[Funland] Tổng hợp thông tin về đường sắt Nhổn - ga Hà Nội

.Bo My

Xe container
Em có sự nghi nghi. Sao đợt này media cho chửi cái tuyến Nhổn - gHN này mạnh mẽ thế. Mục đích là gì và có giúp cải thiện gì ko? hay là thay nhà thầu Tàu vào?
Hy vọng cho 2 ông mới lên suốt từ năm ngoái tới nay vẫn chưa làm được gì vào lò! :D

fundraiser

Xe container
Giờ em chỉ mong mấy tuyển metro này chuyển thành PPP hết. Tư nhân góp 1 ít tiền để quản lý dự án. Sử dụng cả vốn ngân sách và vốn ODA, nhưng chủ thể đây được chuyển sang Tư nhân. Lúc đó được quyền chọn công nghệ hoặc thuê đối tác. Tránh được tiếng là sử dụng vốn Tàu. thấy a Vượng cũng rón rén đề xuất làm đường cao tốc.

.Bo My

Xe container
Giờ em chỉ mong mấy tuyển metro này chuyển thành PPP hết.
Tư nhân cũng có mấy đoạn dành ra rồi mà chưa có ông nào gánh, nhà nước có cái tí metro mà không làm được thì làm sao bình thiên hạ . Ông nào không làm được thì từ chức để người khác làm.

fundraiser

Xe container
Ngày 23/3, Văn phòng UBND TP Hà Nội có thông báo kết luận của Phó Chủ tịch UBND TP Dương Đức Tuấn tại cuộc họp xem xét thống nhất vị trí mặt bằng ga ngầm C9 tại khu vực hồ Hoàn Kiếm thuộc dự án tuyến đường sắt đô thị số 2, đoạn Nam Thăng Long - Trần Hưng Đạo.
Theo đó, trên cơ sở ý kiến của các Bộ: Văn hóa, Thể thao và Du lịch; GTVT; Xây dựng và Ủy ban Văn hóa, Giáo dục của Quốc hội, UBND TP Hà Nội thống nhất đề xuất phương án 1 để làm cơ sở hoàn thành hồ sơ điều chỉnh chủ trương đầu tư dự án tuyến đường sắt đô thị số 2, đoạn Nam Thăng Long - Trần Hưng Đạo (giai đoạn 1), báo cáo Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định và đẩy nhanh nhất tiến độ dự án đầu tư.
Hình thức là thế nhưng vốn ODA Nhật thì phải. Cái này hơi khoai nha vì Metro 1 vốn Nhật đã tắc văn tị rồi. Cái khó nhất hiện giờ các tuyến Metro là chọn công nghệ nào và nguồn tài chính nào là tối ưu nhất để không tránh được dị nghị. Vì sau khi CL-HĐ xong chạy ngon rồi thì bỗng dưng thấy công nghệ với vốn Nhật Pháp tởm quá. Rất khó để thuyết phục Quốc hội. Nói gì thì nói QH lần này hơi bị cứng. Chính phủ ko dễ thuyết phục được đâu.

fundraiser

Xe container
Tư nhân cũng có mấy đoạn dành ra rồi mà chưa có ông nào gánh, nhà nước có cái tí metro mà không làm được thì làm sao bình thiên hạ . Ông nào không làm được thì từ chức để người khác làm.
Để xem anh Lê Văn Thành sẽ xử lý ntn.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Vẫn bài đạp thằng này xuống để mình ngoi lên ạ
Giờ đạp CL HĐ thì cũng chỉ có cái bài... đội vốn lên tận hơn BỐN TRĂM TRIỆU ĐÔ LA. (íu dám tính ra tiền Việt) là đánh võng là mấy trăm năm mới thu hồi vốn... nhưng có ai nghe đâu
Thì phải đạp thằng Nhổn này thôi
Chứ còn ai đâu mà đạp

Hình thức là thế nhưng vốn ODA Nhật thì phải. Cái này hơi khoai nha vì Metro 1 vốn Nhật đã tắc văn tị rồi. Cái khó nhất hiện giờ các tuyến Metro là chọn công nghệ nào và nguồn tài chính nào là tối ưu nhất để không tránh được dị nghị. Vì sau khi CL-HĐ xong chạy ngon rồi thì bỗng dưng thấy công nghệ với vốn Nhật Pháp tởm quá. Rất khó để thuyết phục Quốc hội. Nói gì thì nói QH lần này hơi bị cứng. Chính phủ ko dễ thuyết phục được đâu.

qddt

Xe tăng
Khổ cái lúc lập dự án thì mới tính giải phóng mặt bằng và đền bù cho phần nổi. Còn các công trình bị ảnh hưởng bởi phần ngầm thì chưa được đưa vào dự toán. Bây h mới đưa vào thì nó lạc hậu và giá cả nó chênh cả hàng thế kỷ rồi.

Đúng là ngồi vào cái ban QLDA đó và làm được như vật thì em vào làm còn ngon hơn. Quá nản với Thủ đô
Gỡ tội cho Tây đổ tội cho ta khéo đấy. Dự án tiền khả thi với những mũi khoan từ 2006 là ai làm cụ biết không?

Em ko bảo ta ko có gì sai, nhưng cầm súng bắn thẳng vào quân mình như này kể cũng hiếm ;))

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đổ kiểu ấy cũng còn là tử tế hơn bọn báo chí ạ.
Mệ, ăn tiền truyền thông kiểu gì mà giờ bọn báo chí còn bỉ ổi đến mức viết là dừng do ..... chưa/chậm giải phóng mặt bằng !

Gỡ tội cho Tây đổ tội cho ta khéo đấy. Dự án tiền khả thi với những mũi khoan từ 2006 là ai làm cụ biết không?

Em ko bảo ta ko có gì sai, nhưng cầm súng bắn thẳng vào quân mình như này kể cũng hiếm ;))

nissantiida

Xe điện
E thì e hiểu thế này: cứ tưởng tượng các nhà dọc tuyến hầm giống như các cụ ngồi trên ghế. Móng các toà nhà như chân các cụ thả xuống đất. Ngày xưa ban bảo vn tao toàn chân ngắn éo có em nào chân dài đến tận đất đâu. Nhà thầu mới bảo thế thì yên tâm, máy tao luồn ở dưới chúng mày éo biết đâu. Ai ngờ giờ các cháu ăn bơ sữa nhiều chân dài tới nách. Thế là nhà thầu bảo tao khoan tới đó húc vào chân của nó làm chân nó đau, nó éo đứng được nữa. Giờ mày (Hà Nội) hoặc bảo các em chân dài đó dịch tạm ra chỗ khác để tao khoan, hoặc bảo nó chấp nhận chặt chân ngắn đi + đền bù thương tật. HN giờ loay hoay ko biết làm thế nào cho phải. Thế là dừng chờ. Hết
Cụ viết sách, tiểu thuyết chắc hay lắm. Em thì chỉ tin vào bằng chứng. Nói chung tư vấn ngày xưa tnao thì chưng lên.

Hieumos

Xe container
Cụ ơi, nó khoan giữa đường chứ có phải khoan chui qua 1 công trình nào đâu cụ?
Nếu khoan chui qua thì mới như cụ ví dụ, còn đây nó nói tao khoan êm lắm, không ảnh hưởng gì các công trình xung quanh.
Giờ mua máy rồi, nó lại nói mặc dù tao khoan giữa đường nhưng các tòa nhà xung quanh sập thì kệ mày.
Không rõ trong thời gian kể từ 2006 đến giờ có công trình nào trên đoạn khoan metro tuy không thuộc diện gpmb nhưng thi công đào hầm đóng cọc gì sâu quá nên bây giờ mới ảnh hưởng việc khoan ko cụ nhỉ?
Nó có 2 đoạn chui bên dưới nhà dân đấy các cụ. 1 đoạn từ chỗ nút giao Núi Trúc đến ga Cát Linh. Một đoạn từ Ga Văn Miếu cắt qua khu dân cư Trần Quý Cáp và Ga Hà Nội sang bên Trần Hưng Đạo.

Đa số là qua nhà dân, đoạn đầu qua Núi Trúc dính nhiều hơn, có quả chung cư mini 11 tầng nằm ngay trên tuyến và cái khách sạn mới xây ngay ngã 4.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại giai đoạn thi công ga và đoạn dốc ngầm chỗ bãi xe Ngọc Khánh đã nứt nhiều nhà, có nhà mức nguy hiểm rồi.

.Bo My

Xe container
Hiện tại giai đoạn thi công ga và đoạn dốc ngầm chỗ bãi xe Ngọc Khánh đã nứt nhiều nhà, có nhà mức nguy hiểm rồi.
Ơ sao metro Sài Gòn khoan được mà HN lại không, thay thằng khoan đi.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Ơ sao metro Sài Gòn khoan được mà HN lại không, thay thằng khoan đi.
Cùng 1 thầu phụ khoan cụ ạ.
2,6km ngầm của Bến Thành Suối Tiên chạy dưới lòng đường Lê Lợi nên ko lo nứt nhà.

cocsku

Xe cút kít
Giờ em chỉ mong mấy tuyển metro này chuyển thành PPP hết. Tư nhân góp 1 ít tiền để quản lý dự án. Sử dụng cả vốn ngân sách và vốn ODA, nhưng chủ thể đây được chuyển sang Tư nhân. Lúc đó được quyền chọn công nghệ hoặc thuê đối tác. Tránh được tiếng là sử dụng vốn Tàu. thấy a Vượng cũng rón rén đề xuất làm đường cao tốc.
Nhà nước lại phải nhờ tư nhân à? Vậy lại sai đường lối rồi.

vo nho

Xe điện
Nhà nước lại phải nhờ tư nhân à? Vậy lại sai đường lối rồi.
Có gì mà sai hả cụ.
Xe buýt có HTX đó thui... Giờ làm đường sắt đô thị cũng thế.
Nhà nước giải phóng mặt bằng xây dựng giao tư nhân xây và khai thác.
Kèm ưu đãi như miễm thuế, trợ giá vé...cũng là 1 dạng bot thui mà

phithuyen

Xe tải
Cụ ơi, nó khoan giữa đường chứ có phải khoan chui qua 1 công trình nào đâu cụ?
Nếu khoan chui qua thì mới như cụ ví dụ, còn đây nó nói tao khoan êm lắm, không ảnh hưởng gì các công trình xung quanh.
Giờ mua máy rồi, nó lại nói mặc dù tao khoan giữa đường nhưng các tòa nhà xung quanh sập thì kệ mày.
Nó có khoan qua khu dân cư cụ ạ. Đoạn xiên từ Núi Trúc ra Cát Linh đấy

dasaev

Xe buýt
2,6km ngầm của Bến Thành Suối Tiên chạy dưới lòng đường Lê Lợi nên ko lo nứt nhà.
Tuyến này nó bắt đầu chạy ngầm từ Ba Son

phithuyen

Xe tải
Người trong ao hồ đây rồi.
Nhưng có nghĩa khảo sát địa chất quá lởm, nên mới đánh giá sai như vậy.

Mà sao không bơm jet grouting toàn bộ nhỉ?
Nghe tên tây tây chắc giá cũng tây tây. Ai sẽ trả khoản phát sinh này cụ?

Leu leu

Xe điện
Đoạn dưới đường Lê Lợi là đào hở, vẫn có nứt nhà 2 bên, nhưng làm việc trước với nhau rồi + đền bù khá + truyền thông tốt.

Chỉ có đoạn từ ga Ba Son đến ga Nhà hát Thành phố là đào bằng TBM thôi.

Mà ông fecon mua cái xác TBM vác ra đây thì cũng không dùng được vì hư hết rồi.

Nó có khoan qua khu dân cư cụ ạ. Đoạn xiên từ Núi Trúc ra Cát Linh đấy
Cả 2 thằng BT-ST và N-gHN đều có đoạn qua khu dân cư. Nhưng dân mỗi nơi một khác. Trong TP.HCM thì dân không rời thì lún nhà ráng chịu, đồng thời xịt thêm jet grouting gia cố nên hoá ra cũng chả vấn đề gì. Còn HN thì dân gấu quá, mà không chịu bỏ thêm chi phí gia cố nền thì đời nào dân đồng ý.

Arizona

Xe tăng
Khoan ngầm thế này thì gặp cọc thì chui ra cutter head phay luôn hay như nào ạ? Cụ nào trong nghề giải thích giúp em :D