[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

ThanhLong69

Xe tăng
Câu nói "tin tưởng" là em mượn lời của lãnh đạo cấp cao của hai nước khi gặp gỡ, thăm viếng nhau đấy, ý là có tin tưởng chính trị giữa hai nước.
Hai nước cũng đã ký quan hệ đối tác còn cao hơn cả mức toàn diện một mức rồi.
Cụ để ý đến mấy ngôn ngữ ngoại giao làm gì ta đang nói ở quán cà phê thôi,

rachfan

Xe container
Chuyển giao công nghệ điều khiển đó cụ!
Tức là phải do mình kiểm soát thao tác vận hành. Tất nhiên phải hàng xịn nhập chứ VN làm sao được. Mà tôi nói rồi nguy hiểm nhất là phần này, sợ quá thì phần này hợp tác với Tây. Mà Tây cũng vậy thôi. Tây có 1 cái rất khó chịu là đều chư hầu của Mỹ hết. Phần khúc mắc của mình với Mỹ có khi còn to hơn với TQ, mình vẫn xác định Mỹ và Phương Tây là đối tượng thù địch là thế lực diễn biến hòa bình và bạo loạn lật đổ. Khi có xung đột Mỹ nó lệnh 1 phát thì Đức, Nhật cũng cun cút nghe theo chứ làm như nó hiền lắm ấy.
Mình mua về dùng thì đương nhiên bên bán phải hướng dẫn sử dụng. Chứ có mấy cụ bảo giao cho FPT hay Viettel viết phần mềm điều khiển thì không xong.

ducati1

Xe buýt
Cụ có vẻ bị chạm gì đó nên phản ứng hơi mạnh quá nhỉ ?
Nhưng mà không như cụ nghĩ đâu, em thì hoàn toàn không lo gì cả, với riêng em Tàu hay ai làm ĐSCT cũng vậy thôi, em chẳng quan tâm chứ không phải như cụ cứ nhất định phải là TQ mới chịu đâu.
Những điều em nói đơn giản nó là góc nhìn khách quan thấy là TQ khó có cửa làm trọn gói cái ĐSCT này thôi chứ em chả chống gì TQ cả cụ nhé.
Còn việc khi làm các dự án trọng yếu đều phải xét đến yếu tố TQ nó là hiển nhiên tất cả đều phải làm rồi cụ ạ.
Tôi chả chạm gì cả.. Nhưng tính tôi thẳng. Tôi thấy gai tôi vả ngay mặt.
Còn không mỗi ở thớt này, rất nhiều thớt khác cụ sặc mùi bài tàu và thuyết âm mưu.
Dự án nào có yếu tố nước ngoài cũng xét hết sạch không riêng TQ.

Tuongtien1977

Xe điện
mô hình TOD của đài loan là đổi đất nông nghiệp lấy 40% đất ở đô thị và đã thành công khi nhà nước không phải chi đồng ngân sách nào để làm tàu cao tốc trị giá 18 tỷ mẽo. trong khi một sáng tạo của tỉnh hà tây trước đây là đất dịch vụ (10% đất đô thị khi thu hồi đất lúa) thì không được nhân rộng mà bị xoá bỏ, quá trình trả đất dịch vụ cho người dân cũng kéo dài hàng chục năm khiến cho người hưởng lợi không phải là người dân nghèo mất đất mà lại rơi vào tay địa chủ ( đợi lâu quá dân không có tiền lại bán lúa non)

nicholas1618

Xe điện
Nếu Siemens chịu chuyển giao công nghệ một phần cho VN thì hay nhỉ?

Siemens hiện có 1 nhà máy ở Bình Dương
Biết cách gây áp lực và cân bằng lợi ích thì sẽ chuyển giao thôi cụ. Tương tự như cách Vin làm oto.

ducati1

Xe buýt
Cụ có vẻ bị chạm gì đó nên phản ứng hơi mạnh quá nhỉ ?
Nhưng mà không như cụ nghĩ đâu, em thì hoàn toàn không lo gì cả, với riêng em Tàu hay ai làm ĐSCT cũng vậy thôi, em chẳng quan tâm chứ không phải như cụ cứ nhất định phải là TQ mới chịu đâu.
Những điều em nói đơn giản nó là góc nhìn khách quan thấy là TQ khó có cửa làm trọn gói cái ĐSCT này thôi chứ em chả chống gì TQ cả cụ nhé.
Còn việc khi làm các dự án trọng yếu đều phải xét đến yếu tố TQ nó là hiển nhiên tất cả đều phải làm rồi cụ ạ.
Thực ra tôi ở đây cũng thể hiện quan điểm rất rõ là ai làm cũng được, nhà nước thấy hợp tác với ai có lợi có hiệu quả thì làm thôi, mình can thiệp có đựơc mẹ gì đâu!
Còn những còm của cụ nó không phải là ai làm cũng được mà không mong muốn TQ làm là rõ ràng. Ok không muốn TQ làm cũng được chẳng qua là quan điểm cá nhân chả sao. Nhưng mà những còm đó thể hiện tư duy bài tàu cực đoan mù quáng và đầy thuyết âm mưu. Và nó sẽ góp phần kích động sự bài xích TQ thái quá cái này dù theo hướng nào cũng không có lợi cho VN. Trong khi hợp tác 2 nước đang khá tốt đẹp và ổn định.

ducati1

Xe buýt
mô hình TOD của đài loan là đổi đất nông nghiệp lấy 40% đất ở đô thị và đã thành công khi nhà nước không phải chi đồng ngân sách nào để làm tàu cao tốc trị giá 18 tỷ mẽo. trong khi một sáng tạo của tỉnh hà tây trước đây là đất dịch vụ (10% đất đô thị khi thu hồi đất lúa) thì không được nhân rộng mà bị xoá bỏ, quá trình trả đất dịch vụ cho người dân cũng kéo dài hàng chục năm khiến cho người hưởng lợi không phải là người dân nghèo mất đất mà lại rơi vào tay địa chủ ( đợi lâu quá dân không có tiền lại bán lúa non)
Mấy thằng báo viết nhăng cuội đó cụ ơi! Đừơng sắt Đài Loan của tư nhân ( nhà nước góp cổ phần) đầu tư mà! Tất nhiên tư nhân thì sao xài ngân sách nhà nước được.

ThanhLong69

Xe tăng
Tôi chả chạm gì cả.. Nhưng tính tôi thẳng. Tôi thấy gai tôi vả ngay mặt.
Còn không mỗi ở thớt này, rất nhiều thớt khác cụ sặc mùi bài tàu và thuyết âm mưu.
Dự án nào có yếu tố nước ngoài cũng xét hết sạch không riêng TQ.
Ồ cũng là nước ngoài nhưng nhìn nhận của VN về làm ăn với TQ những dự án trọng yếu nó rõ ràng nó là khác các nước chứ đâu có phải là như nhau. ( với những vụ lặt vặt thì được)

nhanchauchau

Xe tăng
Ngượng thì biến thôi. Tự tin giỏi thích chửi nhau mở thớt đi em vào. Cái loại chả dám nói lấy 1 chữ lý luận à ơi xỉa xói rồi lẳng lặng lủi như cụ em lạ gì?
Mang cái đĩara quay tít mù, rồi thả viên bi vào là biết ngay li tâm hay hướng tâm.
Kiến thức vật lí phổ thông k rõ mà lại cứ mang đĩa than ra lòe.
Hay đĩa than nó siêu nhiên, vượt qua quy luật vật lí?
;)

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Hệ thống thông tin tín hiệu mới là thứ cần phải nhập khẩu 100% đấy cụ ạ, vì tốc độ 350km/h không thể có bất cứ một sơ suất nào, không chấp nhận sai sót hoặc thử nghiệm. Cho nên tuyệt đối không động đến thông tin tín hiệu mà phải nhập 100% đồ xịn về dùng.
Tai nạn lớn nhất của ĐSCT thế giới là Tại nạn Ôn châu 2011 cũng là do hệ thống thông tin tín hiệu.
Em đồng ý với cụ.

Việt Nam có thể hợp tác để chuyển giao các công nghệ trong xây dựng, công nghệ đóng vỏ tàu, điện cao thế, đường ray... chứ còn riêng hệ thống điều khiển và thông tin tín hiệu thì đừng động vào cho lành.

Các thiết bị này cần độ tin cậy rất cao, các đoàn tàu chạy tự động phụ thuộc hết vào cảm biến và thiết bị thông tin tín hiệu, chỉ sai sót nhỏ là có thảm họa.

ThanhLong69

Xe tăng
Nhưng mà những còm đó thể hiện tư duy bài tàu cực đoan mù quáng và đầy thuyết âm mưu. Và nó sẽ góp phần kích động sự bài xích TQ thái quá cái này dù theo hướng nào cũng không có lợi cho VN. Trong khi hợp tác 2 nước đang khá tốt đẹp và ổn định.
Cụ nhầm đây tôi không hề bài tàu mà chỉ nhìn nhận thực tế thôi những gì tôi nói đều là đã xảy ra chứ không phải âm mưu gì cả, cái gì TQ tốt thì tôi nhìn nhận là tốt nhưng cái gì xấu thì cũng phải thấy chứ.
Còn nói chuyện phiếm ở đây thì là không ảnh hưởng gì đến lợi ích tầm cỡ quốc gia đâu nên cụ khỏi lo những việc không liên quan gì đến mình.

Chỉnh sửa cuối:

ducati1

Xe buýt
Ồ cũng là nước ngoài nhưng nhìn nhận của VN về làm ăn với TQ những dự án trọng yếu nó rõ ràng nó là khác các nước chứ đâu có phải là như nhau. ( với những vụ lặt vặt thì được)
Thật ra như nhau hay không tầm cụ chưa đủ nói chuyện!

ThanhLong69

Xe tăng
Em đồng ý với cụ.

Việt Nam có thể hợp tác để chuyển giao các công nghệ trong xây dựng, công nghệ đóng vỏ tàu, điện cao thế, đường ray... chứ còn riêng hệ thống điều khiển và thông tin tín hiệu thì đừng động vào cho lành.

Các thiết bị này cần độ tin cậy rất cao, các đoàn tàu chạy tự động phụ thuộc hết vào cảm biến và thiết bị thông tin tín hiệu, chỉ sai sót nhỏ là có thảm họa.
Có vẻ một số cụ thích vụ chuyển giao công nghệ nhưng mình cũng nên nhìn nhận cái gì là lợi thế của mình thì theo cái gì không thì đừng cố làm gì. Chỉ những thứ buộc phải có không thì chết thì giá nào cũng phải cố mà làm thôi

hd-vt

Xe container
Mang cái đĩara quay tít mù, rồi thả viên bi vào là biết ngay li tâm hay hướng tâm.
Kiến thức vật lí phổ thông k rõ mà lại cứ mang đĩa than ra lòe.
Hay đĩa than nó siêu nhiên, vượt qua quy luật vật lí?
;)
Vâng, cứ lòe nhao hehe.
Thằng bạn em đỏ mặt tía tai, vào bếp bốc ra nắm gạo thả lên mặt đĩa than đang quay, rồi quay sang em như muốn ăn tươi nuốt sống kkk.
Trực quan nhé, em hãi quá, lặn luôn hiccc.
Mà cụ nháy mắt nhệch môi là yes hay lo ý hehe.

nhanchauchau

Xe tăng
Vâng, cứ lòe nhao hehe.
Thằng bạn em đỏ mặt tía tai, vào bếp bốc ra nắm gạo thả lên mặt đĩa than đang quay, rồi quay sang em như muốn ăn tươi nuốt sống kkk.
Trực quan nhé, em hãi quá, lặn luôn hiccc.
Mà cụ nháy mắt nhệch môi là yes hay lo ý hehe.
Sao cụ k thử , lại xui bạn cụ ? :))

nickthu2

Xe buýt
Mong các cụ bình tĩnh.
Cháu biết chúng ta đều quan tâm tới tình hình đất nước nên mới vào thớt ạ.
Thoải mái hơn đi các cụ.
Cháu mạn phép ạ.

ThanhLong69

Xe tăng
Mong các cụ bình tĩnh.
Cháu biết chúng ta đều quan tâm tới tình hình đất nước nên mới vào thớt ạ.
Thoải mái hơn đi các cụ.
Cháu mạn phép ạ.
Cụ nói chuẩn ạ, mình cứ phải quan tâm đến mình đã, chứ Tây Tàu Nhật thì kệ chúng nó

vậy mà lạ cái là ai nói đến Nhật là một số cụ nhảy dựng lên,
nói đến TQ cũng lại một số cụ xông ra bênh chằm chặp :D
=))