[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

uoat_LX

Xe điện
Dạ đúng rồi cụ, vì mặt hàng tạp hóa là dễ có nguồn hàng nhất, chỉ cần mở ra là đội tiếp thì vào tiếp ko kíp ấy chú cụ. Cháu đang nghĩ nên đặt tên CH như nào chứ cửa hàng tiện lợi không nó không có điểm nhấn gì đặc biệt.
Gợi ý : cửa hàng thực phẩm AN SINH .

VLQK

Xe đạp
Gợi ý : cửa hàng thực phẩm AN SINH .
Cảm ơn cụ đã gợi ý, cái tên cụ gợi ý cháu sẽ suy nghĩ, mà cái tên an sinh khi người ta đọc qua mà không suy nghĩ lại nghĩ nó là một tên riêng ko cụ?

Anh.Em

Xe buýt
Cụ có mặt bằng rồi thì triển thôi (cái này Đại Tiện)
Ban đầu Cụ cứ triển thế này cho Em: Sắp xếp theo thứ tự ưu tiên Cụ tự chọn hoặc có thể kết hợp.
- Bán đồ ăn sẵn nhà tự làm (Đồ ăn chín, dưa cà ...)
- Cụ học nấu Đậu Phụ mà bán (Món này Em thấy rất Ok với vị trí cửa hàng của Cụ)
- Hàng khô, hàng đông lạnh (Nhập ít đồ hải sản về bỏ tủ bán dần)
- Mở cửa hàng bánh mỳ điện hoặc Bánh ngọt, Bánh sinh nhật cũng là một lựa chọn.

- Diện tích cửa hàng của Cụ nhỏ, cụ bày nhiều kệ và bán nhiều hàng thế em thấy không ổn. Cụ tập trung vào 1 hoặc 2 mặt hàng chủ đạo để làm cho tốt.
Chúc Cụ có nhiều niềm vui.

VLQK

Xe đạp
Cụ có mặt bằng rồi thì triển thôi (cái này Đại Tiện)
Ban đầu Cụ cứ triển thế này cho Em: Sắp xếp theo thứ tự ưu tiên Cụ tự chọn hoặc có thể kết hợp.
- Bán đồ ăn sẵn nhà tự làm (Đồ ăn chín, dưa cà ...)
- Cụ học nấu Đậu Phụ mà bán (Món này Em thấy rất Ok với vị trí cửa hàng của Cụ)
- Hàng khô, hàng đông lạnh (Nhập ít đồ hải sản về bỏ tủ bán dần)
- Mở cửa hàng bánh mỳ điện hoặc Bánh ngọt, Bánh sinh nhật cũng là một lựa chọn.
- Diện tích cửa hàng của Cụ nhỏ, cụ bày nhiều kệ và bán nhiều hàng thế em thấy không ổn. Cụ tập trung vào 1 hoặc 2 mặt hàng chủ đạo để làm cho tốt.
Chúc Cụ có nhiều niềm vui.
Cháu xin trả lời các ý kiến của cụ như sau:
- Bán đồ ăn sẵn nhà tự làm (Đồ ăn chín, dưa cà ...): cái này Ok vì đã nằm trong suy nghĩ và kế hoạch của nhà cháu.
- Cụ học nấu Đậu Phụ mà bán (Món này Em thấy rất Ok với vị trí cửa hàng của Cụ): Món này sẽ suy nghĩ chứ đây là sở đoản chứ ko phải sở trường.
- Mở cửa hàng bánh mỳ điện hoặc Bánh ngọt, Bánh sinh nhật cũng là một lựa chọn: Cái này họ đã làm ở quê cháu lâu đời rồi và thương hiệu nó cũng mạnh rồi nên nhà cháu ko chọn mô hình này, vì cái này phải học hỏi rất nhiều mới thành công đc.
- Diện tích cửa hàng của Cụ nhỏ, cụ bày nhiều kệ và bán nhiều hàng thế em thấy không ổn. Cụ tập trung vào 1 hoặc 2 mặt hàng chủ đạo để làm cho tốt: Vì sao cháu lại làm như vậy? Bởi vì nếu làm sơ sài quá thì nhìn cửa hàng chẳng có điểm nhấn gì nên khó thu hút kh cụ à, vì là cửa hàng tiện lợi nên mình cố gắng xd làm sao cho càng đang dạng càng nhiều mặt hàng càng tốt. Nếu mô hình cháu chọn mà không đa dạng được mặt hàng thì sẽ quang tèo ngay.
Đẩy là vài lời suy nghĩ của cháu khi nghĩ đến mở cửa hàng ạ.
Cảm ơn cụ đã cho cháu ý kiến tham khảo, chúc gđ cụ sk, hạnh phúc.

uoat_LX

Xe điện
Cảm ơn cụ đã gợi ý, cái tên cụ gợi ý cháu sẽ suy nghĩ, mà cái tên an sinh khi người ta đọc qua mà không suy nghĩ lại nghĩ nó là một tên riêng ko cụ?
Cái tên này mang ý nghĩa: An tâm ,an toàn , cùng nhau phát triển, về phong thủy "sinh " là khởi đầu trong sinh lão bệnh tử .

VLQK

Xe đạp
Cái tên này mang ý nghĩa: An tâm ,an toàn , cùng nhau phát triển, về phong thủy "sinh " là khởi đầu trong sinh lão bệnh tử .
Dạ, cháu hiểu ý nghĩa của từ đó cụ, nhưng từ đó đọc qua dễ gây cho người đọc nghĩ là một tên riêng. Nên cháu phải nghĩ một tên nào vừa dễ hiểu lại gần gũi. " Cửa hàng thực phẩm An Sinh" nếu so sánh với tên " Cửa hàng thực phẩm Thảo Vân" thì người đọc họ nghĩ An Sinh là tên riêng hay nghĩa nào cụ?

Demchinhhang.net

Xe container
Bản xuất nhập cụ dùng phẩm mềm theo dõi cho tiện, có loại mua dùng 1 lần ko cần nuôi online.
Về thi công cửa hàng siêu thị cụ ib em hỗ trợ cụ hết mình, món này em có chuyên môn. Em cũng đã mở siêu thị hàng hữu cơ nên có thể giúp được cụ rất nhiều đấy ạ. Khu vực của cụ thì các món hàng địa phương được ưu tiên, hàng tiêu dùng nhanh cụ phải lưu ý tập quán sinh hoạt và đi "do thám" các cửa hàng khác và xem người ta mua món gì nhiều nhất. Nghía xem chỗ đẹp và dễ nhìn mặt hàng gì được trưng bày...

VLQK

Xe đạp
Bản xuất nhập cụ dùng phẩm mềm theo dõi cho tiện, có loại mua dùng 1 lần ko cần nuôi online.
Về thi công cửa hàng siêu thị cụ ib em hỗ trợ cụ hết mình, món này em có chuyên môn. Em cũng đã mở siêu thị hàng hữu cơ nên có thể giúp được cụ rất nhiều đấy ạ. Khu vực của cụ thì các món hàng địa phương được ưu tiên, hàng tiêu dùng nhanh cụ phải lưu ý tập quán sinh hoạt và đi "do thám" các cửa hàng khác và xem người ta mua món gì nhiều nhất. Nghía xem chỗ đẹp và dễ nhìn mặt hàng gì được trưng bày...
cảm ơn cụ nhiều, vì vốn nhà cháu có hạn nên cái gì cũng tự làm để giảm chi phí cụ à, nhà cháu cũng chịu khó tìm hiểu các mô hình khác để cóp nhặt thành của mình đó cụ. Nếu MB và quy mô đầu tư lớn thì cháu cũng nghĩ đến phương án thuê tư vấn nhưng với dt cửa hàng chưa đến 40m2 nên chỉ làm ăn cò con thôi cụ ơi.

Osoifam

Xe máy
Ở quê nhìn chung là ít ng trẻ hơn ở tp. Nhu cầu ăn uống, tiêu dùng cũng k mạnh bằng ở tp. Cuộc sống thì ít áp lực, thgian rảnh rỗi nhiều, họ hàng vs láng giềng ở ngay đấy cho nhau rau cỏ đồ ăn suốt. Như bố mẹ em ở quê tiền sinh hoạt hàng tháng có khi k bằng tiền nhà em ăn sáng :3
Mô hình của cụ cũng hay nhưng e là đặt ở quê thì hơi oải. Và em nghĩ thì sớm muộn cũng thành cửa hàng tạp hóa...

Dr.X

Xe hơi
Cuối tuần rảnh rang nay em mới hóng được tiếp các cụ. Nghe các cụ dạy bảo cộng thêm google một số khái niệm cơ bản làm nhà cháu cũng vỡ ra được khối vấn đề, xin cảm tạ tất cả các cụ trong thớt.
Em xin có một thắc mắc thêm như sau, hiện có thể có 1 vài cách tính lạm phát thông dụng:
- Cách 1: như cụ nào đã dạy ở trên, GDP từ 2013 đến 2020 tăng 2 lần, (theo em hiểu là lượng hàng hóa Việt Nam sản xuất ra tăng 2 lần), tổng tiết kiệm tăng 4 lần, như vậy lạm phát sau 7 năm tăng 100% tức khoảng 12%/năm.
- Cách 2: Neo theo giá vàng, bởi theo em hiểu vàng là thước đo cho mọi đồng tiền. Do lượng vàng hàng năm khai thác thêm được không nhiều nên có thể coi lạm phát vàng = 0%??. Giá vàng tháng 8/2013 khoảng 38tr/ lượng, nay 08/2020 khoảng là 55 triệu đồng/ lượng. Tức là 7 năm tăng 44% tương đương 1 năm khoảng 6%.
- Cách 3: Theo giỏ hàng hóa, cái này như các cụ dạy thì mỗi người có một giỏ hàng hóa khác nhau nên khó tính chính xác. Em có thắc mắc là trong trường hợp nhà nước in thêm tiền chẳng hạn, thì thực tế là giá trị đồng tiền mất thêm đi, nhưng vì trong xã hội Việt Nam tất cả đều nghèo đi (vì chúng ta vẫn chỉ có chừng đó tiền trong tay), nên giá từng sản phẩm chúng ta trao đổi trong xã hội vẫn như vậy đúng không ạ? Ví dụ như bà bán trà đá bán em 3k/ cốc, chính phủ bơm thêm tiền làm tiền mất giá, nhẽ ra giá trà đá phải là 3.5k/ cốc, nhưng do lượng tiền của tất cả các khách hàng uống trà đá và tiền của bản thân bà bán trà vẫn là như vậy nên bà ấy thấy bán 3k/ cốc vẫn không sao; chỉ có ai cầm tiền đi mua hàng do nước ngoài sản xuất thì mới thấy sự khác biệt???
Nhân tiện có cụ nào cho em hỏi chính phủ các nước hay thấy "bơm tiền giải cứu nền kinh tế". Cụm từ này có nghĩa là họ làm cái gì vậy ạ?
Cảm ơn các cụ mợ trước.

2008 e nhớ giá ly cafe 4-5k; Linh đàm khi đó có quán tên là: cafe Bốn Nghìn( quán quen tụi e đi làm sale, gù đó đánh phỏm)

hanhnghia

Xe máy
Cụ bắt đầu động não và có nhiều câu hỏi khoai hơn dồi: lạm phát, cung tiền, vàng, bất động sản... Để giải quyết đống này cần khối lượng kiến thức tương đối lớn nên để tối mình chém

Dr.X

Xe hơi
Cụ bắt đầu động não và có nhiều câu hỏi khoai hơn dồi: lạm phát, cung tiền, vàng, bất động sản... Để giải quyết đống này cần khối lượng kiến thức tương đối lớn nên để tối mình chém
Nóng lòng chờ còm của cụ ạ

Dr.X

Xe hơi
Cuối tuần rảnh rang nay em mới hóng được tiếp các cụ. Nghe các cụ dạy bảo cộng thêm google một số khái niệm cơ bản làm nhà cháu cũng vỡ ra được khối vấn đề, xin cảm tạ tất cả các cụ trong thớt.
Em xin có một thắc mắc thêm như sau, hiện có thể có 1 vài cách tính lạm phát thông dụng:
- Cách 1: như cụ nào đã dạy ở trên, GDP từ 2013 đến 2020 tăng 2 lần, (theo em hiểu là lượng hàng hóa Việt Nam sản xuất ra tăng 2 lần), tổng tiết kiệm tăng 4 lần, như vậy lạm phát sau 7 năm tăng 100% tức khoảng 12%/năm.
- Cách 2: Neo theo giá vàng, bởi theo em hiểu vàng là thước đo cho mọi đồng tiền. Do lượng vàng hàng năm khai thác thêm được không nhiều nên có thể coi lạm phát vàng = 0%??. Giá vàng tháng 8/2013 khoảng 38tr/ lượng, nay 08/2020 khoảng là 55 triệu đồng/ lượng. Tức là 7 năm tăng 44% tương đương 1 năm khoảng 6%.
- Cách 3: Theo giỏ hàng hóa, cái này như các cụ dạy thì mỗi người có một giỏ hàng hóa khác nhau nên khó tính chính xác. Em có thắc mắc là trong trường hợp nhà nước in thêm tiền chẳng hạn, thì thực tế là giá trị đồng tiền mất thêm đi, nhưng vì trong xã hội Việt Nam tất cả đều nghèo đi (vì chúng ta vẫn chỉ có chừng đó tiền trong tay), nên giá từng sản phẩm chúng ta trao đổi trong xã hội vẫn như vậy đúng không ạ? Ví dụ như bà bán trà đá bán em 3k/ cốc, chính phủ bơm thêm tiền làm tiền mất giá, nhẽ ra giá trà đá phải là 3.5k/ cốc, nhưng do lượng tiền của tất cả các khách hàng uống trà đá và tiền của bản thân bà bán trà vẫn là như vậy nên bà ấy thấy bán 3k/ cốc vẫn không sao; chỉ có ai cầm tiền đi mua hàng do nước ngoài sản xuất thì mới thấy sự khác biệt???
Nhân tiện có cụ nào cho em hỏi chính phủ các nước hay thấy "bơm tiền giải cứu nền kinh tế". Cụm từ này có nghĩa là họ làm cái gì vậy ạ?
Cảm ơn các cụ mợ trước.
Ngoài câu hỏi trên thì em còn có một câu hỏi nữa ạ: Hiện nay khi tất cả các nước trên thế giới đã từ bỏ chế độ "Bản vị vàng", neo số tiền của một quốc gia được quyền in vào số vàng mà quốc gia đó sở hữu, thì liệu có một chính sách nào đó của Ngân hàng thế giới hay Quỹ tiền tệ quốc tế không cho một quốc gia được phép in quá nhiều tiền so với hàng hóa mà quốc gia đó sản xuất ra không. Liệu có phải việc in quá nhiều tiền quá khả năng sản xuất của quốc gia đã dẫn đến cuộc khủng hoảng tại Hy Lạp 2017 hay Venezuela 2019?
Cảm ơn các cụ.

hacmuli

Xe hơi
Ngoài câu hỏi trên thì em còn có một câu hỏi nữa ạ: Hiện nay khi tất cả các nước trên thế giới đã từ bỏ chế độ "Bản vị vàng", neo số tiền của một quốc gia được quyền in vào số vàng mà quốc gia đó sở hữu, thì liệu có một chính sách nào đó của Ngân hàng thế giới hay Quỹ tiền tệ quốc tế không cho một quốc gia được phép in quá nhiều tiền so với hàng hóa mà quốc gia đó sản xuất ra không. Liệu có phải việc in quá nhiều tiền quá khả năng sản xuất của quốc gia đã dẫn đến cuộc khủng hoảng tại Hy Lạp 2017 hay Venezuela 2019?
Cảm ơn các cụ.
Làm gì có nơi nào cấm quốc gia in tiền đâu, chỉ có là giờ tỉ giá được neo vào giỏ tiền tệ khác nhau có nơi neo vào cả vàng.. còn bảo neo vào lượng vàng dự trữ là không đúng đâu. Nên mới có câu chuyện về chiến tranh tiền tệ (làm yếu đi đồng tiền của mình) để làm Nghèo thằng hàng xóm... nhưng việc in vô tội vạ thì sẽ xảy ra siêu lạm phát, còn các chính phủ in tiền giải cứu như Mỹ chả hạn thì là cách xuất khẩu giảm phát ra thế giới (các nước khác cũng in nhiều như hoặc hơn Mỹ nên thành ra nó là cuộc chiến tranh tiền tệ mà) tăng cung tiền cả thì sau này lại về máng lợn cả thôi. Điều này giải thích là vì sao dịch mà CK ít giảm, BDS ít giảm vàng thì vọt lên mà GDP thì âm ở nhiều nơi.

His0ka

Xe buýt
Cụ có thể tham khảo thằng Lucintel. Bản xịn thì phải mất tiền ợ.

mazda3_pro

Xe lăn
Cảm ơn ý kiến của các cụ.
So sánh mặt hàng hàng năm thì khó. Em cứ so sánh cách đây 12 năm thì cốc trà đá ~ 500đ, bát phở 5k. Bây giờ thì trà đá 3k và bát phở tầm 30k. Tức là gấp 6 lần sau 12 năm. Nếu lập file excel mà tính theo hàm mũ thì lạm phát hàng năm khoảng 17-18%, lớn hơn bất cứ ngân hàng nào bây giờ.
Ơ hay nhỉ thế này thì để dành tiền là ngu, đi vay tiền ngân hàng tiêu cho sướng thân mới là khôn à các cụ.
P/S: Em không làm ngân hàng hay có ý định dụ dỗ các cụ mợ đi vay ngân hàng đâu nhé. Các cụ đừng ném gạch em tội nghiệp.
Số thực tế thì phải tự tính như cụ thôi, còn số báo cáo thì ... à mà thôi :D

bearbie

Xe điện
Cảm ơn ý kiến của các cụ.
So sánh mặt hàng hàng năm thì khó. Em cứ so sánh cách đây 12 năm thì cốc trà đá ~ 500đ, bát phở 5k. Bây giờ thì trà đá 3k và bát phở tầm 30k. Tức là gấp 6 lần sau 12 năm. Nếu lập file excel mà tính theo hàm mũ thì lạm phát hàng năm khoảng 17-18%, lớn hơn bất cứ ngân hàng nào bây giờ.
12 năm trước bác ăn bát phở ở đâu 5k vậy? Năm 2008 là 1 năm đen tối với tui. Chắc chắn là tô phở bình dân khúc Bùi ĐÌnh Túy - Q.Bình Thạnh trước đó có giá 15 - 20k, sau 2018 nó thành 25k tui đã méo mặt rồi. Sau đó khổ quá tui phải chuyển qua ăn sáng bằng xôi. 1 gói xôi vò nhỏ bằng nắm tay là 5k (2008 - 2009, sau cơn đại hồng thủy lạm phát).

Không thể tưởng tượng nổi 1 tô phở ngoài bắc giá rẻ bằng 1 nắm xôi sài gòn. Hiện nay nắm xôi đó 10k và tô phở từ 25k đã tăng lên 40k.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ cứ GG ra xem cung tiền 10 năm trở lại đây ra nền kinh tế rồi so với tăng trưởng là biết số thật bao nhiêu % ngay
Giờ em thấy lãi NH thấp quá nên rút hết ném vào BĐS và cổ cánh

thằng nhà quê

Xe điện
Chào các cụ mợ thông thái. Các cụ mợ cho em hỏi có website nào (khách quan 1 tí ạ, trang web nguồn nước ngoài càng tốt) theo dõi chính xác xem lạm phát ở Việt Nam tính đến thời điểm này là khoảng bao nhiêu % không ạ. Em theo dõi các nguồn trong nước thì chỉ "dự đoán" là khoảng 4.2%.
nông dân nhé, cụ lấy 4 hàng hòa này chuẩn từ cổ > kim: vàng/xăng/đô-la Mỹ/đất ở thị trường VN là ra