[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

duytrong

Xe lăn
Chào các cụ các mợ, cháu lái mới chúc các cụ các mợ có một buổi tối nhiều niềm vui và hạnh phúc.
Cháu biết đến diễn đàn đã lâu nhưng hôm nay mới lập nick để nhờ cccm tư vấn cho cháu về việc mở cửa hàng trong thời điểm này có được không ạ?
Do ảnh hưởng của dịch bệnh nên công việc nhà cháu bếp bênh, thu nhập không ổn đinh. Dự định mở cửa hàng đã lâu, nhưng do quá bận với công việc hiện tại nên nhà cháu bỏ qua hết lần này đến lần khác, nay em cô vy ập đến nên nhà cháu lại ấp ủ KD trong thời điểm này. Về cửa hàng của cháu như sau ạ:
  • Về mô hình của cháu là cửa hàng kinh doanh các mặt hàng về nông sản ( rau, củ, quả ,các loại hạt…), hàng tạp hóa ( mắm, muối, ….) và các loại thức ăn sẵn nhà tự làm.
  • Tên goi cửa hàng thì cháu tạm gọi: Cửa hàng tiện lợi ( tên này nghe chung chung), mọi người nghĩ tên cửa hàng như nào thì hợp lý với ạ?
    -
    Cửa hàng của em mở tại 1 thị trấn nhỏ thuộc 1 huyện Miền núi ở Miền trung. CH nằm trên một trục đường chính của Huyện.
    - Phân khúc khách hàng xác định là cán bộ công nhân viên chức, giáo viên, các đơn vị hành chính sự nghiệp ( vì cửa hàng nằm cạnh UBNN Huyện, trường cấp 3, trường Mầm non, ngân hàng..)
    Còn đây là thiết kế cửa hàng à.
    - Kệ màu xanh là bày bán các loại rau củ quả
    - Kệ màu gỗ là hàng tạp hóa. Cháu chờ mời rượu cccm ạ

Thớt trình bày hơi lủng củng, mong các cụ các mở bỏ qua cho.
Mới đầu cứ hàng tạp hoá tiêu dùng thiết yếu mà bán, sau nghe ngóng thói quen tiêu dùng rồi phát triển cũng không muộn...

streetcat

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã tâm huyết nghĩ đến những điều khó khăn trước mắt của cửa hàng cháu. Như một còm nào đó cháu đã trả lời ở trên thì hiện tại quê cháu đang có xu hướng kd ở các mặt đường lớn rồi cụ à. Và thấy người dân, nhất là các CBCNVC thì càng ít đi chợ cụ ạ. Họ vẫn ưu tiên các cửa hàng gần đường hơn, với cửa hàng cháu bán như giá cả ở chợ mà lại sạch sẻ nữa thì cháu nghĩ cũng cạnh tranh tốt.
Chúc cụ thành công; mọi việc là tại nhân, là do mình qđ đc đấy cụ ạ

VLQK

Xe đạp
Mới đầu cứ hàng tạp hoá tiêu dùng thiết yếu mà bán, sau nghe ngóng thói quen tiêu dùng rồi phát triển cũng không muộn...
Dạ đúng rồi cụ, vì mặt hàng tạp hóa là dễ có nguồn hàng nhất, chỉ cần mở ra là đội tiếp thì vào tiếp ko kíp ấy chú cụ. Cháu đang nghĩ nên đặt tên CH như nào chứ cửa hàng tiện lợi không nó không có điểm nhấn gì đặc biệt.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Dạ, mới bước đầu thì cũng mỗi mặt hàng một ít thôi cụ à, miễn sao cái gì cũng có để khách hàng họ biết cái đã. Ví dụ họ mua bó rau muống mà hỏi có quả chanh hay ớt mà không có thì cũng không được. Vấn đề này cháu cũng rất chú tâm ạ
Gần trường cấp 3 mở quán trà tranh trà sữa có khi lại hay! đừng coi thường nhu cầu đàn đúm của các em học sinh cấp 3 ở quê, không khác gì ở phố đâu.

VLQK

Xe đạp
Gần trường cấp 3 mở quán trà tranh trà sữa có khi lại hay! đừng coi thường nhu cầu đàn đúm của các em học sinh cấp 3 ở quê, không khác gì ở phố đâu.
Cái đó cũng đang xu thế, nhưng MB nhà cháu lại không phù hợp mấy kiểu kd đó cụ ơi. mặt bằng cháu chỉ có 5.5x8m thôi à, mà trừ đi 1,5m làm hàng lang đi ra sau sinh hoạt rồi.

VLQK

Xe đạp
Chúc cụ thành công; mọi việc là tại nhân, là do mình qđ đc đấy cụ ạ
Cảm ơn cụ, với mô hình kd của cháu thì nghĩ cũng không làm lớn được. Chỉ kiếm việc gì ổn định lâu dài cho vợ nó làm thôi ạ

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cái đó cũng đang xu thế, nhưng MB nhà cháu lại không phù hợp mấy kiểu kd đó cụ ơi. mặt bằng cháu chỉ có 5.5x8m thôi à, mà trừ đi 1,5m làm hàng lang đi ra sau sinh hoạt rồi.
Thì em cứ chém vậy chứ cũng chả muốn biến cụ thành người đẽo cày.
Chúc cụ thành công!

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
cụ định liều ăn nhiều ah

via OTOFUN for iPhone

Puppet

Xe buýt
Dạ đúng rồi cụ, vì mặt hàng tạp hóa là dễ có nguồn hàng nhất, chỉ cần mở ra là đội tiếp thì vào tiếp ko kíp ấy chú cụ. Cháu đang nghĩ nên đặt tên CH như nào chứ cửa hàng tiện lợi không nó không có điểm nhấn gì đặc biệt.
Mục tiêu lớn nhất mà cụ muốn mang đến cho khách hàng của mình là gì thì cụ đặt tên nhấn vào thứ đó. Nếu cụ muốn bán tạp hóa to, sản phẩm đa dạng thì cụ đặt tên : gì cũng có. Nếu cụ muốn bán thực phẩm sạch thì đặt tên: thực phẩm đã ngon lại sạch hoặc thực phẩm ngon, bổ, rẻ. Cá tính hơn thì : những bà nội trợ thông thái, hoặc mua sắm thông minh... Cái này giờ làm ở quê hiệu quả hơn tp lớn vì ít cạnh tranh. Cụ biết cách làm thì đông khách lắm

streetcat

Xe hơi
Cảm ơn cụ, với mô hình kd của cháu thì nghĩ cũng không làm lớn được. Chỉ kiếm việc gì ổn định lâu dài cho vợ nó làm thôi ạ
Cháu cũng góp ý với cụ thôi vì cháu lo là cụ sẽ ra đi vài chục ợ cho cái setup mô hình cửa hàng của cụ. Có 3 cái cháu nói rồi, nó k đạt dc thì k bao h ra xèng đâu cụ ợ.
Cháu xl vì cháu rất di ứng với các kiểu stat up make in VN ạ

duytrong

Xe lăn
Thì cứ đặt cho một cái tên dễ nhớ, chẳng hạn như, CẦN LÀ CÓ.

AlexHEO

Xe tăng
Cụ chủ có vẻ quyết tâm và hiểu thị trường của mình hơn các cụ ở nơi khác.
Thế thì cụ cứ làm thôi 🙂
Kinh doanh mặc dù cùng ngành nghề nhưng đặc thù mỗi nơi mỗi khác, ở đây lại ko có ai ở cùng quê với cụ để hiểu mà tư vấn cho cụ được. Mong là cụ thành công :)

VLQK

Xe đạp
Cháu cũng góp ý với cụ thôi vì cháu lo là cụ sẽ ra đi vài chục ợ cho cái setup mô hình cửa hàng của cụ. Có 3 cái cháu nói rồi, nó k đạt dc thì k bao h ra xèng đâu cụ ợ.
Cháu xl vì cháu rất di ứng với các kiểu stat up make in VN ạ
Dạ, cháu rất muốn nghe những phản biện như cụ để cháu tính toán cho kỹ hơn, thực ra cái này gọi là statup thì cũng không hẳn, vì mô hình này người ta đã làm nhiều rồi cháu chỉ coppy rồi mang về địa phương cháu áp dụng vào thôi. Cơ bản thành công hay thất bại là ban đầu lúc mình khảo sát và đánh giá thị trường có chính xác với mô hình mình áp dụng không thôi. Cảm ơn cụ lần nữa, chúc cụ ngày nghĩ cuối tuần vui vẻ, hp

VLQK

Xe đạp
Cụ nói chuẩn, muốn làm gì thì cũng phải khảo sát thị trường nơi mình cần làm có phù hợp với điều kiện kinh tế đia phương không cái đã, chứ mô hình kd này thì nhan nhãn rồi. Cháu làm nó vì có nhiều lý do, nhưng có mấy lý do cơ bạn mà cháu chọn mô hình này vì:
1. Lợi thế về mặt bằng không phải thuê, ở vị trí được gọi là thuận lợi.
2. Đánh vào tâm lý của 1 bộ phận người dân ngại đi chợ vì phải gửi xe, chen chúc mau bán trả giá,
3. Làm nơi kd lâu dài để ôn định công việc cho vợ cháu
Cháu mang lên đây nhờ các cụ tư vấn là để cc là người ở ngoài cuộc phản biện lại những suy nghĩ của mình rồi giúp mình điều chỉnh cho phù hợp.

VLQK

Xe đạp
Thì cứ đặt cho một cái tên dễ nhớ, chẳng hạn như, CẦN LÀ CÓ.
Cái tên gọi cửa hàng đặt sao cho phú hợp cũng khó lắm cụ à, vì cháu nghĩ tên gọi không phù hợp có thể phản tác dụng truyền tải của cửa hàng. Cháu đang nghĩ đặt cái tên vừa gần gũi, dễ hiểu, không gây cảm giác phản cảm quảng cáo bố láo của cửa hàng. Cái tên gọi có thể phù hợp ở phố nhưng chưa chắc phù hợp ở quê cụ à, đấy là những suy nghĩ của cháu cho tên gọi cửa hàng mà phải lăn tăn.

VLQK

Xe đạp
Mục tiêu lớn nhất mà cụ muốn mang đến cho khách hàng của mình là gì thì cụ đặt tên nhấn vào thứ đó. Nếu cụ muốn bán tạp hóa to, sản phẩm đa dạng thì cụ đặt tên : gì cũng có. Nếu cụ muốn bán thực phẩm sạch thì đặt tên: thực phẩm đã ngon lại sạch hoặc thực phẩm ngon, bổ, rẻ. Cá tính hơn thì : những bà nội trợ thông thái, hoặc mua sắm thông minh... Cái này giờ làm ở quê hiệu quả hơn tp lớn vì ít cạnh tranh. Cụ biết cách làm thì đông khách lắm
Cửa hàng cháu đúng ra là cửa hàng thập cẩm, cái gì cái di cái cái gì cũng có;;). Mục tiêu của cháu là phục vụ chu đáo, giá cả hợp lý và đa dạng về mặt hàng cụ à

VLQK

Xe đạp
Để cháu bổ sung thêm phần này cho cc dễ hiểu và hình dung, cửa hàng cháu đặt thêm cái tủ đông lạnh đựng thực phẩm thịt, cá tươi sông các loại là vì thế này ạ. Quê cháu là một huyện Miền Núi nên các loại thực phẩm từ Biển thì đều nhập cả, vì cái này cháu đã có mối cung cấp tươi ngon nên cháu bán kèm thôi, nếu làm cửa hàng thực phẩm thì nó đòi hỏi nào giấy chứng nhận VSATTP, tủ lưu mẫu bán rồi lằng nhằng đủ thứ chuyện các cụ à. Mà cửa hàng thực phẩm nếu ở quê cháu nó không cũng không khá thi cho lắm vì các nguồn thịt lợn, cá nước ngọt, gà, vịt, ngan.. có nhiều rồi, mà thường người mua họ yêu cầu làm thịt cho họ thì mình không đáp ứng được.

ubisapro

Xe trâu
Mô hình kiểu này e thấy mở ở đâu cũng khó, từ thành thị đến nông thôn.

VLQK

Xe đạp
Mô hình kiểu này e thấy mở ở đâu cũng khó, từ thành thị đến nông thôn.
Đúng rồi cụ, cái khó nhất của cháu bây giờ là nguồn hàng rau, củ, quả các loại vì cái này khó duy trì đây đủ quanh năm. Cái mô hình cháu làm thì ở quê cháu chưa có nên cháu nghĩ nó sẽ sống được, cái khó chung nhất hiện nay cháu thấy là bm kd nó quyết định thành bại của mô hình, nếu với mô hình như cháu mà người khác phải thuê cửa hàng thì cũng khó cạnh tranh lắm. MB khu vực loanh quanh nhà cháu muốn thuê cũng không dưới 4tr cụ ạ. Cái lợi thế của cháu là mb không mất tiền đó cụ.