[Funland] Tổng hợp thông tin về việc trả lương hưu qua tài khoản ngân hàng

xedaprach

Xe điện
Bài cụ detector phân tích chi tiết mà rất hay, hơi dài nhưng có đầu óc suy nghĩ và chịu khó đọc thì biết phải trái đúng sai. Em mời rượu cụ rồi mà vẫn phải ngoi lên khen phát nữa. Để còm đây mong cccm vào sau tìm đọc để hiểu được cái sự vận động của xã hội nó ra sao.

BMW X11

Xe điện
Rất mất công mất việc nên để tự nguyện ai đủ khả năng thì chuyển khoản ai không đủ khả năng hoặc không có nhu cầu (kể cả UQ vào TK con cháu cũng mất việc nếu các cụ tự chi tiêu thì con cháu cũng phải rút về đưa cho các cụ) thì trả tiền mặt cho thuận tiện chi tiêu.
Em cũng vừa đi làm cho ôn cụ nhà em đối tượng có công trợ cấp thương binh hàng tháng (chưa làm trả lương hưu tháng) thì chỗ em (quận HBT) bắt mở TK ở Agribank mà các cụ biết ông này nhiêu khê thế nào nên em không đồng ý mở thêm TK ở Agribank nữa, em nói em có TK Vietinbank rồi hỏi nếu không đồng ý em không làm vẫn lấy tiền mặt như mọi khi rồi cungx xong, nhưng đến cháu em thuộc diện trợ cấp khuyết tật thì bà chị đi làm nhận cho con cũng có tài khoản Vietinbank thì nhất quyết không cho, họ nói chỉ người có công mới mới được UQ sang TK ngân hàng khác còn các đối tượng hưởng trợ cấp XH khác thì buộc phải trả qua Agribank, một điều hết sức phi lý, nên bà chị em không làm nữa sẽ nhận tiền mặt hàng tháng như mọi khi.
Rất nhiêu khê trong đó công văn của UBND phường thì nói vận động tạo điều kiện thuân lợi để người dân nhận tiền qua TK heo đề án nhưng vẫn nói phối hợp với Agribank theo chủ trương của quận, rất có mùi lợi ích nhóm chỉ đạo từ trên.
Bà già tôi hồi xưa có khai cái Tài khoản nhận tiền hưu trí. Cho nó tiện.
Bả đưa cái VietinBank, CN Hải Phòng - bả khai trung thực vậy.

Mấy cháu giãy nảy: Bank nào cũng được, nhưng phải bắt buộc ở Hà Lội và tốt nhất là Big 4.
Bà già tôi đành ra mở mới 1 tài khoản ở PGD gần nhất chỗ đó, là Agribank.
Còn hỏi CN Hà Lội và Hải Phòng khác nhau chỗ nào và có cần thể hiện Chi nhánh không, thì các cháu nó tịt.

TungThoc

Xe điện
Ngân hàng nào cũng được thì thuận tiện quá em nói làm gì, chỗ em Agribank là bắt buộc
Cụ chụp ảnh, ghi tên nhân viên bắt buộc về Agribank đó gửi cho bộ phận 1 cửa của Sở LĐTBXH thành phố HN, hoặc chuyển động 24/7. Trừ khi là tài khoản ngân hàng nước ngoài hoặc NH Liên doanh thì chịu, chứ tài khoản các ngân hàng VN em nghĩ là được hết.

kienvinh

Xe lăn
Bà già tôi hồi xưa có khai cái Tài khoản nhận tiền hưu trí. Cho nó tiện.
Bả đưa cái VietinBank, CN Hải Phòng - bả khai trung thực vậy.

Mấy cháu giãy nảy: Bank nào cũng được, nhưng phải bắt buộc ở Hà Lội và tốt nhất là Big 4.
Bà già tôi đành ra mở mới 1 tài khoản ở PGD gần nhất chỗ đó, là Agribank.
Còn hỏi CN Hà Lội và Hải Phòng khác nhau chỗ nào và có cần thể hiện Chi nhánh không, thì các cháu nó tịt.
Thời ấy chưa có Napas hả bác?

Tôi thấy mấy cụ hưu trí thôn tôi, ủy quyền cho con cháu nhận hộ lương hiu thì đã có sẵn form của BHXH trên mạng, tải xuống in ra, điền thông tin, rồi ra bộ phận một cửa của phường chứng thực chữ ký của mình. Người có lương hưu phải ký tên vào form trước mặt công chức một cửa của phường; con cháu (người được ủy quyền) không cần có mặt lúc đó.

Chứng thực này đâu hết mấy nghìn. Bác nào thích sang chảnh ra phòng công chứng lập hợp đồng ủy quyền cũng được :))

Rồi đem nộp cho cơ quan BHXH quận.

Tôi không hiểu "mấy cháu" bác nói thuộc lực lượng nào? Nếu là cán bộ BHXH quận thì không dám quấy thế đâu.

BMW X11

Xe điện
Thời ấy chưa có Napas hả bác?

Tôi thấy mấy cụ hưu trí thôn tôi, ủy quyền cho con cháu nhận hộ lương hiu thì đã có sẵn form của BHXH trên mạng, tải xuống in ra, điền thông tin, rồi ra bộ phận một cửa của phường chứng thực chữ ký của mình. Người có lương hưu phải ký tên vào form trước mặt công chức một cửa của phường; con cháu (người được ủy quyền) không cần có mặt lúc đó.

Chứng thực này đâu hết mấy nghìn. Bác nào thích sang chảnh ra phòng công chứng lập hợp đồng ủy quyền cũng được :))

Rồi đem nộp cho cơ quan BHXH quận.

Tôi không hiểu "mấy cháu" bác nói thuộc lực lượng nào? Nếu là cán bộ BHXH quận thì không dám quấy thế đâu.
Thời ấy có lẽ chưa có Napas, cách nay độ 4 năm gì đó bác ạ.
Bà già tôi không thích ủy quyền, lẽ ra cũng ra chỗ lĩnh lương để còn chém dó.
Các cháu đó chính xác là cán bộ BHXH quận.
Họ không muốn hoặc gây khó khăn, có lẽ vì chính công việc của họ.
Tôi đang tưởng tượng: Nếu 100% lương hưu nhảy qua bank account, thì đội BHXH quận chắc giảm độ 50% quân số.

hairyscary

Xe điện
Em thấy chủ đề từ vấn đề cụ HH1993 đưa ra là rất hay. Phân hóa xã hội không chỉ là giàu nghèo, gia cấp, văn hóa, giáo dục...mà với thời hiện đại bây giờ thì là phân hóa về năng lực công nghệ. Và dĩ nhiên là những người có năng lực công nghệ hạn chế sẽ không có khả năng lên OF để phản biện hay bảo vệ cho mình. Với lĩnh vực mà cụ HH1993 đang đề cập tới thì trong nội dung trao đổi ở đây cũng hiện rõ phân hóa về tuổi tác, và dĩ nhiên những người cao tuổi cũng ít hiện diện ở đây để có thể trao đổi gì.
Dĩ nhiên là vẫn có những cách hoạt động khác như chi trả qua hệ thống bưu điện, Viettel post, hoặc những phương án khác mà khuổn khổ cái thông báo cụ HH1993 nhận được không đề cập tới. Và vẫn có những hạn chế khác. Tuy nhiên về mặt quản lý nhà nước thì việc áp dụng công nghệ vẫn cần phải đảm bảo khả năng tiếp cận và thụ hưởng các chính sách và chế độ an sinh xã hội của nhân dân.
Mở rộng ra hơn, với tốc độ phát triển công nghệ nhanh như hiện nay, sự phân hóa về công nghệ sẽ ngày càng lớn. Em tin là nhiều cụ mợ ở đây đang đi làm và đang cảm thấy sự phân hóa này. Có người sẽ cảm thấy mình đang bắt kịp, người đang đuổi theo, người phải cố, và có người hụt hơi, hoặc đang tụt lại. Việc coi việc chi trả qua TK trong vấn đề đang được trao đổi như là một điều hiển nhiên mà không đánh giá tới nhu cầu của những người hạn chế về công nghệ, đối với em là một sự phân hóa nữa về tuổi tác, hoặc giáo dục, hoặc EQ, hoặc cả ba.
Rất đáng tiếc là một số người thể hiện sự cởi mở đối với công nghệ, nhưng lại thể hiện sự hẹp hòi đối với những người hạn chế hơn bằng những phản hồi vô tình, và đôi khi là mất dậy đối với chủ thớt.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Thời ấy có lẽ chưa có Napas, cách nay độ 4 năm gì đó bác ạ.
Bà già tôi không thích ủy quyền, lẽ ra cũng ra chỗ lĩnh lương để còn chém dó.
Các cháu đó chính xác là cán bộ BHXH quận.
Họ không muốn hoặc gây khó khăn, có lẽ vì chính công việc của họ.
Tôi đang tưởng tượng: Nếu 100% lương hưu nhảy qua bank account, thì đội BHXH quận chắc giảm độ 50% quân số.
Nhân viên BHXH không trực tiếp trả lương hưu từ khoảng 15 năm nay rồi cụ ạ.
Em nhận hộ lương hưu qua thẻ giúp bố mẹ em 7 năm rồi đây, mỗi tờ khai 2 ông bà ký, ra phường đóng dấu không mất tiền, nộp ở BHXH quận, thế là lĩnh.
Cứ 1 năm thấy nhân viên BHXH gọi điện thăm hỏi 1 lần rất lễ phép, em đoán chắc sợ các cụ qua đời mà em lĩnh hộ cứ lĩnh chứ gì mà cơ quan nhà nước yêu quý nhân dân đến vậy. 7 năm rồi chưa phải làm thêm làm lại thủ tục gì tiền vẫn đều đều trước ngày mùng 5 hàng tháng. Riêng tháng 1 được lĩnh trước 2 tháng, dễ như ăn chuối.
Nói chung cơ quan BHXH khá dễ chịu, em cũng mới đi tích hợp thẻ BHYT vào CCCD để đi khám bệnh khỏi phải mang thẻ, chẳng phải làm gì, ra BHXH quận chém gió 2 phút xong, làm hộ hết cho cả nhà, cả ông bà, chỉ đọc đúng số CCCD là xong.

Leanh65

Xe container
Em thấy chủ đề từ vấn đề cụ HH1993 đưa ra là rất hay. Phân hóa xã hội không chỉ là giàu nghèo, gia cấp, văn hóa, giáo dục...mà với thời hiện đại bây giờ thì là phân hóa về năng lực công nghệ. Và dĩ nhiên là những người có năng lực công nghệ hạn chế sẽ không có khả năng lên OF để phản biện hay bảo vệ cho mình. Với lĩnh vực mà cụ HH1993 đang đề cập tới thì trong nội dung trao đổi ở đây cũng hiện rõ phân hóa về tuổi tác, và dĩ nhiên những người cao tuổi cũng ít hiện diện ở đây để có thể trao đổi gì.
Dĩ nhiên là vẫn có những cách hoạt động khác như chi trả qua hệ thống bưu điện, Viettel post, hoặc những phương án khác mà khuổn khổ cái thông báo cụ HH1993 nhận được không đề cập tới. Và vẫn có những hạn chế khác. Tuy nhiên về mặt quản lý nhà nước thì việc áp dụng công nghệ vẫn cần phải đảm bảo khả năng tiếp cận và thụ hưởng các chính sách và chế độ an sinh xã hội của nhân dân.
Mở rộng ra hơn, với tốc độ phát triển công nghệ nhanh như hiện nay, sự phân hóa về công nghệ sẽ ngày càng lớn. Em tin là nhiều cụ mợ ở đây đang đi làm và đang cảm thấy sự phân hóa này. Có người sẽ cảm thấy mình đang bắt kịp, người đang đuổi theo, người phải cố, và có người hụt hơi, hoặc đang tụt lại. Việc coi việc chi trả qua TK trong vấn đề đang được trao đổi như là một điều hiển nhiên mà không đánh giá tới nhu cầu của những người hạn chế về công nghệ, đối với em là một sự phân hóa nữa về tuổi tác, hoặc giáo dục, hoặc EQ, hoặc cả ba.
Rất đáng tiếc là một số người thể hiện sự cởi mở đối với công nghệ, nhưng lại thể hiện sự hẹp hòi đối với những người hạn chế hơn bằng những phản hồi vô tình, và đôi khi là mất dậy đối với chủ thớt.
Em nói thật với cụ là em tuy lĩnh hưu 8 năm nay qua thẻ nhưng vẫn ủng hộ quan điểm của chủ thớt là đổi mới phải có sự dung hòa tính tới lợi ích và tâm tư của những người bị điều chỉnh. Đừng ép buộc và phải có sự lựa chọn, có lộ trình chứ không phải bằng 1 cái mệnh lệnh hc làm xáo trộn tất cả các thói quen của 1 tầng lớp người lớn tuổi hưởng lương hưu và chính sách như hiện nay. Việc làm này tiện cho cq quản lý nhưng lại phiền hà, thêm việc cho con cái các cụ khi bản thân nhiều cụ hưu trí còn sức khỏe lại đang có nhu cầu đi lĩnh lương bằng tiền mặt như cũ để được trò truyện với bạn hưu, được chủ động trong tài chính, không phụ thuộc con cái khi nào nó rảnh nó mới đi rút về cho. Hay đơn giản là phải mở mồm ra đề nghị nó đi rút về đưa mình, rồi nó lại hỏi: bm tiêu gì đã hết, hay: đây ông bà cầm tiền con mà tiêu trước đi...Việc mà người già rất dễ tự ái, đáng ra không có. Còn mấy cụ ta đây tiến bộ, nói năng phản cảm quy chụp em không chấp. Vì em biết thừa chắc gì các cụ ấy đã am hiểu về TC, NH hay cn thông tin, máy tính, văn bản PL, chính sách BHXH, BHYT, BHTN...hơn em. he he😅

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Nhân viên BHXH không trực tiếp trả lương hưu từ khoảng 15 năm nay rồi cụ ạ.
Em nhận hộ lương hưu qua thẻ giúp bố mẹ em 7 năm rồi đây, mỗi tờ khai 2 ông bà ký, ra phường đóng dấu không mất tiền, nộp ở BHXH quận, thế là lĩnh.
Cứ 1 năm thấy nhân viên BHXH gọi điện thăm hỏi 1 lần rất lễ phép, em đoán chắc sợ các cụ qua đời mà em lĩnh hộ cứ lĩnh chứ gì mà cơ quan nhà nước yêu quý nhân dân đến vậy. 7 năm rồi chưa phải làm thêm làm lại thủ tục gì tiền vẫn đều đều trước ngày mùng 5 hàng tháng. Riêng tháng 1 được lĩnh trước 2 tháng, dễ như ăn chuối.
Nói chung cơ quan BHXH khá dễ chịu, em cũng mới đi tích hợp thẻ BHYT vào CCCD để đi khám bệnh khỏi phải mang thẻ, chẳng phải làm gì, ra BHXH quận chém gió 2 phút xong, làm hộ hết cho cả nhà, cả ông bà, chỉ đọc đúng số CCCD là xong.
Phường tôi ở, các cụ vẫn thông báo nhau ra Nhà văn hóa thôn lĩnh lương hưu trí đây.
Và vừa nhận tin vui là, dịp Tết => các cụ nhận 2 tháng lương 1 lúc.

Nhà tôi thì cụ mở Tài khoản lương hưu, giao Username và passcode cho con.
Con, bằng cách nào đó, rút ra và đưa cash cho cụ.
Các cụ chỉ thích cash.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Đúng rồi, dùng số đt của em làm số đt nhận OTP khi giao dịch trên app. Khi khai form mở tk cụ thích đăng kí số đt nào cũng được. Cùng một ngân hàng em dùng số đt em cho cả app và tk em lẫn app và tk bố em.
Hôm kia em ra ngân hàng làm theo kiểu của cụ mà họ không đồng ý, họ yêu cầu chủ số điện thoại trùng với chủ tài khoản. Nếu sau khi xác minh mà không trùng thì họ sẽ hủy số TK đó. Em sang UBND phường và họ có sẵn 1 tờ ủy quyền (có giá trị 1 năm), ký trước mặt NV và nộp lệ phí 12k, 20 phút là xong. Đến khi có tiền họ sẽ chuyển vào TK của người được ủy quyền.Thế cũng tiện cụ ạ.

Leanh65

Xe container
Phường tôi ở, các cụ vẫn thông báo nhau ra Nhà văn hóa thôn lĩnh lương hưu trí đây.
Và vừa nhận tin vui là, dịp Tết => các cụ nhận 2 tháng lương 1 lúc.

Nhà tôi thì cụ mở Tài khoản lương hưu, giao Username và passcode cho con.
Con, bằng cách nào đó, rút ra và đưa cash cho cụ.
Các cụ chỉ thích cash.
Chỗ em nhận 2 tháng từ 4/1 rồi. Nhiều cụ coi ngày đi lĩnh lương như ngày hội. Đi từ rõ sớm, hớn hở hơn được quà. Cả tháng mới có ngày tụ họp. Cháu chắt hả: nay tao còn đi lĩnh lương.😅

Skyfall_80

Xe buýt
Lợi ích cho dân với lợi ích khác cái nào hơn bác???
Tôi thấy thế này: Tất cả các công sở nhà riêng của bộ phận xxx phải giám sát chặt chẽ, quay video, ghi âm. Bộ phận này bắt khởi tố … nhưng ai giám sát đội này?

manhanoi

Xe tăng
Vài tháng trước bà nhà em hỏi thì không cho mở tk vì nhiều cụ die mà không báo, tiền cứ ck nên không thu hồi được (lời của nhân viên phát lương), giờ lại bung tóe loe ra để ngân hàng kiếm ít là ngon rồi. Các cụ đừng tưởng ngân hàng là free hết nhé. Phí duy trì tk, tiền tối thiểu trong tk, tiền đóng tk 😏

Hự.

Xe điện
Hôm kia em ra ngân hàng làm theo kiểu của cụ mà họ không đồng ý, họ yêu cầu chủ số điện thoại trùng với chủ tài khoản. Nếu sau khi xác minh mà không trùng thì họ sẽ hủy số TK đó. Em sang UBND phường và họ có sẵn 1 tờ ủy quyền (có giá trị 1 năm), ký trước mặt NV và nộp lệ phí 12k, 20 phút là xong. Đến khi có tiền họ sẽ chuyển vào TK của người được ủy quyền.Thế cũng tiện cụ ạ.
Trước em mở tk cho cụ nhà em bên Vietinbank, em cũng đang có sẵn tk bên đó. Dùng chung số đt mà ko thấy họ thắc mắc gì cụ ạ. Hay giờ ngân hàng họ xiết chặt quy định hơn.

Hự.

Xe điện
Vài tháng trước bà nhà em hỏi thì không cho mở tk vì nhiều cụ die mà không báo, tiền cứ ck nên không thu hồi được (lời của nhân viên phát lương), giờ lại bung tóe loe ra để ngân hàng kiếm ít là ngon rồi. Các cụ đừng tưởng ngân hàng là free hết nhé. Phí duy trì tk, tiền tối thiểu trong tk, tiền đóng tk 😏
Khi mất, người nhà ra phường làm giấy báo tử thì họ sẽ liên thông với bên BHXH để cập nhật thông tin. BHXH sẽ đòi lại thân nhân số tiền đã chi lố chứ đâu có dễ lấy được tiền của BHXH cụ ơi. Trừ phi người đã mất ko còn ai thân thích hoặc người thân thích của cụ xác định sau này ko cần ra phường làm giấy tờ gì nữa. Ko có giấy báo tử thì cũng ko làm thủ tục ở nhà tang lễ thành phố được ý.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Từ nay em ko phải phi từ Thạch Bàn sang Ô Chợ Dừa.
Mỗi tháng được của sổ 4, 5 ngày để lĩnh mấy đồng.
Nắng cũng như mưa.
Để sang các tháng sau là phiền lắm.
Cụ nào cứ khăng khăng lý do đàn đúm, để bắt những người như em phải theo , thì ác quá :D

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Trước em mở tk cho cụ nhà em bên Vietinbank, em cũng đang có sẵn tk bên đó. Dùng chung số đt mà ko thấy họ thắc mắc gì cụ ạ. Hay giờ ngân hàng họ xiết chặt quy định hơn.
Chắc vậy cụ ạ, em cũng vào Vietinbank đấy, em trưởng chi nhánh trả lời trực tiếp luôn. Nghĩ cũng đúng. Nhưng làm thủ tục ủy quyền cũng nhanh và tiện lợi cụ ạ.

Leanh65

Xe container
Từ nay em ko phải phi từ Thạch Bàn sang Ô Chợ Dừa.
Mỗi tháng được của sổ 4, 5 ngày để lĩnh mấy đồng.
Nắng cũng như mưa.
Để sang các tháng sau là phiền lắm.
Cụ nào cứ khăng khăng lý do đàn đúm, để bắt những người như em phải theo , thì ác quá :D
Cụ bị làm sao thế, chả ai bắt cả. Cụ thích cứ mở. Em mở nay sang năm thứ 9 rồi. Người ta chỉ bảo đừng bắt tất cả phải mở tk, ai có sức, thấy tiện thì để họ tự đi lấy.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ bị làm sao thế, chả ai bắt cả. Cụ thích cứ mở. Em mở nay sang năm thứ 9 rồi. Người ta chỉ bảo đừng bắt tất cả phải mở tk, ai có sức, thấy tiện thì để họ tự đi lấy.
Thích từ lâu rồi cụ ạ.
Cụ bị làm sao thế.
Lần nào hỏi họ cũng bảo trên quận chưa trả lời.
Giờ mới đc.
Em lĩnh tiền NH từ ngày đi làm FDI 9x
Cụ bị làm sao mà mạt sát em kinh thế :D
BTW à mà cụ có mạt sát em thì cụ vẫn phải theo em thôi
Thay máu rồi cụ êi. :D

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Không dùng chung phone được bác ạ.
Tôi mơ tài khoản cho bà già ở Techcombank, không được xài phone của tôi, bắt buộc phải lấy phone bà già.