[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

duchanh12a2

Xe tăng
khoản 129 lẫn 304 đều là luỹ kế trong nhiều năm mà cụ, thấy mọi người bẩu sau vụ thanh tra 2018 nó mới đi theo chiều dựng đứng
Từ 01/01/2012 đến 07/10/2022, SCB giải ngân cho nhóm bà Lan 1.066.608 tỷ đồng. Đến 17/10/2022 còn 875 KH vay 1.284 khoản, cụ thể:
- Từ 01/01/2012 đến 31/12/2017: giải ngân cho 304 KH (252 KHCN + 52 KHCN) với 368 khoản vay. Đến 17/10/2022, dư nợ còn 132.247 tỷ đồng (gồm 68.305 tỷ gốc + 63.942 tỷ lãi).
- Từ 01/01/2018 đến 07/10/2022: giải ngân cho 571 KH (188 KHCN + 383 KHDN) với 916 khoản vay. Đến ngày 17/10/2022 còn 545.039 tỷ đồng (415.667 tỷ gốc +129.372 tỷ lãi).
Có 982 TSBĐ bảo đảm cho 916 khoản vay đc giải ngân từ 01/01/2018 đến 07/10/2022, các TS này đc Cty TĐG Hoàng Quân xđ có đủ đk pháp lý, trích lập dự phòng và XLN, đc định giá là 111.570.325.961.024₫. CQĐT xđ nguyên tắc có lợi cho bị can: bà Lan và đồng phạm phải chiếm đoạt
415.666.604.370.480₫ -111.570.325.961.024₫= 304.906.278.409.456₫. Ngoài ra còn phải chịu trách nhiệm số tiền lãi phát sinh là 129.372.775.105.744₫.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Madame lên QH:
Chắc biết nên phải khởi công ngay cho có người vào việc :D các cụ ở trên không chột dạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ hơi liên thiên đấy.
Chủ nghĩa cá nhân không hẳn như cụ nói đâu.
Thực ra tôi nói thảng là cần đánh vào gốc rễ của chủ nghĩa tư bản theo trào lưu tân tự do đấy.
Những người mà tự thấy mình không bị ràng buộc bởi bất cứ luật lệ nào ngoài tiền.

danleduc

Xe điện
Thực ra tôi nói thảng là cần đánh vào gốc rễ của chủ nghĩa tư bản theo trào lưu tân tự do đấy.
Những người mà tự thấy mình không bị ràng buộc bởi bất cứ luật lệ nào ngoài tiền.
Cụ lại nhầm to.
Cái CNTB mà cụ nghĩ đó không tồn tại đâu.
XH Mỹ và Tây Âu là XH rất kỷ cương, mọi người đều tuân thủ pháp luật, 1 phần vì họ ý thức, nhưng phần khác là luật nó rất nghiêm, cụ làm trái luật bị ra tòa ngay lập tức. Cụ vớ vẩn ăn trát kiện hầu tòa ngay, đừng có nằm mơ mà tự do á !?
XH Phương Tây là XH rất tự do, nhưng luật nó lại rất nghiêm, vớ vẩn là bị kiện ngay....:))

Ở VN cụ có thể đánh con cụ không sao. Bên Tây, cụ đánh con cụ, thằng hàng xóm nó nhìn thấy, nó gọi Police đến bắt cụ ngay, tội bạo lực trẻ em. :))

Bên Tây Âu và Mỹ, cụ tham nhũng "thụt" được 1 va li tiền, cụ cũng đếch tiêu được đâu, phải đem đi "rửa" cho nó thành tiền sạch mới tiêu được, ở VN á ....cụ mang cả trăm tỷ tiền mặt ra NH gửi Tiết kiệm cũng chả ai hỏi "tiền này ở đâu ra ". Thế cụ thấy ở VN tự do hơn hay ở Tây tự do hơn ? :))

Anyway, em cũng thông báo cụ là những nước G7 ( Anh, Pháp, Mỹ, Nhật, Canada, Ý, Đức) và các nước Bắc Âu, Úc, New Zealand, Thụy Sỹ....họ không còn là nước Tư Bản Chủ Nghĩa từ lâu rồi, bởi vì họ đã là nước XHCN rồi, cho dù tên nước họ không có chữ XHCN.
Căn cứ vào đâu để nói thế ? Căn cứ vào hệ thống An sinh XH, phúc lợi XH của họ luôn ở đỉnh của TG, mức sống của dân họ luôn ở đỉnh của TG.

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ lại nhầm to.
XH Mỹ và Tây Âu là XH rất kỷ cương, mọi người đều tuân thủ pháp luật, 1 phần vì họ ý thức, nhưng phần khác là luật nó rất nghiêm, cụ làm trái luật bị ra tòa ngay lập tức. Cụ vớ vẩn em trát kiện hầu tòa ngay, đừng có nằm mơ mà tự do á !?
XH Phương Tây là XH rất tự do, nhưng luật nó lại rất nghiêm, vớ vẩn là bị kiện ngay....:))

Ở VN cụ có thể đánh con cụ không sao. Bên Tây, cụ đánh con cụ, thằng hàng xóm nó nhìn thấy, nó gọi Police đến bắt cụ ngay, tội bạo lực trẻ em. :))
Xem phim mẽo ít thôi cụ

Trà Lý

Xe tăng
Giải pháp bổ sung nè cụ:
1. Trẻ con tự động đc test ADN ngay khi sinh ra. Một ngày đẹp trời cụ nhận một bao thơ báo rằng cụ là bố của 1 trẻ vừa sinh ở đâu đó.
Chạy trời không khỏi nắng.
Hơn nữa khi trong sạch hóa xã họi, loại trừ hiệu quả và triệt để cơ hội ăn cắp của những kẻ bất lương, thì tự nhiên của cải xã hội sẽ tăng, trình độ giáo dục sẽ tăng, ham muốn tội lỗi bị diệt dần sẽ mất hút trong đời sống. Khi đó những kiểu cách đối phó như cụ nêu thành thừa thãi.
Cụ cứ nhìn xã hội Sing hiện nay đi. Nó vô cùng nhàm chán. Ai ai cũng đc giáo dục tử tế. Ai ai cũng có việc để làm. Ai ai cũng được chăm sóc cả tinh thần lẫn vật chất. Thành ra không có nổi 1 chuyện để ngồi than thở.
Thật đáng chán phải không cụ?
Cụ sa quá sâu vào trường phái không tưởng.
Đôi khi, chút ít quà cáp là động lực thúc đẩy công việc, kiếm chác để hơn người nó làm cho tâm trạng kiêu hãnh... tất nhiên những thứ đó xấu xa khi nhìn dưới kính hiển vi đạo đức.
Song, xã hội đi lên được nhờ đấu tranh, cái xấu sinh ra rồi bị luật pháp trừng trị đè bẹp, rồi lại cái xấu khác sinh ra rồi lại bị đè bẹp cứ vậy mà xã hội vận hành đi lên từng bước.
Trong kinh tế thì lạm phát, phá giá đồng tiền, trợ cấp để xuất khẩu... là những thứ làm cho nội lực nền kinh tế xấu đi, đời sống người lao động kém đi nhưng lăng kính khác, góc nhìn khác lại là động lực phát triển nền kinh tế, có lợi cho xuất khẩu.
Nước nào trên thế giới này không tiêu cực, không tham nhũng? Trả lời: Không!
Tội phạm kinh tế có trước hay biện phạp phòng chống có trước?, Tội phạm.
Vậy, coi như những mặt xấu xa luôn lấp ló tồn tại trong xã hội loài người, chỉ cần khống chế nó không đến mức gây ra thảm họa đổ vỡ xã hội là được.
Nếu triệt tiêu hoàn toàn mọi tiêu cực, xã hội không còn tranh đấu, xã hội tự nó mất đi, loài người không còn động lực, khi đí chỉ là những thuật toán của Trí tuệ nhận tạo AI thống trị trái đất, AI quản lý chuẩn mực, khuôn phép cho tất cả mọi người.
Trái đất u ám, nền văn minh này dừng lại, loài khác lên làm chủ trái đất thay loài người, đó có thể là các thân thể nhân bản gen khỏe mạnh với trí tuệ nhân tạo giữ linh hồn.
Thật buồn.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ lại nhầm to.
XH Mỹ và Tây Âu là XH rất kỷ cương, mọi người đều tuân thủ pháp luật, 1 phần vì họ ý thức, nhưng phần khác là luật nó rất nghiêm, cụ làm trái luật bị ra tòa ngay lập tức. Cụ vớ vẩn ăn trát kiện hầu tòa ngay, đừng có nằm mơ mà tự do á !?

Bên Tây Âu và Mỹ, cụ tham nhũng "thụt" được 1 va li tiền, cụ cũng đếch tiêu được đâu, phải đem đi "rửa" cho nó thành tiền sạch mới tiêu được, ở VN á ....cụ mang cả trăm tỷ tiền mặt ra NH gửi Tiết kiệm cũng chả ai hỏi "tiền này ở đâu ra ". Thế cụ thấy ở VN tự do hơn hay ở Tây tự do hơn ? :))
Quá tốt. Làm như tây đi cụ. Thực ra tôi chưa từng nhắc đến Mỹ. Mà vấn đề cần bài trừ là những tệ hại ngay tại xứ mình.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ sa quá sâu vào trường phái không tưởng.
Đôi khi, chút ít quà cáp là động lực thúc đẩy công việc, kiếm chác để hơn người nó làm cho tâm trạng kiêu hãnh... tất nhiên những thứ đó xấu xa khi nhìn dưới kính hiển vi đạo đức.
Song, xã hội đi lên được nhờ đấu tranh, cái xấu sinh ra rồi bị luật pháp trừng trị đè bẹp, rồi lại cái xấu khác sinh ra rồi lại bị đè bẹp cứ vậy mà xã hội vận hành đi lên từng bước.
Trong kinh tế thì lạm phát, phá giá đồng tiền, trợ cấp để xuất khẩu... là những thứ làm cho nội lực nền kinh tế xấu đi, đời sống người lao động kém đi nhưng lăng kính khác, góc nhìn khác lại là động lực phát triển nền kinh tế, có lợi cho xuất khẩu.
Nước nào trên thế giới này không tiêu cực, không tham nhũng? Trả lời: Không!
Tội phạm kinh tế có trước hay biện phạp phòng chống có trước?, Tội phạm.
Vậy, coi như những mặt xấu xa luôn lấp ló tồn tại trong xã hội loài người, chỉ cần khống chế nó không đến mức gây ra thảm họa đổ vỡ xã hội là được.
Nếu triệt tiêu hoàn toàn mọi tiêu cực, xã hội không còn tranh đấu, xã hội tự nó mất đi, loài người không còn động lực, khi đí chỉ là những thuật toán của Trí tuệ nhận tạo AI thống trị trái đất, AI quản lý chuẩn mực, khuôn phép cho tất cả mọi người.
Trái đất u ám, nền văn minh này dừng lại, loài khác lên làm chủ trái đất thay loài người, đó có thể là các thân thể nhân bản gen khỏe mạnh với trí tuệ nhân tạo giữ linh hồn.
Thật buồn.
Như câch cụ nhìn thì Singapore đang như vậy đấy. Khuôn phép đến ngạt thở đấy. Trị từ tội xả rác trở đi.

DOANH1804

Xe hơi
Cụ hơi liên thiên đấy.
Chủ nghĩa cá nhân không hẳn như cụ nói đâu.

Cụ có biết là ở Mỹ, nếu 1 thành viên gia đình phạm tội, CQ chức năng sẽ tịch thu tất cả tài sản của gia đình, bất kể tài sản đó còn có 1 phần hợp pháp do người vợ/chồng làm nên nữa không, chứ không phải như ở VN là chỉ tịch thu những ts phát sinh do phạm pháp đâu.
Cụ thần tượng mỹ quá. Bên tư bản của cụ hối lộ được hợp pháp hóa bằng khái niệm lobby. Con phó tổng thống lợi dụng mà chính quyền nhắm mắt làm ngơ kìa.

Madame lên QH:
Tôi đề xuất, chúng ta cần định danh ngay các ông chủ thực sự của ngân hàng :))

danleduc

Xe điện
Quá tốt. Làm như tây đi cụ. Thực ra tôi chưa từng nhắc đến Mỹ. Mà vấn đề cần bài trừ là những tệ hại ngay tại xứ mình.
Tại vì cụ còm như này:
"
Những người mà tự thấy mình không bị ràng buộc bởi bất cứ luật lệ nào ngoài tiền. "

Nên em mới còm phản biện lại cụ, vì thấy cụ có cái nhìn không đúng thôi. Chứ em không tổ lái gì cả.

Vụ này quá lớn, nó ảnh hưởng đến cả sự phát triển của dân tộc Việt. Chỉ hy vọng lôi ra anh sáng kẻ phải chịu trách nhiệm cuối cùng. Chứ không phải là một bà Nhàn với chức quan kiểu " Bạch mã Ôn" bị đem ra làm trùm cuối. Thế thì ác với dân với nước quá.
Theo bác, thế này đã đủ tầm vóc 2 big 2 fail chưa vậy?

danleduc

Xe điện
Cụ thần tượng mỹ quá. Bên tư bản của cụ hối lộ được hợp pháp hóa bằng khái niệm lobby. Con phó tổng thống lợi dụng mà chính quyền nhắm mắt làm ngơ kìa.
Cụ lại nhầm to.
Cụ chưa hiểu khái niệm "lobby" nó như nào mà phán bừa.
Thôi em không tranh luận với cụ kẻo làm loãng thớt. :D

Trà Lý

Xe tăng
Như câch cụ nhìn thì Singapore đang như vậy đấy. Khuôn phép đến ngạt thở đấy. Trị từ tội xả rác trở đi.
Có nhiều góc nhỏ ở Singapo, nơi tập trung người lao động đến từ Nam Á, Asean.. đầy đủ các thứ từ tệ nạn cho đến tiêu cực bảo kê và tham nhũng và không khuôn phép như cụ nói đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe tăng
Vụ này bà Lan xứng danh ngang tầm Mỵ Châu trong truyền thuyết. Đau lắm nhưng phải chặt đầu nó.
Đúng là một truyền thuyết thời hiện đại. Kéo 1 ô ck ở đâu về lập nên một hệ thống rút rửa bao năm nay. Rồi media thì thầm nào là gia tộc thần bí bla bla... Đến khi cái thần bí đc khui ra thì khối bà kon hâm mộ mí ngã ngửa ra là éo ngửi đc..:D:))
Ko biết nhà mềnh còn bn case thế này nữa..

danleduc

Xe điện
Giải pháp bổ sung nè cụ:
1. Trẻ con tự động đc test ADN ngay khi sinh ra. Một ngày đẹp trời cụ nhận một bao thơ báo rằng cụ là bố của 1 trẻ vừa sinh ở đâu đó.
Chạy trời không khỏi nắng.
Hơn nữa khi trong sạch hóa xã họi, loại trừ hiệu quả và triệt để cơ hội ăn cắp của những kẻ bất lương, thì tự nhiên của cải xã hội sẽ tăng, trình độ giáo dục sẽ tăng, ham muốn tội lỗi bị diệt dần sẽ mất hút trong đời sống. Khi đó những kiểu cách đối phó như cụ nêu thành thừa thãi.
Cụ cứ nhìn xã hội Sing hiện nay đi. Nó vô cùng nhàm chán. Ai ai cũng đc giáo dục tử tế. Ai ai cũng có việc để làm. Ai ai cũng được chăm sóc cả tinh thần lẫn vật chất. Thành ra không có nổi 1 chuyện để ngồi than thở.
Thật đáng chán phải không cụ?
Cụ còn chưa hiểu bản chất việc test ADN để xác nhận là có quan hệ huyết thống nó như thế nào mà cụ cứ phán bừa ....:D
Test ADN để xác nhận 2 cá thể có chung huyết thống, người ta phải lấy mẫu từ cả 2 cá thể đó nhé. Liên thiên. Thôi mời cụ tập trung vào vụ Vạn Thịnh Phát đi, cụ đi quá xa rồi đấy. :))

Kiên Khùng

Xe điện
Có nhiều góc nhỏ ở Singapo, nơi tập trungnnguowif lao động đến từ Nam Á, Asean.. đầy màu sắc và không robot như cụ nhìn thấy khi đi du lịch đâu.
Tất cả đều kỷ cương. Cụ nhìn vậy chứ 1 thao tác vệ sinh của họ đều không thừa không thiếu.
Huấn luyện, kiểm soát, răn đe, khuyến khích, kể cả trừng phạt nặng khi làm sai mới đc vậy.
Nhưng trông nhàm vậy chứ mà người Sing rất thoải mái với kỷ cương. Quen, thích nghi thôi.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ còn chưa hiểu bản chất việc test ADN để xác nhận là có quan hệ huyết thống nó như thế nào mà cụ cứ phán bừa ....:D
Test ADN để xác nhận 2 cá thể có chung huyết thống, người ta phải lấy mẫu từ cả 2 cá thể đó nhé. Liên thiên. Thôi mời cụ tập trung vào vụ Vạn Thịnh Phát đi, cụ đi quá xa rồi đấy. :))
Thế cụ nghĩ lấy mẫu ADN của cụ lưu kho khó lắm à?

Trà đặc

Xe tăng
Cụ lại nhầm to.
Cụ chưa hiểu khái niệm "lobby" nó như nào mà phán bừa.
Thôi em không tranh luận với cụ kẻo làm loãng thớt. :D
Với mí đại đa lừa đc media uýnh bóng bơm thổi dư lày mà còn có cơ chế lobby mữa thì bà kon càng dễ banh xác pháo..