[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Md81

Xe tải
BM có biến mà. Grup anti anh Tuấn hơi bị đông

StarCity_81

Xe hơi
Đọc các post kiểu này xong em thấy thương cho anh Tuấn nhà em quá. Ai đời người đổi mới, thiết lập quy trình ngặt nghèo hơn để bác sỹ Bạch Mai bây giờ không được nhận phong bì thì lại bị soi. Trong khi đó các ông bác sỹ bỏ đi toàn ăn bẫm, giờ bị anh Tuấn làm ngặt không làm ăn được. Tiếp nữa là tình hình vẫn vô cùng tươi sáng, chỉ cần nhận mấy em sinh viên giỏi giỏi vào làm mấy năm là thành chuyên gia hết :). Định viết gì đấy nhưng chợt nhớ ra đây cũng chỉ là cái quán cafe :). Với lại em nghĩ mọi người cũng chỉ mong giờ Bạch Mai là môi trường trong sạch, bệnh nhân vào chỉ cần đóng viện phí, bác sĩ, y tá xin việc chỉ cần nộp hồ sơ, còn tập thể cán bộ cống hiến hết sức mình để xây dựng bệnh viện và không cần quan tâm đến thu nhận hàng tháng :P.
Em nghĩ nếu mà làm trong sạch thì sẽ được ủng hộ chứ chả phải lên báo ầm ĩ đâu.

Dzon

Xe điện
Mời các cụ nghe giải trình của BM nhé

Đi 221 và tuyển mới 506, ko lo ko có người làm đâu

Md81

Xe tải
Mời các cụ nghe giải trình của BM nhé

Không dám ký đơn nghỉ việc nữa cụ nhé. Cái chồng đơn xin nghỉ việc không được duyệt nó mới nhiều

hitle888

Xe điện
Sau cái vụ bắt bớ thì bệnh nhân là người khổ đầu tiên cụ ạ . Các bv bây giờ đều bỏ các máy móc xã hội hóa . Thiếu trang thiết bị thì chỉ khổ bệnh nhân thôi
Thì cũng phải đưa vào khuôn khổ 1 thời gian. Còn lúc nào người bệnh và người nhà người bệnh chả khổ hả cụ,

Vova

Xe container
Đang nhân tiện post trước, em cũng chỉ mong 506 nhân sự mới của Bạch Mai là những người thực tài, toàn tâm toàn ý, và đàng hoàng vào viện công tác mà không phải thế này thế nọ.

"Còn gì đẹp trên đời hơn thế
Người yêu người, sống để yêu nhau ..." :)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thì cũng phải đưa vào khuôn khổ 1 thời gian. Còn lúc nào người bệnh và người nhà người bệnh chả khổ hả cụ,
Ra các quy định chặt chẽ hơn , đưa vào khuôn khổ dần dần ... Chứ 1 loạt gđ các bv lớn nguy cơ bóc lịch thế này thì đời gđ sau éo giám làm gì mới ... Chết thằng dân thôi

HTlangtu

Xe điện
Đang nhân tiện post trước, em cũng chỉ mong 506 nhân sự mới của Bạch Mai là những người thực tài, toàn tâm toàn ý, và đàng hoàng vào viện công tác mà không phải thế này thế nọ.

Sời, mất nhiêu năm tôi luyện mới được 200 con người như thế, 506 bác mới này chắc chờ thêm ít nhất 5 năm nữa tay nghề mới ổn như đám trước được, đấy là e lạc quan tếu ạ. Còn không thì phải hơn.
E không dám đổ đồng vì thực tế ở trong đám này vẫn có người giỏi thực sự. Có nhiều bạn là học trò thầy Hùng, M.Hùng, Thầy Hiếu, Tuấn....cũng rất khá. CÒn lại cũng phải trau dồi thêm

darthvader

Xe điện
Rồi tưởng co

Em đồng ý với cụ em và gia đình đã từng phải đi bạch mai lóc cóc từ 4h sáng đến chiều mới dc khám, quá khổ cực cho những gia đình ở quê lên tiền ko có, phương tiện thì ko, ngừoi say tàu xe thì càng khổ. Chúng ta đã quá chú trọng vào bệnh viện trung ương mà ko chịu đầu tư bệnh viện tuyến xã huyện tp đã đến lúc xoá ván mới đi làm lại em ủng hộ làm quyết liệt vụ bạch mai nếu mà ko làm sẽ taok một tiền lệ rất xấu.
Đầu tư cơ sở vật chất thì tuyến tỉnh tuyến huyện cũng làm mạnh rồi, theo cụ nên đầu tư thêm gì nữa, vấn đề ở đây là bác sĩ .. bác sĩ giỏi về tỉnh về huyện làm thu nhập cũng phải xấp xỉ ở HN thì họ mới về, nói mồm vận động thì ai người ta đi.. cái vòng luẩn quẩn ấy em thấy ngành y tế bàn bạc nói đi nói lại từ lâu lắm rồi
Không có bác sĩ chuyên môn tốt thì khám chữa bệnh lại lôm côm, chỉ cần 1 vài ca bệnh nhân chết là dân tình lại khăn gói lên HN HCM khám cho yên tâm, giải quyết kiểu gì đây ?

hitle888

Xe điện
Ra các quy định chặt chẽ hơn , đưa vào khuôn khổ dần dần ... Chứ 1 loạt gđ các bv lớn nguy cơ bóc lịch thế này thì đời gđ sau éo giám làm gì mới ... Chết thằng dân thôi
Phải tách ra trong việc xã hội hóa chứ cụ, xã hội hóa là tốt, nhưng việc lợi dụng xã hội hóa để trục lợi là đi tù, đơn giản thế thôi. Nhất là lợi dụng tình trạng bất khả kháng của bệnh nhân đề trục lợi.
Còn em thấy nhiều nơi xã hội hóa tốt mà, tất nhiên mặt này mặt kia không thể hoàn hảo hết được.
Vd: Việt đức 2 khóa lãnh đạo gần đây em thấy gần như tiệt hẳn tình trạng phong bì

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Phải tách ra trong việc xã hội hóa chứ cụ, xã hội hóa là tốt, nhưng việc lợi dụng xã hội hóa để trục lợi là đi tù, đơn giản thế thôi. Nhất là lợi dụng tình trạng bất khả kháng của bệnh nhân đề trục lợi.
Còn em thấy nhiều nơi xã hội hóa tốt mà, tất nhiên mặt này mặt kia không thể hoàn hảo hết được.
Vd: Việt đức 2 khóa lãnh đạo gần đây em thấy gần như tiệt hẳn tình trạng phong bì
Thế nên e mới bảo phải quy định giám sát chặt chẽ, phù hợp hơn . Chứ như này thì chẳng bv nào dám xhh nữa cụ ạ

Dzon

Xe điện

"...BS Thành cũng cho biết, Bệnh viện cũng vừa tuyển dụng 506 người, trong đó có nhiều bác sĩ ở trình độ cao"

Hy vọng là thế, BM là tuyến cuối hàng đầu tại miền Bắc, cũng nhiều bác sĩ cũng như sinh viên ra trường mơ ước được đầu quân tại đây. Tuy nhiên để đạt được trình độ đẳng cấp chắc cũng mất ko ít thời gian

ndkhoiits

Xe tải
Em cũng không hiểu sao bác Tuấn về lại làm nhiều cuộc cải tổ xoay trục, mạnh đến thế: Ban lãnh đạo thay đổi nhiều, sát nhập phòng ban, đập đi làm mới lại mấy nhà thuốc, đuổi cty dịch vụ Trường Sinh khỏi bv, đổi đối tác ngân hàng từ Vietinbank sang MB, giảm thu nhập 1 số bộ phận, tăng giờ làm... và một cơ số nhân sự kéo từ viện tim qua .... Em nghĩ cũng làm ảnh hưởng quyền lợi của khá nhiều người. Nhưng những lực lượng các thầy chủ chốt ở bệnh viện, nền móng bệnh viện thì em thấy không bị ảnh hưởng gì đâu, vài trăm nhân sự ra đi cũng chỉ coi như thanh lọc bộ máy

Vova

Xe container
"...BS Thành cũng cho biết, Bệnh viện cũng vừa tuyển dụng 506 người, trong đó có nhiều bác sĩ ở trình độ cao"

Hy vọng là thế, BM là tuyến cuối hàng đầu tại miền Bắc, cũng nhiều bác sĩ cũng như sinh viên ra trường mơ ước được đầu quân tại đây. Tuy nhiên để đạt được trình độ đẳng cấp chắc cũng mất ko ít thời gian
Hình như vẫn chỉ là hy vọng thôi cụ ạ. Giờ vào làm việc ở các bệnh viện ở Hà Nội vẫn trắc trở lắm, em nghe bà hàng xóm kể thế :(.

toimuondie

Xe container
Đã có khói, còn có lửa không thì không biết:

TieuFu

Xe container
xhh tí để tăng thu nhập cho ae thì bị bắt
đề nghị tăng viện phí thì bị bác
hô hào anh em làm nghiêm túc tí thì anh em dỗi

phải em em bỏ cmn cái ghế gđ
Không ! Về mặt đột phá em đánh giá cao tay GĐ bệnh viện tâm thần !=))

alceste

Xe điện
Con số thu nhập ấy kg ăn thua so với thu nhập của các thày (mà chưa cần thày, chỉ cần tay đao giỏi) ở các khoa kỹ thuật cao của bv hạng đặc biệt như BM đâu cụ! Em đồng ý với cụ là các bv tư nhân lớn như TC, HN.. hay TA gần đây họ kg thiếu tiền nhưng cái chính là định hướng phát triển. Họ kg chọn chuyên khoa khó để làm trong khi các chuyên khoa đó mới là thế mạnh của các thày ở BM. Quan trọng hơn là bv tư nhân hoạt động theo mô hình cty, do các ông chủ làm kinh doanh điều hành nên có nhiều thứ kg phù hợp, các thày thì lại tự trọng và tự ái nghề nghiệp cao nên dễ mâu thuẫn, tính ổn định kg cao...
Làm nghề nào nó cũng có khát vọng vươn lên, nó là cảm giác vượt qua khó khăn hay chinh phục thử thách hay vượt qua ngưỡng của chính mình. Cảm giác làm xong 1 project khó, xong 1 cái hợp đồng thử thách mà trước đây mình ko với tới được hay xử được 1 khách hàng khoai hay chữa được 1 ca bệnh phức tạp nó mang lại cảm giác y như nhau, và đấy cũng là động lực để làm, ngoài các vđ về cơm áo gạo tiền. Như kiểu nấc thứ 5 của tháp Maslow ý.
Ra bệnh viện tư, họ sẽ hướng đến low - hanging fruit trước, nôm na là các ngành dễ kiếm tiền, bênh thời đại, bệnh cho người giàu, các bệnh như người ta sẽ ko tiếc tiền để chữa (ví dụ như nam khoa và hiếm muộn, tiểu đương, tim mach đều là các bệnh thời đại và bệnh của người giàu). Các chuyên môn phức tạp, cả nội và ngoại thì sẽ ít được chú ý, chưa kể ko phải bệnh viện tư nhân nào cũng bài bản và tôn trọng bs, có rất nhiều nơi chủ tịch HĐQT hay chủ đầu tư cứ như bố bác sỹ, can thiệp thô bạovào chuyên môn dù chẳng hiểu gì về nghề.
Cụ zaiwaz em xin phép ko tranh luận với cụ nữa, quan điểm của chúng ta rất khác nhau. Và em nghĩ em nói nữa cụ cũng ko muốn hiểu.

Trạng thái
Thớt đang đóng