[Funland] Tổng hợp thông tin về đường sắt Nhổn - ga Hà Nội

tuan_nguyen261188

Xe điện
Bộ giao thẩm định giúp thiết kế cơ sở và tkkt là cùng. Quyết định đầu tư và duyệt là Hn. Hn làm tất ăn cả!
Với giá này phải bắt buộc phải thông qua quốc hội...BGTVT phải trình bày nên BGTVT chịu trách nhiệm chứ cụ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Các dự án ODA phải chính phủ bảo lãnh. HN chưa đủ tuổi.
nhưng hà lội sẽ là đại diện chủ đầu tư

còn đội vốn thì đống sắt gỉ nằm ở khu vực cổng ngựa bay , có lẽ cũng phần nào trả lời được khả năng tân lãnh đạo

coquay

Xe container
cứ cữ mỗi tuyến 1 ông thầu khác làm thì bao h tự mần ăn đc đây chưa kể chi phí bảo dưỡng sửa chữa sau này nữa chứ

vjtcon

Xe điện
mọi game đội vốn đều lq giao mặt bằng chậm mà mãi k thấy ai chịu trách nhiệm :D iem nói đúng k hả các cụ :D

nsh

Xe tăng
Cụ yên tâm. Tân bộ chửng là dân tài chính.
Tuyến BT ST mắc là do kỹ thuật mà cụ. Tài chính không xử lý nổi.
Cụ BT mới là dân TC, ko phải dân chuyên ngành thì khó lắm, khó lắm...
Nhiệm kỳ cụ Th ể cháu thấy làm được việc mà. Khởi công cao tốc khắp nơi, anh em trong ngành làm không hết việc.
Nhiệm kỳ cụ mới này chắc gì đã dám làm. Anh em lại đói.

Gionam72

Xe lăn
Tuyến BT ST mắc là do kỹ thuật mà cụ. Tài chính không xử lý nổi.
Cụ BT mới là dân TC, ko phải dân chuyên ngành thì khó lắm, khó lắm...
Nhiệm kỳ cụ Th ể cháu thấy làm được việc mà. Khởi công cao tốc khắp nơi, anh em trong ngành làm không hết việc.
Nhiệm kỳ cụ mới này chắc gì đã dám làm. Anh em lại đói.
Ý em là không có chuyện ODA nữa đâu.

Tuongtien1977

Xe điện
dự án thuộc QH quyết định chủ trương đầu tư thì phải do hội đồng thẩm định nhà nước do thủ tướng quyết định thành lập trong đó bộ kế hoạch hóa là thường trực hội đồng (thành viên gồm các bộ gtvt, xd, quóc phòng, CA, Tài chính...)
hà nội là cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm tổ chức lập dự án
Vốn ODA do chính phủ đứng ra vay hà nội có trách nhiệm trả nợ

nissantiida

Xe điện
mọi game đội vốn đều lq giao mặt bằng chậm mà mãi k thấy ai chịu trách nhiệm :D iem nói đúng k hả các cụ :D
Khó khăn chung. Đang đề xuất quy chế mới cho gpmb đấy cụ.
Mà các cụ trên này bảo còn do lúc mời vay thì thiết kế thiếu nhiều thứ cho nó có vẻ ít tiền.

Tuongtien1977

Xe điện
Khó khăn chung. Đang đề xuất quy chế mới cho gpmb đấy cụ.
Mà các cụ trên này bảo còn do lúc mời vay thì thiết kế thiếu nhiều thứ cho nó có vẻ ít tiền.
ngày trước còn có trò bóp tổng mức đầu tư vào để dễ duyệt dự án, bóp dưới 10k tỷ để không phải đưa ra qh duyệt, bóp để DA từ nhóm A thủ tướng duyệt xuống nhóm B chủ tịch tỉnh, Bộ trưởng duyệt...sau đó lúc làm thì lại xin điều chỉnh...nhưng giờ thì khó rồi, Tổng mức cứ phải tính đúng tính đủ hoặc tính cao hơn để sau này không phải xin điều chỉnh tăng, lúc quyết toán lại được tăng bằng khen vì tiết kiệm

fundraiser

Xe container
Ý em là không có chuyện ODA nữa đâu.
Cụ chuẩn. Dân tài chính thì biết tỏng ODA đắt lòi tòi phòi chứ ko phải rẻ như cái mác của nó hay rêu rao. Ngày xưa bí quá ko vay đc thì phải vay thôi. Giờ nhiều option hơn thì sẽ vay khôn hơn nhiều. Bộ trưởng lại dân tín dụng đi ra nên sẽ xây dựng phương án tài chính cho các dự án khéo lắm.

redhotchilibk

Xe hơi
Xem mới thấy công tác thẩm định tổng mức đầu tư của mình quá kém, hoặc cố tình để giá thấp để dễ thông qua chủ trương. Ngoài ra, công tác quản lý dự án và giải phóng mặt bằng của mình cũng quá kém dẫn đến dự án nào cũng đội vốn nghìn tỷ thế này.

nissantiida

Xe điện
ngày trước còn có trò bóp tổng mức đầu tư vào để dễ duyệt dự án, bóp dưới 10k tỷ để không phải đưa ra qh duyệt, bóp để DA từ nhóm A thủ tướng duyệt xuống nhóm B chủ tịch tỉnh, Bộ trưởng duyệt...sau đó lúc làm thì lại xin điều chỉnh...nhưng giờ thì khó rồi, Tổng mức cứ phải tính đúng tính đủ hoặc tính cao hơn để sau này không phải xin điều chỉnh tăng, lúc quyết toán lại được tăng bằng khen vì tiết kiệm
Với ODA thì e là còn vướng ngoại giao.

5008

Xe Cứu Trợ
Mới chỉ là phê duyệt phương án bồi thường. Dân có nhận không hay lại đi khiếu kiện là chuyện muôn thủa ... chậm.
Báo đăng chi trả xong 100% rồi mà. Mà như thế chị phó BT mới vi hành lấy công chứ, chưa xong chị đi làm gì ạ.

chel8

Xe máy
con tàu trên cao thấy chị nhắc mỗi câu: "làm nhanh lên" nhỉ. Nghe no hope quá :v

chemvovan

Xe buýt
Bạn em làm BQLDA bảo, CL-HĐ còn có cửa thoát chứ Nhổn - GHN thì không, tức là không biết bao giờ mới chạy và bao giờ tiền đội vốn + phạt mới dừng lại
Phần kiểm định này em chắc còn lâu mới xong phải không cụ lên đoạn trên cao chắc nhanh phải giữa năm sau 2023 mới chạy đoạn trên cao, độ ồn vượt ngưỡng theo quy định giải pháp sửa chắc tốn 1 mớ lại đội vốn :D
Cái vấn đề độ ồn em nghĩ không phải là cái chuyện ảnh hưởng trực tiếp đến sự an toàn của tuyến đường khi chạy. Nếu chỉ vì cái chuyện nhỏ đó mà không phê duyệt cho chạy, dẫn đến lãng phí tiền của nhà nước và xã hội thì cả lãnh đạo và người dân đều thấy vô lý.

Các ban ngành chỉ cần trình lên cho Thủ tướng phê duyệt cơ chế đặc thù, kiểu cho chạy rồi khắc phục sau, thì chả có người dân nào phản đối cả.