ngân hàng chi vào TK nhận theo các ngân hàng tương ứng trên lệnh chi. Bao nhiêu TK bao nhiêu ngân hàng nhận cũng được. Với việc thanh toán chế độ chính sách thì mức chi trả cố định nên việc này rất nhàn đối với cơ quan thanh toán, do không phải tính và nhập số tiền mỗi tháng 1 lần. Việc đảm bảo số tiền vào đúng số TK và ngân hàng tương ứng được đẩy sang ngân hàng - mà do đó sẽ phải có chi phí cho dịch vụ này của ngân hàng.
Việc bắt buộc phải mở TK ở một ngân hàng nhất định là có, nhưng có thể không phải ở tất cả các địa phương. Từ thời bắt đầu có việc chuyển lương hưu qua TK ngân hàng cách đây trên dưới 10 năm, nhiều nơi (quận huyện) bắt buộc các cụ hưu phải mở TK Agribank. Xong rồi đi được tới cây ATM của ngân hàng này thì nhiều nơi ở trong HN cũng mất trên 1km, các cùng ngoại thành còn xa hơn.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
TK có mã Barcode quét nhu siêu thị quét tính tiến, roẹt cái là xong chứ có gì
1 hay 10 NH cũng chỉ quét cái là nó tự động điền form chứ có gì
Giờ công nghệ đơn giản, câu viêw câu like, điền form tạo account tự động có app tự tạo ngày tạo đc 10.000 account chính bên em đang dùng, ko phải động 1 ngón tay

HN_2012

Xe tăng
Chủ TK chi gửi lệnh chi tới ngân hàng, ngân hàng chi vào TK nhận theo các ngân hàng tương ứng trên lệnh chi. Bao nhiêu TK bao nhiêu ngân hàng nhận cũng được. Với việc thanh toán chế độ chính sách thì mức chi trả cố định nên việc này rất nhàn đối với cơ quan thanh toán, do không phải tính và nhập số tiền mỗi tháng 1 lần. Việc đảm bảo số tiền vào đúng số TK và ngân hàng tương ứng được đẩy sang ngân hàng - mà do đó sẽ phải có chi phí cho dịch vụ này của ngân hàng.
Việc bắt buộc phải mở TK ở một ngân hàng nhất định là có, nhưng có thể không phải ở tất cả các địa phương. Từ thời bắt đầu có việc chuyển lương hưu qua TK ngân hàng cách đây trên dưới 10 năm, nhiều nơi (quận huyện) bắt buộc các cụ hưu phải mở TK Agribank. Xong rồi đi được tới cây ATM của ngân hàng này thì nhiều nơi ở trong HN cũng mất trên 1km, các cùng ngoại thành còn xa hơn.
Đúng rồi cụ cái bất cập là ở chỗ áp đặt chỉ định gây phiền cho người dân, thời đại bây giờ vẫn còn tư duy đó mới là điều đáng nói và cần phản hồi để lọai bỏ việc này. Nhưng có 1 số người không chịu nghe xem kỹ người khác đang nói gì trường hợp cụ thể ra sao mà cứ suy diễn áp đặt theo mình. Loại đó sau còm trên em đã viết rất rõ thì em không thèm chấp nữa vì phí công.

nickthu2

Xe buýt
Chào các cụ.
Nhân đọc được chuyện mở tài khoản Ngân hàng (tk) nhận chế độ lương hưu, nhà cháu có câu chuyện nhỏ, thú vị muốn kể với các cụ.
Chuyện là xưa chỗ cháu làm công ty yêu cầu là khai báo tk Techcombank để nhận lương và phúc lợi.
Cán bộ nhân viên cần hoàn thiện trong vòng 30 ngày sau khi nhận việc.
Ấy vậy mà một số cụ, mợ, bạn vẫn không có, ko muốn mở tk Techcombank.

Công ty cũng không làm khó, vẫn chấp nhận chuyển qua tk ngân hàng khác của họ.

Nhưng mà những người này thường xuyên kêu ca là lương nhận chậm hơn những người khác (tk Techcombank).
Khổ thế các cụ ạ :D.
Nhất là những dịp mà ngày trả lương nó vào ngày nghỉ, dịp lễ, Tết.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Chào các cụ.
Nhân đọc được chuyện mở tài khoản Ngân hàng (tk) nhận chế độ lương hưu, nhà cháu có câu chuyện nhỏ, thú vị muốn kể với các cụ.
Chuyện là xưa chỗ cháu làm công ty yêu cầu là khai báo tk Techcombank để nhận lương và phúc lợi.
Cán bộ nhân viên cần hoàn thiện trong vòng 30 ngày sau khi nhận việc.
Ấy vậy mà một số cụ, mợ, bạn vẫn không có, ko muốn mở tk Techcombank.

Công ty cũng không làm khó, vẫn chấp nhận chuyển qua tk ngân hàng khác của họ.

Nhưng mà những người này thường xuyên kêu ca là lương nhận chậm hơn những người khác (tk Techcombank).
Khổ thế các cụ ạ :D.
Nhất là những dịp mà ngày trả lương nó vào ngày nghỉ, dịp lễ, Tết.
Cụ PR cho Teckcombank à :D

Em là người đang làm cái này nên mới biết và tham gia cho vui thôi, hình như cách diễn đạt của em chưa rõ nên cụ chưa hiểu thôi. Còn ý thứ 2 của cụ nói về chuyện ép mở tk, qui định là không được ép đấy, nhưng cụ phải thông cảm là mỗi phòng lao động chỉ có 01 kế toán thôi, mỗi tháng phải làm thủ tục chi cho cả chục ngàn người mà mỗi xã có khoảng chục người mở tài khoản ở các ngân hàng khác nhau thì kế toán chỉ có nước bó tay ngồi nhìn thôi cụ ơi. Cũng còm và chữ với cụ cho vui thôi, mong cụ thông cảm. em làm việc đây

HN_2012

Xe tăng
Em là người đang làm cái này nên mới biết và tham gia cho vui thôi, hình như cách diễn đạt của em chưa rõ nên cụ chưa hiểu thôi. Còn ý thứ 2 của cụ nói về chuyện ép mở tk, qui định là không được ép đấy, nhưng cụ phải thông cảm là mỗi phòng lao động chỉ có 01 kế toán thôi, mỗi tháng phải làm thủ tục chi cho cả chục ngàn người mà mỗi xã có khoảng chục người mở tài khoản ở các ngân hàng khác nhau thì kế toán chỉ có nước bó tay ngồi nhìn thôi cụ ơi. Cũng còm và chữ với cụ cho vui thôi, mong cụ thông cảm. em làm việc đây
Tức là chỗ cụ/mợ trực tiếp làm lệnh để chuyển tiền cho các đối tượng được hưởng, còn chỗ tôi theo thông báo là Agribank làm dịch vụ này, theo tôi hiểu chỉ cần danh sách là họ tự làm và cũng trong thớt này 1 số cụ đã chia sẻ chỗ họ TK nào cũng được do đó nó cũng không giống chỗ cụ/mợ.
Ở đây là trao đổi những bất cập với người dân ở từng địa bàn nên sẽ có nhiều khác biệt không thể lấy của mình áp đặt cho nơi khác, đặc biệt cứ cố tình theo ý mình hoặc nơi mình, không ai rảnh rỗi đi bịa ra để làm gì vì nó chẳng có lợi ích gì.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nói chung là mình nói thì nói thế chứ thay đổi mẹ gì cái thói quan liêu. Một việc đúng ra là văn minh,tiện ích thật sự nhưng chúng nó làm rối rắm lên,thành ra phiền phức. Nhiều khi có những vấn đề mà trẻ con nó cũng thấy là đơn giản nhưng lại thành ra phức tạp vì...... Kể cả trên này trong thớt này cũng nhiều bác hô hào....văn minh. Xin lỗi cái văn minh nửa vời ấy cho nhanh.Nói trắng ra là....mà thôi.
Muốn làm cái gì,áp dụng gì thì cũng phải tư duy,phân tích,căn cứ trên khoa học và thực tế. Đây thì...như kiểu áp đặt. Nhiều việc như thế. Điển hình vụ CCCD... Chẳng qua vẽ ra để chấm mút chứ vì mẹ gì Dân đâu. Tôi tin chả có kẻ nào ngu thời buổi này. Chỉ có kẻ giả ngu để....thôi.
Các cái khác ko rõ cụ nói có đúng ko
Cơ mà trì trệ , lên TV mà lĩnh là đúng đấy ah
Lại vẫn xếp hàng nhận trực tiếp đây ạ

Hổ Con

Xe tăng
" Đối tượng người có công" Đối tượng người cao tuổi" từ bao giờ mà từ chỉ các tp trộm cắp, bất hảo...lại đem đi áp dụng đại trà thế này nhỉ.🤣
Cụ sai rồi, tra từ điển và thông tư hướng dẫn nhé. Từ đối tượng.... là hợp lý nhất. Thế theo cụ gọi là gì??

Hổ Con

Xe tăng
Cái ( ngôn từ ) khoan hãy xét bác ạ. Xét về vấn đề chính thôi. Còn ngôn từ chắc tại thằng đánh máy.
Ko phải đâu! Đây là văn bản nên dùng từ này! Bọn em làm việc tất cả gọi là đối tượng hết, ko có ông bà chú bác các cháu các cô.. dài thế sao cho vào văn bản đc.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi: chỗ các cụ đã được chuyển tiền trợ cấp người có công (thương binh) tháng 3 chưa ạ? sao chỗ em vẫn chưa có nhỉ? Em ở quận Đống Đa ạ.

tuandaiwoo

Xe máy
Chào các các cụ, các mợ! Các cụ nhà em (bố em năm nay 85 tuổi và mẹ 82) tối qua gọi điện than thở và hỏi là thấy máy cụ hàng xóm nói tới đây sẽ phải có tài khoản rồi lấy lương hưu qua cái phần mềm gì trên điện thoại à? Thế thì cầm điện thoại đi trả tiền hay làm thế nào để có tiền tiêu? Sao bây giờ phức tạp thế?... Sáng nay em tra cứu thì thấy là "Dự kiến từ tháng 4, ứng dụng VNeID sẽ tích hợp tính năng an sinh xã hội, cho phép thí điểm chi trả tiền trợ cấp qua tài khoản ngân hàng liên kết, thay vì dùng tiền mặt như hiện nay" và để thực hiện được thì: " VNeID sẽ cho phép người dân đăng ký số tài khoản ngân hàng và số tài khoản mobile money dùng để nhận chi trả an sinh xã hội. Đăng ký online xong, khách hàng được xác thực số tài khoản để đảm bảo việc chi trả đúng, đủ." Như vậy các cụ nhà em sẽ phải có 1 tài khoản ngân hàng và sau đó lại phải có 1 tài khoản mobile money và phải sử dụng thành thạo VNEID thì mới nhận được tiền lương hưu 😭. Nhìn thấy tiền số trên cái app VNEID rồi muốn tiêu thì các cụ phải làm thế nào thì em chưa thấy nói đến. Cụ nào thông thạo khai sáng cho em với? Thực sự em thấy XXX làm khó cho các cụ quá, chắc chỉ vì có cái số dư TK của các cụ trên VNEID?
Link đây các cụ:https://vnexpress.net/se-chi-tra-an-sinh-xa-hoi-tren-ung-dung-vneid-4726910.html

trungthu2020

Xe điện
Cụ có hiểu chi trả lương hưu với chi cho người có công với cách mạng, bảo trợ xã hội, hộ nghèo, cận nghèo và các trường hợp yếu thế khác khác nhau như nào không cái đã?
Chào các các cụ, các mợ! Các cụ nhà em (bố em năm nay 85 tuổi và mẹ 82) tối qua gọi điện than thở và hỏi là thấy máy cụ hàng xóm nói tới đây sẽ phải có tài khoản rồi lấy lương hưu qua cái phần mềm gì trên điện thoại à? Thế thì cầm điện thoại đi trả tiền hay làm thế nào để có tiền tiêu? Sao bây giờ phức tạp thế?... Sáng nay em tra cứu thì thấy là "Dự kiến từ tháng 4, ứng dụng VNeID sẽ tích hợp tính năng an sinh xã hội, cho phép thí điểm chi trả tiền trợ cấp qua tài khoản ngân hàng liên kết, thay vì dùng tiền mặt như hiện nay" và để thực hiện được thì: " VNeID sẽ cho phép người dân đăng ký số tài khoản ngân hàng và số tài khoản mobile money dùng để nhận chi trả an sinh xã hội. Đăng ký online xong, khách hàng được xác thực số tài khoản để đảm bảo việc chi trả đúng, đủ." Như vậy các cụ nhà em sẽ phải có 1 tài khoản ngân hàng và sau đó lại phải có 1 tài khoản mobile money và phải sử dụng thành thạo VNEID thì mới nhận được tiền lương hưu 😭. Nhìn thấy tiền số trên cái app VNEID rồi muốn tiêu thì các cụ phải làm thế nào thì em chưa thấy nói đến. Cụ nào thông thạo khai sáng cho em với? Thực sự em thấy XXX làm khó cho các cụ quá, chắc chỉ vì có cái số dư TK của các cụ trên VNEID?
Link đây các cụ:https://vnexpress.net/se-chi-tra-an-sinh-xa-hoi-tren-ung-dung-vneid-4726910.html

butchikim

Xe ba gác
4.0 rồi cụ ơi

langtoilangtoi

Xe điện
Ứng dụng VNeID là hệ thống xác thực thay cho các cụ dùng CCCD hay CMTND trước kia thôi mà. Mọi thứ vẫn thực hiện thanh toán giống như cũ. Giống như cụ đi máy bay thì cụ chìa cái VNeID thay vì chìa cái CCCD ra, hay khám bảo hiểm cũng vậy, cái bảo hiểm giấy giờ ko cần nữa vì nó tích hợp vào CCCD rồi, cụ đưa VNeID hay CCCD cho bệnh viện quét là xong.
Khi tích hợp thì "CHO PHÉP NGƯỜI DÂN"... tức là bước đầu khuyến khích chứ ko bắt buộc, do vậy các cụ ko thạo sử dụng Smartphone vẫn dùng hình thức chi trả cũ.

dongich

Xe hơi
Đánh đố các cụ rồi, hôm qua tôi vừa đưa bà cụ nhà tôi ra bank để hủy thẻ đây. Trước ở cùng đứa cháu thì dùng được, giờ mắt kém, ở 1 mình nên nhìn kg rõ. Khổ với cái vnID thật!

mmxhung

Xe điện
Dân trí chưa cao mà cứ bắt online thì chỉ béo bọn lừa đảo