[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

xuanmanhnguyen

Xe điện
Em đang chết dần chết mòn đây!! Quán mới mở dc 20 ngày thi đóng cửa 90 ngày vì Covid!! Giờ mở cửa doanh thu hàng ngày sụt giảm 70-80% tiền ko đủ trả lương nv nói gì đến duy trì. Các cụ ơ vn là may mắn lắm rồi. Đất khách quê người như tụi em nhiều lúc chán nản quá!!

kites1

Xe điện
Em đang chết dần chết mòn đây!! Quán mới mở dc 20 ngày thi đóng cửa 90 ngày vì Covid!! Giờ mở cửa doanh thu hàng ngày sụt giảm 70-80% tiền ko đủ trả lương nv nói gì đến duy trì. Các cụ ơ vn là may mắn lắm rồi. Đất khách quê người như tụi em nhiều lúc chán nản quá!!
Cụ mở quán ở đâu và quán cụ bán gì .

meotamthe

Xe cút kít
Áy da. Đọc báo nghe đài thấy tự tin quá. Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ. Tuyệt vời! Vậy là tháng 7 này lương lại full như ngày xưa rồi. Ấy dà. Công tác dự báo của ta nó tuyệt vời.

Điện thoại reo. Bà già ở quê gọi.
Gia đình lớn của em ở miền quê nọ thực tế nó đang ntn:

- Nhà O thứ 1: bán quán cháo, phở gần chợ. Covid thì đóng cửa chắc chắn rồi. Khi mở quán lại thì ít khách quá cho 1 mệ làm thuê (bưng bê, rửa bát) nghỉ luôn cho đến h. Chỉ còn mỗi O tự bán.
- Nhà O thứ 2: O nghỉ hưu. Ok lương hưu. Dượng H là chồng O (sẽ nói sau). Con đầu của O lấy vợ làm cho cửa hàng bán điieenj thọai top 1 VN nhưng đến h đi làm gần như ko có lương. Con mới đẻ 7 tháng. Lương của 2 vợ chồng ku đầu này đúng 3,8 triệu/ tháng thời điểm hiện tại.

- Nhà chú ruột: mở nhà hàng. Covid đóng cửa theo qđ. Mở lại thì cho 3 nhân viên nghỉ đến bây h vì ko có khách khứa j. Chỉ còn mỗi nhân viên là Dượng H nhà O thứ 2 ở trên còn làm việc. Cũng bởi vì là người nhà nên ko dám cho Dượng H nghỉ việc.

- Bố mẹ em thì trước h có cái nhà trên cho mầm non thuê tháng 3 triệu mở lớp Mầm non Đồ rê mí. Hai cụ ở nhà dưới tầm 30m2, mái ngói cũng được, miễn cho thuê đc nhà. Hai cụ vui vẻ nhưng h thức trắng cả đêm vì lo. Mầm non trả nhà hơn 4 tháng ni rồi
Dự báo bản chất là 50/50, chứ nếu trúng hết thì ai nói là dự báo nữa, ngay cả dự báo thời tiết giông bão biển TBD hay biển Đông, nơi dự báo được coi là chính xác nhất là Hạm đội 7 của Mỹ cũng đầy lần dự báo sai, để khắc phục thì họ dự báo liên tục, điều chỉnh liên tục cho sát với tình hình thời tiết. Dự báo kinh tế cũng thế, các tổ chức đánh giá dự báo đều có các cách phân tích riêng, họ nhìn vào các chỉ số mà họ cho là có thể dự báo được để tổng hợp và ra dự báo, cũng không phải lúc nào cũng đúng. Giờ mà chê dự báo về ảnh hưởng covid thì em nghĩ cho tới thời điểm hiện tại, chưa có nơi nào dự báo chính xác, dịch vẫn đang diễn biến và tạo ra liên tục các hiệu ứng ảnh hưởng kinh tế, chính trị, xã hội, ai mà nói trước được sắp tới thế nào. Do vậy, cứ sẵn sàng tâm lý tuỳ biến theo tình hình thôi, trách chuyện dự báo thì thôi, đừng quá nông cạn.

kites1

Xe điện
các cụ nói đại bàng về làm tổ , cho em hỏi , đại bàng là ám chỉ gì vậy .

kites1

Xe điện
Em thấy bảo giờ nó biến n chủng nguy hiểm hơn . Ra vaxcin loại này thì nó đã biến thể sang loại khác rồi
Em đã chuẩn bị tư tưởng sống cùng covid-19 từ đây và trong tương lai. Thế mà em vẫn chưa quen. Bước ra đường , là cứ như đang đánh ván bài vậy, dù đã mang bao tay và khẩu trang bảo vệ .

Có lúc bất chợt thấy thèm ăn một món gì đó , muốn ra ngoài mua mang về, nhưng em nghĩ cảnh mình chờ đợi , nơi chốn đông người, lại thấy không nên. Các nhà hàng, các tiệm nail, được phép mở lại, không biết có còn đông khách trở lại hay vắng tanh . Theo em thì kinh tế ảnh hưởng, chắc không mấy ai nghĩ đến chuyện làm đẹp như trước khi có covid-19

hai.tranhr

Xe container
Hơn 10tr ca Dương rồi, nói chunng còn khổ dài dài :(

LoveVirus

Xe hơi
Đón cột điện về chứ hay ho quái gì

Ai còn lăn tăn thì cứ ra các khu công nghiệp sẽ biết.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Chào các cụ, chả là bên em có nhu cầu tuyển thêm thợ lắp đặt thiết bị bếp như bếp từ, hút mùi, chậu vòi.... Thợ có kinh nghiệm có thể đi làm ngay còn thợ chưa có kinh nghiệm sẽ được đào tạo việc. Tuy nhiên đăng tuyển cả tháng nay mà vẫn chưa được thợ. Nhiều ae bảo giờ thợ vẫn đang ở quê nhiều chưa lên... :(

Attitudematters

Xe hơi
Chắc do lương cụ trả thấp. Fulltime thợ họ làm nhiều việc khác kiếm hơn.

Mr.Saclo

Xe tăng
Em tuyển Hotline , Sale PV cả chục bạn , chọn được 3,4 bạn . Cuối tuần gọi điện và đã nhận việc .Đầu tuần em chả thấy em nào qua mới nản đây cụ.

5banhxe

Xe điện
Chào các cụ, chả là bên em có nhu cầu tuyển thêm thợ lắp đặt thiết bị bếp như bếp từ, hút mùi, chậu vòi.... Thợ có kinh nghiệm có thể đi làm ngay còn thợ chưa có kinh nghiệm sẽ được đào tạo việc. Tuy nhiên đăng tuyển cả tháng nay mà vẫn chưa được thợ. Nhiều ae bảo giờ thợ vẫn đang ở quê nhiều chưa lên... :(
Cụ đăng luôn lên đây tiêu chuẩn và đãi ngộ anh em chém cho có cơ sở.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Mấy tháng Covid chơi quen rồi, giờ ngại làm.
(Mà bố mẹ nuôi được từ bé đến giờ, nuôi thêm chút có sao đâu :D)

Tôm đồng

Xe tải
Bên em cũng tìm tuyển thợ cơ khí, chỉ cần đã học qua trường nghề, chưa kinh nghiệm cũng đc mà tuyển mãi chưa được. Có vẻ thanh niên giờ thích chạy grab ship hàng hơn. Đóng bảo hiểm đầy đủ, khám sức khoẻ định kỳ hàng năm, đi du lịch mỗi năm 1 lần, lương 6-10tr tuỳ tay nghề (chưa tính làm ngoài giờ), có ăn trưa, ngày lễ tết trong năm đều có thưởng, tết âm thưởng 2 tháng lương, ngày trung thu, tết thiếu nhi đều có quà= tiền/ hiện vật cho tất cả con em trong độ tuổi đi học của toàn bộ nhân viên. Thế mà rất khó tuyển. Đăng báo mấy lần đều ko có hồ sơ.

greenkar

Xe tăng
Bên em cũng tìm tuyển thợ cơ khí, chỉ cần đã học qua trường nghề, chưa kinh nghiệm cũng đc mà tuyển mãi chưa được. Có vẻ thanh niên giờ thích chạy grab ship hàng hơn. Đóng bảo hiểm đầy đủ, khám sức khoẻ định kỳ hàng năm, đi du lịch mỗi năm 1 lần, lương 6-10tr tuỳ tay nghề (chưa tính làm ngoài giờ), có ăn trưa, ngày lễ tết trong năm đều có thưởng, tết âm thưởng 2 tháng lương, ngày trung thu, tết thiếu nhi đều có quà= tiền/ hiện vật cho tất cả con em trong độ tuổi đi học của toàn bộ nhân viên. Thế mà rất khó tuyển. Đăng báo mấy lần đều ko có hồ sơ.
Thợ cơ khí có tay nghề khá dễ kiếm việc ở cả trong và ngoài nước nên khó tuyển đấy cụ, chỉ còn cách tăng lương nữa thôi.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Cụ đăng luôn lên đây tiêu chuẩn và đãi ngộ anh em chém cho có cơ sở.
Mô tả công việc:

Lắp đặt thiết bị nhà bếp như bếp từ, máy hút mùi, chậu vòi, máy lọc nước, máy rửa bát.....(Biết cắt sửa bàn đá bếp, có kiến thức về điện )

-Vận chuyển các sản phẩm thiết bị bếp đến địa chỉ của khách hàng.
-Lắp đặt, hướng dẫn sử dụng cho khách hàng
-Bàn giao cho khách hàng và thu tiền của khách hàng (nếu có)

Chức vụ: Nhân Viên/Chuyên Viên

Hình thức làm việc: Toàn thời gian

Chỉnh sửa cuối:

daicuty

Xe tăng
6-10tr nghe mông lung quá cụ à. Việc cụ đa nhiệm nhiều thế hơi khó tuyển là phải