[Funland] Tổng hợp thông tin về việc trả lương hưu qua tài khoản ngân hàng

VuNgoanMuc

Xe điện
Tuổi già thì mắt kém, tay không chuẩn là rào cản cực lớn cho dù có còn minh mẫn hay tinh thông các thể loại giao dịch điện tử từ trẻ. Em là 1 ví dụ, chưa kể ra ngoài 4G chập chờn chạy chậm hay góc khuất, vùng lõm là loạn IC như chơi.
Em chưa tới 50 đã thỉnh thoảng quên cả pass .. mẹ em 80 thì khỏi nói , giờ thẻ ngân hàng có khi cũng nhầm sang thẻ thang máy ấy chứ.. bà ngoại em trên 100 thì thôi, giờ mở tài khoản cho bà chắc bà cũng khóc
Nền kinh tế số nên bắt đầu từ lớp trẻ hiện nay, loại trừ lớp già ra... Lớp trẻ hiện nay sau này già đi thì đã có thói quen không dùng tiền mặt rồi nên muốn làm gì cũng dễ... còn lớp già hiện nay thì chịu không chuyển đổi được đâu..

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tiền mặt cụ đang cầm là thật. Tiền trong tài khoản của cụ cũng là thật. Cái ảo thực chất là bị lừa bởi những công nghệ và những cách dẫn dắt nó. Làm cho người ta có cảm giác rằng: chuyển khoản, quét QR, hay qua 1 ứng dụng nào đó là văn mình. Cá nhân em thì em vẫn thích tiền mặt vì được ngắm Ông Cụ :D
Tiền trong tài khoản với em là ảo.
Vì em không cầm nắm, sờ nắn, nhìn thấy được mà là trong túi của thằng khác.
Thằng khác nó tiêu mất lúc nào em cũng chả biết :(

tuanzs

Xe container
Vneid tiến tới sẽ là chúa tể của các loại Apps
thời của 4 chấm 0 mà, các cụ chịu khó tí đê. ;))

RongPhuongBac

Xe điện
Vneid là ứng dụng mà cánh xxx hậu thuẫn à cụ. Chỉ có vậy thì nó mới được ưu tiên cho rút ATM hay bố của những thằng app ATM @@

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nên làm qua tài khoản như hiện tại, bác ạ:
Đằng nào các cụ già cũng mất 1 công chạy ra chỗ lĩnh lương hàng tháng, dù chỉ để chém dó hay tán tỉnh nhau.
Công đó, bác chạy ra bank cũng được.

Thế nên, tốt nhất là cứ vô Tài khoản cho các cụ, như hiện tại.
Thỉnh thoảng định kỳ kiểm tra, rồi các con rút hộ và đưa về tận tay.
Tất nhiên, những cụ không có con cháu ở gần, thì có hơi vất vả hơn.
Quê em bắt các cụ đi làm thẻ bank, trả qua thẻ từ năm ngoái rồi. Và thay vì đi đến trung tâm xã để nhận như mọi khi thì các cụ phải đi 8-10 km để đến bank/cây ATM ở thị trấn trung tâm. Tiện lợi chưa?

Shadow381

Xe điện
Ứng dụng VNeID là hệ thống xác thực thay cho các cụ dùng CCCD hay CMTND trước kia thôi mà. Mọi thứ vẫn thực hiện thanh toán giống như cũ. Giống như cụ đi máy bay thì cụ chìa cái VNeID thay vì chìa cái CCCD ra, hay khám bảo hiểm cũng vậy, cái bảo hiểm giấy giờ ko cần nữa vì nó tích hợp vào CCCD rồi, cụ đưa VNeID hay CCCD cho bệnh viện quét là xong.
Khi tích hợp thì "CHO PHÉP NGƯỜI DÂN"... tức là bước đầu khuyến khích chứ ko bắt buộc, do vậy các cụ ko thạo sử dụng Smartphone vẫn dùng hình thức chi trả cũ.
Em làm cái khai báo tạm trú, hỏi công an phường thì được hướng dẫn làm thủ tục trực tuyến trên ứng dụng VNeID; vào ứng dụng khai báo nộp hồ sơ thấy trên ứng dụng thông báo hồ sơ đã được gửi tới cán bộ tiếp nhận; mấy hôm sau em cẩn thận hỏi lại công an phường thì lại được hướng dẫn sáng thứ 2 mang hồ sơ ra công an phường?! Vòng vèo kiểu này đến mệt với thủ tục.

langtoilangtoi

Xe điện
Qua quả còm của cụ em mới thấy truyền thông về cái này quả thực chưa được ngon rồi. Cũng đúng thôi vì cứ nói app VneID với các thứ làm các cụ liên tưởng đến cái App cài trong điện thoại.
Thực tế thì ló dư lày :
Cái VneID nó là hệ thống chứa thông tin của các cụ khi khai báo làm CCCD, đây là thông tin xác thực công dân. Ngoài việc làm CCCD như xưa thì nó liên kết với các hệ thống khác để các cụ đỡ mất công mang các giấy ấy đi theo người như : Thẻ bảo hiểm y tế, bằng lái, thẻ ngân hàng... Do vậy các cụ chỉ cần dùng CCCD (hay App VneID) thay cho các thẻ này, các thẻ này các cụ cất vào két cho đỡ nặng ví.
Các bên liên kết (Sân bay, bệnh viện, ngân hàng, cây ATM) thay vì hỏi thẻ mà họ phát hành thì chỉ cần hỏi CCCD để họ quét là xong.
Vì quét được bằng máy nên các cụ chả cần phải đăng nhập VneID làm gì, cụ lưu cái ảnh QR code ra giấy, màn hình điện thoại hoặc thậm chí xăm vào bụng cho nó nhã... cũng OK.
Còn với các App liên kết (VD các app ngân hàng, app thanh toán...) sau này có thể bổ sung thêm xác thực hiện liên kết qua VneID (Giống App dịch vụ công hiện nay)

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Em chưa tới 50 đã thỉnh thoảng quên cả pass .. mẹ em 80 thì khỏi nói , giờ thẻ ngân hàng có khi cũng nhầm sang thẻ thang máy ấy chứ.. bà ngoại em trên 100 thì thôi, giờ mở tài khoản cho bà chắc bà cũng khóc
Nền kinh tế số nên bắt đầu từ lớp trẻ hiện nay, loại trừ lớp già ra... Lớp trẻ hiện nay sau này già đi thì đã có thói quen không dùng tiền mặt rồi nên muốn làm gì cũng dễ... còn lớp già hiện nay thì chịu không chuyển đổi được đâu..
Cụ cứ lo xa. Lớp trẻ hiện nay dùng được là vì nhanh nhẹn, minh mẫn. Nhưng sau già đi, chính họ sẽ lại quay về với phương cách truyền thống vì không còn như thời trẻ nữa. Những người ủng hộ hôm nay cũng sẽ là những người phản đối mai sau ;))

langtoilangtoi

Xe điện
Em làm cái khai báo tạm trú, hỏi công an phường thì được hướng dẫn làm thủ tục trực tuyến trên ứng dụng VNeID; vào ứng dụng khai báo nộp hồ sơ thấy trên ứng dụng thông báo hồ sơ đã được gửi tới cán bộ tiếp nhận; mấy hôm sau em cẩn thận hỏi lại công an phường thì lại được hướng dẫn sáng thứ 2 mang hồ sơ ra công an phường?! Vòng vèo kiểu này đến mệt với thủ tục.
Hii, thế này thì chán thật. Nhưng em cũng thấy thông cảm vì cái này quả thực mới nên nhiều nơi chưa có hướng dẫn rất khó làm.
Máy tính trên hệ thống CCCD được bảo mật rất chặt chẽ nên sự cố cũng hơi mệt vì phải có xác nhận và có token mới hoạt động được.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ko nên chủ quan nhá
Qua mấy vụ mát vài chục tỷ , 100 tỷ em thấy nói lức chưa dính thì dễ lắm

Tom80

Xe buýt
Vụ trả lương hưu qua thẻ em thấy cũng làm khó nhiều cụ.
Như nhà e, 1 cụ ở phố thì shopee, tiktok, like dạo các kiểu thì ok, chứ cụ ở quê thì dùng zalo vẫn kiểu lúc nổ lúc xịt, nên dùng app là căng, mà muốn rút tiền thì phải qua khu công nghiệp làng bên, cách nhà tầm 5km.
Chưa kể giờ lừa đảo nhiều, lương hưu các cụ chả được mấy đồng, mất đồng nào sót đồng đấy.

RongPhuongBac

Xe điện
Hii, thế này thì chán thật. Nhưng em cũng thấy thông cảm vì cái này quả thực mới nên nhiều nơi chưa có hướng dẫn rất khó làm.
Máy tính trên hệ thống CCCD được bảo mật rất chặt chẽ nên sự cố cũng hơi mệt vì phải có xác nhận và có token mới hoạt động được.
Chỗ em thì xxx phường có Zalo. Nên mọi thủ tục khai báo làm luôn trên đó. :D. Nếu có phí thì báo luôn để chuẩn bị đỡ lằng nhằng.

hatinh5760

Xe điện
Chào các các cụ, các mợ! Các cụ nhà em (bố em năm nay 85 tuổi và mẹ 82) tối qua gọi điện than thở và hỏi là thấy máy cụ hàng xóm nói tới đây sẽ phải có tài khoản rồi lấy lương hưu qua cái phần mềm gì trên điện thoại à? Thế thì cầm điện thoại đi trả tiền hay làm thế nào để có tiền tiêu? Sao bây giờ phức tạp thế?... Sáng nay em tra cứu thì thấy là "Dự kiến từ tháng 4, ứng dụng VNeID sẽ tích hợp tính năng an sinh xã hội, cho phép thí điểm chi trả tiền trợ cấp qua tài khoản ngân hàng liên kết, thay vì dùng tiền mặt như hiện nay" và để thực hiện được thì: " VNeID sẽ cho phép người dân đăng ký số tài khoản ngân hàng và số tài khoản mobile money dùng để nhận chi trả an sinh xã hội. Đăng ký online xong, khách hàng được xác thực số tài khoản để đảm bảo việc chi trả đúng, đủ." Như vậy các cụ nhà em sẽ phải có 1 tài khoản ngân hàng và sau đó lại phải có 1 tài khoản mobile money và phải sử dụng thành thạo VNEID thì mới nhận được tiền lương hưu 😭. Nhìn thấy tiền số trên cái app VNEID rồi muốn tiêu thì các cụ phải làm thế nào thì em chưa thấy nói đến. Cụ nào thông thạo khai sáng cho em với? Thực sự em thấy XXX làm khó cho các cụ quá, chắc chỉ vì có cái số dư TK của các cụ trên VNEID?
Link đây các cụ:https://vnexpress.net/se-chi-tra-an-sinh-xa-hoi-tren-ung-dung-vneid-4726910.html
Các cụ nhà cụ nghe không hết rồi.
Vẫn trả theo các kênh cũ ( Tiền mặt theo lịch tại phường, vào tài khoản đăng ký, vào thẻ bưu điện ) và thêm cái mục qua Vneid nữa.

RongPhuongBac

Xe điện

Opel Astra

Xe điện
Quê em bắt các cụ đi làm thẻ bank, trả qua thẻ từ năm ngoái rồi. Và thay vì đi đến trung tâm xã để nhận như mọi khi thì các cụ phải đi 8-10 km để đến bank/cây ATM ở thị trấn trung tâm. Tiện lợi chưa?
Chẳng làm khác được, Trang ạ.
Các cụ có thể nhờ con cái lĩnh hộ và đem cash về, dù sao cũng chỉ 1 lần/tháng, phải không nào.
Ở chiều ngược lại, các cụ có thể lên Thị trấn bất cứ lúc nào thích, không bắt buộc phải đi vào đầu tháng - dù chỉ là lên xã như hiện tại.

Diep1979

Xe container
Cụ già nhà cháu vẫn tự ra phường lĩnh lương hưu, vì nó đơn giản, thuận tiện và các ông bà có tuổi được trò chuyện cùng nhau.

Còn nếu bắt buộc tích hợp thì cũng chả có gì, làm cho các cụ và đến ngày con cháu đưa ra AT rút cũng được. Mất tí thời gian

Cơ bản là nếu 4.0 cho tiền thì cán bộ 1.0 đang làm công việc này có cắt giảm không? Hay lại nghĩ ra lắm trò rồi nhân sự vẫn thế, vẫn củ chuối và phức tạp?

toyennha

Xe lăn
Cụ cứ chờ mà xem ko lâu nữa sẽ có phốt bảo mật VNEID . Đứa nào nó lấy đc info của cá nhân đó là tích hợp đầy đủ luôn để thịt nạn nhân . Năng lực thì hạn chế nhưng thích đua đòi công nghệ là đây .
Vneid em cũng nhức đầu với nó. Sdt và cccd của em đúng hết mà nó bảo em sai nên em nghĩ chơi nó rồi

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Rồi còn mất nhiều nữa. Thi thoảng em cũng vào app bank để xem, hên là chỉ mấy củ dự phòng chưa mất :D.
Ơ giờ em mới đọc ký, em tưởng mấy vụ trên báo
Hóa ra mấy vụ mất vài cục vài trăm triệu mới nhiều =))