[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Ken Hạ Long

Xe điện
Áy da. Đọc báo nghe đài thấy tự tin quá. Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ. Tuyệt vời! Vậy là tháng 7 này lương lại full như ngày xưa rồi. Ấy dà. Công tác dự báo của ta nó tuyệt vời.

Điện thoại reo. Bà già ở quê gọi.
Gia đình lớn của em ở miền quê nọ thực tế nó đang ntn:

- Nhà O thứ 1: bán quán cháo, phở gần chợ. Covid thì đóng cửa chắc chắn rồi. Khi mở quán lại thì ít khách quá cho 1 mệ làm thuê (bưng bê, rửa bát) nghỉ luôn cho đến h. Chỉ còn mỗi O tự bán.
- Nhà O thứ 2: O nghỉ hưu. Ok lương hưu. Dượng H là chồng O (sẽ nói sau). Con đầu của O lấy vợ làm cho cửa hàng bán điieenj thọai top 1 VN nhưng đến h đi làm gần như ko có lương. Con mới đẻ 7 tháng. Lương của 2 vợ chồng ku đầu này đúng 3,8 triệu/ tháng thời điểm hiện tại.

- Nhà chú ruột: mở nhà hàng. Covid đóng cửa theo qđ. Mở lại thì cho 3 nhân viên nghỉ đến bây h vì ko có khách khứa j. Chỉ còn mỗi nhân viên là Dượng H nhà O thứ 2 ở trên còn làm việc. Cũng bởi vì là người nhà nên ko dám cho Dượng H nghỉ việc.

- Bố mẹ em thì trước h có cái nhà trên cho mầm non thuê tháng 3 triệu mở lớp Mầm non Đồ rê mí. Hai cụ ở nhà dưới tầm 30m2, mái ngói cũng được, miễn cho thuê đc nhà. Hai cụ vui vẻ nhưng h thức trắng cả đêm vì lo. Mầm non trả nhà hơn 4 tháng ni rồi
Cụ ở Nghệ An ạ?

xefap

Xe đạp
Nhà em thì toang hẳn rồi. 2 vc làm ngành ko khói, giờ tiền ăn cũng hết luôn chứ đừng nói :D

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Cuộc sống có trăm nghìn ngành nghề, cụ nhìn tiểu tiết cục bộ mà đánh giá thì chủ quan quá, đặc biệt có rất nhiều nghề mới ra đời góp phần đào thải cái cũ, nhìn bao quát hơn đi đừng vội vã. Bán hàng kiểu truyền thống thì covid nó như phát súng ân huệ tiễn đưa thôi.

Cao_Xanh

Xe tăng
Em không nghe đài nên em không biết ở nhà mình nói gì, nhưng em nhớ là báo chí em đọc (chủ yếu là báo nước ngoài, báo VN thì em chỉ đọc các bạn tuoitre về tin covid là chủ yếu) đều luôn nói rằng kể cả sau covid, kinh tế hồi phục có tín hiệu tốt thì cũng vẫn phải đi lùi tí nữa, nhiều tháng, thậm chí cả năm mới có thể trở lại bình thường được. Không biết cụ có hiểu nhầm dự báo không, vì như bài cụ chẳng hạn, như lời cụ "Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ" thì em không mặc nhiên hiểurằng kinh tế sẽ trở lại bình thường ngay lập tức.
Có lẽ vì dồn tài lực chuẩn bị dọn tổ đón đại bàng mà các loài chim nhỏ bản địa không được chăm sóc =phải thiệt thòi/'đói' chăng?!
Tình hình đại dịch Covid-19 trên TG còn diễn biến phức tạp... và VN (nền kinh tế rất mở) chắc còn phải đóng cửa dài dài ==>> nên tác động tiêu cực gián tiếp từ Covid-19 e là vẫn chưa tới đáy...=khó khăn hơn còn ở phía trước!? 🤔

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Bốc phét là nhiều :)
Em không nghe đài nên em không biết ở nhà mình nói gì, nhưng em nhớ là báo chí em đọc (chủ yếu là báo nước ngoài, báo VN thì em chỉ đọc các bạn tuoitre về tin covid là chủ yếu) đều luôn nói rằng kể cả sau covid, kinh tế hồi phục có tín hiệu tốt thì cũng vẫn phải đi lùi tí nữa, nhiều tháng, thậm chí cả năm mới có thể trở lại bình thường được. Không biết cụ có hiểu nhầm dự báo không, vì như bài cụ chẳng hạn, như lời cụ "Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ" thì em không mặc nhiên hiểurằng kinh tế sẽ trở lại bình thường ngay lập tức.
Cụ cứ tin là dù khó khăn nào chúng ta cũng vượt qua. Thì không có gì phải lo sợ cả
Dạng truyện gom cả xã hội vào họ nhà mình này em nghe nhiều rồi, thằng ku nghèo nó kể suốt ;))
Lại là buồn vì nghèo à cụ?
Cuộc sống có trăm nghìn ngành nghề, cụ nhìn tiểu tiết cục bộ mà đánh giá thì chủ quan quá, đặc biệt có rất nhiều nghề mới ra đời góp phần đào thải cái cũ, nhìn bao quát hơn đi đừng vội vã. Bán hàng kiểu truyền thống thì covid nó như phát súng ân huệ tiễn đưa thôi.
đọc cho vui
em ăn cắp trích đoạn

SUY NGẪM TRONG NHỮNG NGÀY ĐẠI DỊCH COVID-19
1. Chưa bao giờ khái niệm BÌNH ĐẲNG được hiện thực hóa như trước con virus Corona tí tẹo.

Hơn 200 quốc gia dù siêu cường hay nhỏ bé, dù văn minh hay lạc hậu, đều phải có nhận thức, thái độ, hành vi ứng xử giống nhau đối với con Virus Corona. Độc tài hay dân chủ, cánh tả hay cánh hữu; nữ hoàng hay tổng thống, thủ tướng; nghệ sĩ hay cầu thủ ngôi sao; tỉ phú, đại gia hay người vô gia cư… tất cả đều có thể bị dương tính với virus. Ai cũng phải khiêm tốn, chừng mực, cư xử cẩn trọng trước con virus nhỏ bé này.
Có người nói, con virus Corona dạy cho loài người một bài học: mọi người dù tầng lớp nào, ở mọi quốc gia, dân tộc nào cũng đều bình đẳng trước Thượng đế.

2. Giúp con người ý thức hơn về GIÁ TRỊ SỐNG đích thực.

Trước sự đe dọa của cái chết, ta càng thấy sinh mạng con người là trên hết! Khi bị cách ly ta mới nhớ ra, những gì cần thiết nhất cho sự sống? Đó là không khí trong lành, nước, thực phẩm sạch và tình yêu thương trong nơi trú ngụ. Chỉ giản dị thế thôi, có cần thật nhiều lắm đâu, là ta cảm thấy hạnh phúc rồi.
Vậy mà bao lâu nay người ta hùa nhau hủy hoại môi trường sống, đầu độc bầu khí quyển; gây ô nhiễm nguồn nước, đưa chất độc hại vào thực phẩm và thờ ơ với người thân, vô cảm trước đồng bào, độc ác với đồng loại… Người ta làm như vậy để làm gì? Vì cái gì? Có cần phải như thế ko?
Trước cái chết quá dễ dàng khi diễn ra đại dịch, bỗng nhiên nhớ đến câu hát của Trịnh Công Sơn: “Hạt bụi nào hoá kiếp thân tôi, để một mai tôi về làm cát bụi?” Con người thật nhỏ bé, mỏng manh trước cái chết. Khi ta về với “cát bụi” thì để lại cái gì có ý nghĩa cho đời?
Ông cha ta nói: “Cáo chết để da, người chết để tiếng”. Vậy tiếng gì? Có tiếng thơm lưu danh thiên cổ; có tiếng khen, tiếng nói tiếc thương của cộng đồng; có tiếng bàn luận về những điều mờ ám bất minh; có tiếng mỉa mai, nguyền rủa “nghìn năm bia miệng vẫn còn trơ trơ”…

Có phải những điều đó khiến ta ý thức rõ hơn về ý nghĩa của cuộc sống: Khi ta từ biệt thế giới này, cái gì còn lại có ý nghĩa cho đời?

3. Khi sản xuất của cả thế giới đình trệ, ta càng nhận ra CANH NÔNG VI BẢN.
Khi nghe có lệnh cách ly, người ta nháo nhào đi mua gạo, mì, thịt, cá, mắm muối… Chả thấy ai đi sắm ô tô, mua nhà lầu, áo quần thời trang, đồ trang sức, mỹ phẩm … Ta chợt hiểu rằng, các ngành sản xuất có thể ngừng cả năm, cũng chả sợ chết, nếu có đủ lương thực, thực phẩm.
Giữa đại dịch, Việt Nam nhộn nhịp xuất khẩu gạo, theo GS Võ Tòng Xuân, hiện có thể xuất đi 4 triệu tấn gạo, an ninh lương thực vẫn “không sứt mẻ”. (https://www.bbc.com/vietnamese/vietnam-52226989). Vậy là tạm yên lòng.
Có một điều đặc biệt nữa, hàng triệu nông dân trở thành người lao động ở các khu công nghiệp hoặc đi kiếm ăn nơi thành phố, bị thất nghiệp trước đại dịch, họ trở về quê hương, là ko sợ chết đói. Chỉ cần gia đình có một ít ruộng đất, họ chăn nuôi, trồng trọt, chừng 1-2 tháng đã có nhiều thứ cho thu hoạch để sống.
Nông nghiệp, nông thôn chính là nơi dân tộc ta đã trường tồn phát triển đến ngày nay và vẫn là nơi nương tựa cho mỗi con người khi thất cơ, lỡ vận.

Tuyệt đại bộ phận cán bộ lãnh đạo các cấp đều từ nông thôn mà ra, vậy mà nhìn lại mấy chục năm qua, thấy biết bao chính sách sai lầm với nông nghiệp, nông dân nước ta. Cái Luật quái ác quy định “đất đai là sở hữu toàn dân do Nhà nước quản lý” đã tước đi quyền sở hữu ruộng đất, ngàn đời của nông dân; các nhóm lợi ích đua nhau tranh cướp chiếm đoạt đất đai, gây bao nỗi oan khiên, thống khổ cho dân lành.
Những cánh đồng “bờ xôi, ruộng mật”, ông cha ta phải trải qua hàng mấy trăm năm, thậm chí hàng ngàn năm đổ mồ hôi, xương máu mới tạo ra mặt ruộng bằng phẳng, có lớp đất màu mỡ để làm lúa nước, vậy mà bọn cướp đất đem xe đổ sỏi, cát lấp đầy cánh đồng một cách man rợ rồi vây rào chặn lấy. “Ôi những cánh đồng quê chảy máu/ Dây thép gai đâm nát trời chiều”… câu thơ ấy của Nguyễn Đình Thi cũng chẳng thấm gì so với cảnh cướp đất tàn bạo ngày nay.

Cả nước hiện còn 58 sân Golf, mỗi sân golf chừng 200 đến 300ha đất, có bao nhiêu người chơi golf? Bao nhiêu tỉnh thu hồi đất vô tội vạ rồi bỏ hoang hàng 10- 15 năm nay? Hà nội, chỉ riêng một dự án ở Mê Linh chiếm 2.000 ha đất, bỏ hoang hơn 10 năm nay (https://zingnews.vn/thu-tuong-yeu-cau-kiem-tra-2000-ha-dat-…). Cướp đất rồi bỏ hoang là hai lần tội ác, vậy mà ko kẻ nào bị trừng phạt?
Người nông dân nuôi sống cả đất nước này và còn góp phần nuôi thiên hạ, vậy mà được mùa thì rớt giá, mất mùa phải cứu đói! GDP tăng trưởng 6-7% vào túi ai mà nhìn người nông dân đồng bằng sông Cửu Long tội nghiệp, xác xơ vậy? Nơi cung cấp lúa gạo, cá tôm, trái cây nhiều nhất cho đất nước lại là nơi “vùng trũng” về hạ tầng giao thông, y tế, giáo dục so với cả nước? Các cấp lãnh đạo có nghĩ gì về điều này ko?

Freeman Bodhany

Xe tăng
Thì rõ ràng đại dịch Covid làm ảnh hướng đến các ngành : du lịch, dịch vụ, khách sạn, nhà hàng, bán lẻ, hàng không, vận tải, các hộ kinh doanh bán hàng không phải các mặt hàng thiết yếu...Ở VN thế là còn đỡ hơn nhiều so các nước khác, giờ ở Mỹ và Mỹ latin vẫn đang quay cuồng với Covid kìa...
Chủ thớt có họ hàng gia đình toàn là hộ kinh doanh cá thể, lại chủ yếu kinh doanh nhà hàng, bán hàng ăn...đuơng nhiên ảnh hưởng nặng rồi. Chả có cách nào khác là phải cố gắng mà vượt qua khó khăn thôi, toàn quốc đâu chả thế, mà cả thế giới đều khó khăn thế chứ riêng gì gia đình nhà chủ thớt.
Cụ không nghe Vietnam Airlines báo lỗ 5000 tỷ do Covid đấy à ?

daicuty

Xe tăng
Các cụ ở thành phố thì ít thấy chứ đến khu cn mới thấy được. Thất nghiệp nhiều lắm

momoyama68868

Xe điện
Áy da. Đọc báo nghe đài thấy tự tin quá. Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ. Tuyệt vời! Vậy là tháng 7 này lương lại full như ngày xưa rồi. Ấy dà. Công tác dự báo của ta nó tuyệt vời.

- Nhà O thứ 1: bán quán cháo, phở gần chợ. Covid thì đóng cửa chắc chắn rồi. Khi mở quán lại thì ít khách quá cho 1 mệ làm thuê (bưng bê, rửa bát) nghỉ luôn cho đến h. Chỉ còn mỗi O tự bán.
- Nhà O thứ 2: O nghỉ hưu. Ok lương hưu. Dượng H là chồng O (sẽ nói sau). Con đầu của O lấy vợ làm cho cửa hàng bán điieenj thọai top 1 VN nhưng đến h đi làm gần như ko có lương. Con mới đẻ 7 tháng. Lương của 2 vợ chồng ku đầu này đúng 3,8 triệu/ tháng thời điểm hiện tại.

- Nhà chú ruột: mở nhà hàng. Covid đóng cửa theo qđ. Mở lại thì cho 3 nhân viên nghỉ đến bây h vì ko có khách khứa j. Chỉ còn mỗi nhân viên là Dượng H nhà O thứ 2 ở trên còn làm việc. Cũng bởi vì là người nhà nên ko dám cho Dượng H nghỉ việc.

- Bố mẹ em thì trước h có cái nhà trên cho mầm non thuê tháng 3 triệu mở lớp Mầm non Đồ rê mí. Hai cụ ở nhà dưới tầm 30m2, mái ngói cũng được, miễn cho thuê đc nhà. Hai cụ vui vẻ nhưng h thức trắng cả đêm vì lo. Mầm non trả nhà hơn 4 tháng ni rồi

Từ Tết tới giờ cố thoi thóp chờ hồi phục hậu covid.
Nhưng không ngờ con covid này nó khủng quá. Từ giờ tới cuối năm thì những hậu quả khủng của em cô vít này sẽ hiện hữu

Happykiss

Xe buýt
Quên đi cụ. Những điều cụ nói ai học xong đại học hoặc ai đi làm rồi cũng được học nhé.

Cụ cứ thử ra khu Sài Đồng Long biên (cho nó gần) ngồi trà đá xem sự thật của đào thải và chia ly như cụ nói nó như nào. Mệt!

Happykiss

Xe buýt
Các cụ ở thành phố thì ít thấy chứ đến khu cn mới thấy được. Thất nghiệp nhiều lắm
Có nhiều cụ ko có thực tiễn hoặc may mắn làm công việc ko bị ảnh hưởng bởi covid nên ko rõ thôi cụ. Bạn gái em làm bank cho vay mua xe ô tô chạy Nội Bài. Ko nói quá chứ ngày 26-30 hàng tháng chở bạn gái lên chờ ở Sóc Sơn để thu 6,5 triệu tiền gốc lãi của khách vay là đều như vắt chanh. Vì sao? Đơn giản là vì ko có khách, ko có nguồn tiền trả nợ.

Đấy, covid là đấy chứ đâu

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Quên đi cụ. Những điều cụ nói ai học xong đại học hoặc ai đi làm rồi cũng được học nhé.

Cụ cứ thử ra khu Sài Đồng Long biên (cho nó gần) ngồi trà đá xem sự thật của đào thải và chia ly như cụ nói nó như nào. Mệt!
Uh mình và bạn bè làm nhiều công việc khác nhau vẫn đang sống tốt. Nhìn lên hay nhìn xuống là thế giới quan của mỗi người, phải chủ động mà vận động thôi.

baodem

[Tịch thu bằng lái]

Cụ tin gì lão thủ nghiêng với những phát ngôn bất hủ theo kiểu khoe chữ:
-Tổ đại bàng,
- Cô gái đẹp biến thành con hổ
- Biến nguy thành cơ,
- Tỉnh dek nào đến cũng phát biểu: phải là đầu tàu kinh tế.
- Th.ủ Tg với VPCP như ông thần với cây đa.
- Giấc mơ việt nam
Mịa chắc các cụ quá sợ một thủ như 3X nên chọn một ông thủ thô thiển vcl

daicuty

Xe tăng
Có nhiều cụ ko có thực tiễn hoặc may mắn làm công việc ko bị ảnh hưởng bởi covid nên ko rõ thôi cụ. Bạn gái em làm bank cho vay mua xe ô tô chạy Nội Bài. Ko nói quá chứ ngày 26-30 hàng tháng chở bạn gái lên chờ ở Sóc Sơn để thu 6,5 triệu tiền gốc lãi của khách vay là đều như vắt chanh. Vì sao? Đơn giản là vì ko có khách, ko có nguồn tiền trả nợ.

Đấy, covid là đấy chứ đâu
Thằng mỹ với trung ấn đang bị thì mình còn bị ảnh hưởng dài. Vì hàng hóa là 1 chuỗi. Vung ứng trong nước là 1 phần thôi. Phải xuất khẩu được cơ.Nhà hàng dễ hồi phục chứ du lịch thì còn lâu lắm. Còn có 2 tháng hè để làm nội địa, mà lâu nay nội địa chỉ 1 phần . còn khách ngoại mới cả năm. Quan trọng là bây giờ tiền dữ trự của mọi người còn chứ 1 năm nữa mới thấm

Happykiss

Xe buýt
Uh mình và bạn bè làm nhiều công việc khác nhau vẫn đang sống tốt. Nhìn lên hay nhìn xuống là thế giới quan của mỗi người, phải chủ động mà vận động thôi.
Vấn đề là xã nhiều người chỉ chuyên 1 nghề. Xoay xở thì đương nhiên phải xoay rồi cụ. Ví dụ như giáo viên mầm non, cấp 1 bảo ngta xoay kiểu gì khi mà nghỉ không lương rồi tìm cách xoay. Xoay vào những ngành nghề ko ảnh hưởng bởi covid thì phải có thgian và thông tin.

Em ko phản bác cụ nhưng ý em là thực tế nó rất khó cụ ạ. Khó vô cùng. Khó như việc cụ và em mở quán trà đá ấy. Em thật.

bubu08

Xe tăng
Cụ thớt có ý định chửi xéo ai đó không?
Thực tế thì chính phủ đang yêu cầu mọi người dân tổ chức vừa cảnh giác chống dịch, vừa phát triển kinh tế trong "bình thường mới". Chứ làm gì có chuyện nhà nước tuyên truyền là mọi hoạt động kinh tế đã trở lại bình thường như trước dịch? Mục tiêu tăng trưởng của năm nay chỉ là 3-4%. Kinh tế khó khăn là tất nhiên ai cũng thấy vì hiện tại vẫn đóng biên do tất cả quốc gia khác cũng phải đóng cửa hoàn toàn. Nhưng ở VN thì ảnh hưởng còn nhẹ so với TG. Các quốc gia khác khó có nước nào có tăng trưởng dương như VN. EU dự kiến giảm 10%, Mỹ có khi còn giảm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Dtht.laixe

Tháo bánh

Chuẩn luôn, thực tế xám hơn trên tv và Chú phỉnh nói nhều. An ủi là dịch đc tạm đẩy lùi ko như Thế giới.