[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Kiên Khùng

Xe điện
Thời đại này khái niệm này phai nhạt đi nhiêu rồi cụ. Họ hàng hang hốc cứ ăn đẫy tiền TML cho thì có bắt TML nó cũng chả xấu hổ đâu. Chỉ khi TML ăn hết chả cho họ hàng đồng nào thì khi TML bị bắt họ hàng nó lại hả hê.
Cho nên buộc rọ tiền thả trôi sông về kinh tê-chính trị cả gia tộc là cách làm vừa truyền thống, vừa hiện đại, lại hiệu quả cao.
Nếu gia tộc không đc xơ múi gì thì quá trình ăn cắp của tội phạm gia tộc đã tự mình điều tra để chống liên lụy. Gia tộc mạnh lắm. 99% các gia tộc đều nhúng chàm. 1% còn lại thì phải tự mình chứng minh mình không đc lợi lộc gì từ tội phạm.

Kiên Khùng

Xe điện
Nếu quốc hội họp hàng ngày, đưa tất cả những vấn đề đã có nghiên cứu như thế này ra tranh luận cặn kẽ có thể ngăn chặn được? nếu không âm ỷ bỏ qua trong một hệ thống khép kín (dù 4 cơ quan tham gia thanh tra nhưng vẫn khép kín).

Không phải không có nghiên cứu, người Việt cũng nhiều người giỏi, không phải không biết, không phải không có người dám nói.

Mà thiếu cơ chế để những tiếng nói đó như nghiên cứu của Mr Thành Fulbright được xem xét xử lý khách quan, đến nơi đến chốn.

Ngoài quốc hội, còn có các cơ chế khác như đảng, mặt trận, hội đồng nhân dân, hiệp hội, vv

Nếu không cùng lắm là lên mạng chửi, chém gió suông Ofer thôi :) chửi cũng vô nghĩa bây giờ những người liên quan có đọc mạng đâu
OF có vai trò của OF. Cụ đừng xem nhẹ.
Big data lọc thông tin hết. Có thể các cụ không biết nhưng các nhóm chat này đều đc tham chiếu tuy không chính thức như 1 kênh dư luận đấy. Như chuyện ĐSCT, về sau này có nhiều phát biểu của các CG như thể nằm vùng ở đây.

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Mà thuế là gì: là khoản bắt buộc của người dân và dn nộp cho nn mà không có tính "bồi hoàn" nghĩa là bị thu không mà không hề có cam kết "người nộp được gì" (cái này khác với các khoản chi khác, mua hàng thì cụ được hàng, bo cho gái thì cụ được sờ vếu, nộp thuế thì chỉ "hi vọng" nn nó dùng tiền hợp lý, nó dùng không hợp lý thì chỉ kêu trời hoặc làm cm thôi). Thế nên với chúng ta, tiền thuế nộp xong coi như là tiền mất, đừng kêu ca hay mong đợi gì.
Cụ viết về cái khoản bồi hoàn thuế hóm và duyên quá
Làm em cười nãy giờ :) :) :)

Kiên Khùng

Xe điện
Ngân hàng nào cũng bị kiểm soát rất chặt chẽ, cả bằng điện tử, điện toán và bằng cơm giống như còm dưới đây của một cụ nguyên làm ngân hàng (em cũng nguyên làm ngân hàng).
Nên Cụ đúng là đùa dai mà.
Chứng tỏ là chính phủ chưa điện tử hóa.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nói chu di tam cửu tộc là em ngoa ngôn tí thôi.
Cơ mà nhẽ ít nhất cũng nên phục hồi lại chương trình xét lý lịch 3 đời cho nó công bằng.

Chứ ai đời, cụ xem, con mẹ đi ăn cướp về cho con, xong để con lên media dạy thiên hạ về đạo lý và cách làm giàu. Em thấy nó sao sao :D

Chuỵ Nhàn 5.2củ nữa. Con cái chuỵ í mặt mũi zư lào, kể mà cho lên sóng đc thì bà con mới đỡ hận ^^
chị Nhàn tầm tốt thí thôi, hồi thanh tra chắc ko nhận thùng xốp ko dc, nên mới nhận rồi để im chờ ngày nộp lại
cỡ cục trưởng thì tuổi gì bao che dc VTP bao năm vậy
còn nhiều củi không đốt được

matizvan2009

Xe ba gác
Làm chuồng bò:

matizvan2009

Xe ba gác
Em cũng dân cựu NH, biết kha khá về NH nhưng cái điều lạ là cá nhân có <5% vốn ngân hàng nhưng lại là CHỦ TỊCH NH????

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
OF có vai trò của OF. Cụ đừng xem nhẹ.
Big data lọc thông tin hết. Có thể các cụ không biết nhưng các nhóm chat này đều đc tham chiếu tuy không chính thức như 1 kênh dư luận đấy. Như chuyện ĐSCT, về sau này có nhiều phát biểu của các CG như thể nằm vùng ở đây.
Cụ cứ nâng cao, mà cụ cũng bớt đòi "phong sát" quan điểm khác nhé :) có nhiều quan điểm thì mới ra nhẽ.

Ngay cả các diễn đàn tư vấn rất cao như Mr Thành Fulbright là thành viên tổ tư vấn TTg mà e cũng không ăn thua nói gì Ofer

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em cũng dân cựu NH, biết kha khá về NH nhưng cái điều lạ là cá nhân có ,5% vốn ngân hàng nhưng lại là CHỦ TỊCH NH????
tại sao ko hả cụ, cụ có 4.9% nhưng mẹ cụ cũng có 4.9%, con cụ cũng có 4.9%

hunggal

Xe tăng
Con số duy nhất đúng là vay 677k tỷ
Các số khác về giá trị tsđb và số tiền bị chiếm đoạt là không chính xác do giá bđs không minh bạch.
Có một cách khá chính xác để tính ra số tiền đã bị rút ra mua đất và tiêu riêng của TML
Đó là lấy 677k tỷ trừ đi số tiền lãi tiết kiệm đã trả cho dân trong 10 năm qua (con số này là chính xác có chứng từ lưu trữ)
Số 677k tỷ kia là dư nợ bác ạ. Nó bao gồm nợ gốc + lãi. Số vay thật chắc tầm trên dưới 400k tỷ thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
tại sao ko hả cụ, cụ có 4.9% nhưng mẹ cụ cũng có 4.9%, con cụ cũng có 4.9%
thế thì cấm trêm 5% làm gì khi chắc chắn là tổng số (của một gia đình) cũng đủ điều kiện để làm chủ tịch

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ cứ nâng cao, mà cụ cũng bớt đòi "phong sát" quan điểm khác nhé :) có nhiều quan điểm thì mới ra nhẽ.

Ngay cả các diễn đàn tư vấn rất cao như Mr Thành Fulbright là thành viên tổ tư vấn TTg mà e cũng không ăn thua nói gì Ofer
Dạ em cám ơn cụ.
Sự việc này cao sẵn rồi, em chỉ góp cái miệng thôi.
Nhưng nói đúng điều cần nói cũng có tác dụng nhất định.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng dân cựu NH, biết kha khá về NH nhưng cái điều lạ là cá nhân có <5% vốn ngân hàng nhưng lại là CHỦ TỊCH NH????
Tức là sao cụ? Thế ai làm chủ tịch ngân hàng được? Người có trên 5% à :D sao em tưởng không ai được trên 5% :D

nhanchauchau

Xe tăng
Cho nên buộc rọ tiền thả trôi sông về kinh tê-chính trị cả gia tộc là cách làm vừa truyền thống, vừa hiện đại, lại hiệu quả cao.
Nếu gia tộc không đc xơ múi gì thì quá trình ăn cắp của tội phạm gia tộc đã tự mình điều tra để chống liên lụy. Gia tộc mạnh lắm. 99% các gia tộc đều nhúng chàm. 1% còn lại thì phải tự mình chứng minh mình không đc lợi lộc gì từ tội phạm.
Tự dưng, 1% vô tội phải chạy khắp nơi để cm mình vô tội!
Nói chung cụ nói để hả lòng hả dạ thôi, chứ chả có tí thực tiễn lẫn tí khoa học nào.

.Bo My

Xe container
Số 677k tỷ kia là dư nợ bác ạ. Nó bao gồm nợ gốc + lãi. Số vay thật chắc tầm trên dưới 400k tỷ thôi.
Số vay thật là số gì ạ? Tiền lãi thì thường phải trả ngay hàng tháng rồi nên nợ lãi chỉ hơn 100 ka tỉ tính đến 10/2022 là ngưng tính lãi. Vốn gốc là hơn 500 ka tỉ.

matizvan2009

Xe ba gác
Tức là sao cụ? Thế ai làm chủ tịch ngân hàng được? Người có trên 5% à :D sao em tưởng không ai được trên 5% :D
ý em là nếu có nhiều tiền thì làm chủ tịch (để gắn liền quyền lợi và trách nhiệm- trừ trường hợp các anh chủ tịch dnnn (gọi là người đại diện phần vốn) vốn là các anh chủ được thuê) nên không nên/không cần khống chế tỉ lệ cổ phiếu. Càng nhiều càng tốt chứ khống chế 1 cá nhân <5% rồi họ "đưa" tiền cho người thân nắm cp giúp rồi bầu họ làm chủ tịch thì bản chất có gì khác nhau đâu.

smart_sharp

Xe tăng
thế thì cấm trêm 5% làm gì khi chắc chắn là tổng số (của một gia đình) cũng đủ điều kiện để làm chủ tịch
Chủ tịch HĐQT của một doanh nghiệp nói chung không nhất thiết nắm cổ phần cao hoặc chi phối của doanh nghiệp đó mà cụ. Có những ông chỉ nắm 1% cổ phần của một doanh nghiệp cũng làm chủ tịch của doanh nghiệp có vốn hóa nhiều tỉ đô là chuyện hết sức bình thường thôi.