[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

Hự.

Xe điện
Cụ khai sáng cho em con chịp nào mỏng nhỏ nhất có thể mà có thể trạcking bởi năng lượng chủ động ạ?
Em viết rõ rồi mà:
- có chip năng lượng thụ động.
- định vị ko cứ chip gì, có chức năng tracking hay ko, mà do thiết bị đọc, đọc được ở đâu thì biết cụ ở đó, cụ có thể biết hoặc ko biết chip trên cccd của cụ được đọc.
- em ủng hộ chủ trương cấp cccd gắn chip, và ko thấy việc định vị hay ko định vị là vấn đề gì.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em viết rõ rồi mà:
- có chip năng lượng thụ động.
- định vị ko cứ chip gì, có chức năng tracking hay ko, mà do thiết bị đọc, đọc được ở đâu thì biết cụ ở đó, cụ có thể biết hoặc ko biết chip trên cccd của cụ được đọc.
- em ủng hộ chủ trương cấp cccd gắn chip, và ko thấy việc định vị hay ko định vị là vấn đề gì.
Em cũng ủng hộ thôi vì tác dụng tích cực của nó. Định vị bẳng đầu đọc thì hiển nhiên rồi, vì đó là 1 trong vô vàn chức năng của cái chip ID. Em chỉ muốn khẳng định là cái ID chip này không thể tự thu phát sóng trao đổi dữ liệu khi nhét trong ví thôi.

• Vodka
Reactions: ITI

cairong_2011

Xe container
Đi nn có bị lưu lại thông tin k nhể
Tất nhiên. Nhớ lần đấu sang UK, lúc vào họ kiểm tra Pass và đóng dấu nhập cảnh. Lúc ra check vé xong đi thẳng ra khoang chờ, chẳng thấy ông nào check out cả. Hóa ra họ đã làm tự động từ khi check vé. Chắc chỉ ai có vấn đề mới gọi vào để kiểm tra.
Bây giờ các cổng ra vào Schengen đều có cửa tự động dành cho công dân EU. Đi qua đứng trước máy, quẹt HC hay thẻ công dân là xong. Còn ta và Tàu thì xếp hàng, nói chuyện ầm ĩ để đợi qua cửa nhập cảnh

kduc

Xe Cứu Trợ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

TU160M2

Xe tăng
Định vị phải có nguồn nuôi điện cho ID card cụ nhé. Đi đổi CCCD thấy có khay pin thì cụ hãy lo. :))
Chip ID là xu hướng chung hội nhập thôi. Các cụ nhìn cái bản đồ phủ sóng chip ID này thì rõ
View attachment 5870832
Cám ơn cụ, em cứ sợ có định vị :))

nitori

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ?
Bây giở muốn đổi từ cmt 9 số sang gắn chip phải về nới đk HKTT để làm phỏng các cụ ơi ?

DreamingFighter

Xe hơi
Em cũng ủng hộ thôi vì tác dụng tích cực của nó. Định vị bẳng đầu đọc thì hiển nhiên rồi, vì đó là 1 trong vô vàn chức năng của cái chip ID. Em chỉ muốn khẳng định là cái ID chip này không thể tự thu phát sóng trao đổi dữ liệu khi nhét trong ví thôi.
Chip này giống như sim điện thoại, chip thẻ atm, thẻ tín dụng... mình hay mang theo người thôi, làm sao thu phát tín hiệu được xa hở cụ?
Cụ cứ nghĩ như con điện thoại có cục pin to đùng của mình, gắn sim xong nó phát tín hiệu được 3 ngày là hết pin, bật thêm GPS nữa khéo 1 ngày, thế thì cái thẻ gắn chip lấy điện đâu để nó phát?

Nguyên tắc của chip là phải để đầu chip đủ gần, chạm vào luôn, mới nhận được tý năng lượng để phát mã số định danh cho đầu đọc thẻ nó đọc, cách xa một tý 10cm thôi đã không thấy gì rồi. Cụ yên tâm nhé!

vitdhtl

Xe buýt
Em đang đau khổ vì thủ tục hành chính liên quan đến CMTND đây. Ngày xưa quy định phải có sổ đỏ mới đc đăng ký hộ khẩu, có hộ khẩu thì mới chuyển CMTND theo hộ khẩu mới đc. Vậy là sổ đỏ thì ghi theo CMTND cũ, sổ hộ khẩu và CMTND thì thông tin mới. Thế là thông tin ở 3 giấy tờ này khác nhau. Đi đến các cơ quan hành chính thì cứ bảo thông tin ko khớp nhau. Em bực mình bảo khớp thế đếch nào được khi mà ông yêu cầu có cái nọ mới có đc cái kia!

cairong_2011

Xe container
Em đang đau khổ vì thủ tục hành chính liên quan đến CMTND đây. Ngày xưa quy định phải có sổ đỏ mới đc đăng ký hộ khẩu, có hộ khẩu thì mới chuyển CMTND theo hộ khẩu mới đc. Vậy là sổ đỏ thì ghi theo CMTND cũ, sổ hộ khẩu và CMTND thì thông tin mới. Thế là thông tin ở 3 giấy tờ này khác nhau. Đi đến các cơ quan hành chính thì cứ bảo thông tin ko khớp nhau. Em bực mình bảo khớp thế đếch nào được khi mà ông yêu cầu có cái nọ mới có đc cái kia!
Nói về thủ tục HC chẳng có đâu như xứ Việt. Tất cả giấy tờ liên quan đến công dân đều do CQ NN cấp: CMND, sổ đỏ, hộ khẩu, giấy KS .... Vậy mà dân đi đâu,làm gì đều bắt phải photo, công chứng nộp lại cho cơ quan NN. Hóa ra dân phục vụ NN ?

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Chip này giống như sim điện thoại, chip thẻ atm, thẻ tín dụng... mình hay mang theo người thôi, làm sao thu phát tín hiệu được xa hở cụ?
Cụ cứ nghĩ như con điện thoại có cục pin to đùng của mình, gắn sim xong nó phát tín hiệu được 3 ngày là hết pin, bật thêm GPS nữa khéo 1 ngày, thế thì cái thẻ gắn chip lấy điện đâu để nó phát?

Nguyên tắc của chip là phải để đầu chip đủ gần, chạm vào luôn, mới nhận được tý năng lượng để phát mã số định danh cho đầu đọc thẻ nó đọc, cách xa một tý 10cm thôi đã không thấy gì rồi. Cụ yên tâm nhé!
Em có cho là chip này thu phát định vị chủ động đâu cụ?

Bebon

Xe tăng
Em hồ hởi phấn khởi đi làm CCCD ở phường (làm lưu động) từ ngày 4/1/2021 đến giờ vẫn chưa thấy có. Hỏi cảnh sát khu vực thì được trả lời là chưa có phôi, hehe.

8828

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi ?
Bây giở muốn đổi từ cmt 9 số sang gắn chip phải về nới đk HKTT để làm phỏng các cụ ơi ?
theo e đọc thì đổi từ CMT 9 số sang CCCD 12 số thì phải về nơi đký HKTT, còn có CCCD 12 số rồi thì đổi lại ở đâu cũng được như Bằng LX mới bây giờ đổi ở đâu cũng đc.

trantien

Xe tăng
theo e đọc thì đổi từ CMT 9 số sang CCCD 12 số thì phải về nơi đký HKTT, còn có CCCD 12 số rồi thì đổi lại ở đâu cũng được như Bằng LX mới bây giờ đổi ở đâu cũng đc.
Xong lại phải đi cập nhật ngày cấp ở các ngân hàng và giấy tờ ko cụ.

vitdhtl

Xe buýt
Nói về thủ tục HC chẳng có đâu như xứ Việt. Tất cả giấy tờ liên quan đến công dân đều do CQ NN cấp: CMND, sổ đỏ, hộ khẩu, giấy KS .... Vậy mà dân đi đâu,làm gì đều bắt phải photo, công chứng nộp lại cho cơ quan NN. Hóa ra dân phục vụ NN ?
Liên quan đến sự khác nhau giữa CMTND, sổ hộ khẩu và sổ đỏ mà em phải làm 3 cái đơn đính chính khác nhau. Đi đâu cũng đòi bản sao công chứng 3 loại trên! Không có gì khổ bằng liên quan đến thủ tục hành chính!

8828

Xe buýt
Xong lại phải đi cập nhật ngày cấp ở các ngân hàng và giấy tờ ko cụ.
Xong cụ phải đi cập nhật cả số mới ah. Tốt nhất khi đổi sang CCCD 12 số cụ yêu cầu CA cấp luôn Giấy xác nhận số CMT 9 số cũ đồi sang số CCCD mới để cụ tiện sử dụng cập nhật giấy tờ ở các nơi.

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà cháu mới đổi CCCD năm 2019, mới đây chỗ cháu sáp nhập 3 phường chập làm 1. Nghe đồn lại sẽ đổi CCCD sang loại chíp.

zonet

Xe tăng
Trước em làm căn cước công dân ở Phạm Ngọc Thạch. Bây giờ em muốn đổi sang CCCD gắn chip thì em chỉ cần cầm thẻ cũ đến là được thổi nhỉ? Hay phải làm thêm thủ tục gì nữa không

ChacuaTit

Xe tăng
Lại ra Phạm Ngọc Thạch thôi, khi đi nhớ mang hộ khẩu nhé

comiki

Xe ba gác
Người OF
Vâng, cụ chỉ cần mang thẻ cũ đi thôi, đến điền tờ khai, dữ liệu đã có trên hệ thống rồi. Nếu có thông tin cần thay đổi thì cụ mang theo giấy tờ liên quan.