[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

Crazy Car VN

Xe tải
Em còn CMND 9 số làm 2007 hạn 15 năm thì tới 2022 mới hết hạn nên cứ từ từ. Hết hạn thì đi làm cái mới hay thay đổi theo quy định mới cho đỡ tốn thời gain và nguồn lực của mình cũng như của xã hội.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em thấy đề nơi thường trú là vớ vẩn nhất.
Thời hạn thì lâu.
Mà hiện nay ai cũng hay đổi nơi cư trú.
Như em 10 năm đổi nhà 4 lần, cả chính thức lẫn thuê!
Hộ khẩu nếu đúng thì cũng phải đổi 3 lần.

comiki

Xe ba gác
Người OF

thuyphongthanh

Xe lăn
View attachment 5865670

Nhà em có 2 thắc mắc với mẫu CCCD mới là:
- Tại sao phải song ngữ trong khi CCCD không có giá trị khi sử dụng ở nước ngoài (khi dó phải dùng hộ chiếu).
- Không nên ghi quê quán vì khi cần trích xuất thì đã được lưu trong chip. Thực tế quê quán không có nhiều ý nghĩa quản lý hành chính, chỉ gây phân biệt vùng miền.
Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân Bộ Công an ban hành mới đây.
Cụ thể, khoản 5 Điều 3 Thông tư 06 quy định như sau:
Ngôn ngữ khác trên thẻ Căn cước công dân là Tiếng Anh, là điều kiện để công dân Việt Nam sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu khi Việt Nam ký kết điều ước thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.
Theo đó, trong một số trường hợp, thẻ Căn cước công dân gắn chip có thể được sử dụng thay thế cho hộ chiếu.

Toietmoi

Xe điện
Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân Bộ Công an ban hành mới đây.
Cụ thể, khoản 5 Điều 3 Thông tư 06 quy định như sau:
Ngôn ngữ khác trên thẻ Căn cước công dân là Tiếng Anh, là điều kiện để công dân Việt Nam sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu khi Việt Nam ký kết điều ước thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.
Theo đó, trong một số trường hợp, thẻ Căn cước công dân gắn chip có thể được sử dụng thay thế cho hộ chiếu.
Vậy sao không bỏ luôn CCCD, chỉ dùng mỗi hộ chiếu, đỡ phải ký kết điều ước này nọ làm gì cho phức tạp. Người nào sinh ra sẽ được cấp hộ chiếu luôn :)

wasabi13

Xe hơi
em hóng xem cái CCCD mới ntn ạ

toimuondie

Xe container
Vậy sao không bỏ luôn CCCD, chỉ dùng mỗi hộ chiếu, đỡ phải ký kết điều ước này nọ làm gì cho phức tạp. Người nào sinh ra sẽ được cấp hộ chiếu luôn :)
Cụ thích dùng hộ chiếu thay CCCD thì mời cụ dùng nhé, không ai cấm cả.
Nhưng em và nhiều người không thích vì CCCD gọn hơn.

cobra77

Xe buýt
Ở các tỉnh khác thì em k biết, ở HN thì CAQ sẽ xuống từng phường làm lưu động, trước đó thì CSKV cũng đi từng nhà phát phiếu thu thập thông tin dân cư rồi, mỗi CD 1 phiếu, phiếu này được làm thông tin nguồn để làm CCCD lần đầu, phường nào đông thì cũng chờ từ sáng đến chiều. Thời hạn của CCCD tính ở mức tuổi 25/40/60 không tính 15năm như CMT. Làm xong cũng chưa có giấy hẹn ngày cấp CCCD gắn chip. Hiện tại thì mới chỉ có >1k CD đang hội làng được cấp CCCD gắn chip.
Chip thì nghe cao sang, chứ khi có đầy đủ thông tin dữ liệu kết nối cả nước thì chỉ cần nhập số ID/quét QRCode/Barcde <--Key : thì xuất thông tin ra hết.

Hự.

Xe điện
Con chíp mà theo dõi được như trong phim thì chắc có giá bằng con civic chứ không phải 100k nhé. Toàn dân trí thấp mới auto chửi
Có loại công nghệ năng lượng thụ động cần gì nguồn nuôi. Với lại định vị ko nằm ở chip mà nằm ở thiết bị đọc chip. Kể cả thẻ atm mà ngân hàng tự nhiên bị dở hơi, thừa tiền, lắp máy đọc chip nhan nhản khắp nơi, nhà ga, bến tàu, lối vào các chung cư, .... thì các cụ cũng bị định vị tương đối đầy đủ.

toimuondie

Xe container
Chip thì nghe cao sang, chứ khi có đầy đủ thông tin dữ liệu kết nối cả nước thì chỉ cần nhập số ID/quét QRCode/Barcde <--Key : thì xuất thông tin ra hết.
Hai cái này hoàn toàn khác nhau.
Muốn quét mã QR thì cần 1 CSDL thật đầy đủ, một hạ tầng CNTT mạnh, phần mềm truy xuất...
Còn chip thì dữ liệu được ghi ở chip, dùng máy đọc ra.

Coming Soon

Xe tải
Có loại công nghệ năng lượng thụ động cần gì nguồn nuôi. Với lại định vị ko nằm ở chip mà nằm ở thiết bị đọc chip. Kể cả thẻ atm mà ngân hàng tự nhiên bị dở hơi, thừa tiền, lắp máy đọc chip nhan nhản khắp nơi, nhà ga, bến tàu, lối vào các chung cư, .... thì các cụ cũng bị định vị tương đối đầy đủ.
Vẽ chuyện, cái điện thoại mới là cái bị theo dõi mạnh nhất ấy, toàn nghĩ đâu đâu :)

toimuondie

Xe container
Nói chung các cụ thấy cần hay không thì không quan trọng.
Nhưng cơ quan quản lý người ta thấy cần, người ta ra mẫu.
Em chỉ ví dụ, khi có kẻ bị truy nã, việc đầu tiên là họ báo cho công an nơi thường trú và công an ở quê quán.
Ngay cả CCCD, nếu các cụ thấy không cần thì thôi, chẳng phải làm làm gì, tốn công, tốn của.

Toietmoi

Xe điện
Cụ thích dùng hộ chiếu thay CCCD thì mời cụ dùng nhé, không ai cấm cả.
Nhưng em và nhiều người không thích vì CCCD gọn hơn.
Em đưa ra quan điểm cá nhân thôi, chưa gì cụ đã dỗi rồi.
Nhiều nước họ không dùng ID Card mà dùng Passport hoặc GPLX, theo em những gì tiện cho dân, phù hợp với xu thế của thế giới thì nên học hỏi.

toimuondie

Xe container
Em đưa ra quan điểm cá nhân thôi, chưa gì cụ đã dỗi rồi.
Nhiều nước họ không dùng ID Card mà dùng Passport hoặc GPLX, theo em những gì tiện cho dân, phù hợp với xu thế của thế giới thì nên học hỏi.
Em không dỗi cụ ạ.
Nhiều nước không phải là tất cả các nước.
Ở Việt Nam, hầu hết các trường hợp cụ đều có thể dùng hộ chiếu thay cho CCCD.
Giấy phép lái xe cụ cũng có thể dùng thay cho CCCD một số trường hợp.
Việc gắn chíp vào CCCD là bước đầu tiên cho việc quy hoạch mọi loại giấy tờ vào 1.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa làm thẻ căn cước công dân cách đây nửa năm nên chẳng hào hứng lắm, làm mới lại liên quan đến nhiều thứ nếu ko giữ dc nguyên số
Đã 12 số thì nó theo mình hết kiếp luôn

toimuondie

Xe container
Ngày đó chắc các cụ ộp phơ cũng quy tiên hết rồi :))
Không có gì là không thể cụ ơi.
Biển số xe từ 3 lên 4 rồi 5 chữ số.
CMT từ 9 lên 12 chữ số.
Số ĐT di động từ 9 lên 10, lên 11 rồi lại 10 chữ số.