[Funland] Tổng hợp thông tin về việc trả lương hưu qua tài khoản ngân hàng

Opel Astra

Xe điện
Số tiền hàng tháng đó thì em xử lý được, nhưng tất nhiên là mất chút thời gian dò xem khoản chuyển vào tk nào là khoản phải đưa tiền mặt cho 2 cụ, không nhỡ đưa thiếu hoặc thừa :)

Cái chính là em thấy phần lớn các cụ già em biết đều cầm tiền mặt , trả qua tài khoản thì các cụ cũng lại nhờ con cháu người quen đi rút chứ các cụ không dùng thẻ hay app thanh toán được..

Nên nếu 2 bộ nghe lời Thủ tướng phải căn cứ vào "thực tiễn" thì trong giai đoạn hiện nay nên xem xét lại, không thể cái gì cũng ép làm bằng được.. Trả qua tài khoản cho người dưới 60 tuổi thì được, chứ trên 60 nên quay lại phát tiền mặt, không thể hướng dẫn tập luyên cho các cụ dùng tài khoản được, tuổi già nói trước quên sau trước đây lại chưa dùng tài khoản bao giờ thì làm sao mà hướng dẫn tập luyện được.
Nên làm qua tài khoản như hiện tại, bác ạ:
Đằng nào các cụ già cũng mất 1 công chạy ra chỗ lĩnh lương hàng tháng, dù chỉ để chém dó hay tán tỉnh nhau.
Công đó, bác chạy ra bank cũng được.

Thế nên, tốt nhất là cứ vô Tài khoản cho các cụ, như hiện tại.
Thỉnh thoảng định kỳ kiểm tra, rồi các con rút hộ và đưa về tận tay.
Tất nhiên, những cụ không có con cháu ở gần, thì có hơi vất vả hơn.

tuandaiwoo

Xe máy
Sẽ có dịch vụ để trả tiền tận mặt tận tay cho các cụ, nhưng sẽ bớt đi đc 1 số người ăn lương và chờ phát tiền.
Cũng như thu tiền điện nước, điện thoại ý, giờ đâu cần mấy ông thu tiền nữa đâu
Điện nước và điện thoại thì dễ cụ ơi, bọn em đặt thanh toán tự động trên app ngân hàng của bọn em cho các cụ nên các cụ không phải quan tâm gì. Các cụ chỉ quan tâm việc nhận tiền của các cụ thôi, với lại 1 người phát 1 lần tại 1 chỗ cho các cụ sẽ tốt hơn là đi từng nhà, trả tận tay từng người như cụ nói. Còn nữa là ngoài nhận tiền mặt, các cụ còn thích gặp gỡ giao lưu nữa.

RongPhuongBac

Xe điện
Em bị mất tiền lúc 1h20 sáng ( giờ đêm ) , gọi báo tổng đài ngân hàng lúc 1h35 sáng . Và cái kết vẫn mất tiền ko đòi lại đc . Đến bao giờ thì dân ta mới được phổ cập là tiền nó đã sang túi đứa khác sẽ ...ko còn muốn quay trở lại nhỉ .
Bạn em bị mất 15 củ. Lên báo ca thì thấy 1 ông khác cũng đang tường trình, ông này cho biết là bị mất 150 củ. Cũng đều 1 thủ đoạn là nâng cấp hạn mức tiêu dùng.

banmotnucuoi

Xe lăn
Điện nước và điện thoại thì dễ cụ ơi, bọn em đặt thanh toán tự động trên app ngân hàng của bọn em cho các cụ nên các cụ không phải quan tâm gì. Các cụ chỉ quan tâm việc nhận tiền của các cụ thôi, với lại 1 người phát 1 lần tại 1 chỗ cho các cụ sẽ tốt hơn là đi từng nhà, trả tận tay từng người như cụ nói. Còn nữa là ngoài nhận tiền mặt, các cụ còn thích gặp gỡ giao lưu nữa.
Hiện nay VNPT đang đảm nhiệm trả lương cho các CỤ, và VNPT đang muốn các cụ đổ tiền vào ví của các cụ, những cụ nào muốn nhận tiền mặt vẫn có thể đến các bưu cục để rút, ngoài ra họ sẽ cài đặt các thanh toán tự động và vận động cụ rút ít tiền ra thôi

ttvnol.com

Xe tăng
Bạn em bị mất 15 củ. Lên báo ca thì thấy 1 ông khác cũng đang tường trình, ông này cho biết là bị mất 150 củ. Cũng đều 1 thủ đoạn là nâng cấp hạn mức tiêu dùng.
Em cứ liều mình chia sẻ là em đặt phòng qua agoda và đó là lần duy nhất thẻ tín dụng em nhập thông tin onljne .
Sự bất bình thường ở đây là nếu đó là 1 cái thẻ tín dụng của bạn bè em dùng ngân hàng US hay UK nó mà thấy phát sinh giao dịch gian lận và báo cáo lên bank trong vòng 24 giờ thì hầu như bank nó sẽ bảo vệ quyền lợi khách hàng và ko bị mất tiền . Nhưng nếu đó là thẻ của các bank việt nam thì hầu hết là mất tiền dù biết rất rõ đó là giao dịch gian lận , không chính chủ .

VuNgoanMuc

Xe điện
Nên làm qua tài khoản như hiện tại, bác ạ:
Đằng nào các cụ già cũng mất 1 công chạy ra chỗ lĩnh lương hàng tháng, dù chỉ để chém dó hay tán tỉnh nhau.
Công đó, bác chạy ra bank cũng được.

Thế nên, tốt nhất là cứ vô Tài khoản cho các cụ, như hiện tại.
Thỉnh thoảng định kỳ kiểm tra, rồi các con rút hộ và đưa về tận tay.
Tất nhiên, những cụ không có con cháu ở gần, thì có hơi vất vả hơn.
Chỗ bà già em từ lâu rồi có phải tự đi ra phường nhận lương hưu đâu. Tổ dân phố có 1 người ra nhận theo cả một danh sách rồi về phát cho các cụ. Nên em thấy cứ giữ như hiện tại cho các cụ già cũng ổn, tài khoản làm gì..
Trung niên thanh niên thì ép nhận qua tài khoản 100% không vấn đề gì. Các cụ già thì thôi.
Từ sau Tết theo chỉ đạo của tp HN thì tiền hỗ trợ các thứ chuyển qua tài khoản nên em mới bắt đầu có việc mới.

Gerben

Xe buýt
Cái mindset phụ thuộc hoàn toàn vào công nghệ 4.0 cũng là 1 mindset ấu trĩ, của những người không được học hành đến nơi đến chốn.
Luôn luôn phải có và là tất yếu rằng các phương thức truyền thống vẫn phải duy trì, chỉ cải tiến cho nó thuận tiện hơn thôi.

langtoilangtoi

Xe điện
Hiện nay VNPT đang đảm nhiệm trả lương cho các CỤ, và VNPT đang muốn các cụ đổ tiền vào ví của các cụ, những cụ nào muốn nhận tiền mặt vẫn có thể đến các bưu cục để rút, ngoài ra họ sẽ cài đặt các thanh toán tự động và vận động cụ rút ít tiền ra thôi
Cụ hơi nhầm rồi nhỉ, cái này do VNPost làm chứ có liên quan gì đến VNPT đâu cụ ơi. 2 ông này tách ra từ 2007 rồi, chả liên quan đến nhau

tuandaiwoo

Xe máy
Cái mindset phụ thuộc hoàn toàn vào công nghệ 4.0 cũng là 1 mindset ấu trĩ, của những người không được học hành đến nơi đến chốn.
Luôn luôn phải có và là tất yếu rằng các phương thức truyền thống vẫn phải duy trì, chỉ cải tiến cho nó thuận tiện hơn thôi.
Em thấy ý kiến của cụ rất đúng, không thể xóa bỏ mọi thứ và làm một thứ cho mọi đối tượng được!

tuandaiwoo

Xe máy
Cụ ơi trả qua VNPost và có nhiều option còn em đang đề cập là tích hợp vào VNEID mà cụ. VNPost đang làm tốt và có nhiều lựa chọn cho các cụ già, giờ quy về một mỗi và chưa có chỉ dẫn rút tiền thế nào cho các cụ hưu nên các cụ nhà em hoang mang.

RongPhuongBac

Xe điện
Giờ đọc báo em thấy nhiều báo hay ca ngợi công nghệ 4.0, thanh toán không tiền mặt, vận dụng vào cuộc sống như đi chợ, mua sắm. Và luôn dùng cái mindset như cụ nói. Còn các báo hướng tới truyền thống, không ca ngợi thì ít ( báo sggp ) :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Các cụ thích cầm tiền mặt, bác ạ. Bà già tôi cũng vậy.
Hỏi tại sao thì bà không giải thích được.
Tiền trong tài khoản là ảo nên cứ cầm tiền mặt cho chắc.
Em mà có tiền em cũng quy ra vàng & USD hoặc cầm tiền mặt cho sướng.

Leanh65

Xe container
Số tiền hàng tháng đó thì em xử lý được, nhưng tất nhiên là mất chút thời gian dò xem khoản chuyển vào tk nào là khoản phải đưa tiền mặt cho 2 cụ, không nhỡ đưa thiếu hoặc thừa :)

Cái chính là em thấy phần lớn các cụ già em biết đều cầm tiền mặt , trả qua tài khoản thì các cụ cũng lại nhờ con cháu người quen đi rút chứ các cụ không dùng thẻ hay app thanh toán được..

Nên nếu 2 bộ nghe lời Thủ tướng phải căn cứ vào "thực tiễn" thì trong giai đoạn hiện nay nên xem xét lại, không thể cái gì cũng ép làm bằng được.. Trả qua tài khoản cho người dưới 60 tuổi thì được, chứ trên 60 nên quay lại phát tiền mặt, không thể hướng dẫn tập luyên cho các cụ dùng tài khoản được, tuổi già nói trước quên sau trước đây lại chưa dùng tài khoản bao giờ thì làm sao mà hướng dẫn tập luyện được.
Tuổi già thì mắt kém, tay không chuẩn là rào cản cực lớn cho dù có còn minh mẫn hay tinh thông các thể loại giao dịch điện tử từ trẻ. Em là 1 ví dụ, chưa kể ra ngoài 4G chập chờn chạy chậm hay góc khuất, vùng lõm là loạn IC như chơi.

jazzzzz

Xe lăn
Khóc cái giề...
Làm đc như vậy sẽ tiết kiệm đc rất nhiều chi phí, công sức. Mọi cải tiến luôn có sự đánh đổi, sụ phiền hà của một số người nhưng mang lại hiệu quả thì đáng làm.

langtoilangtoi

Xe điện
Giờ đọc báo em thấy nhiều báo hay ca ngợi công nghệ 4.0, thanh toán không tiền mặt, vận dụng vào cuộc sống như đi chợ, mua sắm. Và luôn dùng cái mindset như cụ nói. Còn các báo hướng tới truyền thống, không ca ngợi thì ít ( báo sggp ) :D
E nghĩ thì 4.0 là cái người ta nghĩ ra cho dễ nói, dễ truyền thông thôi chứ chả ai hiểu 4.0 nó là cái gì, tất cả nếu có từ trước (mà mình gọi là 3.0).
Lợi ích của việc số hóa là rõ rồi, ai cũng thấy, nhưng cách triển khai có nhiều chính sách chưa bao quát hết thực tế cho nên có nhiều chuyện rất chán. Trước e xem Tivi có chuyện trả lương theo tài khoản cho các giáo viên, cán bộ... vùng sâu rất máy móc... Họ ko có ATM để rút nên khi cần gấp thì đành dùng dịch vụ tự phát là đổi tiền ở đó... Lợi ích mang lại của nó là 1 cái báo cáo đẹp ở trển.

RongPhuongBac

Xe điện
Tiền trong tài khoản là ảo nên cứ cầm tiền mặt cho chắc.
Em mà có tiền em cũng quy ra vàng & USD hoặc cầm tiền mặt cho sướng.
Tiền mặt cụ đang cầm là thật. Tiền trong tài khoản của cụ cũng là thật. Cái ảo thực chất là bị lừa bởi những công nghệ và những cách dẫn dắt nó. Làm cho người ta có cảm giác rằng: chuyển khoản, quét QR, hay qua 1 ứng dụng nào đó là văn mình. Cá nhân em thì em vẫn thích tiền mặt vì được ngắm Ông Cụ :D

RongPhuongBac

Xe điện
mẹ bữa bị bắt xe, đưa giấy tờ trong VNEID mà công an có chịu đâu, bắt phải trình giấy tờ thật =))). Làm mà làm không tới
Họ không cần đọc báo đâu. Họ hiểu đấy. Mấy cái văn minh không dẫn dắt được họ :D

RongPhuongBac

Xe điện
Khóc cái giề...
Làm đc như vậy sẽ tiết kiệm đc rất nhiều chi phí, công sức. Mọi cải tiến luôn có sự đánh đổi, sụ phiền hà của một số người nhưng mang lại hiệu quả thì đáng làm.
Hiệu quả thì chẳng ai nói gì đâu cụ. Rõ ràng có trái khoáy :D

niceshot

Xe container
Chào các các cụ, các mợ! Các cụ nhà em (bố em năm nay 85 tuổi và mẹ 82) tối qua gọi điện than thở và hỏi là thấy máy cụ hàng xóm nói tới đây sẽ phải có tài khoản rồi lấy lương hưu qua cái phần mềm gì trên điện thoại à? Thế thì cầm điện thoại đi trả tiền hay làm thế nào để có tiền tiêu? Sao bây giờ phức tạp thế?... Sáng nay em tra cứu thì thấy là "Dự kiến từ tháng 4, ứng dụng VNeID sẽ tích hợp tính năng an sinh xã hội, cho phép thí điểm chi trả tiền trợ cấp qua tài khoản ngân hàng liên kết, thay vì dùng tiền mặt như hiện nay" và để thực hiện được thì: " VNeID sẽ cho phép người dân đăng ký số tài khoản ngân hàng và số tài khoản mobile money dùng để nhận chi trả an sinh xã hội. Đăng ký online xong, khách hàng được xác thực số tài khoản để đảm bảo việc chi trả đúng, đủ." Như vậy các cụ nhà em sẽ phải có 1 tài khoản ngân hàng và sau đó lại phải có 1 tài khoản mobile money và phải sử dụng thành thạo VNEID thì mới nhận được tiền lương hưu 😭. Nhìn thấy tiền số trên cái app VNEID rồi muốn tiêu thì các cụ phải làm thế nào thì em chưa thấy nói đến. Cụ nào thông thạo khai sáng cho em với? Thực sự em thấy XXX làm khó cho các cụ quá, chắc chỉ vì có cái số dư TK của các cụ trên VNEID?
Link đây các cụ:https://vnexpress.net/se-chi-tra-an-sinh-xa-hoi-tren-ung-dung-vneid-4726910.html
Có câu nào là bắt buộc không mà đã quy chụp là làm khó người dân?

thongng.ngo12

Xe máy
Giả dụ như các cụ lớn tuổi mà neo đơn lại còn không biết về công nghệ thì làm sao để rút được tiền trong đó ra nhỉ? Gặp cán bộ dửng dưng không hỗ trợ hay đen hơn là gặp bịp bợm thì chắc các cụ đói mất.