[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

cairong_2011

Xe container
Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân Bộ Công an ban hành mới đây.
Cụ thể, khoản 5 Điều 3 Thông tư 06 quy định như sau:
Ngôn ngữ khác trên thẻ Căn cước công dân là Tiếng Anh, là điều kiện để công dân Việt Nam sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu khi Việt Nam ký kết điều ước thỏa thuận quốc tế cho phép công dân nước ký kết được sử dụng thẻ Căn cước công dân thay cho việc sử dụng hộ chiếu trên lãnh thổ của nhau.
Theo đó, trong một số trường hợp, thẻ Căn cước công dân gắn chip có thể được sử dụng thay thế cho hộ chiếu.
Về lý thuyết thì như vậy vì em thấy bọn Tây khi đi từ ngoài về khối Schengen nó đâu có cần HC mà chỉ cầm cái thẻ quẹt qua một cái là ra khỏi sân bay (tất nhiên có ông vẫn cầm HC và quẹt cũng tương tự). Nhưng ở đây em thấy có hai vấn đề:
1. Nếu dùng HC thì các cụ thấy trên đó có dòng chữ đã được mã hóa, quẹt qua máy là ra TT cá nhân cầm HC, bao gồm cả ảnh .... Hệ thống mã đó hình như được thống nhất cấp thế giới nên qua đâu nó cũng đọc được. Tương tự thẻ công dân của mấy nước Châu âu chắc cũng thế
2. Nay trên CCCD của ta có số ID .... nhưng chẳng mấy khi ai đọc số đó nhập vào máy để tra cả vì có thể nhập sai. Mà đọc từ cái thẻ chíp gắn trên đó thì về nguyên tắc phải thống nhất, đồng bộ theo tiêu chuẩn chung thì đi sang các nước khác nhau chỉ càn dí CCCD qua máy là OK. Em ko rõ cái thẻ của mình có tương thích với thế giới hay theo tiêu chuẩn ISO nào đó ko ? Nếu OK thì tốt

H. Đạt

Xe tải
Cccm cho em hỏi là em đang làm việc tại HN, mà hộ khẩu thường trú vẫn ở tỉnh thì có làm được cccd gắn chip mới này ở HN không ạ. Em cảm ơn cccm

TU160M2

Xe tăng
Cho em hỏi ngu cái, vụ CCCD gắn chíp có định vị được không nhỉ các cụ ?

tranhien1979

Xe tăng
Về lý thuyết thì như vậy vì em thấy bọn Tây khi đi từ ngoài về khối Schengen nó đâu có cần HC mà chỉ cầm cái thẻ quẹt qua một cái là ra khỏi sân bay (tất nhiên có ông vẫn cầm HC và quẹt cũng tương tự). Nhưng ở đây em thấy có hai vấn đề:
1. Nếu dùng HC thì các cụ thấy trên đó có dòng chữ đã được mã hóa, quẹt qua máy là ra TT cá nhân cầm HC, bao gồm cả ảnh .... Hệ thống mã đó hình như được thống nhất cấp thế giới nên qua đâu nó cũng đọc được. Tương tự thẻ công dân của mấy nước Châu âu chắc cũng thế
2. Nay trên CCCD của ta có số ID .... nhưng chẳng mấy khi ai đọc số đó nhập vào máy để tra cả vì có thể nhập sai. Mà đọc từ cái thẻ chíp gắn trên đó thì về nguyên tắc phải thống nhất, đồng bộ theo tiêu chuẩn chung thì đi sang các nước khác nhau chỉ càn dí CCCD qua máy là OK. Em ko rõ cái thẻ của mình có tương thích với thế giới hay theo tiêu chuẩn ISO nào đó ko ? Nếu OK thì tốt
Cái quẹt nó chỉ là máy scanner thôi. Sau đó tự phân tích ảnh để chiết xuất nhận diện số serial, chả cần RFID (chip), hệ thống sau đó sẽ lấy ra ảnh để đối chiếu. Đơn giản lắm, các bãi xe họ sd phổ biến đấy thôi. Cụ chắc không để ý chỗ làm XNC, họ quẹt mã vạch hộ chiếu, ấn hộ chiếu vào máy scan để đối chiếu tàng thư trước khi cụ đi vào đất nước ấy.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi ngu cái, vụ CCCD gắn chíp có định vị được không nhỉ các cụ ?
Định vị phải có nguồn nuôi điện cho ID card cụ nhé. Đi đổi CCCD thấy có khay pin thì cụ hãy lo. :))
Chip ID là xu hướng chung hội nhập thôi. Các cụ nhìn cái bản đồ phủ sóng chip ID này thì rõ

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Cái quẹt nó chỉ là máy scanner thôi. Sau đó tự phân tích ảnh để chiết xuất nhận diện số serial, chả cần RFID (chip), hệ thống sau đó sẽ lấy ra ảnh để đối chiếu. Đơn giản lắm, các bãi xe họ sd phổ biến đấy thôi. Cụ chắc không để ý chỗ làm XNC, họ quẹt mã vạch hộ chiếu, ấn hộ chiếu vào máy scan để đối chiếu tàng thư trước khi cụ đi vào đất nước ấy.
Chính vì thế em mới thắc mắc: Cái chíp muốn sử dụng chung thì đương nhiên phải có tiêu chuẩn chung, ko biết sau này thế nào nhưng hiện nay chắc chauw thể liên thông (em nói con chíp nhé). Còn trên CCCD của mình em thấy có mã vạch gì đâu, chỉ có ID. Vậy phải nhập vào ID thì tra CSDL mới ra TT người đó. Còn nếu quét ảnh như cụ nói thì CSDL về ảnh của cả hệ thống để nhận dạng đúng, rồi kết nối sau này sẽ là khổng lồ

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Gắn chip này đi đâu cũng lo nhỉ? Chắc định vị phút mốt

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Hay giờ ta đổi sang cấy luôn chip vào người, khỏi phải mang căn cước gì cho mất công.

Hự.

Xe điện
Định vị phải có nguồn nuôi điện cho ID card cụ nhé. Đi đổi CCCD thấy có khay pin thì cụ hãy lo. :))
Chip ID là xu hướng chung hội nhập thôi. Các cụ nhìn cái bản đồ phủ sóng chip ID này thì rõ
View attachment 5870832
Em cũng nghĩ cccd ko dùng chip định vị, và cơ quan quản lý cũng ko cần thiết phải làm việc này. Tuy nhiên về mặt kỹ thuật thuần tuý thì cụ nói chưa chuẩn lắm vì chip có loại dùng năng lượng chủ động và năng lượng thụ động. Với lại dù ko phải mục đích để định vị nhưng có máy quét được chip trên cccd của cụ ở đâu thì coi như cụ được định vị ở đó. Nhưng cũng có sao đâu.

xemay_oto89

Xe điện
Đi nn có bị lưu lại thông tin k nhể

my.eb

Xe điện
Em vẫn dùng căn cước cũ. Cũng cấp được hơn 1 năm rồi

jinmenghan

[Tịch thu bằng lái]
Đi nn có bị lưu lại thông tin k nhể
Đương nhiên là phải lưu trong dữ liệu Cục di trú của cả nước đi lẫn nước đến.
Một số nước (như Úc) bỏ visa dán giấy và đóng dấu mộc trên hộ chiếu cho người XNC, nhưng ko có nghĩa là họ bỏ không lưu trên hệ thống dữ liệu số của họ.
Chẳng hạn khi nhập cảnh Mỹ, có 1 trang của Mỹ nó lưu lại hết trên hệ thống của cục di trú, cụ nào đã XNC muốn thử vào tra ra liền dữ liệu XNC của mình.

ChacuaTit

Xe tăng
E hôm nay qua lấy CCCD theo hẹn đây ạ

xemay_oto89

Xe điện
Đương nhiên là phải lưu trong dữ liệu Cục di trú của cả nước đi lẫn nước đến.
Một số nước (như Úc) bỏ visa dán giấy và đóng dấu mộc trên hộ chiếu cho người XNC, nhưng ko có nghĩa là họ bỏ không lưu trên hệ thống dữ liệu số của họ.
Chẳng hạn khi nhập cảnh Mỹ, có 1 trang của Mỹ nó lưu lại hết trên hệ thống của cục di trú, cụ nào đã XNC muốn thử vào tra ra liền dữ liệu XNC của mình.
Em viết tắt đi nhà nghỉ cụ ơi? 😛

onano69

Xe container
Hôm rồi em cũng được các đồng chí xx khu vực đt mời ra làm :) tiếp đón nồng hậu lắm ;) làm cả đêm hay sao ý :))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ cccd ko dùng chip định vị, và cơ quan quản lý cũng ko cần thiết phải làm việc này. Tuy nhiên về mặt kỹ thuật thuần tuý thì cụ nói chưa chuẩn lắm vì chip có loại dùng năng lượng chủ động và năng lượng thụ động. Với lại dù ko phải mục đích để định vị nhưng có máy quét được chip trên cccd của cụ ở đâu thì coi như cụ được định vị ở đó. Nhưng cũng có sao đâu.
Cụ khai sáng cho em con chịp nào mỏng nhỏ nhất có thể mà có thể trạcking bởi năng lượng chủ động ạ?