[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

step321

Xe tăng
Hiện tại, trong bối cảnh biến động "hỗn loạn" của giá vàng, tỷ giá, lãi suất,...BĐS vẫn đang là kênh an toàn và tiếp tục hái ra tiền. Đặc biệt, những sản phẩm có đảm bảo chắc chắn về pháp lý, có tính thanh khoản cao và do những nhà phát triển bất động sản có uy tín cung cấp đang có ưu thế tuyệt đối.
Hàng tỷ đô la từ nước ngoài có thể sẽ chảy vào BĐS Việt Nam khi thị trường đang có giá tốt và an toàn, giá BĐS hiện tại đã được coi là chạm đáy và sẽ chỉ tăng dần chứ không thể có khả năng giảm nữa, nên ai có tiền đầu tư vào BĐS lúc này sẽ có nhiều lợi thế
Chạm đâu mà chạm. Ví dụ cuối 2018 e bán miếng đất ở HD, giá là 45tr/m2. Giờ nó lên 66tt/m2.

hotbac6666

Xe máy
các bạn trẻ giờ đi xin việc kiểu cho vui ấy. các bạn ấy chỉ muốn lướt web face mà kiếm tháng hơn 10 củ mới ra trường cơ ạ. văn bản thì ko biết trình bày.

PV chán lắm ạ

hotbac6666

Xe máy
mà bác chủ thớt phải nói rõ sở trường sở đoản chuyên môn thì các cụ đây mới giúp được chứ

hưvô

Xe lăn
Tình hình dịch bệnh căng thẳng quá các cụ ạ, Việt Nam chả mấy tí lên 500 ca rồi 1000 ca không biết chừng. Kéo theo ảnh hưởng tới công ăn việc làm biết bao người, trong đó có em.
Tháng trước khi đấu tranh mãi em xin ra khỏi môi trường nhà nước sau 6 năm vật lộn, mức lương vỏn vẹn 5tr, nhà e lại sắp có thêm đứa nữa, tổng cộng nhà 4 người. Vợ em làm doanh nghiệp nên được tầm 15tr, e thì cứ lẹt đẹt 5tr nên nhảy ra ngoài. Đúng người tính ko bằng trời tính, tự nhiên dịch bệnh xin việc khó quá. Các cụ có cv gì giới thiệu cho em với, chứ nghỉ việc nhà nước xong thất nghiệp ntn vợ con hàng xóm nó cười, nó khinh cho ạ.
Cụ giờ sao rồi, cập nhật tình hình cho ae biết với.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình dịch bệnh căng thẳng quá các cụ ạ, Việt Nam chả mấy tí lên 500 ca rồi 1000 ca không biết chừng. Kéo theo ảnh hưởng tới công ăn việc làm biết bao người, trong đó có em.
Tháng trước khi đấu tranh mãi em xin ra khỏi môi trường nhà nước sau 6 năm vật lộn, mức lương vỏn vẹn 5tr, nhà e lại sắp có thêm đứa nữa, tổng cộng nhà 4 người. Vợ em làm doanh nghiệp nên được tầm 15tr, e thì cứ lẹt đẹt 5tr nên nhảy ra ngoài. Đúng người tính ko bằng trời tính, tự nhiên dịch bệnh xin việc khó quá. Các cụ có cv gì giới thiệu cho em với, chứ nghỉ việc nhà nước xong thất nghiệp ntn vợ con hàng xóm nó cười, nó khinh cho ạ.
Đúng là khá buồn cười :P
Trước khi nghỉ cụ đã phải xin được việc mới nơi khác mới nghỉ, chứ ko phải húng lên nghỉ cho sướng đâu, rồi giờ ngồi khóc :P
Hoặc có ý định làm riêng gì thì cũng phải sắp xếp ổn thỏa mới nghỉ, hoặc chuẩn bị tâm thế sẵn sàng, chứ ko nghỉ cho vui :)

cunbind

Xe tải
Bên cty em cũng tuyển kế toán mãi chưa được, 3 ứng viên rồi mà chưa ưng được ai.
Vợ lương gấp 3 lần chồng, hỏi thật cụ ở nhà cụ hay bị mắng ko? Mà quan trọng trình độ cụ hiện tại làm được gì, chứ cty vợ em tuyển kế toán mãi mới được
Cụ nghỉ đã xác định tư tưởng chưa?nếu xác định rồi thì cứ thoải mái mà tìm việc phù hợp chứ lo lắng gì.
Em làm kế toán 10 năm nay. Toàn làm cầu đường với sản xuất betong.Năm ngoái góp vốn cùng đứa em mở cửa hàng nên nghỉ theo đuổi mục tiêu mới.Đen cho em là chưa đâu ra đâu thi dịch.Em giờ đang tính thôi đi xin việc lại đây. Cơ bản là phải chuẩn bị tinh thần thì sống mới thoải mái cụ ạ

cuchuoi0509

Xe tăng
em thấy vụ BĐS đất nền CN chắc thật 1 phần còn lại thổi hết 9 phần, VN k đủ trình độ lẫn CN phụ trợ để chuyển dịch dễ vậy, thấy Indo có vẻ đc lựa chọn nhiều hơn

hotbac6666

Xe máy
nghề shipper giờ có vẻ hót. cố gắng tích góp làm cái xe thong dong cụ ạ

Happykiss

Xe buýt
Áy da. Đọc báo nghe đài thấy tự tin quá. Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ. Tuyệt vời! Vậy là tháng 7 này lương lại full như ngày xưa rồi. Ấy dà. Công tác dự báo của ta nó tuyệt vời.

Điện thoại reo. Bà già ở quê gọi.
Gia đình lớn của em ở miền quê nọ thực tế nó đang ntn:

- Nhà O thứ 1: bán quán cháo, phở gần chợ. Covid thì đóng cửa chắc chắn rồi. Khi mở quán lại thì ít khách quá cho 1 mệ làm thuê (bưng bê, rửa bát) nghỉ luôn cho đến h. Chỉ còn mỗi O tự bán.
- Nhà O thứ 2: O nghỉ hưu. Ok lương hưu. Dượng H là chồng O (sẽ nói sau). Con đầu của O lấy vợ làm cho cửa hàng bán điieenj thọai top 1 VN nhưng đến h đi làm gần như ko có lương. Con mới đẻ 7 tháng. Lương của 2 vợ chồng ku đầu này đúng 3,8 triệu/ tháng thời điểm hiện tại.

- Nhà chú ruột: mở nhà hàng. Covid đóng cửa theo qđ. Mở lại thì cho 3 nhân viên nghỉ đến bây h vì ko có khách khứa j. Chỉ còn mỗi nhân viên là Dượng H nhà O thứ 2 ở trên còn làm việc. Cũng bởi vì là người nhà nên ko dám cho Dượng H nghỉ việc.

- Bố mẹ em thì trước h có cái nhà trên cho mầm non thuê tháng 3 triệu mở lớp Mầm non Đồ rê mí. Hai cụ ở nhà dưới tầm 30m2, mái ngói cũng được, miễn cho thuê đc nhà. Hai cụ vui vẻ nhưng h thức trắng cả đêm vì lo. Mầm non trả nhà hơn 4 tháng ni rồi

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Áy da. Đọc báo nghe đài thấy tự tin quá. Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ. Tuyệt vời! Vậy là tháng 7 này lương lại full như ngày xưa rồi. Ấy dà. Công tác dự báo của ta nó tuyệt vời.
Em không nghe đài nên em không biết ở nhà mình nói gì, nhưng em nhớ là báo chí em đọc (chủ yếu là báo nước ngoài, báo VN thì em chỉ đọc các bạn tuoitre về tin covid là chủ yếu) đều luôn nói rằng kể cả sau covid, kinh tế hồi phục có tín hiệu tốt thì cũng vẫn phải đi lùi tí nữa, nhiều tháng, thậm chí cả năm mới có thể trở lại bình thường được. Không biết cụ có hiểu nhầm dự báo không, vì như bài cụ chẳng hạn, như lời cụ "Covid đã đc tạm thời đẩy lùi và ta đang đón đại bàng về làm tổ" thì em không mặc nhiên hiểurằng kinh tế sẽ trở lại bình thường ngay lập tức.

Nam Minh

Xe buýt
Cụ cứ tin là dù khó khăn nào chúng ta cũng vượt qua. Thì không có gì phải lo sợ cả

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Em đang khởi nghiệp được năm thứ 2, thêm tháng nữa chắc phá sản, giờ đang cố gắng để sống sót và phục hồi
Về cơ bản phải AQ rằng mình tốt hơn vô số thằng vẫn còn đang trong dịch và chưa có hồi kết thế nên đừng kêu cả gì cả

Happykiss

Xe buýt
Dạng truyện gom cả xã hội vào họ nhà mình này em nghe nhiều rồi, thằng ku nghèo nó kể suốt ;))
Vãi cụ. Chắc cụ dân TP chính cống. Đấy là nhà em đấy cụ. Hay cuối tuần sau cụ và em cùng về quê em tắm biển, ăn mực luộc, cháo cá rồi xem tình hình thực tế nha. Em nói thật đó.