[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Vấn đề là xã nhiều người chỉ chuyên 1 nghề. Xoay xở thì đương nhiên phải xoay rồi cụ. Ví dụ như giáo viên mầm non, cấp 1 bảo ngta xoay kiểu gì khi mà nghỉ không lương rồi tìm cách xoay. Xoay vào những ngành nghề ko ảnh hưởng bởi covid thì phải có thgian và thông tin.

Em ko phản bác cụ nhưng ý em là thực tế nó rất khó cụ ạ. Khó vô cùng. Khó như việc cụ và em mở quán trà đá ấy. Em thật.
Như thế nó mới phơi bày sự khốc liệt của đào thải, họ phải biết cách học hỏi cái mới tự vận động chủ động, chứ ngồi đấy kêu than vì cái dịch trên trời rơi xuống thì có ích gì. Quy luật cuộc sống gắn với quá trình đào thải nó tàn nhẫn nhưng cần thiết, lâu nay sống ở thiên đường nên cứ bị lờ cái khái niệm đó đi.

Happykiss

Xe buýt
Cụ thớt có ý định chửi xéo ai đó không?
Thực tế thì chính phủ đang yêu cầu mọi người dân tổ chức vừa cảnh giác chống dịch, vừa phát triển kinh tế trong "bình thường mới". Chứ làm gì có chuyện nhà nước tuyên truyền là mọi hoạt động kinh tế đã trở lại bình thường như trước dịch? Mục tiêu tăng trưởng của năm nay chỉ là 3-4%. Kinh tế khó khăn là tất nhiên ai cũng thấy vì hiện tại vẫn đóng biên do tất cả quốc gia khác cũng phải đóng cửa hoàn toàn.
Chửi xéo gì hả trời. Em có nói gì tuyên truyền đâu.

Em cũng biết có dự báo GDP của ta năm ni tầm 2,6 -2,8% nhưng CP quyết tâm trên 3%.

Em chỉ muốn nói là sự thật con convid nó về đến tận từng ngõ ngách. Mọi lời nói lạc quan Có vẻ hơi sớm vì Âu và Mỹ còn chưa mở cửa thông thương toàn diện. Đầu ra sụt giảm thì làm gì có dòng tiền.

Loe_hờ lú

Xe điện
Có ai bảo là hoàn toàn thuận lợi sau Covid ko cụ?
Khó khăn chung của cả xã hội, cụ lên đây than vãn gì.
Hay là nhà cụ khó khăn là do Chế độ này thế lọ, thế chai?

Pumzen

Xe ba gác
Chẳng phải đi tìm đâu xa, chính nhà cháu là 1 nhân chứng sống đơi ! :))
Tình hình kd cuối năm vừa rồi vô cùng ảm đạm, có vẻ như VN nói riêng và thế giới nói chung đều dính vào khủng hoảng thừa. Sau nhiều năm sản xuất cung vượt cầu dẫn đến tích luỹ dồn toa, cho dù có xả hàng tổng kho thế nào đi nữa thì người tiêu dùng cũng đã đủ, ko còn thiết tha mua sắm trang bị nữa.
Sau tết thì "đại hồng thuỷ" dịch Covid đã nhấn chìm những ai còn ngáp ngoải như nhà cháu để dẫn đến quyết định " rửa tay gác kiếm".
Cũng may là sau những năm chinh chiến bươn chải, nhà cháu đã tích luỹ để sắm cho mình chiếc phao cứu sinh khi chả may bị bất cứ cơn khủng hoảng nào nhấn chìm. Đó là tậu đc 1 căn mặt tiền để cho thuê, coi như lấy tiền này thay đồng lương hưu ít ỏi. Hơn 1k Mẽo kim là 1 mức lương hưu cũng tàm tạm ở xh này rồi.

dz0r0

Xe điện
Quên đi cụ. Những điều cụ nói ai học xong đại học hoặc ai đi làm rồi cũng được học nhé.

Cụ cứ thử ra khu Sài Đồng Long biên (cho nó gần) ngồi trà đá xem sự thật của đào thải và chia ly như cụ nói nó như nào. Mệt!
Dân kinh doanh nhỏ lẻ thì thiệt hại thôi. Cụ chạy sang Aeon hoặc Savico xem, dân mình vẫn ăn tiêu ầm ầm. Cá nhân cháu thấy kinh tế đang hồi phục rồi.

winnghiepdu

Xe điện
Em hỏng xem cụ nào chia sẻ thật, ngành của em đầu tư thì ok.

matran241091

Xe tăng
em chả thấy chính phủ bảo kinh tế VN không ảnh hưởng chỗ nào
chính phủ bảo VN bị ảnh hưởng nhưng hơn các nước khác thôi
thử nghĩ xem VN còn thế thì nước khác thế nàoo

hanpham158

Xe buýt
Em không hiểu thớt này vì trước giờ kể cả báo VN em vẫn hiểu Covid sẽ ảnh hưởng kinh tế trầm trọng. Trước giờ cũng chỉ thấ tin mừng vì số case bệnh giảm chứ cũng không đọc thấy tin gì về kinh tế bình phục etc. Covid gây trì trệ kinh tế là tình hình chung toàn cầu nên không hiểu ý chủ thớt muốn nói gì? Bên em ở bao nhiêu hãng kể cả hãng lâu đời cả 100 năm cũng đang phá sản đây này.

raymeila

Xe máy
Ngành kinh doanh khách sạn, đặc biệt là ở Hà Nội thì thảm lắm ạ. Khách sạn của mình tự kinh doanh thì còn thoi thóp được chứ đi thuê mặt bằng thì bạc tóc ngay. Càng làm to càng chết do chuyên đón khách quốc tế. Gần đây e thấy có khá nhiều người sang nhượng, cho thuê lại hợp đồng khách sạn nhưng cũng khó lắm vì thời điểm này chả ai muốn nhảy vào.

Chi moon

Xe buýt
E thấy kte chắc chắn là đi xuống rồi. E cũng biết nhiều cty phá sản lắm, có cty thì thoi thóp cho qua ngày.
Biển cho thuê nhà và bán nhà đầy nhan nhản. Lực lượng bán hàng online cũng thấy kêu như vạc vì lượng ng mua giảm hẳn đi
Tình hình này chắc còn khó khăn đến hết năm mất thôi :(

kites1

Xe điện
Báo chí luôn muốn đưa tin tốt, để cho người dân an tâm . Còn thực tế thì có lẻ khác xa. Em chỉ lo, dịch covid-19 kéo dài , ảnh hưởng kinh tế đến mức độ quá cao, thì hậu quả không thể lường được .

maitrang1972

Xe điện
Ngành kinh doanh khách sạn, đặc biệt là ở Hà Nội thì thảm lắm ạ. Khách sạn của mình tự kinh doanh thì còn thoi thóp được chứ đi thuê mặt bằng thì bạc tóc ngay. Càng làm to càng chết do chuyên đón khách quốc tế. Gần đây e thấy có khá nhiều người sang nhượng, cho thuê lại hợp đồng khách sạn nhưng cũng khó lắm vì thời điểm này chả ai muốn nhảy vào.
Khách sạn xây bằng vốn tự có thì thoi thóp, nếu > 50% là vốn vay NH thì cuối năm mới là đại họa .
Một số NH chỉ chực chờ chính phủ tuyên bố hết dịch là lê máy chém đến từng con nợ để còn gì vặt nấy.

Chỉnh sửa cuối:

VOLVODD

Xe tải
Thôi kệ nó đi cụ,đối tác em bên tàu nói bảo ,năm nay giữ được mạng là tốt rồi ,kiểu nó thấy nhảy cầu với uống thuốc ấy, nó chốt với em câu ,tiền giờ không cần kiếm giữ bình tĩnh không nghĩ gì nhiều, ngân hàng có nhà nước lo, xã hội thâm thì bảo nhà đang dính bệnh có vào lấy gì thì lấy, hếch mấy thằng bạn em đang kêu bán xe lâu rồi.

konachi102

Xe buýt
Cũng may là Việt Nam! dịch bệnh bị đẩy lùi . Dân vẫn đi lại tự do ... Giờ thế giới tìm ra thuốc may ra mới phục hồi kinh tế dc

Xichlo0banh

Xe tăng
Việt tạm ổn còn kêu như này, bọn Tây đang vật lộn giữ mạng chắc biểu tềnh đánh nhau mất, hazzza :(

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Đói lắm các cụ ạ. Còn thất nghiệp nhiều!

CCM

Xe buýt
O vs Dượng là cách gọi của người Hà Tĩnh phải không cụ chủ?