[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

fundraiser

Xe container
Em rất trân trọng cụ cũng như các bs có chuyên môn, làm việc, cống hiến với cường độ cao.

Tuy nhiên ở góc độ quản lý thì em thấy như sau:

- Nếu BGĐ BM vi phạm luật lao động, bắt bs làm việc vượt t.gian, chi trả lương thấp hơn tiêu chuẩn, cắt xén chế độ, ko công khai... người lao động có thể lên tiếng hoặc xa hơn là kiện.

- Nếu BGĐ ko vi phạm, mà nlđ thấy lương trả chưa xứng đáng thì có quyền tìm việc mới nơi mới xứng đáng hơn.

- A T làm màu cũng được, miễn mọi thứ tiến tới ngày càng công khai minh bạch, chất lượng phục vụ tăng lên, dẹp loạn dịch vụ ký sinh, bệnh viện khang trang sạch sẽ, ko còn cảnh chen chúc nhếch nhác.... thì làm màu thế chứ làm nữa cũng được :D .
Vụ BM này e thấy nó giống vụ ở khoa tiếng Hàn ĐHQG HCM giảng viên xin nghỉ cả loạt rồi viết đơn tố cáo trưởng khoa. Điều tra ra hóa ra bà trưởng KHoa này mới lên siết lại kỷ cương tác phong kiểu đi trễ 15 phút ko tính buổi họp và vắng họp vài buổi tính ko đạt. HÓa ra các thầy cô trước đây phong cách nhếch nhác nó quen thói rồi,, giờ bị siết thì kêu la rồi xin nghỉ việc hàng loạt để gây áp lực và biến sinh viên thành con tin. Không khác gì tư duy của mấy ông bị/xin nghỉ ở BM đang kể lể cho báo chí hiện giờ.
Không có những lãnh đạo mới, với tâm lý cải cách như Cô Phương hay ông Tuấn này thì những tổ chức này còn khướt mới cải tổ đc lề lối tác phong làm việc.

dr.anthony

Xe buýt
Giao ban khoa và giao ban viện thì tất cả nv, không kể là sếp hay nv mới đều đi dự hả cụ?
E thấy cái mẫu phiếu giao việc hay phết, có cả mục đánh giá kq hoàn thành. Cái phiếu đó có từ lâu chưa hả cụ,?
Giao ban khoa thì tất cả đều dự, cụ hỏi gì lạ thế? Xong rồi sau đó gom lại đến giao ban viện thì tất cả khoa phòng đều phải cử đại diện ra dự? Ai cũng lo ngồi báo cáo lo ngồi họp thì lấy ai khám bệnh? Điều dưỡng trưởng để làm gì? Trưởng khoa để làm gì?
Ngoài giao ban khoa, giao ban viện, còn họp quý, họp năm, họp chi bộ, đủ thứ hội họp.
Bởi vậy nói ông T làm màu cho mấy người ở ngoài ko hiểu vấn đề nhìn vào thấy khoái lắm, còn ở trong thì ko ai thích nổi cả.
Yên tâm, tình trạng âm quỹ kéo dài sẽ dẫn tới tình trạng thanh toán quỹ dược chậm trễ, các công ty sẽ hạn chế cung ứng thuốc lại cho bv, cả khu vực BHYT lẫn khu vực thuốc dịch vụ, còn nhiều cái xảy ra lắm.

cusao

Xe lăn
Em chả biết nhiều về ông T nhưng em thấy ông ý dũng cảm dám đương đầu với cái cũ trì trệ....Em mong ông này giành thắng lợi bới ít ra cũng đập tan ra mà làm lại cái mới mẻ. Chắc chắn khi toang rồi mà muốn ghép lại thì ng ta cũng chỉ dùng những mảnh lành lặn và đáng sử dụng còn những mảnh hết giá trị là ng ta vứt đi.
Dù ông T này nếu không nguyên vẹn sau chỉ trích thì cũng là người có công làm tan tảng băng trì trệ từ lâu mà chưa ai dám làm

chaytim

Xe điện
Em năm 2014 vào viện Đại học y khám,bs soi xong chỉ định pt u quá sản thanh thiệt. 3 ngày khám, đt, viện phí - bhyt còn 15 tr. Ok, bv sạch sẽ, bs,yt,hl toàn gs, các thày,sv trẻ nhiệt tình, khoing vòi vĩnh,tb hiện đại như tây. Nghĩ cũng đáng đồng tiền.😄 20 ngày sau y hẹn lên khám lại. Bs khám sau hồi soi xét lại chỉ định pt tiếp vì nó vẫn to như nguyên. Tá lả tâm linh mới quay lại bs đã đt thì phán : nó to lại là bình thường. Hẹn 20 ngày sau lên khám và mổ tiếp. Thôi , làm cái kt chéo xem sao. Em lại lọ mọ sang xếp hàng, xếp lốt chen chúc bên K. Chờ gần hết ngày mới đến lượt. Ông bs soi xong chả nói chả rằng ghi vào phần kq mỗi 2 chữ bt bảo về. Cố chen ở lại hỏi nó có sao không ông ấy bảo ai chả có. Em bảo sao bên đhy chỉ định cắt và đã cắt 1 lần cách đây 1 tháng. Ông ấy gắt lên : cắt phí tiền, đây là cơ thể phản ứng với môi trường bên ngoài, giữ vs sẽ hết, mà vướng quá không nuốt được thì lên đây xẻo cho sau. Tiu nghỉu ra về , gần 8 năm nay chả sao cả. Còn trường hợp bố em nữa , cũng đại hy, thêm 70 tr chả gq được gì, thêm đau đớn và mệt mỏi, người vẫn mất
Giá như nghe bs bên K thì cụ đỡ đau đớn cuối đời. Nhưng thôi, thêm kn về sau.😔 KL: em cần trình bs chứ không cần dv tốt làm màu. Cần dv đi resort cho rồi.
Em vẫn coi cụ là đại ka trong nghề nhưng vụ đi bv này thì cụ thua em. Cứ liên quan đến mổ xẻ phẫu thuật (trừ mổ đẻ :D) là em phải check qua 3 bv là ít nhất, trong đó bắt buộc phải có 1 bv trung ương hàng đầu, 1 bv có tý Tây và 1 bv khác. Nếu cho kết quả giống nhau mới lên sàn. Lúc lên thì lại check xem làm ở đâu kỹ thuật y tế tốt nhất, chăm sóc dịch vụ thứ nhì.

Em đã áp dụng cho 2 ca mổ xẻ của em, chuẩn đét.

Mandalord

Xe điện
Giao ban hay viết báo cáo đều có lợi hại. Cái lợi của giao ban là nhanh gọn hơn, trao đổi nhanh hơn, cũng dễ làm hơn. Cái lợi của viết báo cáo là hồ sơ giấy tờ để lại đầy đủ hơn, chi tiết hơn, tường minh ai làm cái gì, kết quả thế nào, chịu trách nhiệm đến đâu, thuận lợi cho kiểm tra giám sát, nhưng nó tốn thời gian cho cả người viết và người đọc.

Giao ban là một hình thức hiệu quả khi công việc còn ít và tương đối đơn giản, và vẫn đang hiệu quả khi áp dụng cho những việc đơn giản, khi mà đồng nghiệp trong cơ quan ít phải phối hợp với nhau. Đối với sản xuất lớn, đòi hỏi đồng bộ hóa nhiều khâu, nhiều con người, người ta dần dần đã chuyển sang hình thức báo cáo vì nó hoàn thiện hơn và chi tiết hơn. Nhiều doanh nghiệp đã áp dụng SAP, về bản chất là áp dụng phần mềm để tự động thu thập dữ liệu, viết báo cáo tự động, đọc và phân tích báo cáo cũng tự động, rất nhanh và hiệu quả. Thậm chí một số còn có thể giám sát nhân viên theo thời gian thực (như bọn Amazon đang làm thông qua camera ở nhà xưởng và trên ô tô, nhưng đội ô tô phản đối nhiều nên tạm ngưng).

Nói chung đều là phương pháp quản lý, người ta sẽ áp dụng sao cho phù hợp với điều kiện cụ thể. Điều kiện của bác sĩ, và bệnh viện BM vẫn nên áp dụng giao ban là chủ yếu, nhưng không thể bỏ qua hình thức báo cáo được, mà phải thiết kế mẫu báo cáo cho ngắn gọn, súc tích, dễ viết, dễ đọc và tổng hợp thông tin.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Thì bác Tuấn đang làm đấy, chọn người tốt và phù hợp làm tiếp. Ông nào không tốt, không phù hợp thì xin nghỉ để ông mới khác tốt và phù hợp thay thế. Căn bệnh nan y mà không đại phẫu và thay máu thì bao giờ khỏi, không mạnh mẽ, quyết đoán thì bệnh lại càng trầm trọng thêm.
Bạn dần dần nhận ra vấn đề rồi đấy, khi chọn được đủ con người phù hợp đúng logic vận hành bộ máy thông suốt. Phiếu đánh giá công việc mới xuất hiện gần đây, tại sao? Tôi nghĩ chắc nói không nghe, ỳ... Nên cần đánh giá công việc. Tại sao nói không nghe khi bộ máy phù hợp? Điều thực sự đang xảy ra gì? Ai không phù hợp? Quản trị là con người - người, sự không phù hợp sẽ có chống đối và là thông tin "nóng" xảy ra lâu giờ lên báo...

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Giao ban khoa thì tất cả đều dự, cụ hỏi gì lạ thế? Xong rồi sau đó gom lại đến giao ban viện thì tất cả khoa phòng đều phải cử đại diện ra dự? Ai cũng lo ngồi báo cáo lo ngồi họp thì lấy ai khám bệnh? Điều dưỡng trưởng để làm gì? Trưởng khoa để làm gì?
Ngoài giao ban khoa, giao ban viện, còn họp quý, họp năm, họp chi bộ, đủ thứ hội họp.
Bởi vậy nói ông T làm màu cho mấy người ở ngoài ko hiểu vấn đề nhìn vào thấy khoái lắm, còn ở trong thì ko ai thích nổi cả.
Yên tâm, tình trạng âm quỹ kéo dài sẽ dẫn tới tình trạng thanh toán quỹ dược chậm trễ, các công ty sẽ hạn chế cung ứng thuốc lại cho bv, cả khu vực BHYT lẫn khu vực thuốc dịch vụ, còn nhiều cái xảy ra lắm.
Họp hành giao ban, giao việc nội dung vẫn như xưa thì không vấn đề gì, nhưng bây giờ có thêm cái tờ giấy báo cáo công việc giấy trắng mục đen hàng ngày, hàng tuần và có đánh giá hoàn thành. Cái đánh giá hoàn thành mới làm nhiều cây đa, cây đề bức xúc. Sư phụ, sư huynh, GS, PGS, Tiến sỹ lại bị đàn em đánh giá không đạt hiệu quả công việc mới cay, cay mũi nên xin đi cũng một phần vì lý do đấy. Cơ mà số đấy làm cho bệnh viện tư thì cũng sớm muộn nghỉ việc, thôi thì về nhà mở phòng khám tư muốn làm gì thì làm theo ý mình thì hợp.

Victor Ban

Xe buýt
Bấy lâu như 12 sứ quân, bây giờ siết lại thì cũng đúng dù gì cũng phải chuẩn hóa

Leanh65

Xe container
Em vẫn coi cụ là đại ka trong nghề nhưng vụ đi bv này thì cụ thua em. Cứ liên quan đến mổ xẻ phẫu thuật (trừ mổ đẻ :D) là em phải check qua 3 bv là ít nhất, trong đó bắt buộc phải có 1 bv trung ương hàng đầu, 1 bv có tý Tây và 1 bv khác. Nếu cho kết quả giống nhau mới lên sàn. Lúc lên thì lại check xem làm ở đâu kỹ thuật y tế tốt nhất, chăm sóc dịch vụ thứ nhì.

Em 1 đống nghề chả biết mợ tôn em đại ca nghề gì thế.😀 Em cũng khám ở bv VN- TĐ ở UB trước rồi mới lên đhy. Tiện chăm bố em đang mổ ở đây nên mới leo lên sàn luôn. Được cái gây mê êm dịu, mở mắt ra như người ngủ dậy em tưởng chưa làm gì, hỏi thì bs bảo xong rồi. Chỉ thấy đống dây dợ đầy người. Không bị sốc sau gây mê như hồi em mổ bướu cổ ở UB. Nhưng hồi đấy xong rồi không ai nhìn ra vết mổ của em nữa, nó liền tịt như da bt luôn mới tài, dù em ho có làm bật 1 hai mũi.😂

Leanh65

Xe container
Theo cách lý luận của cụ thì bs bên Mỹ Anh Pháp Đức dìm nhau chết mẹ :)). Bv tư như Mayo Clinic hay John Hopkins chắc chả bao giờ khá lên nổi.
Cụ so phấn với vôi thế. Giống thượng đẳng nó khác hẳn ấy chứ. Là em lo thế chứ có khẳng định tất cả đâu. Thực tế viện tư vn là có rồi nhé. Đã kêu cả lên of này 1 thớt dài ngoẵng đấy thôi.

chaytim

Xe điện
Em 1 đống nghề chả biết mợ tôn em đại ca nghề gì thế.😀 Em cũng khám ở bv VN- TĐ ở UB trước rồi mới lên đhy. Tiện chăm bố em đang mổ ở đây nên mới leo lên sàn luôn. Được cái gây mê êm dịu, mở mắt ra như người ngủ dậy em tưởng chưa làm gì, hỏi thì bs bảo xong rồi. Chỉ thấy đống dây dợ đầy người. Không bị sốc sau gây mê như hồi em mổ bướu cổ ở UB. Nhưng hồi đấy xong rồi không ai nhìn ra vết mổ của em nữa, nó liền tịt như da bt luôn mới tài, dù em ho có làm bật 1 hai mũi.😂
Nếu VĐ, BM, K, C... là big 4 thì bv ĐH Y với em là big 9, :D, giờ cụ hiểu cụ là đại ka em trong nghề nào rồi chứ ạ, :D

nhuataiche

Xe container
Cụ lại cứ so với tây với tư làm gì:) tây với tư thì vào viện trả tiền đã khác, thích đuổi việc được luôn.BM là viện công,quản lý là công chức viên chức được bổ nhiệm cụ nhé:) và Viện BM cũng có hội đồng quản lý. Về cụ Tuấn, e thấy tuổi trẻ có quá trình trưởng thành học hỏi đúc rút kinh nghiệm qua nhiều vị trí từ quân nhân, sinh viên, bs nội trú, nghiên cứu sinh du học, giảng viên...đi bộ đội về mới đi học mà đạt nhiều thành tựu quốc tế về tim ko phải dạng vừa, cụ ấy cũng đã làm Bs rồi làm trưởng khoa C4 ở bạch mai gần chục năm rồi mới lên GĐ tim Hn chứ k phải tay mơ trong quản lý đâu.tính ra thì cỡ 37-38 tuổi đã là trưởng khoa rồi.
Em ko so bác ạ, ý em nói là những người như anh Tuấn là nạn nhân của cơ chế, anh ấy phải làm những việc mà anh ấy ko giỏi, trách nhiệm lại nặng.

Hy vọng anh ấy sẽ làm tốt ở Bạch Mai.

PhanVanTai

Xe hơi

Mời các cụ thẩm, phỏng vấn thầy dạy của a Tuấn. Mấy bữa nay BM lên sóng nhiều quá

Leanh65

Xe container
Nếu VĐ, BM, K, C... là big 4 thì bv ĐH Y với em là big 9, :D, giờ cụ hiểu cụ là đại ka em trong nghề nào rồi chứ ạ, :D
Mợ khiêm tốn quá. Em toàn nghề tay ngang, nhảy việc như nhảy tàu điện bờ hồ😀. Các cụ thớt này mà biết chắc lại cho em vào rổ bất mãn hay không được ăn thì té ấy mà.

Voi đi bộ

Xe buýt
Thấy nhiều cụ trong này thiên về làm hài lòng người bệnh mà quên mất rằng sự hài lòng trong nội bộ cũng quan trọng không kém.
Vậy nên bọn nó mới đẻ ra cái này:
Ở Việt Nam cũng có
Ngay cả các nhà đầu tư (quan tâm đến lợi nhuận) thì hiện tại môi trường làm việc cũng là một trong các yếu tố họ cân nhắc khi ra quyết định đầu tư.
Nhiều cụ nhìn vào bọn này https://ndh.vn/lam-giau/google-va-che-o-lam-viec-nhu-mo-danh-cho-nhan-vien-1210689.html chắc nghĩ là bọn nó chả làm nên cơm cháo gì đâu.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Thế nếu 3 ông cho 3 kq khác nhau thì cụ theo ông nào :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Họp hành giao ban, giao việc nội dung vẫn như xưa thì không vấn đề gì, nhưng bây giờ có thêm cái tờ giấy báo cáo công việc giấy trắng mục đen hàng ngày, hàng tuần và có đánh giá hoàn thành. Cái đánh giá hoàn thành mới làm nhiều cây đa, cây đề bức xúc. Sư phụ, sư huynh, GS, PGS, Tiến sỹ lại bị đàn em đánh giá không đạt hiệu quả công việc mới cay, cay mũi nên xin đi cũng một phần vì lý do đấy. Cơ mà số đấy làm cho bệnh viện tư thì cũng sớm muộn nghỉ việc, thôi thì về nhà mở phòng khám tư muốn làm gì thì làm theo ý mình thì hợp.
Ơ thế làm thầy làm đàn anh thì cứ mặc nhiên là đúng còn trò và đàn em thì sai hử cụ =)):D, nếu đánh giá đúng thì em nghe đánh giá sai thì phản biện lại có thế mới tiến bộ được chứ:D, đợt trc chỗ em cũng làm bài sinh viên đánh giá chất lượng bài giảng của giảng viên nhưng chắc để cho vui thôi:P

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thay đổi để tốt lên là đúng. Các NVYT BM em thấy đa phần thái độ không tốt, ăn tiền người bệnh... Bệnh viện thì lộn xộn như cái chợ tổng hợp. 1 lần e chỉ thẳng mặt đứa y tá đón tiếp nói...., bữa khác mụ Bs.Ts tim mạch thái độ với gấu em ( Mụ ta ngồi phòng khám nhưng bỏ ra ngoài buôn dưa lê, gấu em ra hỏi mụ ta có phải Bs Lờ không, mụ ta quát tôi là ai mà chị ko biết à) sư nhà nó chứ, em chỉ biết sếp nó, em lao lên nhưng gấu em cản. Bs mà trịnh thượng vs Bn là em ghét, (trừ bn mất dạy).
Nhiều đứa mất dạy khinh người lắm cụ ạ, ở tỉnh lên lơ ngơ, bệnh tật thì đau đớn lo lắng hoang mang, muốn chia sẻ với bs mà hỏi ko thèm nói, trả lời thì cộc cằn, có biết đâu rằng chỉ vài câu an ủi của bs cũng làm bệnh nhân đỡ bệnh ấy chứ. Còn khi bệnh khỏi thì có ai tiếc gì quà cảm ơn đâu.

Charmsalot

Xe tăng
Nhiều đứa mất dạy khinh người lắm cụ ạ, ở tỉnh lên lơ ngơ, bệnh tật thì đau đớn lo lắng hoang mang, muốn chia sẻ với bs mà hỏi ko thèm nói, trả lời thì cộc cằn, có biết đâu rằng chỉ vài câu an ủi của bs cũng làm bệnh nhân đỡ bệnh ấy chứ. Còn khi bệnh khỏi thì có ai tiếc gì quà cảm ơn đâu.
Như kiểu sợ bị nhờ vả cụ ạ.
Kể cả là người quen của cụ làm bác sĩ nhưng nhìn thấy mình trong bệnh viện cái là ngó lơ ngay.

Trạng thái
Thớt đang đóng