[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Balvenie 21

Xe tải
E vẫn đi bơi nhưng toàn bơi vào lúc 9-10h sáng, mùa nào cũng vắng.

ubisapro

Xe trâu
E là e né cho lành.

TraiKhongSo

Xe tăng
CC thổ đu khổ vãi nhề
Cháo vẫn phi vào hồ đại lải bơi đều mà yên tâm ko có con Vít nào, sắp tới chắc khó hưn vì ...sóng nhớn
Mợ lào bơi cùng cho zui thì ới nhoa !

AkiraBin

Xe tăng
Bài viết này của độc giả nhận được hơn 200 comment. Thời buổi Covid này mà ở nhà thuê + chi phí nuôi xe nghe cỏ vẻ căng phết nếu thất nghiệp nhỉ..Không biết các cụ bên OF nghĩ thể nào vào thảo luận tiếp (em không muốn mở thêm thớt vì khá liên quan đến thớt này đã lập)

----------------------------------------------------------------------------------------
'Tôi mua xe hơi khi vẫn ở nhà thuê'

Mua xe cũ và ở nhà thuê, tôi thấy cuộc sống tốt hơn, không như những hoài nghi trước đó.

Đọc bài viết "Sở hữu ôtô qua góc nhìn người trẻ" tôi thấy bạn nên mua xe ngay đi. Chi khoảng tầm 300 triệu có rất nhiều xe tốt để lựa chọn. Tôi đang xe Ford Fiesta S 2013, giá thời điểm hiện tại cũng chỉ tầm 300 đổ lại. Nếu mua xe cũ ở Hà Nội hay TP HCM thì nên nhờ thợ đi cùng để xem kỹ hơn nhé bạn.

Hãy coi chiếc xe là phương tiện phục vụ nhu cầu, không nên xem nó là tài sản.
Nhiều người mua xe cũ cứ sợ xe hỏng, điều đó không đúng với xe hiện tại đâu. Cứ tuân thủ bảo dưỡng định kỳ, thay dầu nhớt như khuyến cáo thi đi vô tư. Xe tôi ngoài thay nhớt, đổ xăng, thay một số vật tư đến tuổi thì hiện tại máy móc chưa phải sửa chữa gì.

Sau khi mua xe xong bạn sẽ có cách chi tiêu hợp lý hơn, sức khỏe của bạn và gia đình sẽ tốt hơn, đời sống được nâng cao hơn. Hiện tôi vẫn đang ở nhà thuê và đang đi ôtô, xã hội người ta định kiến thì kệ họ đi bạn. Không ai hiểu được nhu cầu, cuộc sống của gia đình bạn bằng chính bạn cả.

Mình thế hệ 8X, định kiến của thế hệ mình còn nhiều hơn của bạn nữa.

Chúc bạn tìm được cho mình chiếc xe ưng ý.

Độc giả Đức Đình (Express)

AkiraBin

Xe tăng
Ô tô em không biết, nhưng em biết vài người đang lao đao vì mua nhà trả góp rồi. Toàn sức có hạn mà vay 70% giá trị nhà mà toàn 3 phòng ngủ. Có ông về bảo bố mẹ bán nhà lên ở với con, thực chất là không trả nổi tiền hàng tháng nữa.
Sáng nay có thớt về cụ ấy đi Vĩnh nghệ an xe hơi quá nhiều, sau đó có cụ comment thông tin ở Thái nguyên rất nhiều NH kích cầu cho vay mua xe, nên xe cứ nhan nhản...sợ thật......thời gian tới khó tránh những việc như cụ nói về nhà mất thôi..

tuan.vu17

Xe tải
Các cụ rảnh quá lo cho mấy thằng bank làm gì, năm nào nó cũng báo lãi hàng nghìn tỷ đồng kìa, năm nay do ảnh hưởng dịch bệnh nên toàn thị trường điêu đứng mà nặng nhất là anh d/v và sản xuất, còn bank nó không ảnh hưởng nhiều.

cusao

Xe lăn
Vay tiêu dùng là một hình thức kinh doanh đã tồn tại và thịnh vượng từ đời ở các nền kinh tế tiến bộ. Nhưng em nghĩ với nền kinh tế mong manh và tỷ lệ lạm phát cao của ta thì cho vay tiêu dùng rất nguy hiểm cho cả người cho vay lẫn người đi vay

vandatAT

Xe container
Dân mình lại hay có kiểu con gà tức nhau tiếng gáy.
Nhà nó có ô tô thì nhà mình cũng phải có, lại phải mua loại xịn hơn nhà nó cơ ;))

royalseafood.vn

Xe máy
Nhà đất còn mất nhiều thời gian chứ xe cộ thì Bank nó làm nhanh như gió.
Người Việt mình có 1 cái rất buồn cười là tâm lý thích xe mới. VD có 300tr trong tay, thay vì vay mua xe cũ tầm 500tr thì lại thích "bóc tem" xe mới 700tr. Ngấm đòn Coveo vỡ nợ là hiển nhiên.
Vì người mua không biết xe cũ. Sợ bị lừa, mua về lại suốt ngày sửa cũng vỡ mồm nhỉ cụ :).

AkiraBin

Xe tăng
Dân mình lại hay có kiểu con gà tức nhau tiếng gáy.
Nhà nó có ô tô thì nhà mình cũng phải có, lại phải mua loại xịn hơn nhà nó cơ ;))
Khổ thế đấy cụ à, su thế hưởng thụ sớm...kk

phuongmit

Xe cút kít
Vần vô lăng mà tháng tháng bank nó cầm búa đập vào đầu thì áp lực lắm :)) em nhát nợ nên cứ nợ ai là em bồn chồn, mất tinh thần nên dư hẳn thì chơi thiếu thì nhịn chứ k vay :))

745Lii

Xe điện
Uh, em có mua trả góp đâu, có thẻ giờ nó khác nên e ko cập nhựt, chứ e nhớ xưa có thằng bạn mua trả góp cái xe mays Angel, biển riêng, cà vẹt tên bank, trả xong nó đổi biển.
Cụ anh nhớ đúng đấy, nhưng lâu lắm rồi. Cỡ sau 2000 là khác rồi, giai đoạn đó em nhớ như là ô tô mang biển 29N cũng toàn tên bank trả góp hết đấy, trả xong giải chấp đâu đó rồi mới đi sang tên khách. Có thể em cũng nhớ nhầm thời gian hoặc biển xe, nhưng việc này chắc chắn có.

VLQK

Xe đạp
Chào các cụ các mợ, cháu lái mới chúc các cụ các mợ có một buổi tối nhiều niềm vui và hạnh phúc.
Cháu biết đến diễn đàn đã lâu nhưng hôm nay mới lập nick để nhờ cccm tư vấn cho cháu về việc mở cửa hàng trong thời điểm này có được không ạ?
Do ảnh hưởng của dịch bệnh nên công việc nhà cháu bếp bênh, thu nhập không ổn đinh. Dự định mở cửa hàng đã lâu, nhưng do quá bận với công việc hiện tại nên nhà cháu bỏ qua hết lần này đến lần khác, nay em cô vy ập đến nên nhà cháu lại ấp ủ KD trong thời điểm này. Về cửa hàng của cháu như sau ạ:
  • Về mô hình của cháu là cửa hàng kinh doanh các mặt hàng về nông sản ( rau, củ, quả ,các loại hạt…), hàng tạp hóa ( mắm, muối, ….) và các loại thức ăn sẵn nhà tự làm.
  • Tên goi cửa hàng thì cháu tạm gọi: Cửa hàng tiện lợi ( tên này nghe chung chung), mọi người nghĩ tên cửa hàng như nào thì hợp lý với ạ?
    -
    Cửa hàng của em mở tại 1 thị trấn nhỏ thuộc 1 huyện Miền núi ở Miền trung. CH nằm trên một trục đường chính của Huyện.
    - Phân khúc khách hàng xác định là cán bộ công nhân viên chức, giáo viên, các đơn vị hành chính sự nghiệp ( vì cửa hàng nằm cạnh UBNN Huyện, trường cấp 3, trường Mầm non, ngân hàng..)
    Còn đây là thiết kế cửa hàng à.
    - Kệ màu xanh là bày bán các loại rau củ quả
    - Kệ màu gỗ là hàng tạp hóa. Cháu chờ mời rượu cccm ạ

Thớt trình bày hơi lủng củng, mong các cụ các mở bỏ qua cho.
  • Tiện thể đây có vấn đề này nhờ cụ nào chuyên Exel giúp cháu cái với ạ
    Cháu đang lập một file Excel quản lý bán hàng mà không giải quyết được bài toán như này:
    • Như hình ảnh các cụ thấy đấy: Cháu có 3 cột là cột hàng Nhập, cột hàng Xuất (bán) và cột hàng Tồn.
    • Bài toán cháu đặt ra là: Số lượng hàng tồn thì bằng số lượng hàng nhập trừ đi số lượng hàng xuất, nhưng khi nhập mã hàng xuất lại nhập lộn xộn ko trùng với số thứ tự của mã hàng nhập thì phải làm thế nào lúc mình lấy số lượng hàng nhập trừ số lượng hàng xuất mà ra kết quả đúng được ạ.
  • Đây là hình ảnh ạ

Chỉnh sửa cuối:

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Ở quê rau thịt Ng ta hay mua chợ thoi cụ ơi
Cụ bán lẻ ở quê thì cứ tạp hoá loại to mà fang
Bán đủ thứ từ đồ nhựa đến bỉm sữa bvs chứ rau thịt đông lạnh ai mua

alexandra

Xe điện
Em thấy ở quê, họ thường tự trồng rau củ quả, khác với dân thành phố phải mua mọi thứ. Như ở quê em rau củ còn phải nhờ người ăn hộ không có để nó già và hỏng mất. Cụ mở ra phải bán bằng hay thấp hơn giá mua ở chợ thì mới cạnh tranh được.

kid1234

Xe buýt
Chào các cụ các mợ, cháu lái mới chúc các cụ các mợ có một buổi tối nhiều niềm vui và hạnh phúc.
Cháu biết đến diễn đàn đã lâu nhưng hôm nay mới lập nick để nhờ cccm tư vấn cho cháu về việc mở cửa hàng trong thời điểm này có được không ạ?
Do ảnh hưởng của dịch bệnh nên công việc nhà cháu bếp bênh, thu nhập không ổn đinh. Dự định mở cửa hàng đã lâu, nhưng do quá bận với công việc hiện tại nên nhà cháu bỏ qua hết lần này đến lần khác, nay em cô vy ập đến nên nhà cháu lại ấp ủ KD trong thời điểm này. Về cửa hàng của cháu như sau ạ:
  • Về mô hình của cháu là cửa hàng kinh doanh các mặt hàng về nông sản ( rau, củ, quả ,các loại hạt…), hàng tạp hóa ( mắm, muối, ….) và các loại thức ăn sẵn nhà tự làm.
  • Tên goi cửa hàng thì cháu tạm gọi: Cửa hàng tiện lợi ( tên này nghe chung chung), mọi người nghĩ tên cửa hàng như nào thì hợp lý với ạ?
    -
    Cửa hàng của em mở tại 1 thị trấn nhỏ thuộc 1 huyện Miền núi ở Miền trung. CH nằm trên một trục đường chính của Huyện.
    - Phân khúc khách hàng xác định là cán bộ công nhân viên chức, giáo viên, các đơn vị hành chính sự nghiệp ( vì cửa hàng nằm cạnh UBNN Huyện, trường cấp 3, trường Mầm non, ngân hàng..)
    Còn đây là thiết kế cửa hàng à.
    - Kệ màu xanh là bày bán các loại rau củ quả
    - Kệ màu gỗ là hàng tạp hóa. Cháu chờ mời rượu cccm ạ
nom cụ là dân xd gt. cad su các kiểu

VLQK

Xe đạp
Em thấy ở quê, họ thường tự trồng rau củ quả, khác với dân thành phố phải mua mọi thứ. Như ở quê em rau củ còn phải nhờ người ăn hộ không có để nó già và hỏng mất. Cụ mở ra phải bán bằng hay thấp hơn giá mua ở chợ thì mới cạnh tranh được.
Da, cảm ơn cụ ạ. Cháu cũng nghĩ như cụ nhưng thực ra không được mấy người như vậy đâu, họ đi làm tối ngay rồi nhiều lúc về nhà phải ra vườn hải rau nữa thì cũng khó lắm, mà những người có con nhỏ thì không thể đâu cụ ah. Cháu ở 1 huyện miền núi Miền Trung nên trồng được rau ăn mà không phải nông dân thì cũng hiếm lắm.