[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

toimuondie

Xe container
Ở of có nhiều cụ ở Canada, xin các cụ vào làm rõ vấn đề này hộ.
Cá nhân em đi chơi Can mấy lần, đi ô tô trên cao tốc liên tục, hàng mấy trăm km một ngày, chưa bao giờ gặp trạm thu phí đường nào cả.
Cụ không đọc à, nó thu phí tự động.

Có thể nó định vị mà cụ ko thấy, còn các nước ko thu phí cao tốc tại một số tuyến thì phần lớn là các dự án BOT đấy đã hết thời hạn thu phí, như dạng quốc lộ 51 năm nay và pháp vân cầu giẽ vài năm tới...
Nhật bản thì làm theo cách khác của thế giới khi ban đầu chính phủ đầu tư trước 2 lane, sau đấy cho tư nhân vào thu phí và tư nhân đầu tư mở rộng khi thấy những đoạn tuyến nào vượt lưu lượng của 2 lane ban đầu
Ở Việt Nam cũng có đường như này cụ nhé nhưng lái xe không đóng phí với lý do họ đi làn trong, làn nhà nước đầu tư.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Pháp lý thay đổi theo thời tiết và theo sưcs khoẻ từng người. Vui mình ra luật này không vui mình thu hồi. Xưa có nhiều vụ tây lông nhảy vào tưởng chén đc xong vỡ cmn alo rồi nên chúng nó cũng khôn ra. Như vụ bán bia rượu cho Thái dúi xong làm quả nghị định đấy thì đỡ vào mắt.

Roman

Xe điện
Lại bài lót ổ cho bọn thầu khựa nó vào thôi. Chẳng thằng thầu xây dựng nào lại quả tiền tươi nhiều như thằng tầu.

dangduong

Xe điện

Ở Việt Nam cũng có đường như này cụ nhé nhưng lái xe không đóng phí với lý do họ đi làn trong, làn nhà nước đầu tư.
Bài viết cụ dẫn chỉ nói về một con đường cao tốc có thu phí dài trên 100km ở Canada, chính vì vậy tôi mới muốn có cụ nào sinh sống ở Canada vào kiểm tra thông tin. Vì rất có thể, đấy là một con đường thuộc dạng đặc biệt, ít gặp. Đường cao tốc ở Canada thì thường dài vài trăm đến vài ngàn km, chứ con đường có 100km chỉ là một con đường nhỏ. Tôi đọc bài cụ dẫn thì dự đoán đây là một loại đường nhỏ không phổ biến.
Việc thu phí tự động có hay không thì chắc chắn nếu cụ đã đi cụ phải biết, dù thu dưới hình thức nào. Bản thân tôi nhớ khi đi có thấy lạ vì không gặp trạm thu phí và có hỏi chuyện lái xe, nên tôi khá chắc chắn rằng những đường cao tốc tôi đã đi qua, đặc biệt là đường Canada số 1 không thu phí. Chính vì vậy tôi cần các bạn sống ở Canada vào kiểm tra xem tôi có nhớ chính xác không.
Còn ở VN, nói như cụ cũng không chính xác. Đa số người đi xe ở VN không phản đối việc thu phí cao tốc, mà chỉ phản đối việc thu phí vô lý, ví dụ làm đường A nhưng lại đặt trạm thu phí ở đường B...

maple_leaf

Xe điện
Chính xác là high way 407 dài hơn 150 km từ Burlington đến Clarington. Nhà em xe nào cũng có 1 cái transponder (thuê 1 năm khoảng $30) nếu không nó tính tiền chụp hình bảng số $4/lần . Đoạn qua trung
tâm tính phí khoảng gần 50 cent/km, đoạn ngoài là khoảng 30 cent/km giờ cao điểm .

Teaser

Xe tải
Cơ quan CSĐT Bộ Công an xác định ông Takao Inami, Tư vấn trưởng, Giám đốc Văn phòng giám sát dự án cao tốc Đà Nẵng- Quãng Ngãi, gây thiệt hại hơn 567 tỉ đồng.
Đối với hành vi của bị can Takao Inami, Cơ quan Cảnh sát điều tra xác định bị can đã trực tiếp xác nhận nghiệm thu chất lượng vật liệu; chất lượng các hạng mục; chất lượng công trình xây dựng hoàn thành không đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của nhiều gói thầu. Đây là những hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động xây dựng, trong hoạt động tư vấn giám sát dự án, dẫn đến chất lượng công trình không đảm bảo, gây hư hỏng khi vận hành khai thác.
Trong đó, bị can Takao Inami phải chịu trách nhiệm với số tiền 567 tỉ đồng, đã được thanh toán cho các hạng mục công trình không đảm bảo chất lượng. Nhiều bị can khác là tư vấn giám sát người Việt cũng phải chịu trách nhiệm với những khoản tiền lên tới hàng trăm tỉ đồng.

dangduong

Xe điện
QUOTE="banmotnucuoi, post: 59026392, member: 400400"]

Nhà nước vay tiền qua trái phiếu để đầu tư, với các dự án cao tốc thì gần như trên thế giới ko có nước nào miễn phí cả. Ông nào phản đối thì cứ thu mịa bằng vì ko học luật

[/QUOTE]
Việt Nam cũng có đường như này cụ nhé nhưng lái xe không đóng phí với lý do họ đi làn trong, làn nhà nước đầu tư.

Có một bài viết từ lâu lắm rồi của một cụ trên of, em chụp lại cho lên đây, vì vô tình giải đáp rõ về chuyện thu phí đường ở Canada mà vài thành viên trong đó có em thắc mắc (https://www.otofun.net/threads/canada-he-2018.1346912/).

Chỉnh sửa cuối:

Teaser

Xe tải
Còn một số người nước ngoài khác liên quan đã trốn mất

Cụ thể, ông Diego Lopez Ruiz (quốc tịch Tây Ban Nha), Giám đốc Ban điều hành liên danh, trực tiếp phụ trách phân đoạn do Công ty OHL thi công tại gói thầu số 7; ông Segi Tadashi, ông Kurihara Nobuyuki (đều quốc tịch Nhật Bản), kỹ sư thường trú, Giám đốc các Văn phòng tư vấn giám sát hiện trường, trực tiếp quản lý giám sát các gói thầu thuộc giai đoạn 1 của dự án, và một số đối tượng khác có liên quan đã về nước trước khi vụ án được khởi tố.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác là high way 407 dài hơn 150 km từ Burlington đến Clarington. Nhà em xe nào cũng có 1 cái transponder (thuê 1 năm khoảng $30) nếu không nó tính tiền chụp hình bảng số $4/lần . Đoạn qua trung
tâm tính phí khoảng gần 50 cent/km, đoạn ngoài là khoảng 30 cent/km giờ cao điểm .

Cao tốc Bắc Nam mình cứ phải 12 làn như thế này chạy mới đủ nhu cầu.

toimuondie

Xe container

Có một bài viết từ lâu lắm rồi của một cụ trên of, em chụp lại cho lên đây, vì vô tình giải đáp rõ về chuyện thu phí đường ở Canada mà vài thành viên trong đó có em thắc mắc (https://www.otofun.net/threads/canada-he-2018.1346912/).
Em chẳng thấy liên quan gì mà cụ cứ nói đi nói lại.
Đầu tiên cụ khẳng định là bên Canada không thu phí.
Em dẫn chứng ra 1 đường thu phí cụ lại nói nó là đường nhỏ, không phổ biến.
Em không thèm nói nữa giờ cụ lại dẫn ra nó là highway?

Tóm lại bên Canada không thu phí đường được chưa cụ? Trừ trường hợp nếu đường đó là highway nhỏ, không phổ biến. Hay gọi là highway của thôn, của làng.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ toàn còm thiếu muối.
Nếu nhà nước dư dả tiền thì kêu gọi BOT làm gì??? Đi vay nhiều cũng chửi, thu nhiều thuế cũng chửi.Cái gì cũng muốn nhưng tiền không có thì phải cho tư nhân nó xây nó thu phí thôi.
Đòi kinh tế thị trường nhưng lại khoái nhà nước bao cấp hết thì chỉ có loại khuyết tật não.
Chắc cụ ấy thấy thuế nn vẫn thu đủ chỗ cụ ấy mà đường xá lại đùn cho tư nhân làm thu tiền nên mới thắc mắc.

chilavet

Xe hơi
khổ nhỉ, lúc ăn thì cả một đống xâu xé, lúc tội thì lôi mấy ông ra chịu báng. mấy ông quan chức VN thì sao ta?

thuyphongthanh

Xe lăn
Chủ yếu là liên quan đến các gói thầu nào hả cụ ?

dangduong

Xe điện
Em chẳng thấy liên quan gì mà cụ cứ nói đi nói lại.
Đầu tiên cụ khẳng định là bên Canada không thu phí.
Em dẫn chứng ra 1 đường thu phí cụ lại nói nó là đường nhỏ, không phổ biến.
Em không thèm nói nữa giờ cụ lại dẫn ra nó là highway?

Tóm lại bên Canada không thu phí đường được chưa cụ? Trừ trường hợp nếu đường đó là highway nhỏ, không phổ biến. Hay gọi là highway của thôn, của làng.
Thôi tôi không thèm trao đổi tiếp với cụ nữa, mục đích tôi muốn là để hiểu thực tế các nước, nó khác với mục đích của cụ, hơn nhau cái gì ở đây?
Chào cụ.

khổ nhỉ, lúc ăn thì cả một đống xâu xé, lúc tội thì lôi mấy ông ra chịu báng. mấy ông quan chức VN thì sao ta?
thằng Nhật bẩn, ăn từ lãi cho vay, kê giá khảo sát ,giờ lại còn ăn cả vật tư