[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

alceste

Xe điện
Nhiều BV bây giờ không nhận trông xe cho người đến khám chữa bệnh để còn lấy chỗ cho BS đậu xe hơi .............
bệnh viện nào thế bác, bác có chứng cứ xác thực thì đưa lên, còn ko thì đừng nói thế. Xe hơi bây giờ cũng ko pảhi cái gì to tát cả, từ vài trăm triệu là hoàn toàn có thể mua được rồi. Và ko có lí do gì bác được sử dụng mà người ta ko thể sử dụng cả.

Câu chuyện bệnh viện thì ai có người nhà nằm viện, nhất là BM mới thấy, h mọi thứ đã khác trước nhiều, sạch sẽ, chăm sóc tốt, h đưa phong bì còn ko nhận vì đã tính dịch vụ hết rồi, có chăng mổ xong là cảm ơn khoa thôi ko đáng kể.

Bác sỹ BM và các bệnh viện tuyến đầu áp lực rất cao, sai sót 1 li 1 tí là ko được, nhưng làm việc thì cường độ cao gấp nhiều lần nơi khác và các ngành nghề khác, ví dụ có bác sỹ mổ 11 ca/ngày, trong khi ở nước ngoài có khi tuần mổ 1 lần. Em ko biết ở đây bn bác làm việc áp lực cao, liên tục và ngày nào cũng vậy như thế, nhưng nếu có làm thì sẽ hiểu việc đó mệt hơn rất nhiều, ảnh hưởng đến sức khoẻ tinh thần.

Còn bác muốn vặn cường độ cao đến đâu mời vào bệnh viện, cả ngày lẫn đêm, nhất là khoa cấp cứu và hồi sức. Mấy bv như Việt Đức với BM thì thôi rồi, ngày hay đêm thì bệnh nhân cũng la liệt. Các khoa kia thì theo dõi bệnh nhân từng h 1, chỉ cần 1 ca nặng, mất tín hiệu hay chậm nhịp là có khi nửa đêm hội chẩn, hội chẩn BV, hội chẩn cả hội đồng ko thì gọi cả viện khác giúp đỡ.

Y tá chỉ có đi từng giường thôi đã mệt, chưa kể họ làm nào có sạch sẽ sang chảnh gì, toàn máu với me, bệnh với tật, người bệnh thì kêu rên la thậm chí chửi bới. Đến mình còn ko chịu được nữa là họ. Nên nhiều khi ko phải họ vô cảm, mà đơn giản chỉ họ đã quá quen rồi. Nhìn nhiều hàng ngày thành bình thường. (như em thôi, lần trước vào mổ, từ 7h sáng vào phòng đến 4h chiều ra, xong cứ kêu đau đến đêm, nhắng cả lên, chồng em hỏi xem em có sao ko, bs lắc đầu bảo nó đau ở trong đầu thôi, chứ chẳng lq gì đến vết mổ cả).

Lương, kể cả chia phúc lợi, tháng được 30 - 40. Ra ngoài Vinmec lương khởi điểm 70, Tâm Anh chắc cũng same. Nếu CKI, CKII hay trình độ cao thì hàng trăm, lượng bệnh nhân giảm xuống 1/2, thời gian trực giảm xuống 1/3. Hơn nữa việc ra ngoài cũng ko sai khi nó giảm tải cho chính các viện công,

Còn nếu vừa làm vưà khám ngoài, mở pk, tất nhiên người ta cũng có thu nhập cao hơn, nhưng người ta cũng làm 16 - 18h/ngày. Nên cũng đừng gato với họ. Đừng nói cái giọng GATO hay ta đây ra vẻ, rất nhanh thôi có khi ngày mai mình lại cần bác sỹ.

Nói chung, em thấy các bác, nếu biết hẵn nói, còn đừng nói lời cay đắng, còn nếu ko biết tốt nhất đừng nói giọng úp mở, ra vẻ ta đây hay kiểu đó. Nó ko hay tý nào cả.

Chỉnh sửa cuối:

dr.anthony

Xe buýt

zaiwaz123

Xe điện
bệnh viện nào thế bác, bác có chứng cứ xác thực thì đưa lên, còn ko thì đừng nói thế. Xe hơi bây giờ cũng ko pảhi cái gì to tát cả, từ vài trăm triệu là hoàn toàn có thể mua được rồi. Và ko có lí do gì bác được sử dụng mà người ta ko thể sử dụng cả.

Câu chuyện bệnh viện thì ai có người nhà nằm viện, nhất là BM mới thấy, h mọi thứ đã khác trước nhiều, sạch sẽ, chăm sóc tốt, h đưa phong bì còn ko nhận vì đã tính dịch vụ hết rồi, có chăng mổ xong là cảm ơn khoa thôi ko đáng kể.

Bác sỹ BM và các bệnh viện tuyến đầu áp lực rất cao, sai sót 1 li 1 tí là ko được, nhưng làm việc thì cường độ cao gấp nhiều lần nơi khác và các ngành nghề khác, ví dụ có bác sỹ mổ 11 ca/ngày, trong khi ở nước ngoài có khi tuần mổ 1 lần. Em ko biết ở đây bn bác làm việc áp lực cao, liên tục và ngày nào cũng vậy như thế, nhưng nếu có làm thì sẽ hiểu việc đó mệt hơn rất nhiều, ảnh hưởng đến sức khoẻ tinh thần.

Lương, kể cả chia phúc lợi, tháng được 30 - 40. Ra ngoài Vinmec lương khởi điểm 70, Tâm Anh chắc cũng same. Nếu CKI, CKII hay trình độ cao thì hàng trăm, lượng bệnh nhân giảm xuống 1/2, thời gian trực giảm xuống 1/3. Hơn nữa việc ra ngoài cũng ko sai khi nó giảm tải cho chính các viện công,

Còn nếu vừa làm vưà khám ngoài, mở pk, tất nhiên người ta cũng có thu nhập cao hơn, nhưng người ta cũng làm 16 - 18h/ngày. Nên cũng đừng gato với họ. Đừng nói cái giọng GATO hay ta đây ra vẻ, rất nhanh thôi có khi ngày mai mình lại cần bác sỹ.

Nói chung, em thấy các bác, nếu biết hẵn nói, còn đừng nói lời cay đắng, còn nếu ko biết tốt nhất đừng nói giọng úp mở, ra vẻ ta đây hay kiểu đó. Nó ko hay tý nào cả.
Cụ có biết cụ thể không hay cũng chỉ suy đoán và nghe đồn ...???
Còn đã là BS thì đương nhiên là áp lực cao là đúng rồi ....Minh tự nguyện chọn nghề chứ có ai bắt buộc mình làm đâu ...Không chịu được thì chuyển nghề khác ...Mổ 11 ca / ngày không có sợ người khác mổ mất phần ..........

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Tư nhân trả bs 50-100 ko hiếm mà cụ, ông anh em về hưu đi làm bv tư ở huyện miền núi cũnh đã 30 triệu bao nơi ở rồi
Con số thu nhập ấy kg ăn thua so với thu nhập của các thày (mà chưa cần thày, chỉ cần tay đao giỏi) ở các khoa kỹ thuật cao của bv hạng đặc biệt như BM đâu cụ! Em đồng ý với cụ là các bv tư nhân lớn như TC, HN.. hay TA gần đây họ kg thiếu tiền nhưng cái chính là định hướng phát triển. Họ kg chọn chuyên khoa khó để làm trong khi các chuyên khoa đó mới là thế mạnh của các thày ở BM. Quan trọng hơn là bv tư nhân hoạt động theo mô hình cty, do các ông chủ làm kinh doanh điều hành nên có nhiều thứ kg phù hợp, các thày thì lại tự trọng và tự ái nghề nghiệp cao nên dễ mâu thuẫn, tính ổn định kg cao...

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Anh Tuấn cải tổ mạnh quá động vào nhiều lợi ích của nhiều người. Ngược lại thì anh lại không tăng được nguồn thu của bệnh viện để cần bằng lại những lợi ích mà nhân viên bị mất.
Các thầy ở Bạch Mai thì tiếng nói và mạng lưới quan hệ cực mạnh. Nếu các thầy đồng lòng hạ bệ anh Tuấn thì ảnh cũng khó mà trụ lại được.
Rồi tưởng co
Nếu vậy thì buồn cho y tế nước nhà rồi cụ ạ. Không lẽ lại đồng lòng hạ bệ 1 người dám cải cách để dân đỡ khổ hả cụ???
Cứ nhìn bệnh nhân các tỉnh đứng ngồi la liệt, chờ khám chữa bệnh. Rồi cạp lồng chai lọ ra Phương Mai mua đồ mà thấy xót xa, chưa kể trộm cắp móc túi...haiza
E nghĩ sẽ có giải pháp thôi,chứ không thể cải lùi được
Em đồng ý với cụ em và gia đình đã từng phải đi bạch mai lóc cóc từ 4h sáng đến chiều mới dc khám, quá khổ cực cho những gia đình ở quê lên tiền ko có, phương tiện thì ko, ngừoi say tàu xe thì càng khổ. Chúng ta đã quá chú trọng vào bệnh viện trung ương mà ko chịu đầu tư bệnh viện tuyến xã huyện tp đã đến lúc xoá ván mới đi làm lại em ủng hộ làm quyết liệt vụ bạch mai nếu mà ko làm sẽ taok một tiền lệ rất xấu.

dr.anthony

Xe buýt
Nếu vậy thì buồn cho y tế nước nhà rồi cụ ạ. Không lẽ lại đồng lòng hạ bệ 1 người dám cải cách để dân đỡ khổ hả cụ???
Cứ nhìn bệnh nhân các tỉnh đứng ngồi la liệt, chờ khám chữa bệnh. Rồi cạp lồng chai lọ ra Phương Mai mua đồ mà thấy xót xa, chưa kể trộm cắp móc túi...haiza
E nghĩ sẽ có giải pháp thôi,chứ không thể cải lùi được
Cải cách nó khác. Làm màu, sẵn sàng chà đạp lợi ích chính đáng của cấp dưới để lấy tiếng thơm với cấp trên nó khác cụ ạ.

TieuFu

Xe container
Bạn em bỏ bv be bé ở HN ra làm cho BV tư , lương cũng tầm 60 củ cụ ạ . Còn bs có danh tiếng thì chắc phải hơn 100 trở lên cụ ạ
Vâng, em không rõ cụ thể thu nhập, nhưng cái nhãn mác nó có giá của nó là đúng phỏng cụ ! Nhẽ không hẳn BS đâu, ong ve nhiều nên làm rối tinh um xùm thôi !

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng, em không rõ cụ thể thu nhập, nhưng cái nhãn mác nó có giá của nó là đúng phỏng cụ ! Nhẽ không hẳn BS đâu, ong ve nhiều nên làm rối tinh um xùm thôi !
Đương nhiên , có danh tiếng thì sẽ kéo bệnh nhân đến nhiều hơn thì lương cao hơn có gì là lạ đâu cụ

ubisapro

Xe trâu
Chắc có chỗ khác ngon hơn @@

alceste

Xe điện
Cụ có biết cụ thể không hay cũng chỉ suy đoán và nghe đồn ...???
Nhà em có nhiều người làm ngành y cụ ạ, bạn bè học của em cũng làm ngành y, và em sống trong 1 khu tập thể của các bác sỹ dược sỹ. Còn nghe rất nhiều câu chuyện từ phía bệnh nhân cơ. Lớn lên thì nhà có nhiều ngừoi già nằm viện. Các bệnh viện ở HN em trải qua cũng kha khá rồi. Nhà chồng nhà vợ, cháu chắt ở quê lên, đủ cả.

Cụ có biết có rất nhiều bệnh nhân ko có tiền trả viện phí, hoặc ko muốn trả, có nhiều lý do, ngày mai ra viện hôm nay trốn ko? Bệnh viện tất nhiên phải bù vào khoản chi phí vật tư, tiền đó ai trả? trích quỹ phúc lợi, hoặc bác sỹ góp tiền vào. 1 năm bênhj viện mẹ em riêng tiền BN trốn viện ko thanh toán đó mấy trăm triệu đó cụ.

Rồi trường hợp bệnh nhân ở tỉnh lên, ko có tiền về, cán bộ cnv cả khoa góp tiền vào cho họ về.

Rồi mỗi con người là 1 cơ thể sống, rất khác nhau, tình trạng bệnh lý cũng vậy và ko phải ca nào cũng giông nhau. Ko ai có thể nói trước được lchắc chắn. Có bác sỹ đầu ngành về ngoại khoa, đầu ngành của ngành luôn nhé, mổ hàng trăm ca, nhưng khi mổ cho 1 trường hợp thì dây thần kinh bị ảnh hưởng, họ ko đi được tạm thời, bị người nhà bệnh nhân cầm dao vào chém đấy. Mà cái đấy chẳng liên quan gì đến tay nghề cả, nó là rủi ro nhất định và thậm chí là phản ứng của cơ thể.

Giống như 95% hẹp van thì đặt STEM là sống, có 5% là cơ thể sẽ tự đào thải với vật thể lạ thôi, nhưng mà nó vẫn xảy ra.

Tnl

Xe hơi

Bản chất câu chuyện có khi đến người trong cuộc một thời gian sau nhìn lại mới nghiệm ra, trong khi người có người quen có liên quan thôi lại rút ngay đc kết luận. Nhưng theo em tin tức là thế, buộc phải nghe nhiều chiều thôi cụ.

HTlangtu

Xe điện
Cải cách nó khác. Làm màu, sẵn sàng chà đạp lợi ích chính đáng của cấp dưới để lấy tiếng thơm với cấp trên nó khác cụ ạ.
Nội tình thực mà thế, thì con dân vẫn khổ dài dài cụ nhỉ?

stone_lamp

Xe điện
Anh Tuấn cải tổ mạnh quá động vào nhiều lợi ích của nhiều người. Ngược lại thì anh lại không tăng được nguồn thu của bệnh viện để cần bằng lại những lợi ích mà nhân viên bị mất.
Các thầy ở Bạch Mai thì tiếng nói và mạng lưới quan hệ cực mạnh. Nếu các thầy đồng lòng hạ bệ anh Tuấn thì ảnh cũng khó mà trụ lại được.
Em thấy bảo hệ thống nhà thuốc đang ăn nên làm ra về giải tán BV mất nguồn thu.
Tăng viện phí thì Bộ bác mất rồi
Nhân lực giỏi chảy máu, sử dụng người mang theo xáo trộn hệ thống vốn có của BV.
Covid về cái thất thu, BV ở Hà Nam.đóng của vô thời hạn, tuyển 1 mớ người bây h ngày nào cũng phải đi từ 5 h sáng lên HN.
Đầu tư xây mới hết tiền để dành của bao năk trước, y hệt anh # phá của PVN
Chuyên quyền độc đoán cải tổ thành Goc ba chốp mất thôi.
Em.còn đang nghĩ cái BV Tim nó treo trên đầu

Angelina18

Xe hơi
Em cũng nghĩ thế. XHH thì BV nào cũng làm. Sờ vào đâu cũng sẽ sai ít hoặc nhiều vì cơ chế của mình ko rõ ràng. Rốt cuộc khổ người bệnh
Sau cái vụ bắt bớ thì bệnh nhân là người khổ đầu tiên cụ ạ . Các bv bây giờ đều bỏ các máy móc xã hội hóa . Thiếu trang thiết bị thì chỉ khổ bệnh nhân thôi

StarCity_81

Xe hơi
Hết dịch covid thì mời các thượng đế bệnh nhân ra nước ngoài điều trị. Ai dám XHH nữa đâu, sợ lắm rồi.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đúng ạ. Bạn em cũng bảo làm ở Bạch Mai vì còn được rèn luyện lên tay nghề chứ sang những chỗ như kiểu Vin hay chỗ khác chỉ sợ chỉ có đi ngang. Nghề y tay nghề càng cao thì càng chả bao giờ phải lo nghĩ đến tiền.
Ngang hoặc xuống thôi.
Đàn chị kiêm thầy của em, PGs. đầu quân cho Vin được vài năm mờ giờ cũng sắp khăn gói quả mướp chào Vin ra đi òi.
Quả chanh sau khi vắt hết nước thì vị trí cái vỏ phải là trong sọt rác.

Vova

Xe container
Hết mầu mỡ thì đi thôi. Giờ phong hì, phong bao kiếm khó hơn. Quy trình ngặt nghèo hơn. Ra mở phòng khám tư hết rồi
Nói thật tầm 200 người xin nghỉ thì cũng chỉ có tầm 20 - 30 tay nghề cao thôi , làng nhàng chỗ nào chả có mà số đó lại chiếm đa số ...Quen nhận phong thơ rồi ....Sang chỗ khác nhiều khi chỉ có mứt mà ăn thôi !
Thế hóa ra trước đây thu nhập cao là do ........................bất hợp lý , mà người bệnh phải gánh ???
Hóng xem thế nào riêng em cứ để cho nó hoạt động theo quy luật thị trường. Nghề y ngoài một số cá nhân kiệt xuất ko nói chứ để cho mấy em học sinh thi đại học 3 môn 30 điểm nó mổ ngày chục ca khám trăm bệnh nhân mấy năm sau thành chuyên gia ngay. Các bố quen thói ăn bẫm rồi giờ làm ngặt ko ăn dc thì tính bài chuồn hoặc sợ liên đới trách nhiệm gì thôi. Nói thẳng là ra tư nhân tay nghề ko bao giờ lên nhanh dc như bệnh viện nhà nước.
Đọc các post kiểu này xong em thấy thương cho anh Tuấn nhà em quá. Ai đời người đổi mới, thiết lập quy trình ngặt nghèo hơn để bác sỹ Bạch Mai bây giờ không được nhận phong bì thì lại bị soi. Trong khi đó các ông bác sỹ bỏ đi toàn ăn bẫm, giờ bị anh Tuấn làm ngặt không làm ăn được. Tiếp nữa là tình hình vẫn vô cùng tươi sáng, chỉ cần nhận mấy em sinh viên giỏi giỏi vào làm mấy năm là thành chuyên gia hết :). Định viết gì đấy nhưng chợt nhớ ra đây cũng chỉ là cái quán cafe :). Với lại em nghĩ mọi người cũng chỉ mong giờ Bạch Mai là môi trường trong sạch, bệnh nhân vào chỉ cần đóng viện phí, bác sĩ, y tá xin việc chỉ cần nộp hồ sơ, còn tập thể cán bộ cống hiến hết sức mình để xây dựng bệnh viện và không cần quan tâm đến thu nhập hàng tháng :P.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng