[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

MiTa

Xe lăn
Nói chung làm cách mạng bao giờ chẳng có hy sinh, trị bệnh bao giờ chẳng phải uống thuốc đắng. Việc 200 cán bộ BM nghỉ việc chung quy lại cũng chỉ vì đụng chạm đến lợi ích cá nhân nên họ xin nghỉ. Tuy nhiên chất lượng điều trị và dịch vụ bệnh viện đi lên, bệnh nhân hài lòng hơn là thành quả lớn nhất và lâu dài tốt cho cả bệnh nhân và cán bộ bệnh viện. Em tin với những gì a Tuấn đã làm được ở Tim Hn thì đã được LĐ bộ và TƯ ghi nhận nên mới điều anh ấy lên BM để cải tổ lại BM cho tốt hơn, nhưng những thế lực cũ k muốn thay đổi vẫn còn chống đối mạnh lắm. Hy vọng anh ấy sẽ vượt qua được thử thách này và các LĐ TƯ có tâm ủng hộ anh ấy trong lúc khó khăn này
Đi lên hay đi đâu e ko biết. Chứ bệnh viện tuyến cuối mà dẹp bỏ cái nhà xác, bệnh nhân chết đắp mền nằm đó rồi phải mang về nhà ngay là hỏng rồi. Dẹp bỏ nhà tang lễ thì e còn đồng ý.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ơ thế làm thầy làm đàn anh thì cứ mặc nhiên là đúng còn trò và đàn em thì sai hử cụ =)):D, nếu đánh giá đúng thì em nghe đánh giá sai thì phản biện lại có thế mới tiến bộ được chứ:D, đợt trc chỗ em cũng làm bài sinh viên đánh giá chất lượng bài giảng của giảng viên nhưng chắc để cho vui thôi:P
Vấn đề là đánh giá ở BM để xếp loại, nó liên quan đến lương thưởng chứ không phải cho vui. Thầy mà bị trò nó đánh giá kém công khai thì cũng a cay đấy.

Emesco

Xe điện
Cu nghe ở đâu là dẹp nhà xác?

Đi lên hay đi đâu e ko biết. Chứ bệnh viện tuyến cuối mà dẹp bỏ cái nhà xác, bệnh nhân chết đắp mền nằm đó rồi phải mang về nhà ngay là hỏng rồi. Dẹp bỏ nhà tang lễ thì e còn đồng ý.

VladimirP

Xe tải
Người nhà em bị ung thư, nằm ở phòng dịch vụ, mà dã man nhất là không có phòng cho nữ riêng, nam riêng. Cùng phòng với bác em (là nữ) có một ông thanh niên. Cả nam cả nữ cùng dùng chung nhà vệ sinh, buồng tắm. Mỗi lần ông kia ị hay thay quần là vô tư cởi truồng, trong khi trong phòng có bao nhiêu là nữ giới.
Quá mọi rợ.
Cái này thì là tình trạng chung của nhiều bệnh viện mà cụ: Việt Xô, ĐH Y, Xây dựng, BM...

tungwalkalone

Xe tăng
Nay a Tuấn đc giới thiệu ứng cử ĐBQH rồi đấy, các con giời kêu la gáy tiếp đi. Y tế, giáo dục mà ko cải thiện đạo đức hành nghề thì dân cứ khổ mãi thôi.

Vova

Xe container
Cãi nhau như mổ bò gần 50 trang, em chợt phát hiện ra là từ đầu đến giờ chưa dám khẳng định cái gì bởi vì chính xác cũng chẳng có cụ thể là anh Tuấn thay đổi những gì. Một khi không có cái dach sách cụ thể đó thì cũng chẳng thể nào nói việc anh ý làm là không tốt, nhưng ngược lại cũng chẳng thể nói anh ý làm đúng 100%. Thay đổi chỉ đơn giản là thay đổi chứ không nhất thiết là làm tốt hơn hay xấu đi.
Điều thứ 2, muốn cải thiện các dịch vụ cho bệnh nhân thì cũng không nên bỏ qua đội ngũ nhân viên y tế. Một khi không biết chính xác tình hình, thì em nghĩ cũng không nên quy kết 85% cán bộ công nhân viên không hài lòng toàn diện với bệnh viện là quen với cung cách cũ và không muốn thay đổi. Em cũng hy vọng Bộ Y tế, hay tổ công tác ... tìm được vấn đề và có phương pháp giải quyết hợp lý để Bạch Mai vẫn tiếp tục đi lên.
Cuối cùng, vấn đề ở Bạch Mai thực ra nằm trong cả bài toán lớn hơn là thực trạng y tế của cả nước. Chừng nào các bệnh viện tuyến dưới chưa nâng cao được chất lượng chuyên môn, bà con nhân dân chưa tin tưởng để không đi khám vượt tuyến thì những đề xuất khá ngớ ngẩn và dân túy, vốn chẳng có ở đâu trên thế giới như cán bộ phải đi làm từ 5h sáng sẽ vẫn cứ xuất hiện. Cách nhìn từ phía bệnh nhân và phía bác sĩ bao giờ cũng có độ lệch nhất định. Em chỉ muốn các cụ đang chỉ trích các bác sĩ hình dung là nếu các cụ ngày khám tầm 50-70 ca, cộng thêm các công việc liên quan đến giấy tờ báo cáo thì mọi việc sẽ như thế nào? Ở đây không có chuyện đúng sai, mà chủ yếu để thấy là nếu không chia tải được với Bạch Mai, Việt Đức ..., thì các cải cách nội bộ của các bệnh viện đó sẽ chỉ là nửa vời, và khó có được kết quả tuyệt đối.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Giao ban khoa thì tất cả đều dự, cụ hỏi gì lạ thế? Xong rồi sau đó gom lại đến giao ban viện thì tất cả khoa phòng đều phải cử đại diện ra dự? Ai cũng lo ngồi báo cáo lo ngồi họp thì lấy ai khám bệnh? Điều dưỡng trưởng để làm gì? Trưởng khoa để làm gì?
Ngoài giao ban khoa, giao ban viện, còn họp quý, họp năm, họp chi bộ, đủ thứ hội họp.
Bởi vậy nói ông T làm màu cho mấy người ở ngoài ko hiểu vấn đề nhìn vào thấy khoái lắm, còn ở trong thì ko ai thích nổi cả.
Yên tâm, tình trạng âm quỹ kéo dài sẽ dẫn tới tình trạng thanh toán quỹ dược chậm trễ, các công ty sẽ hạn chế cung ứng thuốc lại cho bv, cả khu vực BHYT lẫn khu vực thuốc dịch vụ, còn nhiều cái xảy ra lắm.
Em có thuyết âm mưu một tý. Đã cho nghỉ hơn 200 người, mà a T lại ký hơn 500 rồi. Anh ấy lại bảo tinh giản bộ máy, điều này có nghĩa là kế hoạch của anh ấy đợt này sẽ là cho hơn 500n nghỉ. Tuy nhiên anh ấy làm dần dần, có lẽ danh sách cũng lên sơ sơ rồi. Các cụ đang làm cảm thấy không yên tâm nên đồng loạt kêu, mong muốn vừa là đấu tố để loại bỏ anh ấy, cũng là vừa để cứu mình. Có 1 cụ nói nếu làm mạnh có khi tỷ lệ là 12,5%. Lấy 500/4000 nó ra đúng 12,5% đó cụ. Cụ cũng nên lo dần đi là vừa , vì em thấy nhiều cụ góp ý là cụ nên tiến bộ hơn. (๑˃̵ᴗ˂̵)و
Các cụ chơi anh ấy thì anh ấy chơi lại thôi. Ai lại đi bôi cả mứt vào cửa phòng anh ý. Trêu cho người khác tức điên là điều dại dột.

pooka

Xe container
Cãi nhau như mổ bò gần 50 trang, em chợt phát hiện ra là từ đầu đến giờ chưa dám khẳng định cái gì bởi vì chính xác cũng chẳng có cụ thể là anh Tuấn thay đổi những gì. Một khi không có cái dach sách cụ thể đó thì cũng chẳng thể nào nói việc anh ý làm là không tốt, nhưng ngược lại cũng chẳng thể nói anh ý làm đúng 100%. Thay đổi chỉ đơn giản là thay đổi chứ không nhất thiết là làm tốt hơn hay xấu đi.
Điều thứ 2, muốn cải thiện các dịch vụ cho bệnh nhân thì cũng không nên bỏ qua đội ngũ nhân viên y tế. Một khi không biết chính xác tình hình, thì em nghĩ cũng không nên quy kết 85% cán bộ công nhân viên không hài lòng toàn diện với bệnh viện là quen với cung cách cũ và không muốn thay đổi. Em cũng hy vọng Bộ Y tế, hay tổ công tác ... tìm được vấn đề và có phương pháp giải quyết hợp lý để Bạch Mai vẫn tiếp tục đi lên.
Cuối cùng, vấn đề ở Bạch Mai thực ra nằm trong cả bài toán lớn hơn là thực trạng y tế của cả nước. Chừng nào các bệnh viện tuyến dưới chưa nâng cao được chất lượng chuyên môn, bà con nhân dân chưa tin tưởng để không đi khám vượt tuyến thì những đề xuất khá ngớ ngẩn và dân túy, vốn chẳng có ở đâu trên thế giới như cán bộ phải đi làm từ 5h sáng sẽ vẫn cứ xuất hiện. Cách nhìn từ phía bệnh nhân và phía bác sĩ bao giờ cũng có độ lệch nhất định. Em chỉ muốn các cụ đang chỉ trích các bác sĩ hình dung là nếu các cụ ngày khám tầm 50-70 ca, cộng thêm các công việc liên quan đến giấy tờ báo cáo thì mọi việc sẽ như thế nào? Ở đây không có chuyện đúng sai, mà chủ yếu để thấy là nếu không chia tải được với Bạch Mai, Việt Đức ..., thì các cải cách nội bộ của các bệnh viện đó sẽ chỉ là nửa vời, và khó có được kết quả tuyệt đối.
Đúng đấy cụ. Vấn đề chính là bệnh viện tuyến Trung ương quá tải, Bệnh viện tuyến dưới thì nguy cơ ít bệnh nhân đi. Nói thẳng là do cái cơ chế tự chủ nửa mùa cụ ợ. Ví dụ đơn giản bệnh viện Công tuyến dưới muốn tuyển BS giỏi tuyến trên về thì phải trả lương cao - ít nhất cũng phải bằng mức thu nhập mà BS đó đang hưởng- Nhưng quy định bảng lương hợp đồng của nhà nước không cho cao hơn quy định đâu ạ. Vậy mới sinh ra lách luật bằng thưởng ABC vượt thu, nhưng cái ABC này cũng bị khống chế. Chi sai quy định là bị Thanh tra tuýt còi bắt xuất toán ngược trở lại. Tuyến dưới kém sẽ lại càng kém, khó bó cái khôn. Chỉ có Bệnh viện tư nhân tự bỏ vốn ra hoàn toàn mới tự chủ được đa số thu chi.
BVBM sau vụ bị thanh tra xong thì Robot mổ sọ không được dùng nữa, các BS lại phải làm như cũ. Vừa tốn kém vừa giảm an toàn.
Cải cách thì không sai, nhưng mà cải cách thế nào trong cái cơ chế nửa mùa này khó lắm.

PhanVanTai

Xe hơi
Em thấy video này bốc mùi :D
Mùi ở đâu vậy cụ. GS Phạm Gia Khải là GS đầu ngành Tim mạch, thầy dạy của GS Tuấn, trong video nói rõ còn gì. Em nghĩ là thầy giáo, lại ở trong ngành lâu năm thì chắc chắn nói sẽ khách quan. Các vấn đề khác em không bàn

dr.anthony

Xe buýt
Em có thuyết âm mưu một tý. Đã cho nghỉ hơn 200 người, mà a T lại ký hơn 500 rồi. Anh ấy lại bảo tinh giản bộ máy, điều này có nghĩa là kế hoạch của anh ấy đợt này sẽ là cho hơn 500n nghỉ. Tuy nhiên anh ấy làm dần dần, có lẽ danh sách cũng lên sơ sơ rồi. Các cụ đang làm cảm thấy không yên tâm nên đồng loạt kêu, mong muốn vừa là đấu tố để loại bỏ anh ấy, cũng là vừa để cứu mình. Có 1 cụ nói nếu làm mạnh có khi tỷ lệ là 12,5%. Lấy 500/4000 nó ra đúng 12,5% đó cụ. Cụ cũng nên lo dần đi là vừa , vì em thấy nhiều cụ góp ý là cụ nên tiến bộ hơn. (๑˃̵ᴗ˂̵)و
Các cụ chơi anh ấy thì anh ấy chơi lại thôi. Ai lại đi bôi cả mứt vào cửa phòng anh ý. Trêu cho người khác tức điên là điều dại dột.
Cụ nói gì vậy? E có làm ở BM đâu.
Em cũng mệt rồi, chẳng muốn nói nữa. Các cụ muốn chụp mũ ai tùy các cụ, chụp trúng chụp trật cũng chả ảnh hưởng chén cơm của em. Cái tiến bộ mà cụ nói thì viện em đã đi theo con đường đó cách đây 4 năm rồi, giờ đang trong cái vòng lẩn quẩn đây, và chốt lại là nhân viên không cống hiến được tận tâm, vẫn chân trong chân ngoài, nhưng người bệnh khổ hơn hay sướng hơn thì e cũng ko biết, vì giờ họ ko trông chờ ba cái đồng bạc bồi dưỡng gì nữa đâu.
Nhưng tệ nạn phong bì thì chắc chắn phải dẹp.
Và cái nữa cụ ráng chịu khó xem cái video phóng sự ở trên nói đi, chứ đừng chụp mũ nói khích vậy, không hay đâu.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsu

Xe tải
Trong quản trị thay đổi mà a T lại dùng chủ nghĩ dân tuý lên sóng liên tục ở HN là lành ít .
Đặc thù các bệnh viện TW là có cấu trúc dạng phân tán (xương cá) do ảnh hưởng của LX cũ chiếm đất rộng, giao thông nội bộ lộn xộn, ko còn phù hợp. BM đã đi đầu trong hợp khối bằng toà nhà Nhật rất hiệu quả nhưng cần hợp khối mạnh và nhanh hơn nữa để tạo không gian tốt cho bác sĩ chữa bệnh, nghiên cứu và giảng dạy.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng

Mùi ở đâu vậy cụ. GS Phạm Gia Khải là GS đầu ngành Tim mạch, thầy dạy của GS Tuấn, trong video nói rõ còn gì. Em nghĩ là thầy giáo, lại ở trong ngành lâu năm thì chắc chắn nói sẽ khách quan. Các vấn đề khác em không bàn
Mình cũng xin phản biện lại một xíu vậy lúc trước thầy làm cái gì mà để bạch mai nát như tương, không khác gì cái nhà xe, bến xe nói chung bao nhiêu cái nát của bạch mai các cụ trên đã nói hết rồi đấy, vậy thây đã nói gì, làm gì lúc đó thầy có lên tiếng ko hay thầy cũng có phần trăm,

QMintech

Xe tăng
Mình cũng xin phản biện lại một xíu vậy lúc trước thầy làm cái gì mà để bạch mai nát như tương, không khác gì cái nhà xe, bến xe nói chung bao nhiêu cái nát của bạch mai các cụ trên đã nói hết rồi đấy, vậy thây đã nói gì, làm gì lúc đó thầy có lên tiếng ko hay thầy cũng có phần trăm,
Thầy vẫn miệt mài khám chữa bệnh tại phòng khám tim mạch Thăng Long, ca nào khó thầy viết mấy chữ là vào BM ngay lập tức. Không bênh mới lạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng